[Funland] Sao mấy ngân hàng hay làm trò này giữ KH?

nhanchauchau

Xe tăng
Đời vẫn cần thẻ tín dụng. Như em đóng học cho con em cả năm một cục, nó hoàn cho 2 chiệu dưỡi, ngu gì không quẹt.

Năm ngoái mua vé máy bay cho cả nhà đi du lịch nước ngoài, số tiền phải thanh toán nhiều hơn số tiền mặt đang có trong tài khoản. Có thẻ tín dụng liền tay!!!

Bác nào không cần tức là bác ấy cũng chi tiêu và sống kiểu giản tiện thôi í ạ!!! =))
Công nhận, đôi khi nó như 1 khoản dự phòng.
VD, đang đi du lịch xa nhà, mà gặp cần vào bệnh viện, tiền mặt thì k đủ để đóng viện phí, khi đó, có 1 2 cái thẻ, với tổng mức chi vài trăm triệu sẵn sàng là cứu cánh.

Chopchopchop

Xe buýt
Em có 2 cái thẻ tín dụng: 1 cái đc hoàn tiền khi chi tiêu dịch vụ y tế, giáo dục, bảo hiểm khá tốt; 1 cái chi tiêu các dịch vụ ăn uống, thời trang mức hoàn cũng có lúc lên đến 10%, siêu thị lên đến 5% nếu chi tiêu nhiều. Hấp dẫn hơn là việc dùng tiền của mình chi tiêu chả đc hoàn cái gì. Lại còn đc dùng phòng chờ sân bay VIP nữa chứ. Em thấy có lợi nếu mình cân đối đc

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nếu ql tốt, thì dùng thẻ có nhiều tiện ích kèm theo.
VD hoàn tiền, được bảo hiểm khi đi du lịch...
Đâu phải ai cũng cần oai như cụ vơ đũa đâu.
Thẻ tín dụng nhất định phải có 1 cái nhưng em vẫn chưa hiểu lý do tại sao phải có nhiều hơn 1 thẻ tín dụng? Ngoài mục đích là oai???

Boyngoan

Xe tải
Tức là mở mất 1 tuần và hủy cũng mất 1 tuần...
Cụ nào viết bài báo khác đi : Mở thể visa trầy trật 1 tuần mới có thẻ, hủy cái rẹt 1 tuần là xong.
E mở thẻ để thi thoảng mua mấy thứ online ở bển hoặc app thôi. Giờ vẫn đang khóa
Mở mất 1 ngày và hủy mất 1 năm chứ

patuana76

Xe container
K biết cụ đã dùng thẻ chưa?
Em chỉ biết là nếu k dùng thẻ, thì mua 10 đồng là mất 10 đồng, con dùng thẻ thì mua 10 đồng được hoàn lại có thể tới 1 đồng, tùy loại thẻ, tùy nh.
Em chả thấy mất gì.
Còn nh nó lấy từ đâu ra để trả thì là việc của nó.
Cái thẻ tín dụng này hiểu nôm na nó giống với thuê bao điện thoại trả sau.
Cả tháng gọi tẹt, tiêu tẹt... đến cuối tháng nó tổng hợp hóa đơn cho mình. Trả phát hết luôn, đỡ lắt nhắt.
Loại thẻ Cash back thì nó còn có hoàn tiền. Lợi hơn chút ít vì tiền bỏ ra trả hóa đơn ít hơn chút so với việc lôi tiền mặt hoặc chuyển khoản tiền tươi có sẵn trong tk ngân hàng.

dracula_bg

Xe điện
Em chẳng hằn học với ai cả, tự cụ nghĩ vậy thôi, em chỉ nêu ví dụ những người không có tiền mà trong ví rất nhiều thẻ.
sao cụ lại biết họ không có tiền, mà thẻ thì em thật là ví em cũng đầy, cơ mà chỉ có 2 cái thẻ ngân hàng thôi, còn một đống thẻ cửa, thẻ nv, ...

niceshot

Xe container
Em chẳng hằn học với ai cả, tự cụ nghĩ vậy thôi, em chỉ nêu ví dụ những người không có tiền mà trong ví rất nhiều thẻ.
Thì đúng là không có tiền mới dùng Thẻ TD chứ sao nữa!
Đã thế dùng xong lại được NH chia tiền cho thì tội gì không dùng :))

nhanchauchau

Xe tăng
Cái thẻ tín dụng này hiểu nôm na nó giống với thuê bao điện thoại trả sau.
Cả tháng gọi tẹt, tiêu tẹt... đến cuối tháng nó tổng hợp hóa đơn cho mình. Trả phát hết luôn, đỡ lắt nhắt.
Loại thẻ Cash back thì nó còn có hoàn tiền. Lợi hơn chút ít vì tiền bỏ ra trả hóa đơn ít hơn chút so với việc lôi tiền mặt hoặc chuyển khoản tiền tươi có sẵn trong tk ngân hàng.
Vâng, cái gì hợp lí thì nó tồn tại.
Thực tế số người dùng thẻ tăng nhiều so với trước đây vì người ta thấy lợi, tiện.

butchikim

Xe ba gác

Bác nào làm VP bank trả lời sao lại thế nhỉ? Mình giống hệt trường hợp trong bài báo và cũng bị mất 250k. Có thẻ tín dụng VP banks
1. Muốn giữ chân khách hàng để tận thu phí thường niên
2. Khi mở thẻ thì bank có khả năng đã cam kết thời gian duy trì với tổ chức phát hành (VS, MT, J...) để nhận được ưu đãi
3. Nhân viên/đơn vị mở thẻ được ăn hoa hồng kèm cam kết duy trì
4...
5...
...
Cháu chỉ tưởng tượng được ra mấy lý do trên thôi, chưa chắc đúng X_X 8-} 8->

Diep1979

Xe container
Cụ nên tìm hiểu để sử dụng thẻ TD, nó là 1 trong các công cụ tài chính thông minh đấy.

Đừng bảo thủ, và nhất là đừng khoe khoang sự cổ hủ của mình như 1 niềm tự hào!
Ô hay, cháu nói là không dùng vì cháu không thích. Cháu đủ tiền tiêu và không có nhu cầu hồi lại mấy % lẻ tẻ
Cụ thích dùng thì đó là việc của cụ chứ

Sau cmt này cháu và cụ dừng phản hồi nhau nhé

nhanchauchau

Xe tăng
Thẻ tín dụng nhất định phải có 1 cái nhưng em vẫn chưa hiểu lý do tại sao phải có nhiều hơn 1 thẻ tín dụng? Ngoài mục đích là oai???
Mỗi người có mục đích khác nhau.
K phải cứ thấy có nhiều thẻ là kl ngay họ oai.
Thẻ cũng cất trong ví chứ có dán lên trán khoe với ai đâu mà oai.
Nhiều thẻ, mà k có mục đích, và thu lợi từ nó thì cuối năm đóng phí thường niên chết mịa, ở đấy mà oai.

thosandocu

Xe buýt
sao cụ lại biết họ không có tiền, mà thẻ thì em thật là ví em cũng đầy, cơ mà chỉ có 2 cái thẻ ngân hàng thôi, còn một đống thẻ cửa, thẻ nv, ...
Vâng đúng như cụ nói, đã là nv thì lấy đâu ra nhiều tiền, giật gấu vá vai thôi.

dracula_bg

Xe điện
Em có 2 cái thẻ tín dụng: 1 cái đc hoàn tiền khi chi tiêu dịch vụ y tế, giáo dục, bảo hiểm khá tốt; 1 cái chi tiêu các dịch vụ ăn uống, thời trang mức hoàn cũng có lúc lên đến 10%, siêu thị lên đến 5% nếu chi tiêu nhiều. Hấp dẫn hơn là việc dùng tiền của mình chi tiêu chả đc hoàn cái gì. Lại còn đc dùng phòng chờ sân bay VIP nữa chứ. Em thấy có lợi nếu mình cân đối đc
cụ trên giả lời cho cụ rồi đấy
thực tế thì người ít tiền mới thấy cái thẻ tín dụng nó hữu ích, chứ mấy anh tiền nhiều lại chẳng cần, thế thì oai cái gì?

Mystery2024

Xe đạp
Nhiều hơn vì mục đích khác nhau, có cái thì hoàn tiền giáo dục, bảo hiểm; cái thì hoàn tiền thời trang, nhà hàng. Ngoài ra còn có lý do thời điểm mở thẻ khác nhau, cái đầu tiên hạn mức chưa cao, cái sau cao hơn thì quẹt một lần được món lớn hơn. Có cái thẻ thì nó lazada, tiki các thứ, hạn mức bé để mua sắm online, gắn vào grab linh tinh, hạn mức lớn quá mua sắm online nhiều cũng sợ. Thêm một lý do nữa là nể quá cứ bảo miễn phí thì mở, nếu có lỗi không quẹt được thẻ nọ dùng thẻ kia thay thế cũng được.

niceshot

Xe container
Mỗi thẻ TD sẽ có chương trình khuyến mại, ưu đãi riêng cụ ạ, ví dụ như có cụ trên đã nói, có thẻ thì ưu đãi nhiều trong mua sắm, du lịch... có thẻ lại nhiều ưu đãi trong thanh toán học phí, ý tế ... Người có nhiều thẻ có thể chọn dùng thẻ nào khi thanh toán để được hưởng ưu đãi cao nhất.
Chưa kể với một số người có điều kiện tài chính còn hạn chế thì làm nhiều thẻ tại các NH khác nhau sẽ giúp họ có tổng hạn mực chi tiêu thẻ cao hơn.

Tony_Le

Xe container
Mỗi thẻ có thế mạnh riêng, nếu cụ chỉ tiêu dùng bình thường và không nhiều thì 1 thẻ là đủ. Có thẻ ưu đãi nhiều cho Golf, có thẻ nhiều cho y tế giáo dục... Thường bọn tiêu nhiều và phong phú lĩnh vực thì cần nhiều thẻ. Tuy nhiên, cuối đỉnh cao lại chỉ có 1 cái xịn sò.

xukute

Xe tăng
Ban đầu em cũng nói không với các loại thẻ tín dụng mặc dù luôn được các bank mời mở thẻ với hạn mức cao.
Sau vài lần đi công tác nước ngoài, em lại thay đổi suy nghĩ và mở thẻ để sử dụng.
Giờ thì chỉ cầm mỗi cái điện thoại, quẹt tẹt ga lại được hoàn tiền với khuyến mại, nếu dùng thẻ Platinum còn được miễn phí sử dụng phòng chờ sân bay, quá tiện.

dheIa

Xì hơi lốp
Nên có 2 cái cụ ạ. Cũng là để an toàn, nhất là lúc xa nhà. Lỡ cái này bị làm sao thì còn có cái kia nó đỡ :D

Mystery2024

Xe đạp
Đoạn này thì đúng là khó hiểu thật!
Theo hình chụp kia thì nhiều khả năng là KH chưa có TKTT tại NH, nên phải mở TKTT trước rồi mới có thể mở Thẻ TD. Sau đó bị NH trừ tiền phí quản lý cái TKTT đó, hoặc phí phát hành thẻ TD...
Không hiểu được phát sinh kiểu gì. Em dùng thẻ tín dụng hơn 20 năm chưa thấy cái nạp tiền bao giờ. Thẻ như kiểu Citibank giờ là UOB thì cứ gần hết thời hạn là tự động gửi cái mới, hạn chế mỗi cái là tự gửi thì giữ nguyên hạn mức, xong vào app bấm một cái là kích hoạt. Các ngân hàng khác thì có trao đổi họ mới cấp mới, nhưng kích hoạt cũng nhanh mà đóng thẻ cực nhanh, gọi lên tổng đài nạp tiền vào là đóng.