[Funland] Sao em không học THPT

traffic_safety

Xe hơi
F0 mà giỏi nghề thì hướng F1 cố mà học văn hóa giỏi vừa học được nghề để sau này quay lại mà làm tướng trong ngành này chứ.

Chỉ tiếc nếu F1 trình độ hạn hẹp mà vẫn ép nó học văn hóa thôi, lúc này nên bắt nó học nghề và phải học thật giỏi vì chỉ còn 1 lựa chọn.
vậy e mới nói cái quan trọng là ở F0 định hướng sao cho đúng, chứ mà quan điểm ko cần học nhiều thì hơi ái ngại cho xã hội sau này.

Tony_Le

Xe container
vậy e mới nói cái quan trọng là ở F0 định hướng sao cho đúng, chứ mà quan điểm ko cần học nhiều thì hơi ái ngại cho xã hội sau này.
Định hướng đúng là đừng có cố. Ở ta các cháu học xong đại học (3x3) là ra trường mới thấy là gánh nặng cho xã hội như thế nào. Giá như định hướng cho chúng học nghề sớm, chúng sẽ làm nghề chứ không ngồi chơi do cái mác cử nhân/kỹ sư và ăn bám xã hội (trước mắt là mất một mớ tiền học đại học và ký sinh vào bố mẹ chúng trong thời gian tiếp theo) và có thể giành mất một chỗ làm của người có trình độ cao hơn.

huyhung123

Xe điện
Thật sốc! Khi nghe nhiều em học sinh đang học cấp 2, mới học tới lớp 9 nói không học THPT mà đi học nghề hoặc đi ra các tiệm, cửa hàng học nghề làm kiếm tiền nhanh.

Ôi trời! Ai đã định hướng các em như vậy, ai lại vẽ cho những đứa trẻ ngây thơ về tương lai lại đơn giản như thế, không cần học vẫn sống tốt, thành công?

Cái thời cách đây hơn 20 năm cha mẹ các con đã rất chuyên cần học tập, con nhà nghèo thì nhịn ăn nhịn mặc, đi làm mướn bất kể thời gian để kiếm tiền đóng học phí,...để mong được đi học, được đến trường và mong ước được bước vào giảng đường Đại Học...để nên người.

Định nghĩa ý nghĩa cái học để sau này đi kiếm tiền chưa đủ, chưa thể hiện hết cái quan trọng của việc học. Kiếm tiền chỉ là một phần rất nhỏ trong việc học.

Học để giúp con người khôn ra, học để có kiến thức sâu rộng để hiểu ý người khác khi trao đổi, học để nhìn thấy vẻ đẹp của mình, học để tranh luận với bạn bè năm châu trên cùng một kiến thức hiện đại như nhau.

Có nền tảng về kiến thức thì mới có khả năng tự nghiên cứu, tìm tòi ra cái mới, chủ động trong cuộc sống.

Thời nay cuộc sống các con đâu đến mức đói ăn đâu mà lại đi bỏ học!

MÌNH ĐI HỌC LÀ GIÚP MÌNH SỐNG TỐT HƠN

Nguồn Copy Zalo
Nhầm rồi, đâu cứ học cấp 3 mới là học?
Học nghề, học trường đời tốt gấp vạn lần.
Học đại học, thạc sĩ, tiến sĩ xong ra chạy grab?

huyhung123

Xe điện
Cuộc đời không nhất thiết phải vào đại học nhưng bắt một đứa trẻ 14, 15 tuổi đi học nghề rồi, lao vào đời sớm em thấy cũng tội. Thôi thì cố mà học cho hết C3 rồi rẽ đi đâu cũng được.
Sau nhìn lại thấy rất phí mấy năm học vô bổ cụ ạ!

Kinnnnn

Xe tải
Phụ huynh thì tạo cơ hội để cho con đi học, còn con cái học dc hay không là phụ thuộc vào nó, nhất là hs ở các tỉnh tốt nghiệp c3 đi học ĐH.
Mấy năm gần đây là đến đội các em các cháu họ hàng nhà em đến giai đoạn chọn trg ĐH thấy phần đa là chưa được định hướng rõ ràng, dù có anh chị đang học hoặc ra trường chia sẻ 1 chút trải nghiệm (các anh chị còn đang mông lung thiếu đinh hướng khi ra trường thì biết khuyên gì dc)

caisua

Xe lăn
muốn phát triển thì thế hệ sau càng phải học khó, thông minh hơn thế hệ trước chứ cụ. chứ thời nay mà vẫn học dễ, chương trình học nhẹ như thời trước thì chết ạ. mình còn đang kém anh hàng xóm nhiều nên phải cố gắng cày thôi, ko thì ngày càng tụt xa hơn.
Úc sống bằng nghề đào tạo cho toàn thế giới, con cháu em lớp 12 học toán khá tốt ở bển mà về VN chỉ làm nổi 50% đề thi vào 10

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giờ nhiều cháu chọn hk nghề+ học PT cùng luôn. Ra trường vừa có bằng nghề, vừa có bằng THPT cụ ạ

Trungpv

Xe tăng
Úc sống bằng nghề đào tạo cho toàn thế giới, con cháu em lớp 12 học toán khá tốt ở bển mà về VN chỉ làm nổi 50% đề thi vào 10
so như này khó lắm cụ do đào tạo khác hệ. giờ cho SV ĐH của mình làm đề lớp 10 cũng chưa chắc đc

Kinnnnn

Xe tải
Mấy đứa nhỏ hàng xóm tiếp cận internet sớm, cũng làm content, kinh doanh sớm,..kiếm dc vài đồng là ko còn coi trọng việc học mấy nữa, phản biện với bme luôn.
Đỉnh cao là hàng xóm em có con bé đang học cấp 3, ko giống như các hs khác đi học thêm buổi tối, nó ở nhà livestream tâm sự trò chuyện trên mạng, cũng xinh nên được donate sao, tên lửa các thứ, rồi đi làm mẫu ảnh cho shop quần áo,...tháng đều đều kiếm dc hơn 20tr. Đỉnh cao em nói ở đây là nó chê thằng anh nó đi học KTQD tốn thời gian, tốn tiền bme ra trường 5 năm mà lương có hơn 10tr. Con bé nó quyết ko đi học ĐH, live kiếm tiền, có vốn kinh doanh online.
Tóm lại thì em thấy giờ tụi nhỏ rành hơn mình ngày xưa, chỉ có nghĩ tới học, ra HN học ĐH cho bằng bạn bằng bè

Trungpv

Xe tăng
Mấy đứa nhỏ hàng xóm tiếp cận internet sớm, cũng làm content, kinh doanh sớm,..kiếm dc vài đồng là ko còn coi trọng việc học mấy nữa, phản biện với bme luôn.
Đỉnh cao là hàng xóm em có con bé đang học cấp 3, ko giống như các hs khác đi học thêm buổi tối, nó ở nhà livestream tâm sự trò chuyện trên mạng, cũng xinh nên được donate sao, tên lửa các thứ, rồi đi làm mẫu ảnh cho shop quần áo,...tháng đều đều kiếm dc hơn 20tr. Đỉnh cao em nói ở đây là nó chê thằng anh nó đi học KTQD tốn thời gian, tốn tiền bme ra trường 5 năm mà lương có hơn 10tr. Con bé nó quyết ko đi học ĐH, live kiếm tiền, có vốn kinh doanh online.
Tóm lại thì em thấy giờ tụi nhỏ rành hơn mình ngày xưa, chỉ có nghĩ tới học, ra HN học ĐH cho bằng bạn bằng bè
em thấy mỗi người có thế mạnh riêng. việc con bé kia kiếm đc 20tr/tháng ở tuổi này cũng là rất giỏi rồi, nếu nó học ko vào thì đi theo con đường này là cũng tốt.
chỉ tiếc nếu nó còn khả năng học lên cao nhưng vì kiếm đc chút tiền từ sớm mà dừng việc học lên thôi

ChinhUy

Xe buýt
Thật sốc! Khi nghe nhiều em học sinh đang học cấp 2, mới học tới lớp 9 nói không học THPT mà đi học nghề hoặc đi ra các tiệm, cửa hàng học nghề làm kiếm tiền nhanh.

Ôi trời! Ai đã định hướng các em như vậy, ai lại vẽ cho những đứa trẻ ngây thơ về tương lai lại đơn giản như thế, không cần học vẫn sống tốt, thành công?

Cái thời cách đây hơn 20 năm cha mẹ các con đã rất chuyên cần học tập, con nhà nghèo thì nhịn ăn nhịn mặc, đi làm mướn bất kể thời gian để kiếm tiền đóng học phí,...để mong được đi học, được đến trường và mong ước được bước vào giảng đường Đại Học...để nên người.

Định nghĩa ý nghĩa cái học để sau này đi kiếm tiền chưa đủ, chưa thể hiện hết cái quan trọng của việc học. Kiếm tiền chỉ là một phần rất nhỏ trong việc học.

