[Funland] Sao Hải Quan không công khai thông tin.

5banhxe

Xe điện
Kính khởi bẩm các cụ!
Đợt này nhiều anh em cán bộ nhà nước chán cơm nhà, thích ăn cơm nơi xa trong khi quản lý các hoạt động mua bán nhập khẩu mà sử dụng vốn ngân sách. Như vụ thằng Hạnh Hoa mua keo Đức pha nước sông cũng bảo đồn đội giá 10 lần, vụ mấy ae định giá vụ Bạch Mai cũng kê không 4-5 lần. Câu hỏi đặt ra tại sao không cấp cho các đơn vị nhà nước tài khoản để truy cập vào thông tin Hài quan để liên thông thông tin. Sau khi biết giá nhập là A đồng. Chấp nhận cho lãi thêm 30% phí quản lý là 1.3 A chẳng hạn. Như thế đảm bảo trong nước giá trị các mặt hàng như thuốc , tb y tế sẽ hạ giá xuống, nhân dân đỡ vất vả. Sợ nhiều ngành chưa làm đc thì làm với mảng thuốc và tb y tế trước vì mảng này ảnh hưởng đến dân đầu tiên. Thằng nào thích tăng giá từ giá nhập khẩu thì bắt nó nộp thuế như vậy nhà nước cũng ko thiệt thòi. Thời buổi cntt bây giờ việc share cơ sở dữ liệu là phù hợp.
Có nhiều vấn đề:
- Việc truy cập này sẽ làm lộ bí mật kinh doanh của doanh nghiệp, thông tin rơi vào tay đối thủ, đối tác gây thiệt hại (mặc dù nhà cháu biết hiện vẫn có cách để lấy được, nhưng làm chui khác với chính tắc).

- Ngay cả truy cập cũng ko giải quyết được gốc vấn đề. Như nhiều cụ đã nói, nếu muốn che giá, họ có nhiều thủ thuật. Giá có thể được nâng cao ngay từ người bán ở nước ngoài (còn việc họ xử lý thế nào thì có nhiều cách, nhiều tới mức viết sách được, nhà cháu với trình độ kế toán quèn cũng ra được vài chục cách hợp pháp), hoặc cho chạy lòng vòng trong nước qua nhiều công ty (CDC HN vừa rồi làm như vậy), hoặc cho thêm 1 công đoạn gia công lắp đặt, thêm gói bảo hành bảo trì này nọ, rất khó xác định giá gốc.

- Tại sao lại phải lòng vòng như vậy khi đã có quy chế đấu thầu công khai. Cứ làm chặt quy trình đấu thầu tự dưng sẽ có giá cạnh tranh hợp lý. Những vụ vừa rồi đều có sự cấu kết bắt tay nhau trong quá trình đầu thầu, thậm chí còn chỉ định thầu (vụ Arktic), thì nguyên nhân không nằm ở vấn đề giá. Thậm chí giá vụ Arktic còn rất hợp lý, lợi nhuận gộp chưa tới 10%, cực kỳ thấp.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Ồ xã hội thật ngộ nghĩnh. Bảo công khai giá thì các cụ bảo là lộ giá vốn thì ai làm ăn được? Không công khai, nó báo gấp 10 lần thì các cụ bảo là ăn trên đầu trên cổ dân nghèo. Mồm dọc vãi.
Xin thưa các cụ, ngành xây dựng là 1 ngành lộ giá vốn rõ ràng nhất. 1 m2 bê tông sàn các cụ có thể google 30s để biết định mức xi, cát, đá, thép, nhân công. Giá vật tư thì trên mạng, đại lý đầu ngõ nó công khai như giá xăng. Nó ăn chiết khấu của nhà sản xuất. Giá thợ xây thì cũng alo 1 câu là ra từ thợ chính bao tiền \ ngày, thợ phụ bao tiền\ ngày... Vậy theo cụ thằng cai thầu, công ty xây dựng ăn lãi bằng gì? Lợi nhuận còn thấp hơn lãi gửi ngân hàng sao vẫn làm được??

