[Funland] Rút tiền bảo hiểm một lần

SPL

Xe container
Sợ Cách suy nghĩ của bác thật!
thôi ko tranh luận với bác, bác là kiểu người khác trong xã hội rồi ko phải cùng tập với hầu hết mn ở đây
Em thì thấy bác giống người giời thì đúng hơn, bác cứ đếm số người vodka còm của em với số người vodka cho người có ý kiến đối lập xem ai nhiều hơn, bác nói mà không suy nghĩ, sợ bác quá, bác là thiểu số nhưng lại tự vỗ ngực coi mình là đa số, phải nói là bác quá ngáo so với cái xã hội này, bác nên nhớ "số người đi làm và đóng BHXH thấp hơn số người đang lao động ở VN, tức làm ngoài nhiều hơn làm trong bác nhé", bớt ngáo giùm
Mỗi ng 1 quan điểm nhé, k giống nhau đừng bảo là chém. Mục đích của BHXH là an sinh cho cả cá nhân và cộng đồng. Đóng BHXH bạn thấy thiệt thì k làm nữa, còn tôi thấy đóng BHXH chả có gì là ảnh hưởng đến quyền lợi của mình!!!
À, giờ bác lại lôi mục đích ra, vậy thưa bác, cái gì lập nên nó chả có mục đích cao cả, đến Đang công nhân Xã hội của Hitsle lập nên cũng có mục đích "Nâng tầm dân tộc Đức" nữa là, thế nhưng cách vận hành nó thế nào thì lại là chuyện khác. Chẳng qua cách làm ở VN nó "nặng nề" quá nên quyền lợi của người đóng nó không được đảm bảo, mang tiền của Quỹ đi đầu tư sai dẫn đến hoà cả làng mất hơn nghìn tỷ không đòi lại được, dẫn đến nguy cơ vỡ quỹ, phải tìm cách tăng thu, giảm lương, tăng tuổi nghỉ thì người đóng họ thấy không đảm bảo họ tự khắc rời bỏ, không phải bỗng dưng hàng năm có hàng trăm nghìn, năm ngoái hơn 200k người bỏ đâu. Hiện nay đến tầng lớp SV học xong còn chả thèm vào cty nào đó vì sẽ phải thử việc, lương thấp không bằng chạy Xe ôm thì nguồn thu của BHXH từ nguồn này lại càng giảm đáng kể. À mà sao không xã hội hoá BHXH đi, cứ độc quyền mãi thế, đảm bảo lúc đó BHXH sập cái rột nhể, ai người ta đóng

Tunglong88bg

Xe máy
E nghĩ nên giảm tuổi hưởng bhxh xuống mới kích thích đc

k4mjkaze2

Xe buýt
Thôi em còm nốt còm này e đi ra
BH thì là cái nên bắt buộc, nếu ko bắt buộc thì người dân với suy nghĩ ngắn hạn đa phần sẽ ko tham gia. bh nhân thọ có tốt ko, rất tốt, nhưng nếu hỏi 10 người thì chắc được 1 người mua: quy định ngặt nghèo, người bán thì lừa, lỡ có rủi ro lấy tiền ra cũng khó, lắm khi còn bị từ chối, rút tiền trước hạn thì nhận được có 1 dúm so với số tiền đã đóng ( tiền thì vào túi mấy bạn bán bh chứ đi đâu nữa ), tiền đó ta gửi NH lúc nào cần thì rút ra tiêu, đóng bh làm gì để bù rủi ro cho thằng khác... Ngoài ra còn vô vàn bảo hiểm bắt buộc khác như bảo hiểm cho ô tô, nếu ko bắt buộc thì ko biết được 1/2 số xe ô tô mua ko nữa, hay lại tiền đó gửi NH lấy lãi cho sướng.
Cuối cùng e vẫn hỏi lại mấy cụ khăng khăng nếu ko phải đóng bhxh thì tiền lương nlđ tăng tương ứng : cùng 1 vị trí ở 2 cty, 1 cty đóng full bh trên lương và 1 cty chỉ đóng theo lương tối thiểu ( cty sau chi phí bh đương nhiên thấp hơn). Thì cụ nào nêu thử vài ví dụ cty đóng theo lương tối thiểu, lương nlđ được cộng khoản chênh và cao hơn so với cty đóng full. Hay tiền vào túi chủ hết ???

