[Funland] Sài Gòn đẹp, người Sài Gòn hào sảng, đôn hậu!

Gionam72

Xe lăn
15 năm trước lúc đó em ở Hà Nội. Thì đi dép không được vào Bar. Bây thế nào em không biết vì lâu rồi không về.
Trong Nam thì cởi truồng cũng được miễn là có tiền trả. ( nhưng cởi truồng thì cất tiền ở đâu nhỉ) =))=))=))

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
15 năm trước lúc đó em ở Hà Nội. Thì đi dép không được vào Bar. Bây thế nào em không biết vì lâu rồi không về.
Trong Nam thì cởi truồng cũng được miễn là có tiền trả. ( nhưng cởi truồng thì cất tiền ở đâu nhỉ) =))=))=))
Thô nhưng thật Bác ạ :)

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

thosandocu

Xe buýt
SG , HN , ĐN hay bất cứ nơi nào cũng có những con người, có những câu chyện đáng yêu và ngược lại !

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Kể cũng lạ!
Hảo Sảng và đầy Nhân Tâm dư vầy thì lo chi Đói Rách, sao lại lắm Trộm Cướp thế nhỉ...? :-? :-? :-?
Em nghĩ là vùng đất hội tụ con người đủ thành phần đổ về

Cách đây hai mấy năm, khi đó em định xong ĐH sẽ vào SG lập nghiệp nhưng không thực hiện được. Sau này vài lần em lại định chuyển cả nhà vào vì thâm tâm yêu vùng đất và con người nơi đây, bây giờ cũng vậy!
Sáng nay mở FB anh bạn thấy câu truyện này chia sẻ cùng các Bác:

SÀI GÒN LẠ THIỆT…..

Lạ thiệt chớ…..Ai đời đi thay pin cái máy, ghé tiệm hỏi. Chị chủ kêu, pin có 2 loại, loại thường 60 ngàn, loại khác nhãn của Thụy Sỹ, 150 ngàn. Em lấy loại 60 ngàn nè, chất lượng gần như nhau, khác cái mác thôi…..

Đi mua con cá chép chợ hẻm, giá 90 ngàn, bóp còn có 60 ngàn. Anh bán cá không quen biết nói, thôi em đưa 60 ngàn cũng được, hôm nào ghé trả anh 30 ngàn sau. Quen biết gì đâu, tui xù thì sao?

Sáng đi bộ ra chợ, gặp anh Hai từ miền Tây lên bán rau. Thấy rau xanh tươi, mua hẳn 50 ngàn. Lúc tính tiền mới nhớ mình đi dạo tập thể dục, đâu có mang bóp. Anh Hai miền Tây cười tươi thiệt tươi: “Thôi khỏi, chừng nào chị gặp tui lại, trả sau cũng được mà." Quen biết gì đâu. Báo hại tui suốt 1 tuần phải đi bộ đúng đường đó, đúng giờ đó mới gặp lại anh Hai rau. Sài Gòn gài bẫy tui hay sao?

Còn chuyện hỏi đường nữa. Chỉ đường rồi còn chạy theo một đoạn để mình khỏi lạc. Người Sài Gòn rảnh ghê ta?

Người ta nói người Sài Gòn thiếu gì tiền. Người Sài Gòn chắt bóp từng đồng thôi. Như ở Tô Hiến Thành Quận 10, các y bác sĩ ở gần đó góp tiền lại, đổi ra tiền lẻ 5 ngàn, bỏ vô thùng mica trưng ngoài đường với dòng chữ: “Nếu bạn gặp khó khăn hãy lấy 3 tờ.” Ba tờ vị chi là 15 ngàn, đủ 1 suất cơm nhỏ cho người cơ nhỡ.

Người Sài Gòn không thiếu tiền. Vậy nên mới có anh Lâm Văn Cuộc, bảo vệ ở quán cà phê trên đường Mạc Thị Bưởi, Quận 1. Thấy ai hư xe hoặc hết xăng anh đều giúp đỡ. Ai lấy tiền ra gửi biếu, anh đều thẳng thừng từ chối và nói: "Khỏi mà!" Xe nào hết xăng thì anh lấy xăng xe mình chiết ra cho. Những người được cho ai cũng thấy cũng lạ, hỏi sao anh giúp nhiệt tình vậy. Anh chỉ đáp: “Trời ơi, tiền bạc gì. Xe tôi lúc nào cũng đầy bình, cho một chai xăng xị rưỡi, hai xị có đáng là bao."

Lại có anh Nguyễn Văn Hiếu - 40 tuổi, quê Tiền Giang. Lên Sài Gòn làm bảo vệ cho một cửa hàng trên đường Hoàng Diệu. Sau giờ làm anh ra ngồi vỉa hè và trưng cái bảng lạ đời: "Có tiền cũng vá, không tiền cũng vá. Đừng ngại, kêu vá liền. 24/24"

“Sài Gòn không thiếu tiền.” nói xuôi hay nói ngược đều được. Bởi nói xuôi thì rằng Sài Gòn là đầu tàu kinh tế cả nước. Nói ngược là bởi Sài Gòn còn rất nhiều phận đời lầm lũi. Nhưng Sài Gòn có cái tình, cái tình ngu ngơ.

Sài Gòn ấm áp và đẹp đến lạ. Phải nói là thương quá đi thôi.!

(SƯU TẦM)
Chúc các bác kỳ nghỉ lễ hạnh phúc!
Em thì đi chưa nhiều, nhưng cũng khá các vùng, các tỉnh. Nói chung người VN mình ở đâu cũng có người thân thiện, hào sảng. Như em hỏng xe ở Nam Định, nhờ cái mà 4, 5 người xúm vào đẩy hộ. Rồi chợ ở HN bà bán rau sẵn sàng cho vay tiền mua thịt, mà có biết em ở đâu đâu, chỉ mua rau có vài lần. Nhưng cũng có những người xấu, lợi dụng hoàn cảnh chơi mình, như ăn hàng giá chém, hỏng xe bị luộc cái săm 200k. Đâu cũng có người này người kia, nhìn hai mặt cho hài hoà, chứ cứ nhìn mặt tốt, đến lúc dính phải mặt xấu lại quay ra phê phán gay gắt thì chán lắm.

Shadow381

Xe điện
Thực ra những câu chuyện như này em đọc nhiều rồi. Em khẳng định là Hà nội cũng không hiếm, như em đàn ông đi chợ cóc cũng nợ vô tư. Chỗ nào cũng có 2 mặt tốt và xấu, đừng thần thánh hóa đâm lại mất hay.
(Một người gần 50 năm sống ở Hà nội, đang dự định nghỉ hưu sẽ vô Sài gòn sống cho đỡ tốn tiền mua quần áo rét cho biết).
Người Hà Nội tốt bụng và nhiệt tình mà: từ bà bán trà đá, anh xe ôm trong lúc nhàn rỗi đến 1 người dân rảnh nào đó ở gần đó đều sẵn sàng xi nhan cho bạn khi thấy bạn định đỗ xe để ăn sáng hay uống cafe hoặc làm gì đó, tất nhiên là sau đó sẽ thu phí gửi xe của bạn (họ làm việc đó hộ đơn vị giao thông công chính thôi)! Phí thì tuỳ nơi tuỳ lúc, 30k cho 1 bát phở sáng; 50k cho việc đỗ xe uống cốc cafe (đôi khi họ cũng tiện mồm hỏi xin lên 60k), còn 100k, 200k ở những tuyến phố chính hoặc cuối tuần. Nếu bạn cứng họ sẽ giở giọng dọa nạt hoặc “em xin thôi mà” tuỳ vào độ cứng của bạn. Kể cả nhân viên giao thông công chính cũng thấy việc bạn tích trữ tiền lẻ làm đầu ví nên thay vì thu 5K/xe máy anh ấy sẽ thu luôn 10,20k cho chẵn hộ bạn; và việc bạn đi ô tô mà phải rút ra 30k quá tầm thường nên anh ta thường sẽ thu 100k mỗi lần ở tuyến phố trung tâm hoặc ép bạn gửi 50k dù bạn chỉ chạy vào 10p. Đó là đặc sản của Hà Nội, nhiệt tình và rộng rãi!

TN1805

Xe điện
Một số nơi quy định chuẩn ăn mặc ...
Ví dụ vào các sòng bạc là theo quy định nam phải mặc vest và đeo cavat, và không ai được đi dép lê...

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Em thì đi chưa nhiều, nhưng cũng khá các vùng, các tỉnh. Nói chung người VN mình ở đâu cũng có người thân thiện, hào sảng. Như em hỏng xe ở Nam Định, nhờ cái mà 4, 5 người xúm vào đẩy hộ. Rồi chợ ở HN bà bán rau sẵn sàng cho vay tiền mua thịt, mà có biết em ở đâu đâu, chỉ mua rau có vài lần. Nhưng cũng có những người xấu, lợi dụng hoàn cảnh chơi mình, như ăn hàng giá chém, hỏng xe bị luộc cái săm 200k. Đâu cũng có người này người kia, nhìn hai mặt cho hài hoà, chứ cứ nhìn mặt tốt, đến lúc dính phải mặt xấu lại quay ra phê phán gay gắt thì chán lắm.
Em cũng cảm nghĩ vậy. Thường hay lưu tâm và khuyến khích mặt tích cực và làm nhẹ đi mặt xấu, âu cũng là cách làm mình thấy nhẹ nhàng trước tiên!

newcar

Xe tải
Em dân HN từng sinh sống, làm việc ở SG 3 năm, hiện đang sống ở HN nên nhận xét về SG như sau:
1. Khí hậu tốt, đất đai rộng rãi nên nhà của phần lớn rộng rãi hơn HN.
2. Nguời dân tiêu tiền mạnh tay (tiêu mạnh tay ko có nghĩa phóng khoáng nhé) nên có nhiều cơ hội kiếm tiền
3. Dịch vụ tốt hơn HN
4. Con người VN thì ở đâu cũng như nhau thôi, tốt như thớt copy thì chỉ có ở trên báo hoặc 1 vài cá nhân ko phải điển hình cho 10 triệu dân SG đâu.
5. Người dân SG ko hề phóng khoáng, họ tiêu nhiều nhưng cho bản thân và gia đình nhỏ của họ thôi ko kiểu anh em đùm bọc nhau như ở Bắc, cái này theo em ko xấu bởi văn hóa của họ là theo Mỹ (ai lỡ phận người ấy)
6. An ninh trật tự chưa tốt vì nạn nghiện ma túy còn cao.
7. Dân tiêu tiền theo cách hưởng thụ nên nếu ốm đau là rất dễ ra đường vì không có tích lũy.
8. Mấy người hay đề cao Năm mà lại chê Bắc thường là mấy ông Bắc mới vào, chưa khỏi vòng đã cong đuôi hoặc dân Năm nghèo thấy dân Bắc vào làm ăn khá khẩn thì quay ra nói giọng ghen tỵ
9. Người VN thích ở đâu trên nuớc mình đều đựơc miễn là có tiền, ai cũng chí có quyền trong mảnh đất mà sổ đỏ mang tên mình nên việc nói người Bắc vào Năm với giọng hằn học là ko đựoc, đến Mỹ mà người VN còn sang ở đựơc thì chẳng có lý gì mà ngừơi Bắc ko vào Năm đựoc.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Em dân HN từng sinh sống, làm việc ở SG 3 năm, hiện đang sống ở HN nên nhận xét về SG như sau:
2. Nguời dân tiêu tiền mạnh tay (tiêu mạnh tay ko có nghĩa phóng khoáng nhé) nên có nhiều cơ hội kiếm tiền
3. Dịch vụ tốt hơn HN
4. Con người VN thì ở đâu cũng như nhau thôi, tốt như thớt copy thì chỉ có ở trên báo hoặc 1 vài cá nhân ko phải điển hình cho 10 triệu dân SG đâu.
5. Người dân SG ko hề phóng khoáng, họ tiêu nhiều nhưng cho bản thân và gia đình nhỏ của họ thôi ko kiểu anh em đùm bọc nhau như ở Bắc, cái này theo em ko xấu bởi văn hóa của họ là theo Mỹ (ai lỡ phận người ấy)
7. Dân tiêu tiền theo cách hưởng thụ nên nếu ốm đau là rất dễ ra đường vì không có tích lũy.
8. Mấy người hay đề cao Năm mà lại chê Bắc thường là mấy ông Bắc mới vào, chưa khỏi vòng đã cong đuôi hoặc dân Năm nghèo thấy dân Bắc vào làm ăn khá khẩn thì quay ra nói giọng ghen tỵ
9. Người VN thích ở đâu trên nuớc mình đều đựơc miễn là có tiền, ai cũng chí có quyền trong mảnh đất mà sổ đỏ mang tên mình nên việc nói người Bắc vào Năm với giọng hằn học là ko đựoc, đến Mỹ mà người VN còn sang ở đựơc thì chẳng có lý gì mà ngừơi Bắc ko vào Năm đựoc.
Nay em hết hạn mức rót rượu mất rồi :)
Vùng đất nào, con người Việt mình ở đâu cũng tốt đẹp cả. Mặt trái là đang trong quá trình hoàn thiện :)

sthd

Xe lăn
sg cũng là xh, cũng là vn, cũng là con người bình thường thôi. nên cũng chả có gì đặc biệt.

quy luật thông thường. thịnh rồi suy.

40 năm trước em ko biết.
30 năm trước sg như thiên đường, Hn như hạ giới.
20 năm trước sg như Mỹ, hn như ... hn.
chính cái thời mà sg vượt trội cả nước này mà sinh ra tâm lý thần tượng sg đến tận ngày nay

nay thì thậm chí sg đang tụt hậu. tắc đường, ngập lụt, trộm cướp khắp nơi.
quy luật thông thường thôi. sg đã có mức độ đô thị hóa quá cao, trình độ quản trị quá thấp, dẫn đến hạ tầng tụt hậu, kinh tế tụt hậu, kết quả là con người cũng tụt hậu.

sg còn mỗi cái dịch vụ tốt.
ăn tiêu mạnh tay thì cũng không hẳn là tốt.
hoành tráng thì không có đâu.
bệnh kì thị vùng miền thì ngày càng nặng. mà kì thị là biểu hiện của yếu đuối và mặc cảm thôi.

nên không cần phải thần tượng quá.
em có nhà mà còn chả ở sg

hoangtan_79

Xe tải
Em làm vận tải biển nhiều năm, khách hàng chủ yếu trong nam, chơi với họ cũng hết mình nhưng nói thật hào sảng tùy người còn nhiều người cũng bựa lắm, dân nam làm gì sai lờ tịt đi, còn bắc kì mà sai thì ối giồi ôi. từ già đến trẻ súm vào chửi đổng và miệt thị, nhiều khi cũng phát rồ lên, đã mấy lần cho khách hàng ra Hải Phòng ăn chơi bét nhè chè đỗ đen, ra đồ sơn chơi đến ko đi nổi, phải giải thích mãi bây h ngoài này người tốt cũng không thiếu, chứ ko phải ko có như mấy bố trong đó nghĩ thường trực trong đầu, mới phải phải giải thích cho một Ông, ngoài bắc nc miễn phí đầy ra, vào cafe họ cũng mang ra một cốc ko tính tiền, còn cốc trà đá tính tiền là họ bán vỉa hè 3 -5k một cốc, là nguồn sống chứ không phải cả đời chưa ra Bắc kêu cốc trà cũng tính tiền.
ah, mà bài này mới đọc trên ********, các bạn khen hào sảng cứ khen nhưng dăm bảy chục bạn vào khen xong và chửi dân ngoài này ko có thế, khộ bọn em có làm j sai đâu.

haiyen1012

Xe điện
Em vẫn yêu Hà Nội hơn SG vì Hà Nội có những thứ mà SG không bao giờ có, ví dụ như Mùa Thu và Mùa Đông

sthd

Xe lăn
ở nông thôn, tối thiểu cũng trồng trọt chăn nuôi, đảm bảo cuộc sống.
ở Bình Dương, Đồng Nai, Vĩnh Phúc, Bắc Ninh... tối thiểu cũng làm công nhân, có thu nhập
đn, nt, hn là đô thị trẻ. đại đa số trẻ, có công ăn việc làm

sg thì khác. hàng triệu người nhiều thế hệ đã ở sg. ở nhà trong ngõ, không có bằng cấp, việc làm, thu nhập ở đâu?
người nhập cư không có nghề nghiệp, thu nhập ở đâu?
Không có thu nhập sẽ sinh ra trộm cướp, mất an ninh trật tự, bất ổn xh.

lãnh đạo sg chưa gq bài toand này thì còn lâu mới trật tự

Nắng nhạt

Xe điện
3. Dịch vụ tốt hơn HN
Em đồng ý với cụ. Nói người Miền Nam hào sảng em thấy không đúng lắm. Người Miền Nam đa phần có suy nghĩ đơn giản, dễ tính thì đúng hơn. Bởi thế họ rất đáng yêu, đặc biệt là phụ nữ. Điểm yếu là khó làm được việc nhớn

Gionam72

Xe lăn
SG nhiều người coi bán vé số là 1 nghề. Còn đánh giầy HN chỉ là công việc thời vụ.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Em đồng ý với cụ. Nói người Miền Nam hào sảng em thấy không đúng lắm. Người Miền Nam đa phần có suy nghĩ đơn giản, dễ tính thì đúng hơn. Bởi thế họ rất đáng yêu, đặc biệt là phụ nữ. Điểm yếu là khó làm được việc nhớn
Ví dụ em nc với 10 người bạn lứa 7x học xong ĐH vào Nam lập nghiệp thì 7-8 người đều nhận xét tích cực và thấy SG và con người đáng mến!