[Funland] Sài Gòn đẹp, người Sài Gòn hào sảng, đôn hậu!

Người nam nói chung là hào sảng, do vùng đất nó tạo nên con người
Tuy nhiên biến đổi khí khậu, giao thoa văn hóa, nên giờ đây người nam cũng phải tính toán hơn, cũng căn ke, cặn kẽ hơn, cũng ma giáo hơn, bớt sến súa hơn... Cái này em nói thật lòng vì em là dân bắc, nhưng có cả đôi chục năm ra vào liên tục.

KeanuR

Xe tăng
Cụ toàn nghe qua mạng, e ở đó 5 năm chưa gặp vụ nào. E vẫn đi xe máy và nghe điện thoại bt nhé ( vi phạm luật giao thông).
Số cụ đỏ
2019 em vào công tác đó, đi check khách hàng đoạn kênh Nhiêu Lộc thì bị 2 thằng giật con Xs Max, nhưng may là đoàn e đi 3 tốp nên tốp trên đạp cướp lại dc (dân HN đâu vừa)
Trước đó em cũng nghĩ như cụ, bảo chắc nó chừa mình ra

NoiThatAnPhat

Xe tăng
E sinh ra lớn lên ở Hn, thời gian ở Sg cũng tầm 4 năm liên tục, e thấy Sg cũng vậy vậy thôi, ko thần thánh hóa dc. Mỗi tỉnh có điểm này điểm kia khác nhau, nhưng ở đâu cũng là Vn, sự khác biệt ko nhiều, nhất là thời buổi này

binhsu7273

Xe cút kít
Trẻ con SG được bố mẹ bao bọc nhiều, ko khôn sớm như trẻ con HN
Lại nhầm!
Nếu đúng là trẻ Hà Nội gốc, thì Tuổi Thơ không có nhiều màu Hồng đâu.
Ps: Hiểu biết hơn những đứa trẻ khác, cái giá phải trả là do bị Bao Bọc đến kín mít đó. ;));));))

hd-vt

Xe container
Vẫn không thỏa đáng, các Cụ chúng nó thời xửa đã đúc kết: "Đói ăn vụng, Túng làm liều".
Nếu "Hảo Sảng và đầy Thiện Nhân" thì sao phải làm vậy...? :-? :-? :-?
Hình như cụ đang đá xéo lung tung. Em thì nghĩ, SG là vùng tứ xứ từ xưa đổ về, giờ vẫn vậy. Tệ đi vì có một thời gian có một số tới ở không biết mình là ai từ đâu tới không có tính khiêm nhường, kèn cựa bất chấp. Nên mang tiếng cho...tứ xứ hehe. Vậy thôi, chắc hội trẻ lớn lên ở phố được...cải tạo... tụt bớt đi ít nhiều hị hị.

binhsu7273

Xe cút kít
Hình như cụ đang đá xéo lung tung. Em thì nghĩ, SG là vùng tứ xứ từ xưa đổ về, giờ vẫn vậy. Tệ đi vì có một thời gian có một số tới ở không biết mình là ai từ đâu tới không có tính khiêm nhường, kèn cựa bất chấp. Nên mang tiếng cho...tứ xứ hehe. Vậy thôi, chắc hội trẻ lớn lên ở phố được...cải tạo... tụt bớt đi ít nhiều hị hị.
Đây là Phân Tích XH chứ không có ý gì Cụ à, Dân tứ xứ đến, nếu Họ được tiếp đón như Tinh Thần được nêu ra thì sao phải dấn thân vào con đường Nguy Hiểm đó để mưu sinh...? :-? :-? :-?

hd-vt

Xe container
Đây là Phân Tích XH chứ không có ý gì Cụ à, Dân tứ xứ đến, nếu Họ được tiếp đón như Tinh Thần được nêu ra thì sao phải dấn thân vào con đường Nguy Hiểm đó để mưu sinh...? :-? :-? :-?
"nếu Họ được tiếp đón như Tinh Thần được nêu ra"
Em không hiểu đoạn này, hay em chưa đọc hết các còm nhỉ. Thôi bỏ qua cụ nhé.

DVG

Xe điện
Đọc miếc mới thấy dòng cúi cùng: chuyện sưu tầm :D
SG giờ khác nhoen, có phải không thngaylangthang ;)

Chán_Đời

Xe hơi
Em thấy văn hóa SG khác biệt một chút với HN, đa số nhiệt tình, thân thiện cởi mở, quán ăn vỉa hè hay trong nhà đều sạch sẽ...
Em cứ muốn mãi đi SG thôi :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Bắc vào làm trùm :) như Dung Hà HP, còn SG trộm cướp nhiều vì dân nghèo rất nhiều, có rất nhiều người nghèo cùng cực. Nhiều người tay làm hàm nhai. Rồi những tệ nạn như vay nóng, cờ bạc đẩy nhiều người đến bần cùng hóa.