TUCSON9389

Xe điện
Thôi em còm nốt còm này e đi ra
BH thì là cái nên bắt buộc, nếu ko bắt buộc thì người dân với suy nghĩ ngắn hạn đa phần sẽ ko tham gia. bh nhân thọ có tốt ko, rất tốt, nhưng nếu hỏi 10 người thì chắc được 1 người mua: quy định ngặt nghèo, người bán thì lừa, lỡ có rủi ro lấy tiền ra cũng khó, lắm khi còn bị từ chối, rút tiền trước hạn thì nhận được có 1 dúm so với số tiền đã đóng ( tiền thì vào túi mấy bạn bán bh chứ đi đâu nữa ), tiền đó ta gửi NH lúc nào cần thì rút ra tiêu, đóng bh làm gì để bù rủi ro cho thằng khác... Ngoài ra còn vô vàn bảo hiểm bắt buộc khác như bảo hiểm cho ô tô, nếu ko bắt buộc thì ko biết được 1/2 số xe ô tô mua ko nữa, hay lại tiền đó gửi NH lấy lãi cho sướng.
Cuối cùng e vẫn hỏi lại mấy cụ khăng khăng nếu ko phải đóng bhxh thì tiền lương nlđ tăng tương ứng : cùng 1 vị trí ở 2 cty, 1 cty đóng full bh trên lương và 1 cty chỉ đóng theo lương tối thiểu ( cty sau chi phí bh đương nhiên thấp hơn). Thì cụ nào nêu thử vài ví dụ cty đóng theo lương tối thiểu, lương nlđ được cộng khoản chênh và cao hơn so với cty đóng full. Hay tiền vào túi chủ hết ???
chuẩn cụ. nhiều người cứ nghĩ, nếu mà ko đóng bhxh bắt buộc, thì cái phần 20% mà dn nó đóng sẽ đương nhiên chạy vào túi mình, Hãy đợi đấy nhé !

Sunny2011

Xe hơi
LLVT là có ngân sách đóng vào quỹ. Cụ có đầy đủ số đóng bao nhiêu, hưởng bao nhiêu thì hãy chém. Nói như cụ thì chắc là giải tán quân đội đi nhỉ?
Đúng cụ nhỉ? Nói như cụ ấy thì ai đứng đầu sóng ngọn gió cho, lúc đn có việc thì ai là người phải tiên phong hứng chịu bom đạn? Ngon thì nhảy vào mà làm đòi bì tị với llvt. Nghe đã thấy ngắn nghĩ

poiuy

Xe ba gác
Đúng cụ nhỉ? Nói như cụ ấy thì ai đứng đầu sóng ngọn gió cho, lúc đn có việc thì ai là người phải tiên phong hứng chịu bom đạn? Ngon thì nhảy vào mà làm đòi bì tị với llvt. Nghe đã thấy ngắn nghĩ
Cụ ấy chỉ nhìn thấy vài người được hưởng hơi nhiều thì suy ra cả LLVT cũng như vậy. Một chính sách chung thì khó mà tránh khỏi có người may mắn được hưởng nhiều, quan trọng là cái cơ bản đạt được là gì?

TUCSON9389

Xe điện
Cụ ấy chỉ nhìn thấy vài người được hưởng hơi nhiều thì suy ra cả LLVT cũng như vậy. Một chính sách chung thì khó mà tránh khỏi có người may mắn được hưởng nhiều, quan trọng là cái cơ bản đạt được là gì?
đọc mà thấy buồn cười với cái suy nghĩ đó cụ ạ. Cứu hộ lũ miền trung ai nhảy vào ? Có con em mà phải đi nghĩa vụ thì có khi chạy chọt đủ kiểu để ko phải đi ấy chứ. kiểu gì cũng nói được mà.

longhai

Xe tăng
Cụ ra phòng BH quận kêu làm thủ tục lĩnh 1 lần, họ chỉ tận nơi, giờ nhiều người rút lắm

Vợ thu về 48tr, nhà em làm chuyến xuyên Việt hết 60tr, em về lấy tiếp hơn 52tr nữa, coi như thu về 4 năm đóng tự nguyện của 2vc

