[Funland] Sáng khó ngủ dậy sớm ngồi ngẫm sự đời thấy nể các cụ OFer thật

TorienT

Xe container
Nói có đk mới ăn ngô khoai cũng là nói vui thôi Cụ. Bằng thế nào phở bòa ;)) . Tất nhiên không phải giá khoai nướng bờ hồ.
:D Đắt phết đấy mợ. 2 vc em lượn đêm đông chui vào hàng ngô khoai mất 80-100 là thường, cũng bằng 2 bát phở đóa.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy khéo ăn thì no, khéo có thì ấm. Em có thể tiêu 100tr tháng, hay 20tr tháng vẫn thấy đủ, ko có vde gì cả.
Tầm dưới 10tr thì hơi khó, trên 15tr thu vén khéo ko phải thuê nhà cũng ko tới nỗi ko sống đc.
Ví dụ cho con học công, ko học thêm, ăn uống ở nhà, nấu cơm mang đi ăn trưa. Cà phê ít thôi, nếu có thì thiếu gì chỗ ngồi chỉ 20-30k. Thi thoảng nếu cần mời bạn bè thì mời về nhà làm nồi lẩu, mà cũng hạn chế thôi.
Tóm lại đã ko có nhiều thì phải tính toán, ko sĩ diện cũng ko thể giúp ai nhưng bảo ko biết sống sao thì hơi quá.
10 tr - 20 tr gia đình 2vc 2 con là căng ở HN. Giúp thân đã khó nhưng bạn bè cũng không có luôn.

tquang

Xe tăng
Nói có đk mới ăn ngô khoai cũng là nói vui thôi Cụ. Bằng thế nào phở bòa ;)) . Tất nhiên không phải giá khoai nướng bờ hồ.
Thật chứ vui gì cụ ơi. Nếu phở bò 50k cụ dc 1 bát ăn no chứ 50k cụ cũng dc có 2 3 bắp ngô, củ khoai thôi mà ăn cũng tạm chứ no thì chưa chắc. Mà đấy là mua ở dọc đường chứ nếu ở bờ hồ chắc giá còn cao hơn.

Son23

Xe buýt
Ở HN 4 vc con cái tiêu dưới 20 cũng xoay được nhưng bí lắm. Học công lập thì cũng phải lễ tết thầy cô, học thêm tí T.Anh... Đôi ba tháng cũng phải cho con đi xem bộ phim chiếu rạp. Cuối tuần thỉnh thoảng lên phố tí chứ nhỉ. Mà ở HN cứ ra khỏi nhà là tốn tiền. Nhà em 3 bữa đều ăn ở nhà, cơm trưa ở trường em cho xách theo hết. Em ít tốn tiền quần áo, mỹ phẩm. Chủ yếu ưu tiên 2 đứa con. Cũng bí đấy ạ. Sức ép chi tiêu ở HN lớn hơn các tỉnh rất nhiều.

Yeuaibaygio

Xe container
Ở HN 4 vc con cái tiêu dưới 20 cũng xoay được nhưng bí lắm. Học công lập thì cũng phải lễ tết thầy cô, học thêm tí T.Anh... Đôi ba tháng cũng phải cho con đi xem bộ phim chiếu rạp. Cuối tuần thỉnh thoảng lên phố tí chứ nhỉ. Mà ở HN cứ ra khỏi nhà là tốn tiền. Nhà em 3 bữa đều ăn ở nhà, cơm trưa ở trường em cho xách theo hết. Em ít tốn tiền quần áo, mỹ phẩm. Chủ yếu ưu tiên 2 đứa con. Cũng bí đấy ạ. Sức ép chi tiêu ở HN lớn hơn các tỉnh rất nhiều.
Em ở tỉnh lẻ cũng khó tiêu mức 5tr/người. Mà nhà em nhìn chung cũng như nhà mợ, lấy con làm trung tâm, còn em nhu cầu quần áo giày dép, mỹ phẩm, du lịch rất thấp. Tiêu cho bản thân em nhiều nhất là thể dục thể thao và thi thoảng đi học thêm cái gì đó thôi.