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cái này gọi là Kinh tế thị trường có định hướng Otofun hả cụ?
Nghe nó quá hài ước =))
Ví dụ:
Ông làm IT khai báo:
- Sáng nhịn ăn.
- Trưa ăn mì gói 10K.
- Tối ăn cơm 50K.
Vị chi đủ ăn đủ tiêu ngày 60K + 30% =))
Vậy trả lương cho hắn 100K ngày hắn vẫn lãi 10K :))
Hahaha

kts.DucNgoc

Xe tăng
Em trả lời thay, đúng là thế đấy cụ ạ. Chỉ có Kiến Trúc Sư mới hỏi những câu về thương mại, kinh tế và bí mật tầm quốc gia Ngẫn như thế. Vì em cũng là KTS
Trong quy tắc hành nghề mà hội kts đang dự thảo lấy ý kiến yêu cầu phải lịch sự với đồng nghiệp. Trong 1 tập thể có người này người kia, cái j mình ko biết thì nên khiêm tốn học hỏi, không nên nghĩ ai cũng như mình.

kts.DucNgoc

Xe tăng
30% á? Đồng ý với cụ.

Mà hình như cụ là Kiến trúc sư? Một bản vẽ nhà dân 3 tầng chắc cụ cũng chỉ làm 1 tuần là xong nhỉ. Em tính cho cụ một tuần đấy cụ ăn cơm uống nước hết 1 triệu, quần áo mặc khấu hao hết 50 ngàn, điện nước công cụ dụng cụ (máy tính, giấy) khấu hao với tiêu hao hết 500 ngàn, ra Trần Duy Hưng giải trí thư giãn 400 ngàn...

Tóm lại GIÁ VỐN một bản vẽ thiết kế nhà của cụ cùng lắm hết 2 triệu.

Em cho hẳn cụ ăn lãi 50% nhé, vậy mỗi bản vẽ kiến trúc nhà 3 tầng của cụ áp giá 3 triệu. Ok?

Nhà 5 tầng, chắc lên được 5 triệu.

Quá giá đấy mời cụ đi tù. =)) =)) =))

Theo em được biết, các cụ kiến trúc sư đang tính gấp khoảng 20-30 lần cái giá em tính ở trên. Tức là các cụ ăn lãi tới VÀI CHỤC LẦN GIÁ VỐN.
Em là kts nhưng kinh doanh bác ạ. Nếu để tính giá vốn cho tk như bác thì phần lượng chưa đi với chất rồi. Việc đầu tiên khi nhận việc là lên mạng gõ google kích thước với công trình, thể loại. Lên mạng vào face xin file cad rồi sửa kích thước, in ra. Ai lại vẽ mất 1 tuần.

meodenminh

Xe điện
Chúng ta đang muốn theo cơ chế thị trường cơ mà, làm như cụ chủ hóa ra quay về bao cấp, tem phiếu ạ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Ồ xã hội thật ngộ nghĩnh. Bảo công khai giá thì các cụ bảo là lộ giá vốn thì ai làm ăn được? Không công khai, nó báo gấp 10 lần thì các cụ bảo là ăn trên đầu trên cổ dân nghèo. Mồm dọc vãi.
Xin thưa các cụ, ngành xây dựng là 1 ngành lộ giá vốn rõ ràng nhất. 1 m2 bê tông sàn các cụ có thể google 30s để biết định mức xi, cát, đá, thép, nhân công. Giá vật tư thì trên mạng, đại lý đầu ngõ nó công khai như giá xăng. Nó ăn chiết khấu của nhà sản xuất. Giá thợ xây thì cũng alo 1 câu là ra từ thợ chính bao tiền \ ngày, thợ phụ bao tiền\ ngày... Vậy theo cụ thằng cai thầu, công ty xây dựng ăn lãi bằng gì? Lợi nhuận còn thấp hơn lãi gửi ngân hàng sao vẫn làm được??
Em lạy cụ, xây dựng họ khoán theo m2 là phần đa, các tổ đội nhận khoán và làm hoặc họ tính công theo giờ.
4 ông thợ lát gạch mấy tiếng kiếm 4 củ là bình thường nếu kiểu đánh dạo.
Thế doanh nghiệp thương mại họ tính giờ bằng cách nào????
Trừ khi nó là độc quyền, còn đã là kinh tế thị trường, quả chuối có chữ ký của Chum với dân thường có khi như quả chuối mua vỉa hè, nhưng có thể có người mua giá mấy tỉ :))
Thấy đắt thì k mua, đơn giản thế thôi!

