[Funland] Rút tiền bảo hiểm một lần

TUCSON9389

Xe điện
Nhìn cái nick đoán ra là ai rồi, vẫn 1/2 AS nhưng đa phần chỉ ban ngày, tối về RM cũng gần đó, thẳng đường từ VQ sang. Vụ BH thì cứ tính vo kiểu trẻ trâu thế này, nếu đóng tự nguyện 1tr/tháng thì mỗi năm đóng 12tr, đóng từ lúc đi làm là 22 tuổi đến lúc nghỉ hưu tạm tính là 62 tuổi tức 40 năm, tổng 480tr, vậy từ sau đó bắt đầu nhận lương 2tr/tháng thì phải trên 82 tuổi mới bắt đầu có lãi, liệu có mấy cụ ông nhận được vậy nhể
tuổi thọ bình quân của ng VN khoảng 75 tuổi cụ ạ, đấy là bình quân thôi, bù trừ cho số chết vì ung thư, vì tai nạn giao thông thì số sống trên 80 tuổi em cho là số khá đông

TUCSON9389

Xe điện
Nếu đóng thêm.mà làm tụt mức lương bình quân thì đừng đóng tiếp cụ ạ trừ phi bị bắt buộc, không có cách nào khác. Số % tăng thêm của tỉ lệ lương hưu nhiều khi không đủ bù cho mức tụt lương bình quân.
cụ giải thích sâu sâu tí nữa cho em thông được ko ạ?

SPL

Xe container
tuổi thọ bình quân của ng VN khoảng 75 tuổi cụ ạ, đấy là bình quân thôi, bù trừ cho số chết vì ung thư, vì tai nạn giao thông thì số sống trên 80 tuổi em cho là số khá đông
Cụ đang vơ hết cả các cụ không đóng BH vào đấy, số người đi làm có đóng BHXH không phải là tất cả, hơn nữa số người đóng được đủ 40 năm như vậy ít. Mà tuổi thọ bình quân trên 80 nhiều mới lãi chứ dưới 80 thì chứng tỏ ít người có lãi còn gì. Hơn nữa chưa tính đến LLVT, đóng nhiều nhưng tuổi nghỉ hưu lại sớm, lĩnh lương rất cao, thành ra lại người nghèo đóng cho người giàu cả thôi. Túm lại, nếu không đi làm cho cty nào, các cụ có đóng tự nguyện để sau này lấy lương hưu không, tính từ lúc bắt đầu đi làm là 22 tuổi, vậy thôi, tranh luận làm gì nhiều.

k4mjkaze2

Xe buýt
đóng BHXh 1tr 1 tháng 40 năm thì mức lương hưu phải 75% lương đóng - cỡ 3,4tr 1 tháng ko phải 2tr
Ngoài ra quan trọng hơn là có bhyt để đi khám chữa bệnh. Với người thu nhập cao họ ko cần cái này, chứ với người nghèo thu nhập trung bình thì có là rất tốt đấy, đi viện 1 lần đỡ được rất nhiều tiền

TUCSON9389

Xe điện
Cụ đang vơ hết cả các cụ không đóng BH vào đấy, số người đi làm có đóng BHXH không phải là tất cả, hơn nữa số người đóng được đủ 40 năm như vậy ít. Mà tuổi thọ bình quân trên 80 nhiều mới lãi chứ dưới 80 thì chứng tỏ ít người có lãi còn gì. Hơn nữa chưa tính đến LLVT, đóng nhiều nhưng tuổi nghỉ hưu lại sớm, lĩnh lương rất cao, thành ra lại người nghèo đóng cho người giàu cả thôi. Túm lại, nếu không đi làm cho cty nào, các cụ có đóng tự nguyện để sau này lấy lương hưu không, tính từ lúc bắt đầu đi làm là 22 tuổi, vậy thôi, tranh luận làm gì nhiều.
Phần đóng BHXH gồm cả của cá nhân và DN (cá nhân khoảng 1/3; dn 2/3, đại khái thế); nếu được lựa chọn ko đóng, liệu dn nó có đưa cho cụ cái 2/3 kia để tăng thu nhập hiện tại ko ạ ? theo em thì còn lâu nhé.
Em thì quan điểm cho rằng, nó là quĩ an sinh xã hội, trong đó có phần bắt buộc dn phải đóng nhiều hơn, ko có cái bắt buộc này thì chắc người lao động cũng chả được hưởng thêm là mấy. Với góc độ quĩ an sinh xã hội, nó đảm bảo cho mục tiêu ổn định xã hội chung sau này nữa, và có yếu tố người nọ bù người kia (người sống lâu với người chết sớm). chứ còn qui đổi tiền đóng bao nhiêu rồi so sánh hơn thiệt thì nó ko có từ "xã hội" ở đây nữa.