Cafe, ăn ngoài với bạn bè thì tùy hứng. Em cũng nghèo nhưng ăn uống lặt vặt dăm trăm k thường là em trả tiền. Vì vậy tùy đối tượng em mới đi, vì có những mối quan hệ em thấy mất thời gian và mấy trăm k đó để hỗ trợ các cháu học sinh nghèo thì hơn.

QD092000

Xì hơi lốp
Sống trên đời cũng phải AQ tí mới ko phát tâm bệnh đc cc ợ. Luôn niệm chú "tao cũng còn hơn khối đứa" cho lành.
V/c đứa bạn học cùng e nhà. bên vh riverside LB cũng than nghèo nhất xóm nó. Phải, nghèo là ck đi con merc Gls450, vk đi glc250, con đi vf9 và dn riêng là crv với gl. Còn giàu ở xóm nó là có 5 nhà máy làm hàng xk đi eu với usa thu cả trăm triệu usd về mỗi năm..
Còn đôi vc nữa chúng nó là founder chuỗi tiếng Anh mà nó đổ đc cho cậu sharrk Thủy ấy, nhà cũng bên đó mà nó chuồn sang Úc mấy năm nay rồi, cầm vài chục triệu usd và để lại hậu quả cho shark gánh.

Húp sụp sụp

Xe điện
Công chức lương 10 củ cũng là kịch bậc + hệ số vượt khung rồi Cụ.
Em lâu lâu lên thủ đô họp vẫn thấy vỉa hè cạnh tòa nhà có mấy bà có mẹt ngô khoai luộc, cơm nắm, bánh chưng cóc. Cũng giống tỉnh lẻ bọn em. :)
Mà lên thủ đô em thấy chóng mặt về nhà cao và xe đông, thấy mình như người rừng về phố ấy ạ.
Cái mẹt ngô khoai luộc bán cho người có ít tiền và cả những người có nhu cầu như vậy thôi, không tin cụ đứng cạnh một lúc đầy người đi oto nhảy xuống mua :)
Nó không phản ảnh nhiều về độ giàu nghèo

Son23

Xe buýt
Em ở tỉnh lẻ cũng khó tiêu mức 5tr/người. Mà nhà em nhìn chung cũng như nhà mợ, lấy con làm trung tâm, còn em nhu cầu quần áo giày dép, mỹ phẩm, du lịch rất thấp. Tiêu cho bản thân em nhiều nhất là thể dục thể thao và thi thoảng đi học thêm cái gì đó thôi.

Cafe, ăn ngoài với bạn bè thì tùy hứng. Em cũng nghèo nhưng ăn uống lặt vặt dăm trăm k thường là em trả tiền. Vì vậy tùy đối tượng em mới đi, vì có những mối quan hệ em thấy mất thời gian và mấy trăm k đó để hỗ trợ các cháu học sinh nghèo thì hơn.
Thực tế là em đang tiêu tầm 40tr/4ng, 2 đứa riêng học ở trg hết 6trieu hàng tháng, học thêm đàn, học thêm các môn tùy từng đứa, cuối cấp nhiều hơn chút hoặc có đợt cần đẩy mạnh môn gì đó, ko phải chi phí thường xuyên. Em hay đi du lịch nên khoản này em bỏ riêng ko tính. 1 năm em đi tầm 3 chuyến ra trò, mỗi chuyến 20 đến 30 tr. Cắt giảm ăn ngoài cafe bạn bè vì em thấy ko cần thiết. Nếu chỉ 20, 30 em cũng vẫn xoay đc nhưng sẽ thấy thật sự mệt mỏi, thiếu trước hụt sau.

