[Funland] Santafe 2.2 máy dầu vẫn được nhiều người thích thế nhỉ?

vkthang

Xe container
Xe dầu đời cũ chạy 0,05 thì hôi thật, nhưng giờ dùng 0,001 rất khó ngửi thấy mùi kể cả đứng sau xe ford hyundai kia, bọn hãng khác thì em ko biết, cụ cứ thử và cập nhật nhé
Không phải thử cụ ạ, hầm CC em đầy FE với SF đời mới đây, xe dầu vẫn là xe dầu, em đã nói ở trước là nó hôi từ khoang máy hôi đi đâu phải hôi ở mỗi ống xả. Đấy là em còn là newbie so với cụ còn thấy thế, pờ dồ thì không biết thế nào. ;;)

vkthang

Xe container
Cụ không thay đổi được quan điểm của người khác đâu, he he. Đã không thích thì xinh mấy cũng hôi nách nhá nhá. :D
Mua xe dầu là chấp nhận sống chung với mùi hôi dầu, chứ không phải khen thơm với không thấy mùi cụ ạ. Em trước cũng thích cái nội thất và option của Santa Fe, và nếu mua sẽ mua máy dầu bản cao nhất vì em chấp nhận đã sử dụng sẽ phải ngửi mùi dầu. Nhưng sau cân nhắc thấy không hợp lý nên em mua xe xăng hãng khác, phù hợp hơn thôi.

Máy dầu thì hôi là chắc chắn.

redcode

Xe điện
Cụ nào đi xe dầu mà bảo ko hôi với ko ngửi thấy mùi dầu thì là do cơ thể đã thích nghi với mùi đó trong một tgian dài rồi. Nên thấy ko mùi cũng là bình thường. Đám máy dầu e thấy con everest đời mới ít mùi hơn san sắt máy dầu.

caisua

Xe lăn
Không phải thử cụ ạ, hầm CC em đầy FE với SF đời mới đây, xe dầu vẫn là xe dầu, em đã nói ở trước là nó hôi từ khoang máy hôi đi đâu phải hôi ở mỗi ống xả. Đấy là em còn là newbie so với cụ còn thấy thế, pờ dồ thì không biết thế nào. ;;)
bạn em cũng vài thằng chạy CRV2012 đổi sang CRV2018 rồi tự chửi mình vì cứ tưởng vẫn ngon như xe cũ, giờ chả còn tiền đổi nữa đành đi tiếp. Bọn đấy cũng chạy xe trên 15 năm chứ ko phải newbie, đen thôi đỏ quên đi
Năm ngoái đổi xe em cũng rủ F1 đi thử 1 loạt, riêng con này nó chạy 200m xuống luôn kêu đừng có mua, dù nó mới chạy xe 6 năm thôi

vkthang

Xe container
bạn em cũng vài thằng chạy CRV2012 đổi sang CRV2018 rồi tự chửi mình vì cứ tưởng vẫn ngon như xe cũ, giờ chả còn tiền đổi nữa đành đi tiếp. Bọn đấy cũng chạy xe trên 15 năm chứ ko phải newbie, đen thôi đỏ quên đi
Năm ngoái đổi xe em cũng rủ F1 đi thử 1 loạt, riêng con này nó chạy 200m xuống luôn kêu đừng có mua, dù nó mới chạy xe 6 năm thôi
Ơ thế hóa ra cụ tự chỉnh lời mình à? Còm trước bảo mua CRV là newbie, còm sau lại bảo không? Hay bạn cụ thì là ngoại lệ?

Mua xe nào thì cá nhân tự quyết định, nhưng ưu nhược điểm thì mình tự biết và chấp nhận, chứ bảo máy dầu không hôi thì ca ngợi hơi quá đà cụ ạ. Chạy xe 6 năm thì sao cụ? Có phải Newbie không?

Kinh nghiệm chạy xe là một chuyện, chọn xe phù hợp lạ là chuyện khác. Mình mua xe phục vụ gia đình lại đi hỏi mấy ông lái xe dịch vụ với lái thuê à? :D

AcidS

Xe điện
Không hiểu sao các cụ thích con Everest máy dầu. Riêng dòng bi Turbo thì cứ gọi là liên tục được hỏi về lỗi máy(phần turbo )/hộp số 10 cấp y như các đời trước. Cơ bản cái máy thì vẫn là cái máy cũ, đứng ngoài nổ như công nông lên Euro 5 giả cầy bằng dung dịch phân Ure, đi một thời gian là có “tính năng” xúc xả bộ xúc tác, chết mệt. Mà không xúc xả thì mùi cứ gọi là…
Nếu chỉ là thích về hình dạng thì hiểu, nhưng nhiều cụ ở đây khen về máy thì cũng chịu. Các hãng khác máy dầu Euro 5 có cần đổ cái Adblue đó làm gì đâu mà vẫn đạt, chưa kể êm hơn.
Còn cụ nào khen máy dầu không mùi, thì may ra đỡ mùi trong khoang xe và mỗi khi dừng xe mở cửa phải chịu khó tắt máy (dễ tèo ac quy) chứ mở cửa mà không tắt thì làm gì có chuyện không có mùi.

