[Funland] Santafe 2.2 máy dầu vẫn được nhiều người thích thế nhỉ?

Mũi tên bạc

Xe container
Fotuner máy dầu mùi khá nặng, nhất là gặp khi trời lạnh mà để nổ máy xuống dưới hít phải thì cứ gọi là....
E cũng chạy rất nhiều dòng xe thì thấy xăng hay dầu tùy mục đích thôi
máy dầu xét về kình tế thì tốt hơn máy xăng nhất là sử dụng làm dịch vụ, đi lại nhiều, còn chạy ít thì xăng dầu chênh lệch ít thôi.
E đang chạy SF 2017 ở trong xe thì chả thấy gì, tắt máy thì chỗ kín gió như xe vào nhà hoặc sân kín thì hơi mùi, chứ để phía ngoài thì làm gì mà nhạy cảm thế.
À đi xe dầu thì không bị say xăng nhá :))
Thằng em em nó là một trong những người lấy San dầu cao cấp nhất trong đợt đầu luôn; phiên bản mà vào số bằng nút bấm. Đưa vấn đề không ngửi thấy mùi lên fb một số thằng nggu nó chưa sờ vào con này nó bảo mũi điếc mới khó chịu mà chả muốn tranh luận vì trên fb mình tranh luận thì bạn bè mình biết hết.

namquocsonha45

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy được cái giữ giá tốt

Tony_Le

Xe container
Thế thì cụ lại tự tin quá rồi. cụ lên QL5b chạy với em đi cụ sẽ hiểu. Trc khi chạy cụ đi hỏi ae trong nhóm VF8 trước cho đỡ mất công.
Cụ ấy có mỗi con xe điện ngày nào chả khoe tốc độ, mỗi vụ sạc lâu và tranh nhau khi đi du lịch thì không khoe thôi. :D :))

matrix3011

Xe tăng
Ra đường cứ 10 xe đi qua thì thấy 1 hoặc 2 con San này, bảo sao là xe của năm cũng đúng !

XSim

Xe container
Thế thì cụ lại tự tin quá rồi. cụ lên QL5b chạy với em đi cụ sẽ hiểu. Trc khi chạy cụ đi hỏi ae trong nhóm VF8 trước cho đỡ mất công.
Em vừa tra thông số rồi, xe cụ có tỉ lệ công suất, moment trên trọng lượng xe còn nhình hơn VF8 của em thật. Thế thì so sánh cũng khó nói. Cụ lấy con xăng nào có tỉ lệ yếu hơn mà vượt được em thì mới thuyết phục.

XSim

Xe container
Cụ ấy có mỗi con xe điện ngày nào chả khoe tốc độ, mỗi vụ sạc lâu và tranh nhau khi đi du lịch thì không khoe thôi. :D :))
Sạc lâu thì đúng chứ đi ngoại tỉnh có phải tranh với ai đâu :))

manhvuong

Xe hơi
So sánh 3 con này tiêu chí gì cụ nhỉ, em đang cân nhắc mua 1 trong 3 em, nghiêng về sorento/santafe hơn mà cụ nói thế em lại tâm tư :D
Máy xăng thì đừng mua xe Hàn Bác ạ. CRV là chuẩn rồi. Còn máy dầu thì xe Hàn mà phang.

37NA

Xe tải
Em cũng mua bản mới số nút bấm hồi 2021 , giờ mà bán chắc lỗ chổng vó ra :)))

Tony_Le

Xe container
Sạc lâu thì đúng chứ đi ngoại tỉnh có phải tranh với ai đâu :))
Cụ thử đi chơi vào ngày lễ xem, xuyên Việt dịp Tết là một ví dụ rõ nét nhất.

Trên OF có cụ viết hơi tếu khi đi chơi theo đoàn lên miền ngược có xe điện.

Trích đoạn không chính xác từng chữ nhưng nội dung đảm bảo: "Nguyên chuyến đi mặt lúc nào cũng như muốn đánh nhau. Đoàn vừa dừng xe để nghỉ ăn trưa thì mất hút, bỏ lại vợ con ngồi ăn một mình. Cả đoàn ăn xong đang chém gió thì quay lại với tinh thần không được thoải mái lắm ... bla bla."

BuiAnhTu

Xe buýt
Tầm tiền San dầu thì mua CRV hybrid ngon hơn nhiều. Từ độ bốc, độ nhạy chân ga, cảm giác lái cho đến tiết kiệm nhiên liệu San tuổi tôm

Alibama

Xe buýt
Tôi cũng chạy con Santa Fe máy xăng. Trước khi mua xe nhiều người cũng khuyên mua máy dầu cho kinh tế và máy khỏe (lúc đó dầu rẻ hơn xăng). Xin hỏi ý kiến CCCM phần mềm bản đồ của xe khi đi bảo dưỡng hãng nó có cập nhật cho mình không nhỉ hay phải mua BOX riêng, vì tết vừa rồi chạy bản đồ vẫn chỉ biển tốc độ cũ.
Lúc đi bảo dưỡng cụ nhắc nhân viên update bản đồ thì họ sẽ làm.

XSim

Xe container
Cụ thử đi chơi vào ngày lễ xem, xuyên Việt dịp Tết là một ví dụ rõ nét nhất.