Patriots

Xe lăn
Cái chung cư cụ mua anh Vova trả phí chuyển đổi bao nhiêu tiền một m2 còn chẳng thấy công khai ở đâu mà cụ. Dữ kiện HQ thì có thể mua số liệu tham chiếu của nước khác

kts.DucNgoc

Xe tăng
Em lạy cụ, xây dựng họ khoán theo m2 là phần đa, các tổ đội nhận khoán và làm hoặc họ tính công theo giờ.
4 ông thợ lát gạch mấy tiếng kiếm 4 củ là bình thường nếu kiểu đánh dạo.
Thế doanh nghiệp thương mại họ tính giờ bằng cách nào????
Trừ khi nó là độc quyền, còn đã là kinh tế thị trường, quả chuối có chữ ký của Chum với dân thường có khi như quả chuối mua vỉa hè, nhưng có thể có người mua giá mấy tỉ :))
Thấy đắt thì k mua, đơn giản thế thôi!
Cụ không hiểu về xây dựng nên phát biểu sai. Tôi đang nói về việc lộ giá vốn mà các cụ bảo là không kd được. Xây dựng từ định mức, đến chi phí đều lộ công khai. Chơi vốn ngân sách đố báo giá theo kiểu contecon hay Hòa Bình được.

Hooks

Xe tăng
Kính khởi bẩm các cụ!
Đợt này nhiều anh em cán bộ nhà nước chán cơm nhà, thích ăn cơm nơi xa trong khi quản lý các hoạt động mua bán nhập khẩu mà sử dụng vốn ngân sách. Như vụ thằng Hạnh Hoa mua keo Đức pha nước sông cũng bảo đồn đội giá 10 lần, vụ mấy ae định giá vụ Bạch Mai cũng kê không 4-5 lần. Câu hỏi đặt ra tại sao không cấp cho các đơn vị nhà nước tài khoản để truy cập vào thông tin Hài quan để liên thông thông tin. Sau khi biết giá nhập là A đồng. Chấp nhận cho lãi thêm 30% phí quản lý là 1.3 A chẳng hạn. Như thế đảm bảo trong nước giá trị các mặt hàng như thuốc , tb y tế sẽ hạ giá xuống, nhân dân đỡ vất vả. Sợ nhiều ngành chưa làm đc thì làm với mảng thuốc và tb y tế trước vì mảng này ảnh hưởng đến dân đầu tiên. Thằng nào thích tăng giá từ giá nhập khẩu thì bắt nó nộp thuế như vậy nhà nước cũng ko thiệt thòi. Thời buổi cntt bây giờ việc share cơ sở dữ liệu là phù hợp.
Cụ ko hiểu về kinh doanh XNK rồi. Hầu hết người ta tăng giá đầu vào từ trước khi làm thủ tục HQ. Ko ai nhập giá rẻ, thông quan, rồi về mới khai vống lên đâu ạ. Giờ hồ sơ thông quan được cập nhật đến nhiều ban ngành liên quan như Thuế, Ngân Hàng... rồi, họ truy được hết. Thêm một ban ngành chỉ để đọc thông tin HQ chẳng để làm gì lại tốn thêm chi phí cho DN.

Kinh doanh XNK kiểu cũ giờ ngày càng khó khăn rồi, Nhà nước ngày càng xiết chặt, sai một tý rồi dăm năm sau bị truy thu một đống, đen thì sập tiệm, đi tù chứ chẳng chơi.

barca6996

Xe container
Chắc cụ chủ thớt muốn quay lại thời kỳ bao cấp trước 1.10.1985,Nhà nước quản lý toàn bộ, quy định giá từ tắm rửa gội đầu bát phở bát cơm cho đến mua máy bay

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Các DN khi nhập khẩu có nhiều cách để tăng giá sản phẩm. 1 là thông qua công ty trung gian ở nước ngoài để tăng giá từ đầu. 2 là ở trong nước thì mua bán lòng vòng giữa các công ty, mỗi lần mua bán giá lại tăng lên. Rồi thì cộng chi phí bảo hành bảo tỏi, rồi cộng chi phí phụ tùng phụ kiện... Trên giấy tờ thuế thì các chi phí đều là hợp lý cả.
Về dữ liệu hải quan, theo em được biết không phải nhân viên hải quan nào cũng có thể xem được toàn bộ dữ liệu, nó có phân cấp đàng hoàng. Bật mí là có cả 1 ngành kinh doanh dữ liệu hải quan, mỗi mã HS được bán với giá nhiều ngàn đô. Ai dại gì mà công khai.
Mấy bố Y Tế Giáo dục... cho các quan nhà mình, dạng sân sau rất cao tay, tăng giá từ bên nước ngoài luôn!

