[Funland] Rút tiền bảo hiểm một lần

ngoc_phuong

Xe lăn
View attachment 6182095
thế đây là quyền lợi cái gì, và cụ có đang hiểu mn bàn về cái gì ko. Ai chẳng biết bhyt cho mua tự nguyện. Nhưng nếu đóng 1tr bhxh hàng tháng thì có cả bhyt nữa. Và mấy người cứ chỉ tính lương hưu nhận được so với số tiền 1tr đóng hàng tháng để bảo lỗ, mà lờ đi cái thẻ bhyt cũng có giá trị ko nhỏ này
Còn lãi NH ấy, tầm 1 2 năm trước cãi nhau, tính lãi toàn 7 8% 1 năm để ra số to đùng nếu gửi NH, hiện tại thì nó còn bao nhiêu, và sau này sẽ còn bao nhiêu, chẳng ai chắc chắn cả. Nhưng có 1 điều kt ổn định thì lãi NH sẽ giảm dần, vậy thôi
Cụ nên hiểu, đấy là 1 loại hình gia tăng trong đấy để thu hút người tham gia. Còn ko tham gia BHXH công dân vẫn có quyền mua BHYT bằng tiền túi. Ko lớn lắm. Chia trung bình 75k/ tháng. Mới chỉ bằng 2 bát phở bình dân. Còn em ko bàn về giá trị của BHYT. Cái này nó ko liên quan đên BHXH.
Cụ cứ gắn vào này kia.
Ở đây cụ biết bàn về đối tượng nào rút bảo hiểm XH ko??
Đó là người lao động thuộc các doanh nghiệp.
Họ đang muốn rút vì nhiều lý do.
Khú khú .
Bàn gì còn không biết. Đúng là Lộn Cái Bàn.
Khú khú.
Đục lắm

alceste

Xe điện
lãi tiền gửi ngày càng thấp, chục năm tới ko biết được 3-4% ko. hiện còn có 6%.
Ngoài ra đóng bhxh như e nói còn có thêm thẻ bhyt chứ ko chỉ lương hưu. Cứ thử đi viện 1 lần ko bhyt và có bhyt xem nó ngốn như nào. Mặc dù bhyt hiện tại chi trả còn nhiều cái chưa tốt, nhưng có còn hơn k
Đến một lúc nào đó khi VN đã phát triển qua giai đoạn nóng thì lãi suất sẽ giảm đi, trước mắt cứ nhìn TQ với Đài Loan coi như là đi trước mình 15 - 20 năm, và xa hơn thì nhìn các nước đã phát triển. TQ thì h lãi suất còn 4%, Đài Loan em ko biết nhưng lãi suất cho vay đâu có 2%, các nước G7 saving gần như 0-1%.

Nên ko tính neo vào lãi suất như h được.

Còn đầu tư thì ko ai dám chắc là được hết. Chắc cũng chỉ 1 thời gian nữa thôi, sẽ ko xảy ra tình trạng mua mảnh đất đầu cơ 1 thời gian giá tăng gấp 2 nữa, hoặc sẽ rủi ro hơn 50 - 50, hoặc nhiều chế tài hơn.

Hoặc nếu đã xác định đầu tư thì sẽ lời ăn - lỗ chịu, ko thể đến lúc thua lỗ lại thành gánh nặng của xã hội, hoặc lại đi kêu cứu các nơi. (Các nạn nhân của siêu lừa TNK hay Mỹ hình như đều ăn lừa rất đúng luật nên cũng chỉ mất tiền thôi chứ ko có cách nào).

Nhưng nhìn từ quan điểm quản lý nhà nước thì ko đất nước nào được làm như thế cả, nhà nước có nhiệm vụ an sinh nên mới bắt buộc doanh nghiệp góp 20%. Chứ nếu ko bắt buộc, các bác quên khẩn trương, ko ngồi đó mà kì kèo hay nghĩ rằng DN sẽ tự khắc tăng cho mình 20% đâu, trừ khi là nhân sự cấp cao hoặc rất lành nghề thì có hay ko có chs bảo hiểm thì DN vẫn phải giữ, nhưng rất tiếc chỉ là số ít (ở đây chắc lại càng ít) chứ ko phải ai cũng được.