Yeuaibaygio

Xe container
Cái mẹt ngô khoai luộc bán cho người có ít tiền và cả những người có nhu cầu như vậy thôi, không tin cụ đứng cạnh một lúc đầy người đi oto nhảy xuống mua :)
Nó không phản ảnh nhiều về độ giàu nghèo
Người bán thì làm sao phản ánh được độ giàu nghèo của người mua hả Cụ.
Người giàu ăn bát phở bòa xong buồn mồm dừng ô tô mua củ khoai ăn chơi, rồi lại vào cafe sang chảnh.
Người nghèo bữa sáng là củ khoai và cốc nước lọc, cày đến trưa.
Củ khoai nó cũng là hình ảnh tượng trưng thôi, đại loại người nghèo ăn sáng mức 10, 15k Cụ ạ, hoặc cơm, mì tôm, bánh mỳ...
À có thể các cụ hiểu nhầm ý em nói thủ đô có mẹt khoai nghĩa là nghèo, tất nhiên không phải vậy rồi nhưng nhân viên toàn ngành em (chỗ có mẹt khoai) thu nhập thấp là thật.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Thực tế là em đang tiêu tầm 40tr/4ng, 2 đứa riêng học ở trg hết 6trieu hàng tháng, học thêm đàn, học thêm các môn tùy từng đứa, cuối cấp nhiều hơn chút hoặc có đợt cần đẩy mạnh môn gì đó, ko phải chi phí thường xuyên. Em hay đi du lịch nên khoản này em bỏ riêng ko tính. 1 năm em đi tầm 3 chuyến ra trò, mỗi chuyến 20 đến 30 tr. Cắt giảm ăn ngoài cafe bạn bè vì em thấy ko cần thiết. Nếu chỉ 20, 30 em cũng vẫn xoay đc nhưng sẽ thấy thật sự mệt mỏi, thiếu trước hụt sau.
Vâng em nghĩ cơ bản nhất là 8-10 triệu/người, con học trường công + một chút ngoại khóa ạ. Không tính khoản chơi (du lịch, ăn uống ngoài, giao lưu...) và sức khỏe (khám chữa bệnh, thuốc bổ), thể dục thể thao, đương nhiên mua sắm + sửa chữa lớn cũng bỏ ra.

Isu_zu

Tháo bánh
Bạn em chơi với em 39 năm rồi cụ ạ.
Em biết thì em mới nói ạ
Cụ ngây thơ quá ạ. Riêng về thu nhập, nó thuộc vấn đề nhạy cảm, nên thân đến mấy kể cả ruột thịt cũng ko biết chính xác đâu cụ. Ý kiến cá nhân của em thôi, chứ ko có ý định tranh cãi đúng sai đâu ạ :))

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Chủ yếu tiền học ở HN tốn rất nhiều. Học võ, học bơi, học tiếng Anh,...các kiểu.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ ngây thơ quá ạ. Riêng về thu nhập, nó thuộc vấn đề nhạy cảm, nên thân đến mấy kể cả ruột thịt cũng ko biết chính xác đâu cụ. Ý kiến cá nhân của em thôi, chứ ko có ý định tranh cãi đúng sai đâu ạ :))
Tùy mối quan hệ cụ ạ. Bạn thân của em có bao nhiêu thu nhập ngoài lương em biết luôn. Nhiều chuyện anh em ruột không biết nhưng bạn thì biết. Cụ không có mối quan hệ như thế không có nghĩa là người khác không có.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chưa kể tiền thuê giúp việc nữa, kể cả người thân lên trông con thì vc trẻ cũng vẫn biếu hàng tháng.

ZARG

Xe container
Tùy mối quan hệ cụ ạ. Bạn thân của em có bao nhiêu thu nhập ngoài lương em biết luôn. Nhiều chuyện anh em ruột không biết nhưng bạn thì biết. Cụ không có mối quan hệ như thế không có nghĩa là người khác không có.
Vâng có thể các bạn cụ ấy thế nào em ko rõ.

Chứ bạn em group tầm 4-5 người thì thu nhập bao nhiêu nói rõ được ngay, vì toàn làm công ăn lương chứ có xoay xở gì đâu :))

Mà cũng chả việc gì phải giấu, chơi với nhau toàn mấy chục năm, có gì đâu mà phông bạt...