Phuongraudo

Xe hơi
Tăng giá hay đội giá là việc của thằng bán. Chẳng ai có quyền bắt nó chỉ được lãi từng này từng kia. Mua giá nào là quyền của thằng mua, nó có bắt các ông nhà nước phải mua giá cao đâu? Cái tội của các ông ấy là gửi giá vào nhà cung cấp, làm thất thoát lãng phí tiền của của nhà nước. Thằng mua nó lạ gì giá nào là hợp lý, nhưng giá hợp lý nó sẽ không mua vì nó không được gì. Nó chỉ thích mua đắt vì nó được lại quả. Có thế thôi ông thớt ạ!!!!

search

Xe điện
Lúc nào cũng mong muốn rồi so sánh đất nước với các cường quốc mà lại tư duy thế lày thì chịu rồi :))
Mà cũng là kts, 1 ngành đào tạo 5 năm đh hẳn hoi đấy ợ. Đầu tiên muốn bằng nước này nước nọ thì tập trung vào ngành của mình đi, ko nên đưa sáng kiến vào ngành khách :)) Kiểu này cứ mấy ông bán tranh bỏ tù hết, trừ chi phí màu mè khung toan và thêm tiền ăn ngủ thì lãi khủng quá =))

Anita Emi

Xe điện
Em là kts nhưng kinh doanh bác ạ. Nếu để tính giá vốn cho tk như bác thì phần lượng chưa đi với chất rồi. Việc đầu tiên khi nhận việc là lên mạng gõ google kích thước với công trình, thể loại. Lên mạng vào face xin file cad rồi sửa kích thước, in ra. Ai lại vẽ mất 1 tuần.
Khụ khụ, thế mà các cụ toàn xơi phí thiết kế 2-5% giá trị công trình cho cái công gu gồ với ê đít bản vẽ. Lại còn bức xúc chuyện ngành khác tăng giá gấp 10. Người ta mà bắt chước các cụ thì cái máy ở Bạch Mai phải tính giá 400 tỷ =))

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Tăng giá hay đội giá là việc của thằng bán. Chẳng ai có quyền bắt nó chỉ được lãi từng này từng kia. Mua giá nào là quyền của thằng mua, nó có bắt các ông nhà nước phải mua giá cao đâu? Cái tội của các ông ấy là gửi giá vào nhà cung cấp, làm thất thoát lãng phí tiền của của nhà nước. Thằng mua nó lạ gì giá nào là hợp lý, nhưng giá hợp lý nó sẽ không mua vì nó không được gì. Nó chỉ thích mua đắt vì nó được lại quả. Có thế thôi ông thớt ạ!!!!
Vẫn có cách là down giá xuống nhưng làm "khéo léo" thì mình vẫn có quà mà, ví dụ 10 đồng, chỉ đồng ý mua 9,5 đồng mà trong 9,5 đồng đó mình vẫn có 0,5 đồng thế mới hay.

xelulu

Xe buýt
Doanh nghiệp nhập khẩu về. Chịu thuế xuất nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng. Thuế cảng biển...thậm chí thuế sử dụng hạ tầng đường cảng biển

Bắt doanh nghiệp rồi tung tin, vu oan là ăn tiền bệnh nhân. Doanh nghiệp nào ăn được tiền bệnh nhân ? Nếu bắt thì phải kiểm tra bệnh viện xem là đúng với quy định của nhà nước hay không sai thì bắt lãnh đạo bệnh viện người ký hợp tác xã hội hóa với doanh nghiệp. Nếu bệnh viện không cho đặt máy doanh nghiệp nào được phép đặt.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Trong quy tắc hành nghề mà hội kts đang dự thảo lấy ý kiến yêu cầu phải lịch sự với đồng nghiệp. Trong 1 tập thể có người này người kia, cái j mình ko biết thì nên khiêm tốn học hỏi, không nên nghĩ ai cũng như mình.
Rất căng và rất nghiêm trang. Trong 1 thớt nào đó cực nghiêm túc của anh(hoặc tôi nc với anh), tôi nc lịch sự nhưng anh không đáp lời
Kỷ sở bất dục, vật thi ư nhân