[Funland] Sáng khó ngủ dậy sớm ngồi ngẫm sự đời thấy nể các cụ OFer thật

Thành Thị 1

Xe điện
Nhà em cũng dính 2 đứa em họ y hệt cụ ạ, mơ hồ, họp ngày họp đêm, chả thấy project nào ra hồn. Chém như thần mà toàn chém lăng nhăng.

Em trước còn góp ý cái công việc nào, tổ chức nào mà 90% chỉ họp với họp thì chả bao giờ hoạt động được gì đâu các em. Méo nghe thì thôi, mấy tháng nay oải quá đâm CV các nơi, không qua nổi vòng gửi xe đạp.
Trẻ con phải cho bươn chải, vấp váp chứ cụ, mình chỉ nói trc ko phải để nó nghe, mà chỉ để sau này nó ngẫm lại thấy mình giỏi thôi.
Và ko nên cho nó biết mình có bao xèng, bà mình chi tiêu hiệu quả tiết kiệm thì khắc nó sẽ học theo mình. Cơ mà nó lại cũng phụ thuộc vào thời gian của mình nữa!!!làm kể cũng khó hơn nói!

Toàn Hoa HY

Xe buýt
làm công ăn lương mà mức này nhiều người mơ ước cả đời không được
Làm công ăn lương mức 40tr/ tháng là thuộc hàng Manager/ Trưởng phòng rồi, cũng phải bao nhiêu năm mới lên được chứ không phải vào 1,2 năm là ăn ngay được. Đấy là em nói về ngành nghề nói chung, cũng có những ngành nghề lương rất cao ( IT, phần mềm...)
Làm công ăn lương nhìn ra người khác kiếm tiền buốt ruột là đúng rồi, mình chấp nhận ở vùng an toàn thì chôn chân 8h trong cơ quan, lương thì bèo bèo nhưng mà ổn định, có bảo hiểm... nhìn ra lao động tự do họ có tháng hàng trăm triệu, tháng lẹt đẹt.
Thôi cứ tạm chia thế này : trên này 5% thu nhập > 100tr, 30% thu nhập > 50tr, 40% thu nhập từ 20tr~40tr, 20% thu nhập 10~20tr, còn 5% thu nhập <10tr

Chanpalan

Đi bộ
Nó có mẹ bảo kê nên em cũng chịu, gặm nhấm nỗi buồn thôi. Cái gì cũng hơn bố, từ hình thức, sức khỏe cho đến kiến thức học vấn các kiểu, thua mỗi cái ý chí phấn đấu. Mà bạn bè em cũng khá nhiều trường hợp có con cái tình trạng như này, thế mới gay go.
Con cụ và các cháu con bạn bè cụ
có nghiện game hay mạng xã hội không?

otothanglong

Xe điện
Em sáng nay khó ngủ dậy sớm ngồi 1 mình nhìn ngắm bâng quơ nghĩ sự đời trong lúc vợ con vẫn đang ngon giấc. Năm nay kinh tế chung khó khăn, em hay tàu ngầm đọc bài phân tích của các cụ mà thấy nể nhiều cụ OFer thật. Em làm thuê bao năm nay cũng chỉ ở mức ổn định, đủ ăn mặc cơ bản. Năm nay cảm nhận tình hình chung khó khăn hơn hẳn, gặp bạn bè đứa nào cũng kêu. Em thì vẫn đi làm đều vẫn nhận lương hàng tháng nhưng thấy vợ kêu nhằng cái chả hiểu tiêu gì từ đầu tháng đến giờ mất cả mớ rồi.
Có đứa bạn trong Nam kêu trong này năm nay khó lắm, hàng quán em vào ngồi cả tối được 1-2 bàn.

Giờ mong đủ ăn là tốt rồi thế mà nhiều cụ OFer khi bàn luận toàn chê lương 30-40 củ là thấp, gia đình Hà Nội mà thu nhập tầm đấy khó sống lắm, nhất là ở các khu của mấy anh gì gì ấy nhiều tiện ích.