bearbie

Xe điện
Nhìn cái nick đoán ra là ai rồi, vẫn 1/2 AS nhưng đa phần chỉ ban ngày, tối về RM cũng gần đó, thẳng đường từ VQ sang. Vụ BH thì cứ tính vo kiểu trẻ trâu thế này, nếu đóng tự nguyện 1tr/tháng thì mỗi năm đóng 12tr, đóng từ lúc đi làm là 22 tuổi đến lúc nghỉ hưu tạm tính là 62 tuổi tức 40 năm, tổng 480tr, vậy từ sau đó bắt đầu nhận lương 2tr/tháng thì phải trên 82 tuổi mới bắt đầu có lãi, liệu có mấy cụ ông nhận được vậy nhể
Bác lấy công thức ở đâu vậy? Tui tính như vầy:

HIện nay tỉ lệ lương hưu tối đa 75%, nên tính đóng 35 năm thôi.

1 tháng 1tr là lương 4tr5 (22%)
tổng 35 năm đóng 1tr x 12 x 35 = 420tr
lãnh lương hưu 75% lương tháng = 3tr4
==> 10 năm là hòa vốn. Nhận lương hưu từ năm 57 tới năm 67. trên 67 là lời.

Tuy nhiên không ai tính như vậy, tính thêm lãi và mức độ lạm phát vào nữa nó mới phức tạp.

k4mjkaze2

Xe buýt

Tuy nhiên không ai tính như vậy, tính thêm lãi và mức độ lạm phát vào nữa nó mới phức tạp.
lãi tiền gửi ngày càng thấp, chục năm tới ko biết được 3-4% ko. hiện còn có 6%.
Ngoài ra đóng bhxh như e nói còn có thêm thẻ bhyt chứ ko chỉ lương hưu. Cứ thử đi viện 1 lần ko bhyt và có bhyt xem nó ngốn như nào. Mặc dù bhyt hiện tại chi trả còn nhiều cái chưa tốt, nhưng có còn hơn k

Yeuaibaygio

Xe container
Đối với người thu nhập thấp và/hoặc không có tài sản tích lũy phòng thân thì theo em nên đóng BHXH để sau này được hưởng lương hưu và BHYT. Bố mẹ em đều có lương hưu, em thấy rất ổn.
Đối với người thu nhập cao, có ít nhất 50% thu nhập dùng để tiết kiệm/mua bảo hiểm khác/đầu tư tài sản để tích lũy hoặc tạo ra thu nhập thụ động khác: thích thì đóng mà thích thì không đóng. :D
Mỗi người có suy nghĩ và lựa chọn khác nhau, miễn là sau này khi hết tuổi lao động không trở thành gánh nặng cho gia đình và xã hội là được.