SPL

Xe container
Thế thì em cũng chịu. Liên quan đến quyền lợi sát sườn của mình mà hỏi cái gì cũng 'em k biết, em dốt' thì cụ có lỗ cũng là xứng đáng. 🤔
Cụ giỏi thì cụ tính đê, đã không biết tính chỉ biết nói đúng có 1 câu, đúng như nick của cụ "Kẻ dốt, lỗ". Để tính cho chính xác thì chỉ có đám làm BHXH là tính chuẩn nhất, không lệch 1 xu. Nói cụ rõ, hồ sơ của em chỉ sai 1 chỗ là đã lên 2.34 từ cách đây 16 năm chứ không còn là 1.76 mà nó moi ra, chuyển sổ của em về cty cũ, bắt em về công ty đấy tìm đúng cái quyết định để chỉnh sửa. Thế nên cụ bớt xàm hộ em, đã k biết tính thì im hộ em cái, thế nào là lỗ cũng xứng đáng, bó tay
thì em cũng bảo bhyt còn nhiều bất cập, chứ có hoàn hảo đâu
Còn ở đây là đang chỉ ra khoản 1tr đóng hàng tháng là đã có cả bhyt, chứ ko phải nhìn mỗi lương hưu hàng tháng ( ko tính byt vào), so với số tiền đóng 1tr hàng tháng rồi bảo ko có lợi được cụ
Ai bảo cụ là đã có, cụ lại cứ đùa dai. Em chả thấy nó ưu việt chỗ nào, trừ những ông bên LLVT, vậy thôi

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 6182095
thế đây là quyền lợi cái gì, và cụ có đang hiểu mn bàn về cái gì ko. Ai chẳng biết bhyt cho mua tự nguyện. Nhưng nếu đóng 1tr bhxh hàng tháng thì có cả bhyt nữa. Và mấy người cứ chỉ tính lương hưu nhận được so với số tiền 1tr đóng hàng tháng để bảo lỗ, mà lờ đi cái thẻ bhyt cũng có giá trị ko nhỏ này
Còn lãi NH ấy, tầm 1 2 năm trước cãi nhau, tính lãi toàn 7 8% 1 năm để ra số to đùng nếu gửi NH, hiện tại thì nó còn bao nhiêu, và sau này sẽ còn bao nhiêu, chẳng ai chắc chắn cả. Nhưng có 1 điều kt ổn định thì lãi NH sẽ giảm dần, vậy thôi
Nếu tính cả BHYT... thì ko còn là 22% nữa, đóng cỡ 1tr5 nha mới đủ set BH

BH ăn chặn cái NPV chứ. Thời xưa đi làm vàng 3-4tr/cây. Đóng BH tính ra chủ tớ hết 3 chỉ. Giờ thì nếu ăn lương hưu tính 75% thì chỉ đc 0.5 chỉ thôi. Giá trị bay mất đi đâu. Giờ mấy tháng đi làm mua vài chỉ bỏ két về già là yên tâm

k4mjkaze2

Xe buýt
Nếu tính cả BHYT... thì ko còn là 22% nữa, đóng cỡ 1tr5 nha mới đủ set BH

BH ăn chặn cái NPV chứ. Thời xưa đi làm vàng 3-4tr/cây. Đóng BH tính ra chủ tớ hết 3 chỉ. Giờ thì nếu ăn lương hưu tính 75% thì chỉ đc 0.5 chỉ thôi. Giá trị bay mất đi đâu. Giờ mấy tháng đi làm mua vài chỉ bỏ két về già là yên tâm
đang nói bhxh tự nguyện thì là 22% mức thu nhập nlđ tự xác định. E đang tính theo mức đóng vùng 1 với nlđ đã qua đào tạo thì thu nhập tối thiêu 4t7 --> đóng 1tr 1 tháng bhxh tự nguyện.
Còn tính theo vàng thì em chịu :)) Tính theo giá trị miếng đất có khi còn mất giá kinh hơn.

k4mjkaze2

Xe buýt
Cụ nào biết nhiều cho em hỏi luôn:
Nhiều DN chỉ đóng bhxh ở mức tối thiểu tầm 4tr --> bhxh 1t5 , có DN lương bao nhiêu đóng từng đó cỡ 10tr với lao động bình thường đi --> bhxh 3tr
Vậy các cụ thử kể xem cùng 1 vị trí ở 2 DN các cụ biết, Mức lương đến tay nld ở DN đóng 4tr có cao hơn lương của DN đóng bhxh đúng theo lương thực tế ko

Babanh.1/2

Xe tải
Bên bảo hiểm người ta tính cả rồi cụ, lúc này bù cho lúc kia cụ ạ. Bình thường thì không sao chứ lúc bị bệnh hiểm nghèo rồi thì không có bảo hiểm thì khó lắm cụ.

