[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

có 1 sự ko công bằng giữa người đóng BHXH thuộc khối tư nhân và khối nhà nước khi nghỉ hưu. tại sao khi cùng thời gian làm việc, cùng số tiền bỏ ra thì lại có mức lương hưu khác nhau ạ

vnposh

Xe điện
Tháp Maslow mới có 5 tầng , cụ cho lên level 7 chắc thành Thánh với thành Chúa mất thôi hehe
Cụ cũng hấp tấp lắm. Chính Maslow, vào những năm 1970 và 1990, đã hiệu chỉnh thang từ 5 thành 7 bậc và cuối cùng là 8 bậc.

vodafone36

Xe tải
Cty đóng là chính chứ cụ đóng bao nhiêu đâu !
Tiền công ty đóng cơ bản nó là tiền của mình cụ ạ. Nếu không phải đóng thì doanh nghiệp họ trả thêm cho cụ số tiền đó thôi. Theo em cụ ko nên đóng nhỡ sau vỡ quĩ lại về mo. Cụ mất có 1/3 là ít đấy

Cụ cũng hấp tấp lắm. Chính Maslow, vào những năm 1970 và 1990, đã hiệu chỉnh thang từ 5 thành 7 bậc và cuối cùng là 8 bậc.

Maslow nên cho thêm tầng trệt : Nhu cầu wifi miễn phí, vì em thấy mọi người vào quán trước khi gọi đồ ăn, uống là hỏi pass wifi rồi ...:))

thungkhe

Xe điện
Thực sự chế độ hưởng lương hưu là ko công bằng. Khối công chức viên chức và lực lượng vũ trang được hưởng quá cao (bình quân lương 5 năm cuối). Nhưng thực chất làm được cái gì ra hồn chưa? Chắc chắn là léo ra gì cả. Bằng chứng ư? Là 30 năm nay lúc nào chả lèm bèm cải cách với tinh giản. Hơn nữa đại bộ phận người lao động chân tay chiếm số lớn trong quỹ đó, đến tầm 40 tuổi là ko có DN nào muốn nhận tham gia vào sx và rồi đẩy tiếp thời gian đóng tăng lên 65 tuổi. Vậy cứ bắt họ kéo cầy nuôi quỹ tiếp khi DN muốn đẩy đi.
Ko tính lại thì ko ai tin vào sự nhân văn ra bằng mồm của BHXH đâu.

selfer

Xe buýt
Dân nuôi nhà nước chứ ko nhà nước nào nuôi dân cụ nhé.
Nhà nước chỉ đóng vai trò điều tiết xã hội, nhưng đồng thời cũng tự lấy tiền của dân để trả cho sự tồn tại của mình.
Tương tự, BHXH đóng vai trò cầm cái, thu của người này hỗ trợ người khác. Đồng thời trích tiền trả cho bản thân mình.
Vì thế, sẽ chia làm 2 loại người (Với sự phân biệt đối xử hiện nay trong luật):
- Người hưởng lợi: Lực lượng vũ trang, lao động khối nhà nước, cán bộ BHXH.
- Người thiệt hại: lao động khối tư nhân.
Thực sự chế độ hưởng lương hưu là ko công bằng. Khối công chức viên chức và lực lượng vũ trang được hưởng quá cao (bình quân lương 5 năm cuối). Nhưng thực chất làm được cái gì ra hồn chưa? Chắc chắn là léo ra gì cả. Bằng chứng ư? Là 30 năm nay lúc nào chả lèm bèm cải cách với tinh giản. Hơn nữa đại bộ phận người lao động chân tay chiếm số lớn trong quỹ đó, đến tầm 40 tuổi là ko có DN nào muốn nhận tham gia vào sx và rồi đẩy tiếp thời gian đóng tăng lên 65 tuổi. Vậy cứ bắt họ kéo cầy nuôi quỹ tiếp khi DN muốn đẩy đi.
Ko tính lại thì ko ai tin vào sự nhân văn ra bằng mồm của BHXH đâu.
Giờ em mới biết lực lượng vú trang thời bình đc lấy bình quân 5 tháng cuối cùng đấy, thế thì quá bất công với những người đóng bhxh khác, đặc biệt là nhóm lđ ngoài quốc doanh.