TUCSON9389

Xe điện
Đối với người thu nhập thấp và/hoặc không có tài sản tích lũy phòng thân thì theo em nên đóng BHXH để sau này được hưởng lương hưu và BHYT. Bố mẹ em đều có lương hưu, em thấy rất ổn.
Đối với người thu nhập cao, có ít nhất 50% thu nhập dùng để tiết kiệm/mua bảo hiểm khác/đầu tư tài sản để tích lũy hoặc tạo ra thu nhập thụ động khác: thích thì đóng mà thích thì không đóng. :D
Mỗi người có suy nghĩ và lựa chọn khác nhau, miễn là sau này khi hết tuổi lao động không trở thành gánh nặng cho gia đình và xã hội là được.
đúng như cụ phân tích, nhưng thực tế hiện nay thì số có thu nhập thấp thì đang cố gắng muốn rút sớm, ko thì sợ thiệt đấy. cụ ngó mấy cái comment trong thớt này cũng thấy rõ, họ còn xỉa xói tuyên truyền ủng hộ bhxh. đắng phết

Yeuaibaygio

Xe container
đúng như cụ phân tích, nhưng thực tế hiện nay thì số có thu nhập thấp thì đang cố gắng muốn rút sớm, ko thì sợ thiệt đấy. cụ ngó mấy cái comment trong thớt này cũng thấy rõ, họ còn xỉa xói tuyên truyền ủng hộ bhxh. đắng phết
Vâng, kể cũng đáng lo cho những người thu nhập thấp, không có tích lũy mà lại muốn rút BHXH một cục, trong khi họ không được phân tích cho biết đầy đủ để có lựa chọn đúng nhất.
Ở một mặt khác, em biết nhiều người lao động tự do nhưng họ đang gửi BHXH ở một công ty nào đó và phải tự nộp hoàn toàn. Chắc họ dại gấp mấy lần những người đang đóng BHXH theo quy định.

beetle90

Xe máy
BHXH là 1 loại BH đặc biệt, là loại duy nhất không có hợp đồng và Bên BH thỉnh thoảng được đơn phương thay đổi luật chơi:))
(Ví dụ 10 năm tới biết đâu có luật mới: 65 tuổi mới đc nhận lương hưu, hạ mức hưởng xuống 60% thay vì 75%...chưa biết trước được).
Lý luận BHXH bắt buộc để bảo vệ mình lúc về già không thành gánh nặng XH bla bla. E thấy nó sai sai: sao không thay vào đó là tiết kiệm bắt buộc vào bank (hưởng lãi kép): hàng tháng thay vì đóng BHXH bắt buộc, Cty + NLĐ phải đóng vào 1 bank số tiền = đúng số bảo hiểm hiện tại, không cho rút trước khi nghỉ hưu.
(E không nghĩ kiểu "người này làm để nuôi người khác, xong về sau nghỉ hưu lại để thằng khác nuôi mình" lại là hướng đến công bằng xã hội)
Và phản ứng phụ là xã hội tinh giản được bao nhiêu nguồn lực đang làm cho BHXH. Biết đâu lại chính bộ máy BHXH cồng kềnh mới chính là một phần gánh nặng của XH.