Cụ thông minh quá, đóng bảo hiểm mà cụ muốn lãi thì em thấy với suy nghĩ của cụ, cụ lập công ty bảo hiểm nhiều người mua lắm đấy. Em mua bảo hiểm cho xe của em mất hơn 10 triệu. Mua bảo hiểm là người ta cho lúc rủi ro, còn cái xe đi không bị tai nạn thì tiếc, lúc bị rồi mới thấy mua bảo hiểm nó sáng suốt. CÔng ty em trước mua 5 năm không bao giờ dùng đến vì không bị tai nạn nào cụ ạ, đến lúc dừng mua thì đâm chết người ở Cò Nòi - Sơn La. Lúc đó lại ngồi nói với nhau từ "biết thế". Còn em nghĩ cụ thích rút cứ rút nhưng những lời nói của cụ trên này thì sau nhớ lấy mà đừng có khóc!
Đâm chết người thì trách nhiệm bồi thường thuộc BH TNDS bắt buộc mà cụ làm gì có chuyện "biết thế'' được

alceste

Xe điện
Cụ nào biết nhiều cho em hỏi luôn:
Nhiều DN chỉ đóng bhxh ở mức tối thiểu tầm 4tr --> bhxh 1t5 , có DN lương bao nhiêu đóng từng đó cỡ 10tr với lao động bình thường đi --> bhxh 3tr
Vậy các cụ thử kể xem cùng 1 vị trí ở 2 DN các cụ biết, Mức lương đến tay nld ở DN đóng 4tr có cao hơn lương của DN đóng bhxh đúng theo lương thực tế ko
Em chỉ thấy, doanh nghiệp nào quyết định đóng BH cho nhân viên ít hơn mức lương thực, thì cũng đừng mong lương cao hơn cho cùng vji trí (ví dụ Kế toán), mà làm cho họ thì người LD chỉ là chấp nhận hay ko thôi. Thường thì cũng là ko tìm được việc nào hơn mà chỉ có chấp nhận thôi, ko dồngd ý thì lượn (Thực tê người lao động, nhân viên bình thường thì họ cũng có cân nhắc vụ BH đóng full hay ko full đấy, nhưng đấy toàn là người LD bình thường chứ trên này OF toàn các bác giỏi giang thì lại khác).

Còn nếu đã muốn thu hút lao động thì ngoài lương, ngoài full BH thậm chí còn phải offer thêm Bảo hiểm tích lũy tự nguyên của tư nhân ý chứ.

đang nói bhxh tự nguyện thì là 22% mức thu nhập nlđ tự xác định. E đang tính theo mức đóng vùng 1 với nlđ đã qua đào tạo thì thu nhập tối thiêu 4t7 --> đóng 1tr 1 tháng bhxh tự nguyện.
Còn tính theo vàng thì em chịu :)) Tính theo giá trị miếng đất có khi còn mất giá kinh hơn.
Em công nhận với bác, Thật sự em ko hiểu sao các bác ý lại quy thu nhập ra vàng được, xong lại kêu vàng 3 - 4 M/cây.

Ngày xưa vàng rẻ, cả thế giới rẻ. Thế thì Âu, Mỹ nó còn mất giá hơn mình (vì mức tăng thu nhập của mình nhanh hơn họ).
Mà làm gì ai đi làm thu nhập để mỗi tháng mua được 1 cây để dành mãi được.

Em ko quote bài bác trên vì bác ý ko phải người đi làm làm công ăn lương nên về cơ bản là ko hiểu gì. Bác ý bảo h mỗi tháng bỏ ra nửa chỉ thì cuối đời ăn nhòe. Rất tiếc thưa với bác là, nửa chỉ cách đây mấy năm là 2M, h là 2.8M. mỗi tháng coi như bác ăn 2.8M sau khi về hưu.Chỗ đó cũng ko nhòe lắm đâu ạ

H với mức đóng BH mức 3M là cao hơn chút, là đã kịch trần, lúc về hưu, lương hưu nhẹ nhàng 32Mx 75% ~ 24M cho cái mức bỏ ra nửa chỉ của bác ý.
Vậy thì vàng ko thể nào bằng tiền đóng BH có lương hưu cả.

Còn khi bắt đầu đi làm, mình đóng thấp thì vàng cũng thấp mà. Còn các bác cứ yên tâm, nếu ai lương đóng BH chỉ tầm 10 - 15M (tông rhtu nhập) thì mỗi tháng họ cũng ko bỏ ra được 1 chỉ gửi TK đâu.