Ngobcool

Xe buýt
Các cụ cứ nói quá. Mình thì chả thấy mùi gì, kể cả năm ngoái mới lấy xe, lần đầu ngồi máy dầu, có thấy mùi đâu, mà các cụ cứ áp cho nó máy dầu phải hôi. Lạ thật. Có chăng mũi 1 số cụ quá thính thôi.

xedieu

Xe cút kít
Không liên quan nhưng màu nội thất dở nâu dở đỏ nhìn ghét thật. Còn ngoại thất bản màu trắng em thấy quá đẹp, nhất là nhìn ngang hoặc nhìn chéo phía sau. Đầu thì không thích lắm.

Mansion.68

Xe tải
Em bậy với người bốc phét thôi ,muốn bảo người khác văn minh thì mình hãy học tính trung thực =)) =))=))
Can cụ Đoành.
Em thì mong nhiều người mũi thính, chê máy dầu cho nó ế sặc tiết. Giá bán thấp, em múc 1 con nữa.
Giống con Cruze ấy, nào là hốc xăng, lỗi điện nước. May nhờ lắm đứa nghe nói thế mà kiếm được dòng xe tiền ít thịt nhiều ;;) ;;)

bmwp0wer

Xe tăng
Can cụ Đoành.
Em thì mong nhiều người mũi thính, chê máy dầu cho nó ế sặc tiết. Giá bán thấp, em múc 1 con nữa.
Giống con Cruze ấy, nào là hốc xăng, lỗi điện nước. May nhờ lắm đứa nghe nói thế mà kiếm được dòng xe tiền ít thịt nhiều ;;) ;;)
Cụ lại tỏ ra nguy hiểm, em đi lactti se nhập hàn từ 2011 nhá. Cụ nắm đc bao nhiêu về xe đó ???

Mytv

Xe điện
Không liên quan nhưng màu nội thất dở nâu dở đỏ nhìn ghét thật. Còn ngoại thất bản màu trắng em thấy quá đẹp, nhất là nhìn ngang hoặc nhìn chéo phía sau. Đầu thì không thích lắm.
E đang có nhu cầu lên 7c. Cũng định lấy sf nhưng ko thích nội thất sf nên ko lấy. Đang đợi bản mới ra xem thực tế thế nào? Hoặc nếu crv giảm thêm 100 củ nữa thì múc.

xedieu

Xe cút kít
E đang có nhu cầu lên 7c. Cũng định lấy sf nhưng ko thích nội thất sf nên ko lấy. Đang đợi bản mới ra xem thực tế thế nào? Hoặc nếu crv giảm thêm 100 củ nữa thì múc.
Cá nhân em thấy màu ghế da SF quá xấu, xỉn xỉn bẩn bẩn.

Tony_Le

Xe container
Cụ lại tỏ ra nguy hiểm, em đi lactti se nhập hàn từ 2011 nhá. Cụ nắm đc bao nhiêu về xe đó ???
Laccetti nhập Hàn đời 2009-11 loại 1.6 lỗi đầy ắp, hết hộp số đến van hằng nhiệt, các thể loại lặt vặt khác cũng lắm. Con Cruz lắp VN trông thì giống nhưng lành hơn nhiều đấy.

Trên OF đầy bài về con laccetti huyền thoại này, xe cụ may mắn không dính lỗi thì tốt rồi.

nhuhoang0512

Xe đạp
E chạy san dầu 2023 sau 5k km, cảm nhận hơi ì 1 tý ở nước ga đầu nhưng chấp nhận được; tiếng máy đứng ngoài thì to nhưng bên trong thực sự rất êm; mùi thì đúng là ko ngửi thấy gì luôn (trước đây e lái xe xăng gần chục năm). E mua san dầu vì cái động cơ và hộp số chạy nó phê, còn lại chỉ là râu ria thôi.

hamcuare!

Xe container
Xe dầu thì chắc chắn có mùi rồi!
E đi san dầu đc hơn 3 năm, vk thi thoảng kêu hơi say hoặc mùi dầu hơi váng đầu, mặc dù xe e cực kỳ sạch vs chỉ sd gđ or 1m e đi.
Đc cái nó tiết kiệm vs đi đường dài khá ổn.

PhongFood

Xe điện
Cái này thì chưa chắc cụ nhé, I4 máy dầu manh nhất như của ford 213hp và 500Nm. Còn I4 2.0 mạnh nhất dòng thương mại của volvo là 320hp 400Nm. Còn của mẹc là M130L thì đạt 416hp 500Nm
Như vậy theo thông số thì cs gấp 1.5-2 lần và cùng momen xoẵn, ngoài ra đặc tính động cơ xăng đẩy vòng tuy nhanh hơn 2,5 lần so với dầu, thì làm sao mà xe dầu bứt tốc nhanh hơn xe xăng được.
Điểm mạnh của xe dầu là với dung tích thấp vòng tua thấp đạt sức kéo lớn thích hợp cho xe tải, xe lửa tàu thủy... là hợp lý
Động cơ dầu khác xăng là tua máy thấp đạt Nm cực đại rồi cụ. Vd; cùng 200hp nhưng máy dầu tua 2000prm đạt cực đại Nm (tua này đạp nhẹ cái là lên), trong khi máy xăng 4000prm mấy đạt. Cụ đi bình thường có khi nào đạp tua máy xăng lên 4000prm đâu.
Vậy nên cái HP đôi khi chỉ là thông số để so cho đẹp.