Em thì thấy giờ đi kiếm việc lương tầm 30 củ khó vãi cả ra Hic.
Không biết các cụ khác đánh giá tình hình kinh tế tầm này về cuối năm thế nào, có khả quan không ạ?
Lên đây đa phần toàn dỗi hơi sống ảo, chơi nhiều hơn làm, chém nhiều hơn thật. Cụ ngây thơ quá ;))

MissGift

Xe buýt
Cụ nói đúng, mà thi đầu vào các trường tư giờ có dễ đâu. Chứng tỏ ở Hà Nội cũng nhiều người giàu, nhưng
Cụ chắc có gia đình vững nên ổn được, chứ thu nhập vậy sao mua nhà rồi con cái học hành cũng tốn lắm cụ ạ. Học công rồi còn học thêm nữa chứ.
Bố, me em ở quê, công chức nghỉ hưu từ những năm 93 nên cũng chỉ đủ ăn, không khá giả gì, em may đợt giai đoạn 2005-2011 em làm thêm tư vấn tk ngoài nên tích cóp, vay thêm mua được 30m2 xây được cái nhà (2020 mới trả hết nợ). Đợt dịch vừa rồi có tí tiết kiệm bỏ ra tiêu hết sạch. Thú thật với cụ tháng nào em cũng phi xe máy về nhà 02 lần, mỗi lần xin thầy u 15kg gạo và một bao rau. 02 đứa nhà em c2 trường công và chỉ học thêm toán nên cũng đỡ, nhưng năm tới ku lớn lớp 9 bắt đầu phải cho học thêm nhiều chắc cũng vất hơn cụ ah, thôi đành cố vậy chứ biết sao.

thudoll88

Xe tăng
Nếu ko phải tốn tiền thuê nhà khối gia đình 2 vợ cho con 2 đứa con tổng thu nhập 15-20 củ vẫn sống bình thường tất nhiên ko ăn chơi tiêu pha gì nhiều được thôi. Mấy ông otofun cứ như người giời. Nên nhớ thu nhập bình quân đầu người ở Việt Nam mới có 5-6000 usd 1 năm thôi

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
em thấy 1 số các cụ offer nhà mềnh kinh doanh giỏi giầu tháng tiêu 3 chữ số chê nhà ngõ thôi. chứ đa phần 1 gia đình tháng tiêu 20-30tr chứ làm gì có nhiều đâu cụ, nếu tiêu như offer thì VN mình giàu quá giàu rồi. Lương 30tr ở VN là cũng phải cứng lắm rồi
Lương cứng 30-40 tr/ th chưa kể thưởng em thấy cấp TP, PP các cty như PMJ Greentech, Hanotech, CPI, Us masterbatch, YBM,...đạt được trong tình hình hiện nay. Trước thì còn cao hơn.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ko phải tốn tiền thuê nhà khối gia đình 2 vợ cho con 2 đứa con tổng thu nhập 15-20 củ vẫn sống bình thường tất nhiên ko ăn chơi tiêu pha gì nhiều được thôi. Mấy ông otofun cứ như người giời. Nên nhớ thu nhập bình quân đầu người ở Việt Nam mới có 5-6000 usd 1 năm thôi
Thủ đô mà thu nhập như cụ nói là rất căng chứ không phải căng. Nếu thuê nhà, giao lưu nhậu nhẹt bạn bè, cỗ bàn ma chay cưới hỏi chắc phải vay thêm. Chưa nói đến du lịch, nghỉ mát hay biếu bố mẹ hoặc giúp đỡ họ hàng được đâu. Nhà có việc như ốm đau nặng thì chịu chết.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Làm công ăn lương mức 40tr/ tháng là thuộc hàng Manager/ Trưởng phòng rồi, cũng phải bao nhiêu năm mới lên được chứ không phải vào 1,2 năm là ăn ngay được. Đấy là em nói về ngành nghề nói chung, cũng có những ngành nghề lương rất cao ( IT, phần mềm...)
Làm công ăn lương nhìn ra người khác kiếm tiền buốt ruột là đúng rồi, mình chấp nhận ở vùng an toàn thì chôn chân 8h trong cơ quan, lương thì bèo bèo nhưng mà ổn định, có bảo hiểm... nhìn ra lao động tự do họ có tháng hàng trăm triệu, tháng lẹt đẹt.
Thôi cứ tạm chia thế này : trên này 5% thu nhập > 100tr, 30% thu nhập > 50tr, 40% thu nhập từ 20tr~40tr, 20% thu nhập 10~20tr, còn 5% thu nhập <10tr
Mấy công ty bột đá CaC03 gần nhà em thì cấp TP, PP là thu nhập như cụ nói. Giám đốc thì cứng 50 tr/ th chưa kể màu mè như bán phế liệu, tiếp khách,....

