[Funland] Sài Gòn đẹp, người Sài Gòn hào sảng, đôn hậu!

Honghen2008

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Đúng là phải ở 1 thời gian lâu thì mới hiểu hơn về con người và vùng đất đó. Khi em đi bố em lo lắm, vì nghe mn nói người Nam rất ghét người Bắc. Nhưng rồi em thấy ghét thì đúng là có người ghét, em đi chợ Bến Thành mặc cả 1 câu đã bị nói mát Bắc Kỳ (em mặc cả là vì chính đồng nghiệp SG dặn dò😀), lại cũng có người thương, khen em gái HN nhẹ nhàng giọng nói hay (cá nhân em lại mê giọng gái SG hơn ạ). Đi đâu hỏi đường lúc đầu rất cực vì có người ko hiểu em nói gì, ng ta nói em cũng ko hiểu gì, nhưng ng ta kiên nhẫn kêu ng trong nhà ra nghe và sau đó xúm lại chỉ đường, giảng giải cho em. Em là ng gốc HN, hay nghe mn nói truyền thống gia giáo HN này kia nhưng em thấy con nít SG đa phần rất là ngoan, chào khoanh tay cúi đầu.

Hồi đó Làn sóng xanh rất nổi tiếng, sân khấu ca nhạc, kịch nói phải nói là hưng thịnh, ca sỹ Phương Thanh Lam Trường được hâm mộ cuồng nhiệt, kể cả ca sỹ miền Bắc cũng Nam tiến sôi nổi, Mỹ Linh Thanh Lam… Hồi đó Thanh Lam hát với ban nhạc Hoa Sữa rất hay, bà con đi coi đông lắm ko hề chê bai, ko như sau này thay đổi mới bị kêu.
Phòng tập gym trong SG có cả nữ tập, nam tập phải mặc áo. Mấy anh đấy còn trêu dặn em đừng làm thân với mấy chị tập đô con kia vì mấy chỉ mê em hết đấy, có sợ ko? Ko sợ chỉ vui thôi, chứ ra HN khi đó vào phòng gym toàn nam cởi trần, ko có nữ tập nên ko dám đến tập nữa🥹
Thời tiết SG đa phần sáng dễ chịu, em đi bộ lá me bay vương tóc theo nghĩa đen. Chiều thì hay đổ mưa, khi đó rất nhớ nhà.
Có người yêu, người bạn, người quen đất SG đến nay chưa gặp lại dù em thường xuyên vào đó.
Đó lan man trong topic của cụ hihi!
Mợ có thời gian khá thú vị nhỉ.

XPQ

Xe cút kít
Cách đây hai mấy năm, khi đó em định xong ĐH sẽ vào SG lập nghiệp nhưng không thực hiện được. Sau này vài lần em lại định chuyển cả nhà vào vì thâm tâm yêu vùng đất và con người nơi đây, bây giờ cũng vậy!
Sáng nay mở FB anh bạn thấy câu truyện này chia sẻ cùng các Bác:

SÀI GÒN LẠ THIỆT…..

Lạ thiệt chớ…..Ai đời đi thay pin cái máy, ghé tiệm hỏi. Chị chủ kêu, pin có 2 loại, loại thường 60 ngàn, loại khác nhãn của Thụy Sỹ, 150 ngàn. Em lấy loại 60 ngàn nè, chất lượng gần như nhau, khác cái mác thôi…..

Đi mua con cá chép chợ hẻm, giá 90 ngàn, bóp còn có 60 ngàn. Anh bán cá không quen biết nói, thôi em đưa 60 ngàn cũng được, hôm nào ghé trả anh 30 ngàn sau. Quen biết gì đâu, tui xù thì sao?

Sáng đi bộ ra chợ, gặp anh Hai từ miền Tây lên bán rau. Thấy rau xanh tươi, mua hẳn 50 ngàn. Lúc tính tiền mới nhớ mình đi dạo tập thể dục, đâu có mang bóp. Anh Hai miền Tây cười tươi thiệt tươi: “Thôi khỏi, chừng nào chị gặp tui lại, trả sau cũng được mà." Quen biết gì đâu. Báo hại tui suốt 1 tuần phải đi bộ đúng đường đó, đúng giờ đó mới gặp lại anh Hai rau. Sài Gòn gài bẫy tui hay sao?

Còn chuyện hỏi đường nữa. Chỉ đường rồi còn chạy theo một đoạn để mình khỏi lạc. Người Sài Gòn rảnh ghê ta?

Người ta nói người Sài Gòn thiếu gì tiền. Người Sài Gòn chắt bóp từng đồng thôi. Như ở Tô Hiến Thành Quận 10, các y bác sĩ ở gần đó góp tiền lại, đổi ra tiền lẻ 5 ngàn, bỏ vô thùng mica trưng ngoài đường với dòng chữ: “Nếu bạn gặp khó khăn hãy lấy 3 tờ.” Ba tờ vị chi là 15 ngàn, đủ 1 suất cơm nhỏ cho người cơ nhỡ.

Người Sài Gòn không thiếu tiền. Vậy nên mới có anh Lâm Văn Cuộc, bảo vệ ở quán cà phê trên đường Mạc Thị Bưởi, Quận 1. Thấy ai hư xe hoặc hết xăng anh đều giúp đỡ. Ai lấy tiền ra gửi biếu, anh đều thẳng thừng từ chối và nói: "Khỏi mà!" Xe nào hết xăng thì anh lấy xăng xe mình chiết ra cho. Những người được cho ai cũng thấy cũng lạ, hỏi sao anh giúp nhiệt tình vậy. Anh chỉ đáp: “Trời ơi, tiền bạc gì. Xe tôi lúc nào cũng đầy bình, cho một chai xăng xị rưỡi, hai xị có đáng là bao."

Lại có anh Nguyễn Văn Hiếu - 40 tuổi, quê Tiền Giang. Lên Sài Gòn làm bảo vệ cho một cửa hàng trên đường Hoàng Diệu. Sau giờ làm anh ra ngồi vỉa hè và trưng cái bảng lạ đời: "Có tiền cũng vá, không tiền cũng vá. Đừng ngại, kêu vá liền. 24/24"

“Sài Gòn không thiếu tiền.” nói xuôi hay nói ngược đều được. Bởi nói xuôi thì rằng Sài Gòn là đầu tàu kinh tế cả nước. Nói ngược là bởi Sài Gòn còn rất nhiều phận đời lầm lũi. Nhưng Sài Gòn có cái tình, cái tình ngu ngơ.

Sài Gòn ấm áp và đẹp đến lạ. Phải nói là thương quá đi thôi.!

(SƯU TẦM)
Chúc các bác kỳ nghỉ lễ hạnh phúc!
Những nét đẹp của con người thành phố mang tên Bác.

Tệ cướp đồ ngoài đường thì nhiều người kêu và gặp suốt bác nhỉ?
Tệ nạn điển hình của Sài Gòn

Loe_hờ lú

Xe điện
Có 1 điều rất lạ của người Sài Gòn là tính tự ái của họ khá cao.
Khi có 1 lời khen như hào sảng, tốt bụng, dễ gần, dễ mến thì họ sẽ nhận ngay, coi như 1 điều hiển nhiên
Nhưng khi có 1 cái gì chê thì họ giãy nảy lên, hoặc tìm ngay 1 lý do để đổ lỗi.

Điển hình là câu chuyện cướp giật đã trở thành đặc sản Sài Thành. Họ lập tức biện luận rằng người SG đâu có thế, chỉ có dân tỉnh khác đến SG làm điều đó thôi :D.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chả biết hào sảng thế nào mà mấy page kiểu otosaigon có clip dân bắc phạm luật thì kháy phân biệt vùng miền nhiều ra phết. Còn biển xe ở trỏng thì không thấy ai nói gì.

Hoặc 1 sự việc xấu thì page miền bắc ít chửi anh hai hào sảng nhưng page miền nam thế nào cũng có thành phần vào bắc kì, bake, hay "nhìn là biết dân ở đâu". Em vào công tác nên ko tiếp xúc nhiều nên ko biết, vì đồng nghiệp lại toàn gốc bắc.
Khi ng ta trên tầm chả để ý và chửi làm j. Dưới tầm thì phải soi mói, kéo ng khác về cùng mình. E lạ j :)).

Vừa ngồi với mấy a chị e nhân dịp lễ, nói nhà cc lại thấy họ cãi HN tb đã đắt hơn mà e chưa tin.

vim732000

Xe buýt
Ấn tượng nhất là SG nhậu ác. Quán nhậu la liệt mà quán nào cũng đầy khách.

muadem

Xe cút kít
Ví dụ em nc với 10 người bạn lứa 7x học xong ĐH vào Nam lập nghiệp thì 7-8 người đều nhận xét tích cực và thấy SG và con người đáng mến!
Thật tình mà nói thì người ngoài ngoải nhiều mưu mẹo nên dễ ăn trên với người miền trong, nên cơ bản là họ hiểu rồi họ sẽ ko ưa

mypleasure

Xe buýt
Em chạy xe ở HN bao năm, toàn thấy đè đầu, điền vào chỗ trống. Chạy ở SG 10 lần thì 8 lần là được xe đối diện vẫy tay bảo qua khi đứng chờ ở giao cắt không có đèn báo như ở bển. Ở ngoải có cho qua thì đánh mắt, dừng xe chứ khoát tay em chưa thấy.

Nhiều cụ có vẻ nhạy cảm quá. Cụ thớt nói những thứ cụ ấy thấy hoặc nghe thấy ở SG chứ có nói SG toàn thứ tốt hay ở nơi khác không có cái tốt đâu.