Son23

Xe buýt
Chủ yếu tiền học ở HN tốn rất nhiều. Học võ, học bơi, học tiếng Anh,...các kiểu.
Nhưng học ngoại khóa là thứ mà sống ở tp lớn mới dễ có cụ nhỉ. Hồi con em bé thì em cho học nhảy, học bơi, đi các khu vui chơi cuối tuần, đi camp (thời ấy chưa nhiều camp như bây giờ)...Giờ chỉ còn duy trì học đàn piano, đã hết hơn 2 triệu/tháng cho cả 2. À còn tiền mua sách nè, muốn nó giỏi t.Anh thì phải mua cả sách truyện tiếng Anh...Tóm lại nhiều khoản tiêu với thế hệ trước là Want thì bây giờ thành Need, đúng là ko có ko chết được vì ko đc coi là nhu cầu ăn no, mặc ấm cơ bản, nhưng nuôi kiểu chỉ ăn no mặc ấm em thấy có lỗi với con. Sống ở tp mà chỉ ăn no mặc ấm thì chằng thà về quê với thiên nhiên, không khí trong lành...còn hơn. Chấp nhận ở 1 nơi đông đúc, ô nhiễm...là vì có quá nhiều thứ hấp dẫn bù vào. Rạp chiếu phim, nhà hát, ngoại khóa, học hành...Ghét nhất ông nhà nước vẫn giảm trừ gia cảnh ở mức không thể chấp nhận được. Bạn em ở tỉnh cũng kêu nuôi 1 đứa con cho học hành chỉn chu ko thể dưới 5 triệu.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chưa kể nếu mua BH cho cả nhà là cũng đi 1 mớ, bố mẹ còn khoẻ, anh chị em mà mạnh kinh tế thì cũng đỡ rất nhiều. Chứ anh em họ hàng mà yếu, có việc không giúp không được ý mợ.

Smile1102

Xe container
10 tr - 20 tr gia đình 2vc 2 con là căng ở HN. Giúp thân đã khó nhưng bạn bè cũng không có luôn.
Đã là thu nhập thấp rồi thì phải co kéo chứ sao thoải mái đc ạ.
Các cụ cứ bảo phải học thêm rồi văn thể mỹ các loại, hay biếu thầy biếu cô. Nếu hoàn cảnh ko dư dả thì phải cắt chứ sao giờ?
Mà giờ đứa nào có chí cũng đầy công cụ học, nếu nghèo muốn nâng cao thì tự tìm tài liệu, học online để giảm chi phí, thay vì đi chỗ nọ chỗ kia 1 thầy 1 trò thì lên cung thiếu nhi sinh hoạt văn nghệ hoặc cũng học đàn bát online.
Ăn uống thì đừng hàng quán nữa, sáng dậy cứ nấu cơm, nấu mỳ, tự luộc khoai hay nấu xôi mà ăn. Nhà có quê mà quê gần như nhà em thì về quê mà mua lạc, gạo, khoai thậm chí thịt cá cho rẻ.
Thế mới gọi là khéo co.
Nhà em trc bố mẹ là giáo viên C2, bố về mất sức sớm, lương cực kỳ cực kỳ thấp, xong đi dạy hợp đồng và thêm lương mẹ em nữa vẫn nuôi đc 3 đứa con học đại học, dù giật gấu vá vai bữa no bữa đói. Thay vì xem TV hay học mỹ thuật thì em đọc sách. Nhà em có cái phản thế là kê ra đánh bóng bàn. Nói chung vẫn lớn lên thành ng đàng hoàng đc, trừ vẽ và đàn ra thì em vẫn học tốt, hiểu biết bình thường như bạn bè khác, biết chơi vài môn thể thao như bóng bàn, cầu lông, đá cầu, đá bóng. Em cũng chả tự ti gì khi ra HN học, thấy mình vẫn okie như thường.
Tất nhiên mức đó ko thể thoải mái đc, cơ mà vẫn sống tốt có khi vẫn saving đc vài 3tr tháng.

Anhdex

Xe tăng
Gì mà căng thế nhỉ 😀 ko hiểu các cụ thu nhập 40-50 ở đất Hn mà vẫn kêu căng thì do cách tiêu của gia đình các cụ có vấn đề 😃 em nói rồi muốn thực tế vào mấy xóm trọ gặp 1 gia đình nào đó 4ng thu nhập dưới 15 vẫn sống giữa thủ đô đấy .Kéo co lừa xẻ sống đc hết chứ đem so sánh thì vô cùng .