charon666

Xe buýt
Bố, me em ở quê, công chức nghỉ hưu từ những năm 93 nên cũng chỉ đủ ăn, không khá giả gì, em may đợt giai đoạn 2005-2011 em làm thêm tư vấn tk ngoài nên tích cóp, vay thêm mua được 30m2 xây được cái nhà (2020 mới trả hết nợ). Đợt dịch vừa rồi có tí tiết kiệm bỏ ra tiêu hết sạch. Thú thật với cụ tháng nào em cũng phi xe máy về nhà 02 lần, mỗi lần xin thầy u 15kg gạo và một bao rau. 02 đứa nhà em c2 trường công và chỉ học thêm toán nên cũng đỡ, nhưng năm tới ku lớn lớp 9 bắt đầu phải cho học thêm nhiều chắc cũng vất hơn cụ ah, thôi đành cố vậy chứ biết sao.
Em tương đối giống cụ, chỉ khác là 2022 em mới trả hết nợ và xin thầy u 30kg gao và rất nhiều rau, có đợt 5 bao to luôn. Quê ta vẫn là nhất.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Lâu lắm rồi em kg được nhận lương, giờ chả biết thế nào là cao với thấp :(

Anhdex

Xe tăng
Thủ đô mà thu nhập như cụ nói là rất căng chứ không phải căng. Nếu thuê nhà, giao lưu nhậu nhẹt bạn bè, cỗ bàn ma chay cưới hỏi chắc phải vay thêm. Chưa nói đến du lịch, nghỉ mát hay biếu bố mẹ hoặc giúp đỡ họ hàng được đâu. Nhà có việc như ốm đau nặng thì chịu chết.
Gió tầng nào thồi tầng đấy cụ ơi .Thu nhập ít thì tiêu ít . Em đây 10tr vẫn sống thủ đô đây 😀 nhiều cụ tiêu tỉ nọ tỉ kia quen rồi cứ nghĩ ai cũng giàu . Khi thu nhập thấp thì nghĩ gì du lịch giúp họ hàng nữa ăn với nuôi miệng còn chả xong đây này 😂 of như cụ nào nói ở trên toàn ông nhà giàu nên cứ nghĩ ai cũng giàu như mình thì có mà chết dân 😅

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Gió tầng nào thồi tầng đấy cụ ơi .Thu nhập ít thì tiêu ít . Em đây 10tr vẫn sống thủ đô đây 😀 nhiều cụ tiêu tỉ nọ tỉ kia quen rồi cứ nghĩ ai cũng giàu . Khi thu nhập thấp thì nghĩ gì du lịch giúp họ hàng nữa ăn với nuôi miệng còn chả xong đây này 😂 of như cụ nào nói ở trên toàn ông nhà giàu nên cứ nghĩ ai cũng giàu như mình thì có mà chết dân 😅
À vâng, thu nhập ít thì tiêu ít, không bia rượu gì. Hết giờ làm thì về nhà thôi, chứ rượu Tây, cigar, bia ngoại gì nữa cụ à.

phuongmit

Xe cút kít
Chỗ em có khá nhiều em trẻ đi làm = taxi và tiền đi Taxi ~ tiền lương tháng :)) Tất nhiên các đối tượng này là 5C đi làm cho nó ngoan và đến cq chơi với lướt net là chính vì ko ai dám giao việc cho, nếu giao việc cho ng giao còn phải sửa ốm :)) Ngược lại đuổi việc thì bất khả kháng /:)
Mới vào em là 5C
Đi làm lâu nữa em thành 5Đ :))

tquang

Xe tăng
Cụ 10 củ nhưng quan trọng gấu nhà cụ bao nhiêu, củ chìm của nổi có rồi nó khác mà. Còn nếu 10tr cháu ko hiểu cụ làm sao sống dc ở HN ?