Ờ mà có lần em đi gặp bác phun nước quét đường thấy em bác ấy cụp lại nhường đường và còn cười tươi chào. Ở HN em cũng chưa thấy.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E từng grabcar, e thic chở dân HN hơn. Dễ hiểu, dễ chia sẻ và hào sảng ko kém ai.

beckham7

Xe hơi
Đường phố ngon hoen hn

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em chạy xe ở HN bao năm, toàn thấy đè đầu, điền vào chỗ trống. Chạy ở SG 10 lần thì 8 lần là được xe đối diện vẫy tay bảo qua khi đứng chờ ở giao cắt không có đèn báo như ở bển. Ở ngoải có cho qua thì đánh mắt, dừng xe chứ khoát tay em chưa thấy.

Nhiều cụ có vẻ nhạy cảm quá. Cụ thớt nói những thứ cụ ấy thấy hoặc nghe thấy ở SG chứ có nói SG toàn thứ tốt hay ở nơi khác không có cái tốt đâu.

Ờ mà có lần em đi gặp bác phun nước quét đường thấy em bác ấy cụp lại nhường đường và còn cười tươi chào. Ở HN em cũng chưa thấy.
E chứng kiến rồi, ko có nhường đâu. Xm đi vào làn ô tô, ô tô chèn cho bay luôn...cứng khiếp!

Pumzen

Xe ba gác
Góc nhìn cá nhân của nhà cháu thì có vẻ người cao tuổi ở trỏng vất vả hơn người cao tuổi ở ngoài Bắc. Có lẽ do tính tích luỹ đề phòng rủi ro an sinh ở ngoài Bắc cao hơn trỏng chăng?

Phỗng new

Xe điện
Ông thớt gặp cái cô chữ đẹp để nhận xin lỗi chưa?
Đâu chả có người này người kia. Cái bài của thớt dẫn, na ná kiểu văn của Đàm Hà Phú, mô tả SG như kiểu xứ thần tiên :))

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Ông thớt gặp cái cô chữ đẹp để nhận xin lỗi chưa?
Đâu chả có người này người kia. Cái bài của thớt dẫn, na ná kiểu văn của Đàm Hà Phú, mô tả SG như kiểu xứ thần tiên :))
Haha. Khổ lắm bác anh! Giờ thấy nơi nào cũng đẹp, người nào cũng đáng yêu, nhất là mấy em xinh xinh cười như mùa thu toả nắng.
Em vẫn chưa gọi ạ, của để dành :)

giadep_emve

Xe hơi
Ở đâu cũng người nọ người kia , phong cách nọ kia thôi cccm ơi. Em lõi đời làm với ae trong SG, vào SG cũng lắm . Tính cách ng phương nam thì vốn dĩ đc thiên nhiên ưu đãi nên bản chât thoáng đãng hơn ngoài bắc chút dễ hiểu mà , lại sòng phẳng . Nhưng cái gì nó cũng có nhiều mặt của nó , cảm nhận cá nhân của e là mình hợp phong cách nào thôi. Chứ ko vùng miền nào là con người hơn vùng miền nào nhiều đc cái nọ mất cái kia e , viết ra thì dài mà có khi va chạm nhiều lắm :D
Cứ mỉm cười nhìn cs dưới con mắt bình thản , tươi tắn thì sống ở Dữn Long hay Sơn La cũng đều thi vị cả cccm ạ :)

Altis 2011

Xe điện
Thật tình mà nói thì người ngoài ngoải nhiều mưu mẹo nên dễ ăn trên với người miền trong, nên cơ bản là họ hiểu rồi họ sẽ ko ưa
Giờ chả biết mưu ai cao hơn ai đâu Cụ ah. Nói chung không nên thần thánh hóa điều gì, đâu cũng có this có that. Ở Paris, Milan móc túi đầy, đường phố cũng khu bẩn khu sạch. Có cái em công nhận là SG sạch sẽ, quy củ hơn HN thật.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Ở đâu cũng người nọ người kia , phong cách nọ kia thôi cccm ơi. Em lõi đời làm với ae trong SG, vào SG cũng lắm . Tính cách ng phương nam thì vốn dĩ đc thiên nhiên ưu đãi nên bản chât thoáng đãng hơn ngoài bắc chút dễ hiểu mà , lại sòng phẳng . Nhưng cái gì nó cũng có nhiều mặt của nó , cảm nhận cá nhân của e là mình hợp phong cách nào thôi. Chứ ko vùng miền nào là con người hơn vùng miền nào nhiều đc cái nọ mất cái kia e , viết ra thì dài mà có khi va chạm nhiều lắm :D
Cứ mỉm cười nhìn cs dưới con mắt bình thản , tươi tắn thì sống ở Dữn Long hay Sơn La cũng đều thi vị cả cccm ạ :)
Vâng cụ!
Cứ vui tươi lên cho nó trẻ trung!

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Mỗi các cụ cứ tập cho mình thói hào sảng , đôn hậu trước đã , quan tâm đến người khác làm gì nhiều cho mệt lòng