[Funland] Sao em không học THPT

patuana76

Xe container
Cụ có nhầm ko, chương trình học nghề cho đối tượng tốt nghiệp THCS cũng phải 3 năm mới tốt nghiệp, có bằng cấp, lúc đó đủ 18 tuổi đi làm rồi chứ có phải học 6 tháng - 1 năm rồi làm luôn đâu.
Giúp bác cái ví dụ "3 năm" luôn cho tiện, đỡ trình bày

huydang69

Xe buýt
Giữa 1 cậu thợ học hết cấp II và 1 cậu thợ học hết cấp III. Nếu em là người sử dụng lao động em vẫn sẽ chọn cậu học hết cấp III và em tin là nhiều cụ sẽ có chung lựa chọn như em.
Quy định mới thì có bằng trung cấp vẫn được thi để lấy bằng THPT bình thường. Tuy nhiên học sinh phải tự đk dưới dạng thí sinh tự do. Một số trường thì đào tạo song bằng để ra trường vừa có bằng THPT vừa có bằng cao đẳng. Em thấy giải pháp bằng cấp thì ổn, chất lượng đào tạo nghề thì chưa ổn lắm.

mr teppi

Xe buýt
Em chỉ thấy buồn cười ở chỗ: moimf xoen xoét bảo: học làm gì, học ra cũng có áp dụng gì đâu? Thằng abc gì đó giờ nó giàu lắm xưa có học hành dek gì đâu? Xong lại còn: Học làm gì cho khổ, vui chơi, trải nghiệm cho sướng. Ấy thế nhưng khi thi cử thì kêu gào đòi phải có chỗ học cho con. Em thì tầm nhìn hạn hẹp, thấy mâu thuẫn mà mình chả biết làm như thế nào.

Vinsa35

Xe tải
Học nghề là tốt, học sớm càng tiếp thu tốt. Đủ tuổi lao động có cái nghề thì đẹo bao giờ chết đói

Trục

Xe ba gác
Em đã trả lời cụ bằng thư riêng rồi ạ.
Cụ Anh cho e hỏi . Chỗ lắp đặt cục nóng máy lạnh mà cao hơn nhiệt độ môi trường ( khi chạy) 5 độ C là coi như bị dính lỗi kỹ thuật lắp đặt hãng ko từ chối bảo hành phải ko ạ /

HoangPhan89

Xe máy
View attachment 8517657
À, vậy thời gian có thể tùy theo từng trường, nhưng sẽ trong khoảng 2-3 năm, e vừa tham khảo thử một số trường rồi.
Trong trường hợp cụ đưa này thì có thể chọn học tiếp liên thông cao đẳng, mất thêm 1 năm cho đủ 18 tuổi.
Hơn nữa đính chính với cụ là quy định về việc làm đối với người 15 đến 17 tuổi thì là 8h/ngày, 20h/tuần, có thể làm thêm chứ ko phải là 4h/ngày đâu. Nên tốt nghiệp sau 2 năm vẫn đi làm công nhân kỹ thuật đc.
17 tuổi cũng ko quá nhỏ để đi làm chứ cụ?
Còn về cái ví dụ học lái ô tô của cụ thì có thể giải thích như sau: học nghề lái ô tô là chương trình ngắn hạn, yêu cầu học viên đủ 18 tuổi nên ko có cái chương trình nào cho học viên học từ 15-16 tuổi như cụ lo cả. Học viên 15-16 tuổi sẽ học nghề sửa ô tô với trình độ đơn giản.

deverlex

Xe buýt
View attachment 8517657
Chương trình dạy của Cao đẳng và trung cấp nghề bỏ dạy văn hóa THPT rồi, hiện có TT GDTX thì dạy văn hóa là bắt buộc bên cạnh dạy nghề cho các cháu, và học viên có thể lấy bằng THPT như thường, thậm chí có thể thi CĐ, ĐH nếu muốn (tất nhiên phải đủ sức)

patuana76

Xe container
Chương trình dạy của Cao đẳng và trung cấp nghề bỏ dạy văn hóa THPT rồi, hiện có TT GDTX thì dạy văn hóa là bắt buộc bên cạnh dạy nghề cho các cháu, và học viên có thể lấy bằng THPT như thường, thậm chí có thể thi CĐ, ĐH nếu muốn
Thế chứng tỏ nhu cầu học PTTH là rõ ràng rồi nhỉ?
Vậy sao lại thế này? Cái sự dốt đi tiếp, giỏi nghỉ cuộc chơi ấy? Theo cái lý do hoa mỹ là "phân luồng sớm" ấy.
Theo bác, thế nào là yếu???
Còn theo tôi thì thế này:

3 môn (Văn, Toán hệ số 2) thì 17 điểm được đi học C3 tiếp, bình quân 3,4 điểm/môn là học tốt hơn các cháu cũng thi như vậy nhưng đạt 40 điểm (bình quân 8 điểm/môn)???

deverlex

Xe buýt
Học nghề là tốt, học sớm càng tiếp thu tốt. Đủ tuổi lao động có cái nghề thì đẹo bao giờ chết đói
đúng rồi cụ, năng lực có hạn thì đi làm thợ, làm thợ thì cần kinh nghiệm và tay nghề, sớm ngày nào tốt ngày đó, chứ đi học THPT chính quy đủ các môn tính tích phân, học số phức, cân bằng pt hóa học, liên kết gen, hoán vị gen..., tốc độ vụ trũ,... trên trời dưới đất làm cái gì không biết :D

deverlex

Xe buýt
Thế chứng tỏ nhu cầu học PTTH là rõ ràng rồi nhỉ?
Vậy sao lại thế này? Cái sự dốt đi tiếp, giỏi nghỉ cuộc chơi ấy? Theo cái lý do hoa mỹ là "phân luồng sớm" ấy.
?? cụ up cái ảnh 40đ với 17đ rồi kết luận bình quân 3,4 điểm/môn là học tốt hơn các cháu cũng thi như vậy nhưng đạt 40 điểm (bình quân 8 điểm/môn) ???
Cụ đang muốn nói điều gì ở đây?
40đ phải nghỉ học?? hay gì

Diep1979

Xe container
Cụ có nhầm ko, chương trình học nghề cho đối tượng tốt nghiệp THCS cũng phải 3 năm mới tốt nghiệp, có bằng cấp, lúc đó đủ 18 tuổi đi làm rồi chứ có phải học 6 tháng - 1 năm rồi làm luôn đâu.
Cháu từng có con thi cấp 3,từng tìm hiểu chán rồi cụ

Diep1979

Xe container
À . Thì rứa . Cổng THPT mở rộng ai có khả năng thì học. trường lấy quyền gì mà cấm. Tụi nhỏ nó thi đậu hay ko là chuyện của tụi nó.
Cháu đang nói, lẽ ra phải như ngày xưa nếu trượt cấp 3 thì cho thi lại năm sau kiểu thí sinh tự do. Hoặc chí ít cấp 3 có hệ A và B (hệ B dành cho các cháu điểm thấp hơn khi thi vào cấp 3 bị thiếu chút điểm)

Ở đây, phụ huynh và học sinh không có quyền lựa chọn nếu thành tích có nhỡ may kém chút.

patuana76

Xe container
?? cụ up cái ảnh 40đ với 17đ rồi kết luận bình quân 3,4 điểm/môn là học tốt hơn các cháu cũng thi như vậy nhưng đạt 40 điểm (bình quân 8 điểm/môn) ???
Cụ đang muốn nói điều gì ở đây?
40đ phải nghỉ học?? hay gì
Để phản bác luận điểm "năng lực yếu" này thôi ;))
Gì mà căng thẳng thế???
cụ tìm hiểu kỹ lại rồi phát biểu, việc phân hóa này không chỉ ở thành phố lớn, các tỉnh như quê em Nam Định cũng định hướng học sinh tốt nghiệp c2 mà năng lực yếu cũng vào học các TTGDTX để học nghề. Vẫn học văn hóa và có bằng THPT chứ không phải không có nhé cụ. Nhưng đề thi và bằng cấp nó sẽ khác với hệ THPT chính quy. Các trường THPT quê em giờ thừa cơ sở vật chất.
Trường c3 của em đến nay đã giảm 6 lớp so với thời em học nhé cụ. Trong khi các trường GDTX tăng lên.
View attachment 8517518

linh 7

Xe buýt

Tony_Le

Xe container
Đắt hơn, đắt ở cái khi các con bị ép trưởng thành sớm, ra đời sớm và kiếm tiền sớm
Đắt hơn ở cái tuổi lẽ ra chúng sẽ tiếp cận cuộc sống theo từng độ tuổi thì chúng phải lớn nhanh, trưởng thành vội cụ ạ
Với tư tưởng học để ngồi lên đầu thiên hạ nên cả làng cả tổng cố cho thằng Tèo cái Hĩm lên phố học đại học, có khi chấp cả bán nhà.

18 tuổi có bằng nghề ra đi làm là tiết kiệm được khối của cải xã hội, Tây lông nó đi trước ta cả hơn nửa thế kỷ rồi chứ không phải ép uổng gì đâu.

16 là vị thành niên, 18 là thành niên, 2 đối tượng này đều chịu trách nhiệm gần như full trước pháp luật rồi.

Còn đi học 3 năm trường nghề người ta vẫn dạy đủ đạo đức và văn hóa.

BMW X11

Xe điện
... chứ đi học THPT chính quy đủ các môn tính tích phân, học số phức, cân bằng pt hóa học, liên kết gen, hoán vị gen..., tốc độ vụ trũ,... trên trời dưới đất làm cái gì không biết :D
Tôi thấy các môn học này tốt mà, nhưng đừng hỏi tôi để làm gì.
Để 1 ngày xấu dời, anh Múc có lên Mars thì ta cũng lên được Moon, bác ạ.

hiepchiken82

Xe tăng
cũng đúng cũng sai, quê e có làng nghề mộc chuyên làm bàn thờ, mấy năm gần đây nhu cầu mua nhà mới kéo theo nhu cầu về bàn thờ cũng tăng, bọn trẻ được tiếp xúc với nghề, cha truyền con nối cũng ko cần học nhiều, chỉ cần biết viết, biết đọc, cộng trừ nhân chia chính xác (có máy tính hỗ trợ) là có thể đi làm rồi.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Giữa 1 cậu thợ học hết cấp II và 1 cậu thợ học hết cấp III. Nếu em là người sử dụng lao động em vẫn sẽ chọn cậu học hết cấp III và em tin là nhiều cụ sẽ có chung lựa chọn như em.
Và cụ sẽ quay lại chọn lại thợ học cấp II, sau khi cụ biết được mức lương mà ông thợ học hết cấp III yêu cầu ;))

traffic_safety

Xe hơi
cũng đúng cũng sai, quê e có làng nghề mộc chuyên làm bàn thờ, mấy năm gần đây nhu cầu mua nhà mới kéo theo nhu cầu về bàn thờ cũng tăng, bọn trẻ được tiếp xúc với nghề, cha truyền con nối cũng ko cần học nhiều, chỉ cần biết viết, biết đọc, cộng trừ nhân chia chính xác (có máy tính hỗ trợ) là có thể đi làm rồi.
cụ nói ý này cũng đúng là những nơi có nghề thường sẽ ko quan tâm con học sao, vì học xong rồi về cũng thừa kế nối nghiệp. thế nhưng cũng có rất nhiều trường hợp đến đời f1 nghề bị đứt, bởi việc kinh doanh cũng là mỗi ng có 1 cái duyên làm ăn khác nhau. Đổi lại, nếu con cái có 1 đam mê khác, hay đầu tư cho con học bài bản hơn để sau này nó trưởng thành có thể làm việc nó thích hoặc nếu giả sử nối nghiệp ko thành thì vẫn có khả năng làm cái khác. Việc có kiến thức hiểu biết nhiều lĩnh vực sẽ tốt hơn là chỉ biết 1 thứ, khi nó ko đi đúng hướng thì lúc đó biết làm sao? e thấy cái suy nghĩ cho f1 nối nghiệp f0 là 1 cái j đó chưa ổn lắm, và cũng làm f1 có 1 suy nghĩ ỷ lại vào f0, và nghĩ dù ko học cũng kiếm ra tiền, nhưng cái này là cái nguy hiểm cho tương lai xã hội lâu dài

Tony_Le

Xe container
cụ nói ý này cũng đúng là những nơi có nghề thường sẽ ko quan tâm con học sao, vì học xong rồi về cũng thừa kế nối nghiệp. thế nhưng cũng có rất nhiều trường hợp đến đời f1 nghề bị đứt, bởi việc kinh doanh cũng là mỗi ng có 1 cái duyên làm ăn khác nhau. Đổi lại, nếu con cái có 1 đam mê khác, hay đầu tư cho con học bài bản hơn để sau này nó trưởng thành có thể làm việc nó thích hoặc nếu giả sử nối nghiệp ko thành thì vẫn có khả năng làm cái khác. Việc có kiến thức hiểu biết nhiều lĩnh vực sẽ tốt hơn là chỉ biết 1 thứ, khi nó ko đi đúng hướng thì lúc đó biết làm sao? e thấy cái suy nghĩ cho f1 nối nghiệp f0 là 1 cái j đó chưa ổn lắm, và cũng làm f1 có 1 suy nghĩ ỷ lại vào f0, và nghĩ dù ko học cũng kiếm ra tiền, nhưng cái này là cái nguy hiểm cho tương lai xã hội lâu dài
F0 mà giỏi nghề thì hướng F1 cố mà học văn hóa giỏi vừa học được nghề để sau này quay lại mà làm tướng trong ngành này chứ.

Chỉ tiếc nếu F1 trình độ hạn hẹp mà vẫn ép nó học văn hóa thôi, lúc này nên bắt nó học nghề và phải học thật giỏi vì chỉ còn 1 lựa chọn.