Sao em Focus 2014 ít thế các cụ?

vawnsown

Xe tải
Vậy em hỏi cụ là cái máy tính của cụ khi lấy về nhà dùng có cần cơ quan gì đăng kí hay đăng kiểm không ạ hay là cứ dùng bình thường. Còn cụ làm như vậy với ô tô ra đăng kiểm và các cơ quan quản lí chất lượng nó đuổi thẳng mặt không thương tiếc
Ở đây có cụ nào làm hoặc rõ về đăng kiểm không ah, khi đăng kiểm ngoài kiểm tra khí thải, hệ thống phanh, gas..., xem có thay đổi hình dáng xe, dung tích xe thì mấy thứ ghế da, start-stop, cảm biến lùi, pha, gạt mưa... nọ kia có trong danh mục không, hay các cụ độ thêm cũng bị đuổi, và các option an toàn như adb, abs... có được đăng kiểm không, kiểm tra thế nào?
Em vẫn nhắc lại là các option thì vẫn trong danh mục phân hạng của Ford, dao động từ Trend đến Titanium, có thêm cái nào bên ngoài đâu cụ.

29A 000.13

Xe tải
Bác có thể thông tin thêm giá cả khi thay một số phụ tùng không? Nói khơi khơi, chung chung thế rất khó. Em chạy Ford và cũng chỉ thay một vài phụ tùng của Ford nên em thấy nó không đắt như những gì đồn đại và quan niệm, ví dụ: Bộ giảm sóc trước của Focus: 4,8 triệu/đôi cả công thay và thuế (năm 2012 tại Long Biên Ford).
Lại nghe người ta bảo thế ấy mà cụ ơi!
Nói chung nếu thay đồ chính hãng thì các hãng Honda, Toy hay Ford ngang giá nhau thôi cụ nhỉ :))

milano9009

Xe hơi
bởi vì các bác tài vietnam khôn lắm :D mua ford cũ rẻ hơn rất nhiều. chỉ bác nào rân chơi mới chiến ford mới thôi bác :D máy ford bền, đầm tuy nhiên là mua mới thì đắt lắm :D ford bị tiếng là ngống xăng thôi còn lại ngon hế :D

fordfiesta2013

Xe tăng
Em chưa được thăm quan dây chuyền của FVL nên không biết mức độ tự động hóa thế nào, nhưng ở một số hãng khác tại VN thì hầu hết bằng cơm ở mọi công đoạn.
Mà các linh kiện hay option lựa chọn ở đây thì cũng chỉ nằm ở giữa trend và titanium thôi, có cái nào vượt ra ngoài đâu cụ, một số cái không có ở trend thì thêm vào hoặc bỏ ra nếu không có nhu cầu, mà những cái đó toàn ở titamium hết, khung vỏ vẫn vậy, thêm option, cảm biến và install software thôi (giống cái FFi trend bị cắt cái đèn gầm so với titanium, lắp thêm vào rồi vào hãng chạy phần mềm là OK), có phải làm lại khuôn hay thêm gì ngoài đâu cụ, còn test xe thì xe nào cũng phải test khi xuất xưởng rồi :P
Vê phần mềm hộp đen thì không vấn đề gì. Nhưng nếu cụ để tùy chọn nhiều hơn 2 đến 3 linh kiện -> về lý thuyết cụ rất khó quản lý hàng tồn kho -> vì cụ phải dự báo tồn kho để còn build cho hiệu quả. Em lấy ví dụ cụ để cái đèn gầm làm tuy chọn nhưng vậy nếu có nó thì cụ sẽ không phải nhập cái linh kiện nhựa về để che lấp. Nếu không có nó thì cụ sẽ phải nhập linh kiện nhựa về để che lấp. Vậy bg cụ nên để dự báo thế nào 60/40 hay 50/50. Cụ phải dự báo chính xác vì khi khách hàng cần thì cụ chỉ có một vài tuần để build xe hoàn toàn cho họ (nên nhớ để tiết kiệm thì linh kiện thường đi bằng đường biển -> thời gian thế nào thì cụ biết rồi). Nếu cụ nhập tồn kho nhiều sau này không ai mua -> cụ sẽ bị lỗ vì phải hủy tồn kho