Trên OF có cụ viết hơi tếu khi đi chơi theo đoàn lên miền ngược có xe điện.

Trích đoạn không chính xác từng chữ nhưng nội dung đảm bảo: "Nguyên chuyến đi mặt lúc nào cũng như muốn đánh nhau. Đoàn vừa dừng xe để nghỉ ăn trưa thì mất hút, bỏ lại vợ con ngồi ăn một mình. Cả đoàn ăn xong đang chém gió thì quay lại với tinh thần không được thoải mái lắm ... bla bla."
Tết nhất đường vắng mà, sao bằng ngày thường được. Còn đen gặp chỗ đông thì chắc cũng có thể :D

Còn cái đoạn mô tả mặt như muốn đánh nhau của cụ ấy, em cũng có đọc rồi, lúc đó còn chưa biết xe điện là gì nhưng vẫn nhớ rõ. Sau khi đi rồi em nhớ lại cái ông viết đúng là chém gió, đi VF8 gì mà từ HN mới lên Hòa Bình đã phải lo đi tìm chỗ sạc rồi. VF8 của em HN lên luôn Sơn La chứ đừng nói Mộc Châu nhé. Định tìm lại thớt đó để ném đá lại mà chả tìm ra :D

cusao

Xe lăn
Em cũng mua bản mới số nút bấm hồi 2021 , giờ mà bán chắc lỗ chổng vó ra :)))
Chổng vó ăn thua gì?
Em mua xe mới từ 2010 đến nay là 14 năm coi như mất hẳn cái xe và mất thêm khoảng 50tr/năm cho xăng dầu bảo dưỡng tức 14 x 50 = 700tr. Chẳng thu được lợi gì như xe dịch vụ mà chỉ có thêm tí chất lượng cuộc sống.

XSim

Xe container
Quen bắt nạt xe khác rồi mà cụ, nay mới bị thua xe xăng, hỏi kỹ hóa ra là thua thằng anh cùng cha khác mẹ :))

chattiensinh

Xe tải
Nhiều cụ mũi thính thế. e chạy bán tải máy dầu mà có thấy mùi dầu gì đâu nhỉ.
Khi cụ tháng này qua tháng khác, năm này qua năm khác ngồi máy dầu thì thấy nó không có mùi. Nhưng nếu cụ đang đi máy xăng mà ngồi sang máy dầu là biết ngay.
Kiểu như đang ngồi ăn trong quán bún đậu mắm tôm thì ko thấy mùi mấy, nhưng người ngoài mới bước vào quán thì... :D

saphia2008

Xe tải
Mình thích Ford Everest hơn nhiều con Santafe này những vẫn là ý kiến cá nhân thôi. Nhìn Everest trường xe và nam tính hơn, vận hành xuồng xã hơn con này.

wildcat74

Xe điện
Máy dầu ưu điểm là moment mạnh ở tua thấp, chở full tải ko gào máy, leo đèo dốc cũng ko gào nhiều như xăng. Gào nhiều thì tốn xăng hại xe. Chứ máy dầu ko đua về HP và độ bốc (nước đầu hay nc hậu) với xe xăng đc đâu bác, đặc biệt xăng turbo. Xe điện cũng thế moment mạnh lợi full tải, nhưng đc cái lên nhanh tốc thấp, còn từ 120+ trở ra xe xăng nó cho hit khói.
Cùng 1 dung tích Xilanh (i4-2.0-2.5) máy xăng ko lại được máy dầu ở vận tốc cao (trên 60kmh), đặc điểm này đi trên quốc lộ xe dầu lợi hơn và an toàn hơn khi vượt hoặc bứt tốc.

Kurumavn

Xe buýt
San dầu ở việt nam được ưu chuộng đơn giản là vì từ năm 2008 san nhập bản dầu nó ngon nhất trong nhưng xe chạy dầu, nó lại giữ giá, giá dầu thời điểm đó bằng nửa giá xăng. Nên dân ta mặc định luôn mua san là phải xe dầu, chứ xe xăng thì chạy chán òm, thua các hãng khác. Hiện tại huyndai phát triển bản dầu 2.2 smartream là cuối cùng cho máy dầu, thế hệ San allnew mới bỏ máy dầu mà chỉ dùng máy xăng. Nhưng máy xăng dòng smartream thì chạy cung ngon đấy, nhất là bản 2.5TDGI lắp trên Sonata, và tới là lắp trên San allnew. Ngoài ra nó còn 1 bản 2.0 TDGI mới chỉ lắp trên còn custin, kể bản này mà lắp cho Tucson, hay San hybrid thì ngon. Elantra N bản hiệu xuất cao cũng dùng máy 2.0 có công suất 276hp, 392Nm chạy phê ko kém civic type R đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Tết nhất đường vắng mà, sao bằng ngày thường được. Còn đen gặp chỗ đông thì chắc cũng có thể :D
Chắc cụ không biết thế nào là xuyên Việt về quê ăn Tết nhỉ. Mà thôi, các bạn có xe điện trót phi SG -HN xuất phát ngày 24 và 25 Tết năm rồi không ai nói ra đâu.