SPL

Xe container
Phần đóng BHXH gồm cả của cá nhân và DN (cá nhân khoảng 1/3; dn 2/3, đại khái thế); nếu được lựa chọn ko đóng, liệu dn nó có đưa cho cụ cái 2/3 kia để tăng thu nhập hiện tại ko ạ ? theo em thì còn lâu nhé.
Em thì quan điểm cho rằng, nó là quĩ an sinh xã hội, trong đó có phần bắt buộc dn phải đóng nhiều hơn, ko có cái bắt buộc này thì chắc người lao động cũng chả được hưởng thêm là mấy. Với góc độ quĩ an sinh xã hội, nó đảm bảo cho mục tiêu ổn định xã hội chung sau này nữa, và có yếu tố người nọ bù người kia (người sống lâu với người chết sớm). chứ còn qui đổi tiền đóng bao nhiêu rồi so sánh hơn thiệt thì nó ko có từ "xã hội" ở đây nữa.
Có công ty làm thế, điển hình công ty thằng bạn em trước đây khoảng chục năm làm thế, nó trả thêm 1 phần tiền, nói thẳng tự cầm đi mua BH ở đâu đó, công ty không mua. Còn vấn đề khác, cụ nên nhớ, cái 2/3 đó không phải của chủ cty mà công sức lao động của cụ, nhà nước phân định 2 bên cùng đóng, nó lấy phần của cụ đóng cho cụ thôi, chứ nếu bắt cụ đóng cả thì cụ chạy đứt dép, nhà nước chả nắm được cái gì, không tin cụ đang đi làm công ty mà cụ nghỉ, xin đóng gửi ở cty vẫn cùng mức đó xem sao, em cam đoan toàn bộ số tiền phải đóng sẽ dồn sang cụ hết, cái này thì em biết chắc vì em đã từng đóng ký gửi ở không chỉ một mà mấy công ty lận rồi mới ra ngoài đóng tự nguyện thêm mấy năm nữa mới dừng, rút về. Nói về "xã hội" ấy mà, cụ có tư tưởng cao quý gớm, cụ tự nguyện đóng nhiều để cho người đóng ít được hưởng, chắc chả mấy sẽ thoát "quá độ" mất, lúc đó thì cụ làm được 10 nhưng hưởng 1 còn em làm 1 lại được hưởng 10, "làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu" là có thật, cụ cứ lôi vấn đề lớn ra làm em ngại, cụ nên nhớ "con người đều có tính tư lợi, ai cũng muốn hưởng nhiều nhất, ai cũng muốn có tài sản riêng", cái cụ nói ấy nó chỉ phù hợp thời bao cấp, khi có khoán 10 một phát thì kinh tế nó mới bật lên khác hẳn. À mà như các cụ trên nói, chẳng qua BHXH giờ vẫn là độc quyền, chứ nếu "xã hội" mà xem, khác đấy.
Cụ nói bọn em tuyên truyền, xin lỗi, cụ như con trẻ vậy. Ở đây là chia sẻ và tranh luận. Cụ chưa chả lời câu hỏi của em là nếu cụ không đi làm công ty nào, từ lúc 22 tuổi đến lúc 62 tuổi cụ tự đóng BHXH thì cụ có đóng không, em thấy 100% chả ai đóng. Còn nếu đề khó quá thì em đưa đề khác, cụ đang đi làm công ty 10 năm rồi, họ đóng cho cụ mức lương 20tr, giờ cụ nghỉ việc không làm công ty nào nữa, cụ có bỏ tiền túi cụ đóng tiếp mức 20tr đó trong vòng 30 năm nữa không hay cụ ăn xổi rút về. Xin lỗi chứ tranh luận với cụ ngứa bỏ moẹ, nói kiểu con trẻ, xong nói người khác tuyên truyền này nọ, cụ làm ở BHXH quận nào đấy, có tham gia mấy vụ mang tiền đi đầu tư mất trắng nghìn tỷ không vậy?

Em có phải người làm BH đâu mà biết tính, hơn nữa BH nó thay đổi xoành xoạch, đến dân làm BH còn đang méo mặt vì cách tính nữa là. Ai bảo cụ là đóng 35 năm, cụ đóng từ lúc cụ đi làm 22 tuổi đến tận lúc cụ nghỉ hưu nhẹ nhàng là 40 năm, sau này lên 65 tuổi thì sẽ hơn 40 năm, đóng đến lúc nghỉ chứ không phải vẫn đi làm nhưng dừng đóng. Có điều em cam đoan chả ai nhận lương hưu 10 năm đã hoàn vốn, chưa kể cụ sao lại tính tuổi nghỉ hưu lại vậy, nếu 10 năm mà hoàn vốn thì xã hội mừng quá, cả nước đóng hết, người nông dân họ mong được đóng để có hưu lắm, thế thì sao nhà nước phải lo vỡ quỹ đến nỗi tăng tuổi nghỉ hưu, tăng mức đóng, tăng số năm đóng, giảm số lương nhận được vậy cụ.
Ngoài ra đóng bhxh như e nói còn có thêm thẻ bhyt chứ ko chỉ lương hưu. Cứ thử đi viện 1 lần ko bhyt và có bhyt xem nó ngốn như nào. Mặc dù bhyt hiện tại chi trả còn nhiều cái chưa tốt, nhưng có còn hơn k
BHYT cụ mua ngoài thoải mái, nhà em vẫn mua ngoài ở BHXH đây, đâu phải cứ mua BHXH thì mới được mua BHYT, vậy nên 2 cái này chả liên quan gì đến nhau, cụ có cần em chụp cho xem mấy cái thẻ BHYT của nhà em mua ngoài không cụ. Em đi viện rồi, nặng là khác, em chả mua BHYT vì nó chi trả hài vãi lúa, bà cô ruột vợ nằm A9 Bạch Mai mất gần trăm củ, đâu đó được BHYT "gửi" cỡ 4 củ, toàn những cái linh tính vớ vẩn, những cái nhiều tiền thì bảo đó là "nằm ngoài" vậy theo cụ là nhiều hay ít. Hơn nữa BHYT lại phải "đúng tuyến, đúng nơi". Hôm rồi ông anh làm xxx bị K giai đoạn 4 phải mổ với truyền hoá chất, do BH nằm ở Sanh Pôn mà lại muốn mổ bên Việt Đức ở giáo sư Sơn mà bên SP không cho đi, đến lúc bắt nó làm giấy xác nhận nếu không mổ được mà xảy ra cái gì thì chịu trách nhiệm mới cho đi, ông đấy cũng dân OF trên này, nhiều min mod biết đấy