Cuối cùng, em nghĩ các bác tranh luận đang hơi lạch, , đối tượng "có nên rút BH hay ko" là đối tượng chỉ phải bỏ ra 10% vì phần còn lại cơ quan đóng, chứ nếu đã cân nhắc tự đóng BHTN thì họ cũng tìm hiểu các lợi ích của BHXH rồi.

Chỉnh sửa cuối:

nguoidotlo2017

Xe tải
Cụ giỏi thì cụ tính đê, đã không biết tính chỉ biết nói đúng có 1 câu, đúng như nick của cụ "Kẻ dốt, lỗ". Để tính cho chính xác thì chỉ có đám làm BHXH là tính chuẩn nhất, không lệch 1 xu. Nói cụ rõ, hồ sơ của em chỉ sai 1 chỗ là đã lên 2.34 từ cách đây 16 năm chứ không còn là 1.76 mà nó moi ra, chuyển sổ của em về cty cũ, bắt em về công ty đấy tìm đúng cái quyết định để chỉnh sửa. Thế nên cụ bớt xàm hộ em, đã k biết tính thì im hộ em cái, thế nào là lỗ cũng xứng đáng, bó tay

Ai bảo cụ là đã có, cụ lại cứ đùa dai. Em chả thấy nó ưu việt chỗ nào, trừ những ông bên LLVT, vậy thôi
Đúng người dốt nên nhìn đâu cũng thấy dốt. Bác xem lại post trước của tôi xem có phải đã tính đóng 9 năm thì đc hưởng 16 tháng lương đóng bh k? => lương tb đóng bh = 3tr, và tôi chẳng thấy nó cao chút nào theo như lời bác nói.

minhvtv3

Xe tăng
Đóng BHXH là phục vụ cho cả cá nhân và an sinh của đất nước, không thể có lợi cho tất cả mọi người, phải vì cái chung, chứ chưa gì động tý quyền lợi là cho rằng thế lọ thế chai. So sánh vs đất, vs vàng thì có mà vô cùng!!!

langbatkyho

Xe tải
Cụ inbox hộ cháu thủ tục với, cháu cũng đóng hơn chục năm rồi nhưng 5 6 năm nay không đóng, giờ cháu cũng muốn rút một lần luôn.
Cụ cứ ra bảo hiệm của quận huyện tương ứng với hk của cụ. Thủ tục ko có gì khó đâu. Em rút ở bhxm Cầu Giấy năm 2018 nên em biết ạ

kienvinh

Xe lăn
thì em cũng bảo bhyt còn nhiều bất cập, chứ có hoàn hảo đâu
Còn ở đây là đang chỉ ra khoản 1tr đóng hàng tháng là đã có cả bhyt, chứ ko phải nhìn mỗi lương hưu hàng tháng ( ko tính byt vào), so với số tiền đóng 1tr hàng tháng rồi bảo ko có lợi được cụ
Không có nha!

BHXH tự nguyện đóng 20% mức lương muốn tính, không có BHYT.9

SPL

Xe container
Đúng người dốt nên nhìn đâu cũng thấy dốt. Bác xem lại post trước của tôi xem có phải đã tính đóng 9 năm thì đc hưởng 16 tháng lương đóng bh k? => lương tb đóng bh = 3tr, và tôi chẳng thấy nó cao chút nào theo như lời bác nói.
Vâng, cụ "giỏi", nhất khoản ngược, đóng 9 năm được hưởng như bác nói là 16 tháng lương tức là đóng có mức 3tr, vậy thưa bác 3 năm đóng tự nguyện gần đủ moẹ nó 48tr rồi, mỗi tháng 1tr, vậy theo bác đóng tiếp đến 30 năm nữa hay ngừng, thu về luôn hay đóng tiếp.
Các thánh bảo vệ cho BHXH thì hay rồi, ông nào cũng kêu nó tốt, ưu việt này nọ nhưng lờ cmn tịt không trả lời câu hỏi "Tự nguyện thì có đóng không", không phải bỏ tiền túi thì chém thế nào chả được, cứ đóng tự nguyện hoặc gửi cty nào đó mà đóng xem, cụp đuôi ngay ấy mà, toàn thánh chém