fromantoan

Xe tăng
Maslow chết năm 1970 thì lấy đâu ra cái vụ chính Maslow vào năm 1970 và 1990 hiệu chỉnh bậc thang 8 bậc hả cụ? Báo mộng chăng?

xebobabanh17201

Xe điện
Cụ Bino có thể tiết lộ thiên cơ ? Nếu đóng 10/15/20...năm thì chính sách mới hưởng theo tỉ lệ % ntn.

vnposh

Xe điện
Maslow chết năm 1970 thì lấy đâu ra cái vụ chính Maslow vào năm 1970 và 1990 hiệu chỉnh bậc thang 8 bậc hả cụ? Báo mộng chăng?
Vâng cụ. Mặc dù khi còn sống, năm 1970, Maslow đã đưa ra 'Cognitive' và 'Aesthetic', nhưng ông ấy chưa bao giờ coi chúng là một bậc của nhu cầu.

Vì vậy, ông đã "báo mộng" cho các "đệ tử" nghiên cứu, phê bình và thực tế nó đúng với nhu cầu con người thuộc các giai đoạn phát triển của nhân loại từ đó đến nay.

fromantoan

Xe tăng
Vâng cụ. Mặc dù khi còn sống, năm 1970, Maslow đã đưa ra 'Cognitive' và 'Aesthetic', nhưng ông ấy chưa bao giờ coi chúng là một bậc của nhu cầu.

Vì vậy, ông đã "báo mộng" cho các "đệ tử" nghiên cứu, phê bình và thực tế nó đúng với nhu cầu con người thuộc các giai đoạn phát triển của nhân loại từ đó đến nay.
Vâng, và chính những bậc thang bổ sung này được đưa ra bởi những người khác sau khi ông chết nên không thể nói là chính Maslow hiệu chỉnh vào những năm 1970 và 1990 được. Tháp Maslow được hiểu rộng rãi chỉ gồm 5 tầng. Cái tầng 8 cuối cùng siêu bản ngã thì là Thánh mất rồi.

Mà thôi, đi sâu vào cái này làm loãng chủ đề về BHXH của mọi người mất. Chủ thớt cứ ngồi tính bài toán kinh tế nhưng ngay nhà vợ em đây, bố vợ vừa rồi nhận tin dữ ung thư, lúc này cái thẻ hưu trí nó mới thể hiện tác dụng hiệu quả thế nào. Sử dụng các mối quan hệ để chuyển tuyến hợp lệ từ dưới tỉnh lên bệnh viện Bạch Mai ở TW, hỏi mọi người xung quanh, xem các chi phí chữa bệnh và điều trị ung thư gia đình mới thấy hoàn toàn chính xác. Trái tuyến 30% cũng chết toi chứ đừng nói đến tự trả tiền. Thẻ của các cụ được 95% nên cũng đỡ gánh nặng kinh tế nhiều nhiều lắm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Loằng ngoằng phết nhỉ. Em còn dài nên chưa tính xem ntn. Nhưng các cụ cũng nên nhớ có 5 chế độ của BHXH: ốm đau, thai sản, hưu trí, tử tuất, tai nạn lao động.
Có người làm 1 năm có khi cũng được hưởng tai nạn, tử tuất... Chẳng đâu xa mua cái bảo hiểm ô tô có ai mong phải dùng đâu. Phí vẫn mất dù không được hưởng gì.
Nó là an sinh xã hội nên nước nào cũng làm và đều có tính chia sẻ.