Chỉnh sửa cuối:

Sơn thật thà

Xe buýt
Cơ bản tiền BHXH chủ đóng cũng nằm trong tổng chi phí lương. Nếu ko phải đóng thì người LĐ sẽ thương lượng đc mức lương tốt hơn nhiều chứ.

Thế nên cứ cho option. Làm có BH và trả full, người LĐ tự mua BH.
Thế này bên BH lại đói nhe răng thôi c7j.

k4mjkaze2

Xe buýt
BHXH là 1 loại BH đặc biệt, là loại duy nhất không có hợp đồng và Bên BH thỉnh thoảng được đơn phương thay đổi luật chơi:))
(Ví dụ 10 năm tới biết đâu có luật mới: 65 tuổi mới đc nhận lương hưu, hạ mức hưởng xuống 60% thay vì 75%...chưa biết trước được).
Lý luận BHXH bắt buộc để bảo vệ mình lúc về già không thành gánh nặng XH bla bla. E thấy nó sai sai: sao không thay vào đó là tiết kiệm bắt buộc vào bank (hưởng lãi kép): hàng tháng thay vì đóng BHXH bắt buộc, Cty + NLĐ phải đóng vào 1 bank số tiền = đúng số bảo hiểm hiện tại, không cho rút trước khi nghỉ hưu.
(E không nghĩ kiểu "người này làm để nuôi người khác, xong về sau nghỉ hưu lại để thằng khác nuôi mình" lại là hướng đến công bằng xã hội)
Và phản ứng phụ là xã hội tinh giản được bao nhiêu nguồn lực đang làm cho BHXH. Biết đâu lại chính bộ máy BHXH cồng kềnh mới chính là một phần gánh nặng của XH.
Tiền hưu trí của NLĐ, gửi bank gặp bank tốt nó kinh doanh ổn thì ko sao. Gặp ông thua lỗ mất hết vốn, phá sản thì giải quyết như nào ?? Ai sẽ là người theo dõi cái khoản đóng hàng tháng của cty, nếu nlđ và chủ DN thông đồng ko đóng. Ở nước ngoài e ko rõ có bên nào làm như cụ chỉ ko nữa