Vợ em có mấy năm làm cho cty NN nên đóng mức cao mới được như vậy, em làm cho nhà nước, tư nhân đóng mức thấp nên nó cộng tổng đóng từng thời điểm rồi chia trung bình ra mỗi tháng, nhân với 11 năm để ra số tiền. Giờ số tiền mỗi năm đóng lại tăng lên, năm đóng tăng, tuổi nghỉ hưu tăng, lương hưu lại giảm, lạm phát tăng thì đóng làm gì nữa. Nếu đóng được gần 20 năm thì hãy cố còn hơn chục tí thì rút về gửi NH hoặc mua BHNT cho rồi, ai đời càng đóng càng lỗ, không thu về đủ vốn đã bỏ ra thì đóng để nuôi kẻ khác à. Tuỳ từng người sẽ ra từng món khác nhau nhưng nếu thu về 200tr thì mỗi tháng phải đóng phần của mình cỡ 4-5 củ trong hơn chục năm cụ ợ, phần cty đóng không tính nhá
Vấn đề rút về ai cũng muốn nhưng khi đi làm luật lại bắt ép người lao động phải đóng BHXH thế mới dở, không cho lựa chọn

SPL

Xe container
Vấn đề rút về ai cũng muốn nhưng khi đi làm luật lại bắt ép người lao động phải đóng BHXH thế mới dở, không cho lựa chọn
Luật ép phải đóng khoảng 1/3 còn 2/3 còn lại luật bắt doanh nghiệp đóng với lí do mỹ miều "vì người lao động", nhưng chủ lao động toàn dùng tiền của người lao động đóng cả mà thôi, tệ hại hơn đầy cty ăn chặn luôn không đóng, đến lúc bị sờ đến mới lòi ra. Trước đây có cty không đóng, người lao động không thể về hưu vì chốt sao được sổ, đã thế cty còn ép ai muốn chốt sổ để về thì cho cty vay, đâu hơn trăm củ để họ đóng. Còn nói tiền 2/3 còn lại á, nó như thuế VAT cả thôi, đều đè vào người cuối cùng cả, cty nào chịu, đánh vào dân thôi. Cũng như để trả thuế doanh nghiệp thì cty sẽ tăng giá bán, người mua chịu, thế nên maaysnoong đừng có chém cty nộp cho 2/3 còn người làm thuê "chỉ phải nộp" có 1/3 thôi, nó hài lắm

longhai

Xe tăng
Còn khi bắt đầu đi làm, mình đóng thấp thì vàng cũng thấp mà. Còn các bác cứ yên tâm, nếu ai lương đóng BH chỉ tầm 10 - 15M (tông rhtu nhập) thì mỗi tháng họ cũng ko bỏ ra được 1 chỉ gửi TK đâu
Nếu về hưu mà sống ko thọ thì còn vàng bỏ lọ cho con cháu, còn đóng bhxh là coi như mất trắng

beetle90

Xe máy
đọc mà thấy buồn cười với cái suy nghĩ đó cụ ạ. Cứu hộ lũ miền trung ai nhảy vào ? Có con em mà phải đi nghĩa vụ thì có khi chạy chọt đủ kiểu để ko phải đi ấy chứ. kiểu gì cũng nói được mà.
Cũng phải phân biệt chuyên nghiệp & nghĩa vụ: ra trận, nhảy vào lũ...: chắc phải 8-9 phần là lính nghĩa vụ.
Lính nghĩa vụ ra trận, nhảy vào lũ xong hết hạn về vẫn phải đi tìm việc mà làm, mà...đóng BH
Còn những ông như nhân vật quần xanh bấm ĐT xem taxi bắt cướp hôm qua (LLVT đấy), dàn Đồ Sơn Hải phòng cụ Khoa tố cáo...họ cũng ko gian khổ lắm đâu.
E thì nghĩ, cùng LLVT, ở ngoài biên giới hải đảo, thao trường, bắt tội phạm.. ưu đãi là đúng, còn các ông ngồi phòng lạnh ở thành phố thì thôi coi như công chức bthuong thôi.

poiuy

Xe ba gác
Nước nào mà chả bắt đóng, cụ nghĩ mỗi VN bắt đóng quỹ BHXH hay sao?