Học để giúp con người khôn ra, học để có kiến thức sâu rộng để hiểu ý người khác khi trao đổi, học để nhìn thấy vẻ đẹp của mình, học để tranh luận với bạn bè năm châu trên cùng một kiến thức hiện đại như nhau.

Có nền tảng về kiến thức thì mới có khả năng tự nghiên cứu, tìm tòi ra cái mới, chủ động trong cuộc sống.

Thời nay cuộc sống các con đâu đến mức đói ăn đâu mà lại đi bỏ học!

MÌNH ĐI HỌC LÀ GIÚP MÌNH SỐNG TỐT HƠN

Nguồn Copy Zalo
Thực ra, cụ không để ý thôi. Xưa thời ông bà nhà mình, thời bố mẹ học đại học được mấy người, còn lại chả đi học nghề luôn ấy chứ? Nhà em có 5 anh em, ông pa và chú học giỏi, thi được cấp 3 hồi xưa gọi là lop 10, rồi lên đại học thì được nhà nước nuôi, còn được đi nước ngoài. Còn lại 3 người thì chả đi học nghề từ năm 13- 14 tuổi ấy chứ. Ko đi học nghề thì ở nhà đi cày ruộng thôi cụ, mà cày ruộng thì phải có ruộng, k có ruộng thì đ làm gì. H sau này đại học nhiều quá, đến nỗi hàng năm cứ có học sinh học cấp 3 là các trường đại học gửi thư mời học lia xia, cháu em hàng năm nó nhận được ít nhất 10 cái thư mời học đại học cụ à. Hậu quả là nhà nhà đại học, người người đại học, rồi ra 1 đám thầy ko ra thầy, thợ thì ko phải thợ rồi theo cụ làm gì. Lại về ăn bám ông bà già, 2 là chạy grap, 3 là đi ăn cướp.
==> Nên cuộc sống lại phát triển theo hình xoáy trôn ốc thôi, đi lên nhưng về bản chất cũ như xưa. Học kém thì học cấp 3 làm cái gì, học đại học làm cái gì? đi học nghề cho khỏe, bản chất ở thủ đô Hà Nội có 30 ngàn học sinh/năm đi học nghề đó cụ,...

Diep1979

Xe container
Với tư tưởng học để ngồi lên đầu thiên hạ nên cả làng cả tổng cố cho thằng Tèo cái Hĩm lên phố học đại học, có khi chấp cả bán nhà.

18 tuổi có bằng nghề ra đi làm là tiết kiệm được khối của cải xã hội, Tây lông nó đi trước ta cả hơn nửa thế kỷ rồi chứ không phải ép uổng gì đâu.

16 là vị thành niên, 18 là thành niên, 2 đối tượng này đều chịu trách nhiệm gần như full trước pháp luật rồi.

Còn đi học 3 năm trường nghề người ta vẫn dạy đủ đạo đức và văn hóa.
Cũng chưa hẳn đâu cụ
Nhà cháu thấy đa số người trẻ đi làm bây giờ không nỗ lực như xưa đâu, xã hội 4.0 giờ đưa vào đầu thế hệ GenZ nhiều sự chán nản, buông bỏ.
Và khi có tuổi, kiến thức bằng cấp nó rất quan trọng.
Trong tổ chức của cháu bây giờ, đội kĩ thuật bằng cao đẳng đã bắt đầu bị thay thế dần bằng đội trẻ có năng lực. Tất nhiên thợ cứng vẫn có thể trụ, nhưng không nhiều.

Còn nữa, năm kia nhà cháu có F1 thi cấp 3. Cũng lo lắm, tìm hiểu các trường 9+ nọ kia. Thì hóa ra chỉ có tờ giấy chứng nhận đã hoàn thành các môn học cấp 3 ( không đầy đủ môn) và chứng chỉ nghề (không phải bằng)

PhongFood

Xe điện
Cuộc đời không nhất thiết phải vào đại học nhưng bắt một đứa trẻ 14, 15 tuổi đi học nghề rồi, lao vào đời sớm em thấy cũng tội. Thôi thì cố mà học cho hết C3 rồi rẽ đi đâu cũng được.
Kể cũng tội. Nhưng nhiều cháu không muốn học hay không theo được cụ.

patuana76

Xe container
Định hướng đúng là đừng có cố. Ở ta các cháu học xong đại học (3x3) là ra trường mới thấy là gánh nặng cho xã hội như thế nào. Giá như định hướng cho chúng học nghề sớm, chúng sẽ làm nghề chứ không ngồi chơi do cái mác cử nhân/kỹ sư và ăn bám xã hội (trước mắt là mất một mớ tiền học đại học và ký sinh vào bố mẹ chúng trong thời gian tiếp theo) và có thể giành mất một chỗ làm của người có trình độ cao hơn.
Tại sao có đại học (3x3)???
Là tại vì có C3 (3x3) :))

_MQ_

Xe tăng
Tùy theo sức của mình thôi, bây giờ thừa thầy thiếu thợ, lên lựa chọn theo sức của mình.
Đơn cử ông bạn em học hết lớp 8 thì nghỉ, ở nhà phụ mẹ may mặc. Giờ ở quê có 2 xưởng may gia công với hơn 60 lao động. Ngoài làm giàu còn tạo công ăn việc làm cho bao người.
Hơn đứt em được ăn học mang tiếng ở đổ thu nhưng giờ trên dăng dưới hạt, he he
Bạn em hết cấp 2 là đi học nghề làm bánh.

Giờ 40 tuổi chủ tiệm bánh, doanh thu tháng đôi tỉ xênh xang.

Trong khi mấy ông học xong Th.S đang làm T.S lương loanh quanh 5-7tr (Viện cơ yếu - BNV) tổng thu nhập chục triệu là hết mứt.

Thế thì Tiến sĩ làm gì??!!
đây là 2 nghề có khả năng cao vẫn sống sót trong thời đại AI khoảng 10-15 năm tới. Những nghề thiên về cá nhân hoá (em tạm gọi thế) như may mặc, làm bánh tương lai vẫn sống tốt.

hiepchiken82

Xe tăng
à kể ra cái việc học cũng cần thiết đấy các cụ ah, 1 phần hoàn cảnh phần còn lại là giáo dục ko khéo các cháu gái thì đi học tập ngọc chinh, trai thì đi làm bánh trái tham gia thiên địa hội. ôi căng quá

tranthanhhaist

Xe tăng
Một số lý do chọn học nghề thay vì học tiếp cấp 3 là vì thi thử quá kém, k đủ điểm vào bất kỳ công lập nào, dân lập thì k đủ tiền học, mà còn lý do nữa là k chọn trường nghề trước thì k đc nhận, cái này em chưa kiểm tra lại có đúng là trường nghề tuyển sinh trước kỳ thi vào lớp 10 k, nếu có thì em nghĩ chỉ cần bộ dục điều chỉnh quản lý là ổn thôi.

Dở người

Xe điện
Sinh ra có người cao-thấp, đen-trắng, khoẻ- yếu...
Về học tập cũng thế. Có đứa học cái biết ngay, học 1 biết 2, đọc sách như ăn cơm. Có đứa trí tuệ không hấp thu được chữ, ngồi học mà như bị tra tấn.
Vậy nên hết lớp 9, đứa nào học được, thích học thì đi học tiếp lên cao.
Cháu nào không thích học/ học không nổi thì đi học trường nghề, học nghề.., 18 tuổi ra đi làm kiếm tiền thoải mái.
Số phận sinh ra mỗi người mỗi khác. Sao lại cứ bắt đứa không tiếp thu được phải đi học chữ? Cho nó đi học nghề, phù hợp với bản thân nó chả tốt hơn đày nó vào trường học, nơi mỗi sáng nó đến trường không khác vào tù? Đã thế còn lãng phí nguồn lực gia đình cũng như nguồn lực của xã hội.
Con đứa bạn em, cháu thậm chí phải gọi là hơi chậm phát triển. Bù lại rất khéo tay, làm đan len cực tốt, nhanh và ra mẫu đẹp.
Cha mẹ nó đều học cao, mẹ còn là nhà giáo. Thế nên cứ ép nó đi học đại học. Nó bảo con nghĩ đến trường lớp là sợ quá, không thấy có gì vui cả. Ráng đến năm 2, nó bỏ nhà đi làm ở quán cà phê. Cha mẹ tìm con mãi rồi cũng phải chịu. Nó đi học làm đan len, mở shop, bán sản phẩm trên mạng. Rồi cũng có khách thích các mẫu len handmade của nó. Hàng còn bán qua Alibaba nữa, tiền ổn. Nó sống được với nghề. Nó bảo nghĩ lại hồi mẹ bắt đi học giờ vẫn còn sợ.
Thế giới họ phân luồng học sinh lâu lắm rồi mà giờ vẫn còn người yêu cầu trẻ con cứ phải học hết 12. Kỳ thật.