SG nghèo cũng nhiều nhất mà làm từ thiện cũng nhiều nhất, rất đa dạng và sống động.
Trên có cụ nhận xét SG qui củ trật tự hơn HN mà cụ.

Chuột bạch

Xe container
Em dân HN từng sinh sống, làm việc ở SG 3 năm, hiện đang sống ở HN nên nhận xét về SG như sau:
1. Khí hậu tốt, đất đai rộng rãi nên nhà của phần lớn rộng rãi hơn HN.
2. Nguời dân tiêu tiền mạnh tay (tiêu mạnh tay ko có nghĩa phóng khoáng nhé) nên có nhiều cơ hội kiếm tiền
3. Dịch vụ tốt hơn HN
4. Con người VN thì ở đâu cũng như nhau thôi, tốt như thớt copy thì chỉ có ở trên báo hoặc 1 vài cá nhân ko phải điển hình cho 10 triệu dân SG đâu.
5. Người dân SG ko hề phóng khoáng, họ tiêu nhiều nhưng cho bản thân và gia đình nhỏ của họ thôi ko kiểu anh em đùm bọc nhau như ở Bắc, cái này theo em ko xấu bởi văn hóa của họ là theo Mỹ (ai lỡ phận người ấy)
6. An ninh trật tự chưa tốt vì nạn nghiện ma túy còn cao.
7. Dân tiêu tiền theo cách hưởng thụ nên nếu ốm đau là rất dễ ra đường vì không có tích lũy.
8. Mấy người hay đề cao Năm mà lại chê Bắc thường là mấy ông Bắc mới vào, chưa khỏi vòng đã cong đuôi hoặc dân Năm nghèo thấy dân Bắc vào làm ăn khá khẩn thì quay ra nói giọng ghen tỵ
9. Người VN thích ở đâu trên nuớc mình đều đựơc miễn là có tiền, ai cũng chí có quyền trong mảnh đất mà sổ đỏ mang tên mình nên việc nói người Bắc vào Năm với giọng hằn học là ko đựoc, đến Mỹ mà người VN còn sang ở đựơc thì chẳng có lý gì mà ngừơi Bắc ko vào Năm đựoc.
Cụ chuẩn nè

Hào sảng cái gì, năm trc có tý vaccine covid mà rộn lên Bắc Nam, rồi đoàn HS y tế vào giúp cũng vậy

Nản cái hảo sảng

Nắng nhạt

Xe điện
Có 1 điều rất lạ của người Sài Gòn là tính tự ái của họ khá cao.
Khi có 1 lời khen như hào sảng, tốt bụng, dễ gần, dễ mến thì họ sẽ nhận ngay, coi như 1 điều hiển nhiên
Nhưng khi có 1 cái gì chê thì họ giãy nảy lên, hoặc tìm ngay 1 lý do để đổ lỗi.

Điển hình là câu chuyện cướp giật đã trở thành đặc sản Sài Thành. Họ lập tức biện luận rằng người SG đâu có thế, chỉ có dân tỉnh khác đến SG làm điều đó thôi :D.
Hay dỗi hờn, tỵ nạnh như em bé. Dễ thương lắm cu ạ :)

xetaihanoi

Xe đạp
Gái Sài Gòn giọng dễ thương :)) :)) :)) :))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Lại nhầm!
Nếu đúng là trẻ Hà Nội gốc, thì Tuổi Thơ không có nhiều màu Hồng đâu.
Ps: Hiểu biết hơn những đứa trẻ khác, cái giá phải trả là do bị Bao Bọc đến kín mít đó. ;));));))
Cái này là cảm nhận chung thôi nhé: Bố mẹ SG bao bọc đến cấp 3 vẫn đưa đón con đến trường (cái đó ko hay lắm, trẻ con cũng nên cho tự lập sớm) nhưng ko bắt học nhiều, Bố mẹ HN bắt con cái học dữ quá cày đến mức lồi đít chai ko có tuổi thơ.

Supercub_90

Xe điện
Tưởng là trải nghiệm của cụ chủ, té ra chỉ là sưu tầm. Ba cái thứ từ ngữ mỹ miều này đọc cho vui thôi chứ share linh tinh chỉ tổ tranh cãi. Em thì không sinh sống trong SG nên không có ấn tượng gì lắm, mặc dù vào tây nguyên, miền tây vẫn tạt qua SG chơi :) .