k4mjkaze2

Xe buýt
BHYT cụ mua ngoài thoải mái, nhà em vẫn mua ngoài ở BHXH đây, đâu phải cứ mua BHXH thì mới được mua BHYT, vậy nên 2 cái này chả liên quan gì đến nhau, cụ có cần em chụp cho xem mấy cái thẻ BHYT của nhà em mua ngoài không cụ. Em đi viện rồi, nặng là khác, em chả mua BHYT vì nó chi trả hài vãi lúa, bà cô ruột vợ nằm A9 Bạch Mai mất gần trăm củ, đâu đó được BHYT "gửi" cỡ 4 củ, toàn những cái linh tính vớ vẩn, những cái nhiều tiền thì bảo đó là "nằm ngoài" vậy theo cụ là nhiều hay ít. Hơn nữa BHYT lại phải "đúng tuyến, đúng nơi". Hôm rồi ông anh làm xxx bị K giai đoạn 4 phải mổ với truyền hoá chất, do BH nằm ở Sanh Pôn mà lại muốn mổ bên Việt Đức ở giáo sư Sơn mà bên SP không cho đi, đến lúc bắt nó làm giấy xác nhận nếu không mổ được mà xảy ra cái gì thì chịu trách nhiệm mới cho đi, ông đấy cũng dân OF trên này, nhiều min mod biết đấy
thì em cũng bảo bhyt còn nhiều bất cập, chứ có hoàn hảo đâu
Còn ở đây là đang chỉ ra khoản 1tr đóng hàng tháng là đã có cả bhyt, chứ ko phải nhìn mỗi lương hưu hàng tháng ( ko tính byt vào), so với số tiền đóng 1tr hàng tháng rồi bảo ko có lợi được cụ

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ ko nắm đc gì cứ bi bô. BHYT nó cho mua tự nguyện. Ko gắn với BHXH.

ngoc_phuong

Xe lăn
Định bỏ qua cho cụ. Nhưng cụ lại dai...
Cụ có nhận sai thì sai. Chứ thì không. Người lao động rút đc bao nhiêu cái hơn của họ mà cụ bảo họ sợ thiệt. Cụ đóng 10 năm. Cụ cầm sổ lên xem BHXH trả cụ bao nhiêu.
Còn cụ nên nhớ. Bản chất DN hay NLĐ thì cuối cùng cũng quy về giá trị của lao động của NLĐ.
Khú khú.

ngoc_phuong

Xe lăn
Lại tổ lái định hướng quen mồn. Cụ căn cứ vào đâu để nói LS NH chục năm tới như thế.
Nói thì có căn cứ. Phỏng đón bừa thì bỏ đi

nguoidotlo2017

Xe tải
Mua ở đó theo HĐ cụ ợ, đúng HĐ mà làm, sao phải sớm, còn đây BHXH cho rút sớm, cụ lại đánh tráo lung tung rồi. Một đằng là thích thì mua, một đằng là bắt nộp, nếu không bắt thì cụ có nộp không, nếu cụ làm ngoài mà không làm cho cty nào thì cụ có bỏ ra 20tr mỗi tháng để đóng hòng về già lấy lương cao không, hay bỏ.

Hồi trước cty thằng bạn em làm thế, giờ em không rõ có thế nữa hay không, để em hỏi nó coi sao

Em chịu, dốt toán, nhưng em chỉ biết em đóng 4 năm tự nguyện thì gần bằng 11 năm em thu về, vậy là lỗ hay hoà vậy cụ giỏi toán
Thế thì em cũng chịu. Liên quan đến quyền lợi sát sườn của mình mà hỏi cái gì cũng 'em k biết, em dốt' thì cụ có lỗ cũng là xứng đáng. 🤔

k4mjkaze2

Xe buýt
Cụ ko nắm đc gì cứ bi bô. BHYT nó cho mua tự nguyện. Ko gắn với BHXH.

thế đây là quyền lợi cái gì, và cụ có đang hiểu mn bàn về cái gì ko. Ai chẳng biết bhyt cho mua tự nguyện. Nhưng nếu đóng 1tr bhxh hàng tháng thì có cả bhyt nữa. Và mấy người cứ chỉ tính lương hưu nhận được so với số tiền 1tr đóng hàng tháng để bảo lỗ, mà lờ đi cái thẻ bhyt cũng có giá trị ko nhỏ này
Còn lãi NH ấy, tầm 1 2 năm trước cãi nhau, tính lãi toàn 7 8% 1 năm để ra số to đùng nếu gửi NH, hiện tại thì nó còn bao nhiêu, và sau này sẽ còn bao nhiêu, chẳng ai chắc chắn cả. Nhưng có 1 điều kt ổn định thì lãi NH sẽ giảm dần, vậy thôi

Chỉnh sửa cuối: