[Funland] Sao mấy ngân hàng hay làm trò này giữ KH?

nhanchauchau

Xe tăng
Loại thẻ này chủ yếu sống nhờ những người quên thanh toán và chuyển đổi trả góp.
Quên thanh toán thì ăn phạt tính theo ngày nên ngân hàng rất thích
Trả góp không tính lãi nhưng mất phí chuyển đổi nên coi như 1 hình thức cho vay ngắn hoặc dài hạn.
Em dùng thẻ HSBC từ 2016 đến nay và chưa lần nào thanh toán trễ, tuy nhiên mỗi năm bị charge phí 1.2tr. Tuy nhiên phần hoàn tiền em nghĩ nhiều hơn nhiều so với con số 1.2tr tiền phí và mình được "nợ" miễn phí 55 ngày (tùy thời điểm mua sắm).
Về cơ bản, nên có thẻ nếu quản lý tốt và có thu nhập cố định để thanh toán mỗi khi lương về. Thẻ tín dụng còn giúp kích thích mua sắm và đóng góp vào việc tăng trưởng. Muốn mua đồ từ nước ngoài cũng cần phải có thẻ tín dụng. Cụ nào chưa dùng thì thực sự nên cân nhắc.
H để quên cũng khó, trừ khi cố tình.
Email, rồi tin nhắn sms, rồi thông báo của app nhắc, chưa kể cài lk với tk, đến hạn nó tự trừ.

Suri15

Xe Cứu Trợ
H để quên cũng khó, trừ khi cố tình.
Email, rồi tin nhắn sms, rồi thông báo của app nhắc, chưa kể cài lk với tk, đến hạn nó tự trừ.
Em thấy mấy cụ page đầu vẫn nói số lần quên thanh toán đến quá nửa đó 😂
Vấn đề là mình có coi việc thanh toán nó quan trọng và lên kế hoạch hàng tháng không hay coi thường việc thanh toán. Nếu không có kỷ luật thì việc gì cũng quá deadline mà thôi

Nói chứ e thấy chửi bank cũng hơi oan. Trong hợp đồng có gi đủ có ô bà nào chịu đọc éo đâu . Mà hd thẻ tín dụng nó ngắn ngủn chứ có lê thê như bảo hiểm nhân thọ đâu mà cũng lười. Mói chung tại Anh tại Ả hết.

nhanchauchau

Xe tăng
Em thấy mấy cụ page đầu vẫn nói số lần quên thanh toán đến quá nửa đó 😂
Vấn đề là mình có coi việc thanh toán nó quan trọng và lên kế hoạch hàng tháng không hay coi thường việc thanh toán. Nếu không có kỷ luật thì việc gì cũng quá deadline mà thôi
Bị phạt 1 lần là nhớ ngay.
Còn liên tục quên thì thôi, đầu óc thế k nên dùng.

honglong1

Xe điện

Bác nào làm VP bank trả lời sao lại thế nhỉ? Mình giống hệt trường hợp trong bài báo và cũng bị mất 250k. Có thẻ tín dụng VP banks
Người này đã dùng 10k mua thẻ nhưng không thanh toán 6 tháng nên bị mất nhiều tiền. Thường thì khi mở thẻ sẽ được hoàn phí thường niên năm đầu và có hoàn tiền hoặc vc khi chi tiêu đạt mức trong vòng 30-60 ngày kể từ ngày kích hoạt thẻ. Nếu đã mở thẻ thì nên đóng trước khi lên sao kê phí thường niên năm sau. đừng để lên sao kê nếu không sẽ phải đóng. Nhìn chung thì nếu ai biết dùng thì có lợi, nhưng đen thì bị hack mất tiền (toàn do giao dịch online do bị mất thông tin thẻ).

nhanchauchau

Xe tăng
Người này đã dùng 10k mua thẻ nhưng không thanh toán 6 tháng nên bị mất nhiều tiền. Thường thì khi mở thẻ sẽ được hoàn phí thường niên năm đầu và có hoàn tiền hoặc vc khi chi tiêu đạt mức trong vòng 30-60 ngày kể từ ngày kích hoạt thẻ. Nếu đã mở thẻ thì nên đóng trước khi lên sao kê phí thường niên năm sau. đừng để lên sao kê nếu không sẽ phải đóng. Nhìn chung thì nếu ai biết dùng thì có lợi, nhưng đen thì bị hack mất tiền (toàn do giao dịch online do bị mất thông tin thẻ).
Để an toàn thì lên app, khi dùng mở khóa, xong khóa lại,mất 1 phút thôi, nhưng đảm bảo an toàn.

dheIa

Xe điện
Em gần hai năm nay không bao giờ có tiền mặt trong ví, mua bán lặt vặt chuyển khoản, và cũng có dăm cái thẻ đủ các màu rất tiện và văn minh chứ không thấy oai, giờ lại thấy mấy cụ tiêu bằng tiền mặt em lại thấy cổ hủ và bần bần.
Chả bù cho nhà tớ, thẻ gì thì thẻ, ko có ít tiền mặt trong người, cảm giác như ko mặc quần ra đường á ^^

Bữa có anh chị ăn phở xong, loay hoay với cái điện thoại để trả xiền mà mãi ko đc. Hàng nhà người ta buổi sáng đang đông thì chớ, thế mà ko thấy sốt ruột, cứ kiên trì đứng bấm bấm. Có trăm bạc thì rút cha nó xiền trả cho nhanh thì ko.
Nhìn mẹt chủ quán lúc đó chắc một bụng chửi thầm muốn trao gửi quá ^^

honglong1

Xe điện
Để an toàn thì lên app, khi dùng mở khóa, xong khóa lại,mất 1 phút thôi, nhưng đảm bảo an toàn.
Ai cũng biết sử dụng như cụ thì dùng thẻ chỉ có lợi, đối với người thu nhập thấp thì có thêm vài tr/năm do việc dùng thẻ cũng là 1 khoản.

isak

Xe tăng
Thì nó thanh toán từ thẻ td ý cụ , giống cụ cà pos , chứ ko phải chỉ là ck
Oh vậy em chưa gặp, em tưởng thẻ tín dụng chỉ thanh toán qua giao thức, NFC hoặc chip. Cụ quét mã QR thì xong vẫn phải vào app thực hiện thao tác thanh toán qua thẻ tín dụng được à?

xitruman

Xe buýt
Cá nhân em chỉ thấy thẻ tín dụng có nhược điểm, đó là chi tiêu vượt kiểm soát.
Ví dụ, không đủ tiền trong tk, nhưng muốn mua cái tai nghe độ 5 củ. Nếu lúc ấy máu quá, vác thẻ quẹt xoẹt phát. Còn nếu kg có thẻ, thì lại phải kìm chế ham muốn. :D

--Lamborghini--

Xe cút kít
K biết cụ đã dùng thẻ chưa?
Em chỉ biết là nếu k dùng thẻ, thì mua 10 đồng là mất 10 đồng, con dùng thẻ thì mua 10 đồng được hoàn lại có thể tới 1 đồng, tùy loại thẻ, tùy nh.
Em chả thấy mất gì.
Còn nh nó lấy từ đâu ra để trả thì là việc của nó.
Hoàn tiền nó tùy thuộc vào chương trình hoặc triết khấu của bên bán với ngân hàng để khuyến khích ng mở thẻ.
Như em mở cái thẻ năm đầu miễn phí thường niên, đợt đó thẻ nó liên kết với tiki em mua nh tính ra được hoàn kha khá, nhưng về sau thì ít dần còn phí thường niên 1tr thì vẫn phải đóng đều hàng năm.
Nhu cầu sử dụng không nhiều mà phí thường niên vẫn đóng nên e hủy thẻ cho đỡ phí.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tiện zời thì cũng 1-2 cái thôi. Chứ cả sấp đủ các màu thì đúng là để cho oai với mấy bé ko biết gì cụ ạ ^^
Tốt nhất là ko lạm dụng và nên biết nói Không với tất cả các loại chào mời mở thẻ của đám bank tư nhân. Cho an toàn vì cái đám này lắm bẫy lắm :)
E có cái thẻ mà e vứt mẹ nó ở nhà, dùng trên app cho tiện với nhỡ sợ rơi mất hoặc lộ số.
Mà dùng xong e khóa luôn trên app cho chắc.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Đứa em nó làm cho cái thẻ tín dụng của Sacom miễn phí thường niên trọn đời thẻ ngon choét. Từ ngày có nó em thay đổi hẳn cách mua sắm, thanh toán luôn, món gì cũng lôi đt ra chạm: đi siêu thị, điện, nước, đt, internet, bảo hiểm, đi bệnh viện, đổ xăng, vetc, lzd, shopee, ăn uống (vào aeon mua cái kem 5k cũng lôi đt ra chạm :D)... Lại còn được trả góp không lãi (có mất phí chuyển đổi).
Em ko hiểu đoạn này
Em cứ nghĩ thẻ tín dụng phải quẹt chứ ko thể quét qua đt. Nếu quét = đt thì tốt quá vì thực tế vẫn chưa có nhiều nơi quẹt thẻ, chủ yếu là chuyển khoản ạ
[/QUOTE]
Chạm là dùng qua Apple Pay hoặc Samsungpay đó Cụ, rất là tiện Cụ có thể cài ra bao nhiêu điện thoại cũng đc miễn là ĐT có hỗ trợ. Nên ko cần phải dùng thẻ phụ làm gì cho tốn kém

haitotbung

Xe tải
Chả bù cho nhà tớ, thẻ gì thì thẻ, ko có ít tiền mặt trong người, cảm giác như ko mặc quần ra đường á ^^

Bữa có anh chị ăn phở xong, loay hoay với cái điện thoại để trả xiền mà mãi ko đc. Hàng nhà người ta buổi sáng đang đông thì chớ, thế mà ko thấy sốt ruột, cứ kiên trì đứng bấm bấm. Có trăm bạc thì rút cha nó xiền trả cho nhanh thì ko.
Nhìn mẹt chủ quán lúc đó chắc một bụng chửi thầm muốn trao gửi quá ^^
Đối với người bán cũng có cái hay là đỡ phải loằng ngoằng tiền lẻ trả lại. Nên hàng nào mà quản lý tốt thì họ không ngại chuyển khoản đâu.

nói gì thì nói như em đi ô tô thì lúc nào cũng phải thủ sẵn vài triệu; có nhiều cái thanh toán ko chuyển khoản được😆. Mà bây giờ người ta cũng tân tiến lắm; có luôn anh xe ôm gần đó làm dịch vụ atm rút tiền mặt luôn; một lượt rút mất 20k.

Go on

Xe điện

Bác nào làm VP bank trả lời sao lại thế nhỉ? Mình giống hệt trường hợp trong bài báo và cũng bị mất 250k. Có thẻ tín dụng VP banks
Em không bao giờ làm thẻ tín dụng, liên tục được mời chào mở thẻ miễn phí hạn mức ít thì 50tr. Có bank còn hạn mức 200tr và em chỉ có thẻ ghi nợ quốc tế. Em tự hỏi tại sao lại phải dùng tiền của ngân hàng tiêu, rồi trả chỉ trong thời gian ngắn. Rồi lo lộ thẻ mất tiền, mất phí duy trì thẻ... Tiền của mình mình tiêu là được chứ nhỉ. 1 nguyên tắc trong kinh doanh mà bao giờ cũng đúng là kiểu gì họ cũng thu lãi từ khách hàng, chứ không chỉ có chuyện cho mượn tiền tiêu với chi phí 0đ thì chắc chắn họ âm

newboyvt

Xe tải
Đối với người bán cũng có cái hay là đỡ phải loằng ngoằng tiền lẻ trả lại. Nên hàng nào mà quản lý tốt thì họ không ngại chuyển khoản đâu.

nói gì thì nói như em đi ô tô thì lúc nào cũng phải thủ sẵn vài triệu; có nhiều cái thanh toán ko chuyển khoản được😆. Mà bây giờ người ta cũng tân tiến lắm; có luôn anh xe ôm gần đó làm dịch vụ atm rút tiền mặt luôn; một lượt rút mất 20k.
Cụ thủ nhiều thế, em chỉ có đôi trăm để phòng ngừa tiền gửi xe, còn lại toàn thanh toán qua thẻ hoặc quét QR, rất tiện lợi ;))

dheIa

Xe điện
E có cái thẻ mà e vứt mẹ nó ở nhà, dùng trên app cho tiện với nhỡ sợ rơi mất hoặc lộ số.
Mà dùng xong e khóa luôn trên app cho chắc.
Nhưng với các bác trai thì cầm cái thẻ quẹt quẹt, hoặc là xoẹt xoẹt sấp xiền mặt rút từ cái ví nhét dưới mông.. nhìn nó manly hơn cà cà cái đt ạ 😍

Mấy cái thanh toán gẩy gót qua điện thoại, em thấy hợp với mấy nhỏ mới nhớn hơn :D

Cách thanh toán nó cũng thể hiện phong cách đấy ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

cobra77

Xe buýt
Cái QR hay ck thì nó vẫn phụ thuộc phải có mạng 4G/Wifi trên đt của mình, còn Applepay/Googlepay...trên đt/smartwatch contactless giống thẻ vật lý không cần 4G. E thấy nó tiện hơn ở khoản này và thao tác nhanh hơn cả mở ví lấy thẻ.

Thì nó thanh toán từ thẻ td ý cụ , giống cụ cà pos , chứ ko phải chỉ là ck