poiuy

Xe ba gác
Cũng phải phân biệt chuyên nghiệp & nghĩa vụ: ra trận, nhảy vào lũ...: chắc phải 8-9 phần là lính nghĩa vụ.
Lính nghĩa vụ ra trận, nhảy vào lũ xong hết hạn về vẫn phải đi tìm việc mà làm, mà...đóng BH
Còn những ông như nhân vật quần xanh bấm ĐT xem taxi bắt cướp hôm qua (LLVT đấy), dàn Đồ Sơn Hải phòng cụ Khoa tố cáo...họ cũng ko gian khổ lắm đâu.
E thì nghĩ, cùng LLVT, ở ngoài biên giới hải đảo, thao trường, bắt tội phạm.. ưu đãi là đúng, còn các ông ngồi phòng lạnh ở thành phố thì thôi coi như công chức bthuong thôi.
Những người đi xa, vùng núi, hải đảo hiện tại có hệ số lương cao hơn những người ngồi thành phố rồi. Ngay cả người ngồi VP thì cũng chưa chắc họ ngồi đó cả đời, có thể tùy từng giai đoạn, mình không thể nhìn một thời điểm mà biết thời điểm khác họ như thế nào. Ngaoì ra quỹ BHXH không phải hoàn toàn từ NLĐ và NSDLĐ mà còn có ngân sách cấp nữa. NS cấp bao nhiêu thì em không biết và số người LLVT hưởng bao nhiêu em cũng không biết nốt nên không thể chém về 2 con số đó có cân đối nhau không? Có ăn vào phần của NLĐ bình thường không?

haicot

Xe buýt
BHXH làm không tốt, hiệu quả thấp cho người đóng thì người ta sẽ rút 1 lần.

Yeuaibaygio

Xe container
BHXH không thể tính giống gửi bank, nộp vào bao nhiêu sau này rút cả gốc + lãi được. Vì nó còn chi cho nhiều nhóm đối tượng với nhiều nội dung.
Ví dụ vợ của các cụ nam sẽ được chế độ thai sản/con thơ từ lúc có thai đến tận lúc con đủ 6 tuổi, đương nhiên tính chi li ra thì cùng đóng BHXH nhưng cụ "thiệt" hơn vợ cụ. :D
Với người già mà nghèo, con cái cũng nghèo, ngoài lúc ốm đau có BHYT, lúc mất có tử tuất cũng đủ cơ bản cho ma chay, đỡ phần nào cho con cái.
Người già mà giàu lại khỏe và/hoặc con cái vừa giàu vừa hiếu thảo thì chắc không cần lương hưu với BHYT. :)

TUCSON9389

Xe điện
BHXH không thể tính giống gửi bank, nộp vào bao nhiêu sau này rút cả gốc + lãi được. Vì nó còn chi cho nhiều nhóm đối tượng với nhiều nội dung.
Ví dụ vợ của các cụ nam sẽ được chế độ thai sản/con thơ từ lúc có thai đến tận lúc con đủ 6 tuổi, đương nhiên tính chi li ra thì cùng đóng BHXH nhưng cụ "thiệt" hơn vợ cụ. :D
Với người già mà nghèo, con cái cũng nghèo, ngoài lúc ốm đau có BHYT, lúc mất có tử tuất cũng đủ cơ bản cho ma chay, đỡ phần nào cho con cái.
Người già mà giàu lại khỏe và/hoặc con cái vừa giàu vừa hiếu thảo thì chắc không cần lương hưu với BHYT. :)
Vâng, bản thân cái quĩ này nếu theo cách gọi của nước ngoài hay tên tiếng anh của Bảo hiểm xã hội Việt Nam trên trang web chính thức của họ ghi là: Viet Nam Social Security - hay nói cách khác thì nó là quĩ an sinh xã hội- với cái tên này nó có vẻ đúng hơn với bản chất của nó, nghĩa là quĩ để bảo đảm/bảo vệ cho xã hội/quốc gia/đất nước; chứ gọi theo kiểu thông dụng là bảo hiểm xã hội nó dễ nghĩ sang việc, đây là cái quĩ của tôi đóng vào, tôi được rút ra và tôi phải có lời.

SPL

Xe container
Lâu lắm tự nhiên lại có cụ vodka còm của em ở thớt này, lại lôi lên vậy sau khi đọc được mấy bài như thế này, còn có đề nghị phải giảm tuổi đóng chứ không phải tăng 3 tháng hàng năm như hiện nay để đủ 62 tuổi với nam vì với doanh nghiệp tư nhân khó có ai làm đến 40 năm ở công ty, mà khi làm được có 20 năm, lúc đó tầm 40 tuổi đã bị sa thải vì già, chậm rồi, có khi 10 năm đã bị thải, mà tầm tuổi đó nửa ông nửa thằng rất khó đi xin việc lại

tranmanhha

Xe điện
Luật không ép được NLĐ, vì NLĐ không có tóc. Luật ép doanh nghiệp, doanh nghiệp thoả thuận với NLĐ.
Em 23 năm rồi, muốn rút cũng chả rút được.