QuangSunlight

Xe điện
Bác em năm nay 70 tuổi , lương hưu cách đây 2 năm là 4,5 tr .
Cụ có tuổi rồi nên cũng chẳng chi tiêu gì , khoản chi nhiều nhất hàng tháng là cân trà 1 triệu / kg . Còn ăn uống thì già rồi chẳng ăn được mấy , tháng chẳng hết 2 tr . Rượu thì chỉ uống chén hạt mít con con dịp giỗ chạp , gọi là nhấp môi .
Cụ kể hồi trẻ mê mô tô pkl lắm , nhưng lương công chức nhà nước chỉ đủ chi tiêu sinh hoạt nuôi con. Mà hồi đâý ngân hàng chưa đẩy mạnh cho vay tiêu dùng như bây giờ .
Mỗi lần thấy chiếc pkl chạy trên đường , mợ ngồi sau váy ngắn tung bay phấp phới là trong lòng xốn xang.
Tới giờ 2 anh chị còn của cụ đều khá giả cả , việc mua xe báo hiếu quá đơn giản nhưng cụ lực bất tòng tâm rồi .
Cụ bảo em rằng , chúng mày còn trẻ thích gì thì cứ chơi đi , rồi về già tiết kiệm cũng được . Như bác giờ muốn chơi hoang cũng chịu , không muốn tiết kiệm nhưng như cầu chẳng cần gì mới buồn :)

lead2banh

Xe tải
có 1 sự ko công bằng giữa người đóng BHXH thuộc khối tư nhân và khối nhà nước khi nghỉ hưu. tại sao khi cùng thời gian làm việc, cùng số tiền bỏ ra thì lại có mức lương hưu khác nhau ạ
Không có đâu cụ ơi. Trong nhà nước thì lấy lương cơ bản nhân với hệ số sau đó đóng bảo hiểm xã hội. Công nhân, viên chức đóng 6-8% còn lại nhà nước đóng. Khi hưởng lương hưu thì lấy 75% lương của 5 năm cuối. Thời điểm đó cao hơn mức hưởng của Doanh nghiệp ngoài. Luật bảo hiểm xã hội mới thì không còn như thế nữa. Ngoài ra ở ngoài nhà nước thường đóng bảo hiểm bằng mức lương cơ bản nên chỉ hưởng ít hơn. Em có ông bạn làm 15 năm trong nhà nước nhưng về là rút một cục hết hỏi sao bảo tao éo tin mấy ông ấy giữ tiền giờ tao mua bảo hiểm ngoài cho chắc. Đôi khi rút một lần hay không rút lạị là niềm tin nữa cụ ạ :D

thanhduy_msa

Xe buýt
Kiếm được cái hình ảnh minh hoạ này, có đúng ko các cụ

selfer

Xe buýt
Chào các cụ,

Có cụ nào mới làm trợ cấp BHXH 1 lần ko?

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Vậy là các cụ ý ăn không ngồi rồi cũng xơi của em 64tr (đúng 1/3 luôn)
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Em bổ sung
Đây em có cái bảng tính toán thử nếu em rút BHXH về đc 128 củ, rồi em đem gửi tiết kiệm NH.

Hàng năm em nộp thêm 18tr (tương đương mức nếu em đóng thêm BHXH tự nguyện trong 12 năm), nộp trong vòng 12 năm nữa là đủ 20 năm rồi thôi (tương đương đóng BHXH 20 năm).
Sau đó ko đóng thêm xu nào, chờ thêm 12 năm cho đủ 60 tuổi mới đc hưởng lương hưu.

Lúc đó em có hơn 1,4 tỏi lận các cụ à. Gửi TK cũng đc 8.3tr/ 1 tháng.

Còn em cũng đóng BHXH mỗi năm 18tr trong 12 năm thì từ 60 tuổi, lương hưu của em là 4.38tr 1 tháng!

Đúng như em tính toán, hôm nay họ trả hồ sơ, cũng tầm 128 củ thật.
Cụ nào chưa làm thì làm sớm đi nhé, không có sang 2020 họ ko cho rút 1 lần nữa, càng ngày càng khó rút 1 lần :P