Đấy là em ví dụ cho cụ một tùy chọn đen gầm cho cụ. Cụ có 2 tùy chọn -> độ phức tạp tăng lên cấp 2 -> cụ có 5 tuy chọn -> độ phức tạp tăng lên cấp 5. Khi cụ có thay đổi về tính năng sản phẩm cụ sẽ phải làm đủ tất cả các con này -> chi phí cũng sẽ tăng lên theo cấp số nhân. Các cơ quan nhà nước họ chỉ quan tâm đến sản phẩm cuối cùng thôi nên khi mà cụ build một sản phẩm không có cái đèn sương mù -> họ coi là một sản phẩm. Khi mà cụ build một sản phẩm có cái đèn sương mù -> họ coi là một sản phẩm khác

Khi cụ có 5 tùy chọn -> cụ tổ hợp sẽ biết có bao nhiêu sản phẩm -> cụ sẽ phải làm từng đó giấy tờ cho con đó

Khi đi đăng kiểm chỉ cần cân năng khác nhau đã có thể coi là một sản phẩm mới rồi -> sẽ yêu cầu rõ là tai sao lại có sự khác nhau (vật liệu khác ?, hay số lượng trang thiết bị khác)

Cụ cứ xem Toyota và Honda họ chỉ có 3 đến 4 sản phẩm là cùng

fordfiesta2013

Xe tăng
cưa bom hoài ông ơi. Cứ vô Ford.com xem có build được ko?
Đấy là giao diên Web site ông ơi. Ford họ mới chuyển sang cái giao diện mới -> từ Ford Mỹ đến Ford châu Âu, Châu a' đều như thế -> Ford Việt Nam khi cập nhật Web site cũng sẽ có giao diện vậy thôi -> em đảm bảo Ford Việt nam sẽ cập nhật giao diện đấy sớm. Nói chuyện với cụ em thấy cụ lúa không chịu được -> chảng hiểu gì về oto cũng chẳng hiểu về IT luôn -> toàn chém linh tinh độc một câu

Đinh nói thêm nhưng thôi em se reply lai bài của cụ vawnsown -> cụ nói chuyện không có phân tích ngiên cứu. Mỗi lần chỉ nói độc một câu thì không có tính tranh luận. Bản thân em cũng chảng hiểu cụ muốn thông tin gì để mà cung cấp hay đơn giản là cụ thỉnh thoảng quang bom một câu rồi té

Chỉnh sửa cuối:

fordfiesta2013

Xe tăng
Ở đây có cụ nào làm hoặc rõ về đăng kiểm không ah, khi đăng kiểm ngoài kiểm tra khí thải, hệ thống phanh, gas..., xem có thay đổi hình dáng xe, dung tích xe thì mấy thứ ghế da, start-stop, cảm biến lùi, pha, gạt mưa... nọ kia có trong danh mục không, hay các cụ độ thêm cũng bị đuổi, và các option an toàn như adb, abs... có được đăng kiểm không, kiểm tra thế nào?
Em vẫn nhắc lại là các option thì vẫn trong danh mục phân hạng của Ford, dao động từ Trend đến Titanium, có thêm cái nào bên ngoài đâu cụ.
Cụ đang làm về nó muốn tìm hiểu thì pm em tư vấn. Em vẫn bật mý cho cụ là có 2 loại đăng kiểm

- Đăng kiểm lần đầu tiên do hãng làm -> nó sẽ soi rất kỹ ( mất khoảng vài tuần là ít) -> tên, tuổi, năm sinh, quê quán, cân nặng, trang thiết bị như thế nào, khí thải ra làm sao, hình dáng như thế lào -> cái này làm tiêu chuẩn. Cái này chỉ cần 2 xe khác một tý cũng được coi là 2 sản phẩm riêng biệt
- Đăng kiểm do các cụ đi làm -> 30 phút đến một tiếng thường chỉ soi xe bên ngoài có thay đổi gì không (cân nặng khí thải vẫn phải đo lại cho đạt nhé để đủ vận hành). Nhưng mà nhớ mấy tính năng quan trọng ảnh hưởng tới thông số khí thải thì đừng thay ví dụ như cái cỡ mâm lốp nhé

fordfiesta2013

Xe tăng
Đây có phải là custom handmade build đâu cụ, chỉ là lựa chọn các option do nhà sx đã đưa ra thôi mà cụ, có đòi hỏi thêm phần nào ở ngoài đâu, chỉ là muốn ở khoảng giữa của titanium và trend thôi.
Cụ ra mà lý luận với đăng kiểm. Em thì em nghĩ là đăng kiểm họ làm đúng.