SPL

Xe container
Vâng, cụ "giỏi", nhất khoản ngược, đóng 9 năm được hưởng như bác nói là 16 tháng lương tức là đóng có mức 3tr, vậy thưa bác 3 năm đóng tự nguyện gần đủ moẹ nó 48tr rồi, mỗi tháng 1tr, vậy theo bác đóng tiếp đến 30 năm nữa hay ngừng, thu về luôn hay đóng tiếp.
Các thánh bảo vệ cho BHXH thì hay rồi, ông nào cũng kêu nó tốt, ưu việt này nọ nhưng lờ cmn tịt không trả lời câu hỏi "Tự nguyện thì có đóng không", không phải bỏ tiền túi thì chém thế nào chả được, cứ đóng tự nguyện hoặc gửi cty nào đó mà đóng xem, cụp đuôi ngay ấy mà, toàn thánh chém
Đóng BHXH là phục vụ cho cả cá nhân và an sinh của đất nước, không thể có lợi cho tất cả mọi người, phải vì cái chung, chứ chưa gì động tý quyền lợi là cho rằng thế lọ thế chai. So sánh vs đất, vs vàng thì có mà vô cùng!!!
Lại thêm thánh chém, thánh lo được cái gì cho đất nước rồi thế, quyền lợi của thánh bị xâm phạm xem thánh có chém nữa thôi, câu vì mọi người, vì cái chung nó hài quá, thời buổi này phải vì mình, vì con cái của mình, bình thường toàn ae, cứ lúc nào thánh cần tiền mà xem, lúc đó mới biết đứa nào là ae, xem vay được bao đứa, bao tiền, mình còn chưa lo nổi cho mình, gia đình mình thì đừng có hô khẩu hiệu "bao đồng" lo cho xã hội

minhvtv3

Xe tăng
Lại thêm thánh chém, thánh lo được cái gì cho đất nước rồi thế, quyền lợi của thánh bị xâm phạm xem thánh có chém nữa thôi, câu vì mọi người, vì cái chung nó hài quá, thời buổi này phải vì mình, vì con cái của mình, bình thường toàn ae, cứ lúc nào thánh cần tiền mà xem, lúc đó mới biết đứa nào là ae, xem vay được bao đứa, bao tiền, mình còn chưa lo nổi cho mình, gia đình mình thì đừng có hô khẩu hiệu "bao đồng" lo cho xã hội
Mỗi ng 1 quan điểm nhé, k giống nhau đừng bảo là chém. Mục đích của BHXH là an sinh cho cả cá nhân và cộng đồng. Đóng BHXH bạn thấy thiệt thì k làm nữa, còn tôi thấy đóng BHXH chả có gì là ảnh hưởng đến quyền lợi của mình!!!

alceste

Xe điện
Sợ Cách suy nghĩ của bác thật!
thôi ko tranh luận với bác, bác là kiểu người khác trong xã hội rồi ko phải cùng tập với hầu hết mn ở đây

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Sợ Cách suy nghĩ của bác thật!
thôi ko tranh luận với bác, bác là kiểu người khác trong xã hội rồi ko phải cùng tập với hầu hết mn ở đây
Cụ thật kiên trì. Và phí lời, hahaha.

Mountain Men

Xe buýt
View attachment 6182095
Khi nào trên 60T thì biết ngay.
Dạng bảo hiểm này có nhiều quyền lợi, thủ tục đơn giản và chắc ăn nhất so với mấy loại kia.
Lợi nhiều hơn mất nên em mới đóng tiếp.

TUCSON9389

Xe điện
Mỗi ng 1 quan điểm nhé, k giống nhau đừng bảo là chém. Mục đích của BHXH là an sinh cho cả cá nhân và cộng đồng. Đóng BHXH bạn thấy thiệt thì k làm nữa, còn tôi thấy đóng BHXH chả có gì là ảnh hưởng đến quyền lợi của mình!!!
chả nên tranh luận nữa cụ ạ. chả quốc gia nào nó ko duy trì cái món bhxh cả, dù tư bổn hay xhcn hay xyz nào đó. Vai trò của nhà nước là bình ổn xã hội thông qua cái quĩ này. ko nhìn nhận ở góc độ này thì tranh luận phí tài nguyên diễn đàn cụ ạ.

minhvtv3

Xe tăng
chả nên tranh luận nữa cụ ạ. chả quốc gia nào nó ko duy trì cái món bhxh cả, dù tư bổn hay xhcn hay xyz nào đó. Vai trò của nhà nước là bình ổn xã hội thông qua cái quĩ này. ko nhìn nhận ở góc độ này thì tranh luận phí tài nguyên diễn đàn cụ ạ.
vâng, em cũng rất tôn trọng cụ đó, vì 1 chính sách NN đưa ra không thể hài lòng tất cả mọi người. Nhưng tranh luận thì phải có ý kiến rõ ràng, khách quan, chứ bảo đóng BH từ 22T đến 62T, mỗi tháng đóng 1 triệu mà sau này nhận lương hưu 2 triệu 1 tháng thì nó hài lắm, nhưng lại bảo người khác là thánh chém!!!