Tôi chứng nhận cho ông Ford có 2 sản phẩm Fiesta ( một bản là có đèn gầm tên gọi là A1 với các thông số chiều cao cân nặng như này, một bản là không có đèn gầm tên gọi là A2 có thông số chiều cao cân nặng như kia) đủ tiêu chuẩn vận hành tại Việt Nam.

Em nghi cụ làm đăng kiểm cụ cũng làm thế thôi. Ai biết bọn Ford tùy chọn như thế nào ? -> nhỡ sau này xảy ra vấn đề gì thì bị đi tù như vụ Vinashin ah` -> hoặc có thể bị bác Thăng chém cổ vì không làm tròn trách nhiệm

fordfiesta2013

Xe tăng
Trên em đã viết bài giải thích cho cụ rồi. Nhưng nếu cụ đang định làm về ôtô mà không biết nhiều lắm thì nên tránh xa nó ra. Em chân thành khuyên cụ một điều làm tốt thì không ai khen đâu. Làm sai đi tù đấy -> vụ cụ Dương vinaline là một ví dụ rõ ràng (chót ký vào cái đăng kiểm cho cái ụ nổi -> mà sai mỗi cái từ ụ nổi hay tầu biển thôi -> tù 10 năm đền gần 10 tỷ đấy đổi lại được có một chuyến đi Nga ngố). Cụ báo thông số không chính xác -> đăng kiểm làm không đầy đủ chính xác -> khi lưu hành một đến hai xe xảy ra tai nạn -> cụ và cụ đăng kiểm die là cái chắc ->

Mấy cụ đi làm đăng kiểm cho khách là sau này rồi. Còn lần đầu tiên mới là quan trọng. Các lần sau chỉ follow theo các thông tin lần trước thôi. Cụ hỏi cụ leo xem khi đang kiểm, đăng ký cho khách -> các cụ ý giấy xuất xưởng có nào ghi thế -> sang tạo ra là đứt phựt luôn

Chỉnh sửa cuối:

cuongdao_ph7

Xe máy
Bạn giới thiệu rõ các chương trình cho mọi người cùng biết được không?
Trợ giá đặc biệt cho em nó từ 10 đến 40 triệu đồng. Tặng 1 gói bảo dưỡng trong 1 năm trị giá 3 triệu, và còn tặng kèm 1 áo trùm xe, bao tay lái, 1 bình chữa lửa, 1 bộ trải sàn, nước hoa, 1 cặp gối đầu. Khi quý khách đến nhận xe. Thank

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Hiện tại, City Ford bên em đang có chương trình khuyến mãi xe Ecoboost và Focus 2.0 giá cực tốt.

New Fiesta 1.0 Ecoboost, 5 cửa - Số tự động: 590tr
New Focus 2.0, 4 cửa - số tự động : 750tr
New Focus 2.0, 5 cửa - số tự động : 760tr

Xe giá tốt nhưng chương trình khuyến mãi cũng không kém nha các bác

Tặng 1 năm SSP và phim 3M
Áo trùm xe, bao tay lái, tappi sàn, bình chữa cháy, dầu thơm, 2 gối đầu

Nếu anh/ chị nào có nhu cầu thì gọi cho e nhé. Bảo đảm với các anh/ chị không đâu có giá tốt như vậy.

Mr. Phúc - Nhân viên kinh doanh
City Ford
260 Quốc Lộ 13, P.26, Q. Bình Thạnh, Tphcm ( gần cầu bình triệu )
Tel: 0903 658 939 --- 0937 248 469
Email: phuccityford@gmail.com
Hôm rồi bàn tán giá Focus Titanium 2.0 có giá 750.
Hôm nay em thấy quảng cáo Focus 2.0 giá 750 thật! Không biết có phải bản titanium hay không? hay là một bản "hạ cấp", options như Focus 1.6 nhưng lắp động cơ 2.0 vào.

29A 000.13

Xe tải
Hôm nay em thấy quảng cáo Focus 2.0 giá 750 thật! Không biết có phải bản titanium hay không? hay là một bản "hạ cấp", options như Focus 1.6 nhưng lắp động cơ 2.0 vào.
Nếu đúng vậy thì các cụ múc ngay e này quá ngon! E đây bị mua đắt quá, hơi bị đau hix :))

Zodiac_87

Xe máy
Vớ vẩn đấy, cụ thử hỏi họ xem có tính VAT chưa hay chưa cho 10% vào. Em nghĩ giá đấy là giá họ quảng cáo chưa có VAT

ong dat

Xe tăng
Bắt đầu có giá ngon rồi đây !
Hôm trước nhà e đã thông tin đến các cụ giá 790 củ to giảm tiếp 50 củ từ cách đây gần tháng rồi !
Tiếc quá không thấy đại lý phía bắc nào công bố cái giá nhỉ ! Ngoài HN chắc phải dười 750 củ to vì vận chuyển gần hơn !!!
Cụ nào có nhu cầu xuống tay được rồi, đừng chờ đợi nữa nó sẽ đào tẩu như Mondeo hay Escape thì có mà chết vì tiếc :)]

Porsche 911

Xe container
Vớ vẩn đấy, cụ thử hỏi họ xem có tính VAT chưa hay chưa cho 10% vào. Em nghĩ giá đấy là giá họ quảng cáo chưa có VAT
Nếu chưa có thuế thì giá có thuế là 825 triệu cho Focus 2.0 Titanium, em cho rằng giá này thì "ai cũng biết" rồi :))
Nếu giá mà 750 triệu bao gồm thuế cho bản 2.0 Titanium thì có lẽ là clear stock cho bản nâng cấp 2015 sẽ ra mắt trong thời gian tới.
Nhưng nói gì thì nói, 750 triệu là quá ngon rồi.
Chẹp chẹp!

nvkdtt

Xe máy
Toàn báo giá chưa tính VAT, vãi các bác show SG làm a/e HN cứ nuốt nước bọt

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa làm giá với showroom sedan 2.0 titanium 789 củ. Ko biết giá này đã ngon chưa?

nvkdtt

Xe máy
Giảm thêm đc tầm 5 củ nữa đấy cụ

baboon

Xe đạp
Đấy là giao diên Web site ông ơi. Ford họ mới chuyển sang cái giao diện mới -> từ Ford Mỹ đến Ford châu Âu, Châu a' đều như thế -> Ford Việt Nam khi cập nhật Web site cũng sẽ có giao diện vậy thôi -> em đảm bảo Ford Việt nam sẽ cập nhật giao diện đấy sớm. Nói chuyện với cụ em thấy cụ lúa không chịu được -> chảng hiểu gì về oto cũng chẳng hiểu về IT luôn -> toàn chém linh tinh độc một câu

Đinh nói thêm nhưng thôi em se reply lai bài của cụ vawnsown -> cụ nói chuyện không có phân tích ngiên cứu. Mỗi lần chỉ nói độc một câu thì không có tính tranh luận. Bản thân em cũng chảng hiểu cụ muốn thông tin gì để mà cung cấp hay đơn giản là cụ thỉnh thoảng quang bom một câu rồi té
nói mãi mà ko thông nhỉ? Cụ nói ở nước ngoài cũng ko build được giống VN, thì em đã chỉ cho cụ vào web của Ford ở Mỹ để xem nó có build được ko đấy. Hay cũng ko biết nó để làm gì? Chắc thằng Ford để thiết kế cái đó chỉ để con nít nghịch nhỉ?

Chỉ có ở VN thì KH mới phải có sao mua vậy, ở các nước khác đều có thể tùy chọn. Xe hạng sang thì mức độ tùy chọn càng cao hơn nữa.

Việc tùy chọn cá nhân hóa nó vẫn thực hiện được ở dây chuyền lắp ráp. Chứ thời này làm gì có chuyện lắp ráp bằng tay như cụ chém gió. (Trừ mấy hãng siêu xe thôi). Hay ý cụ là xe ở Mỹ có tiêu chuẩn rởm hơn ở VN?

Sao, giờ đã hiểu chưa? Đã cưa bom còn ngoan cố.

Chỉnh sửa cuối: