[Funland] Rút 3 triệu đồng mất phí 90k - sự móc túi trắng trợn của hệ thống ngân hàng.

Friedrich II

Xe tải
Thứ nhất cụ phải hiểu visa là 1 thương hiệu chứ k phải 1 loại thẻ, nó như vietin, Agri hay bidv, nó liên kết với các ngân hàng trong nước để phát hành nên có các lạoi thẻ visa bidv, visa vietin.

Các bank trong nước k chỉ liên kết với visa mà nhiều hãng khác như jib, mastercard
Cụ nói rõ hơn được không ạ? Em nghe cụ giải thích mà càng lơ mơ hơn

vietran

Xe ba gác
Nếu nói về lạoi thẻ thì có thẻ debit (ghi nợ) tức bạn phải có tiền mặt trong đó, ở VN lạoi này chiếm 80% do các cty hợp tác với NH trả lương vào đó và thẻ credit (tín dụng): ngân hàng cho bạn vay tiêu trước trả sau trong 1 hạn mức nào đó.
Atm nó là cái thẻ, thế thôi.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Thánh đơi , visa debit thánh xài của ngân hàng khác Acb của thớt . Rút cây atm của đơn vị phát hành thẻ miễn phí , còn ra ngân hàng khác nó bem như visa .
Có gì sai xin chỉ giáo ?

Còn thằng nào bảo thẻ visa debit là thẻ atm thì ngu quá chó
Ơ sao cụ lại bảo bạn em là c.hó? Em nghe bọn nó gọi nhau là hợi cơ mah!

vietran

Xe ba gác
Cụ nói rõ hơn được không ạ? Em nghe cụ giải thích mà càng lơ mơ hơn
Cụ đọc mấy còm em đã nói rất rõ rồi đấy.
Các cụ không nên rút tièn mặt từ thẻ credit vì thẻ tín dụng chuyên để chi tiêu chứ k khuyến nghị rút tiền mặt nên phí rất cao, với thẻ debit k nên rút khác cây,
Vì bidv, vietin, agri...là các ngân hàng nộinđịa, nên thẻ của họ k thanh toán quốc tế được, cho nên mới sinh ra các thẻ Vietin JIB hay Visa BIDV...

hanpham158

Xe buýt
À khi mở thẻ cụ có đọc và nhớ mí cái đó không ạ?
Nếu phía NH đã cho cụ đọc điều khoản lúc làm thẻ + có thông tin đầy đủ để tự search ra mà tự cụ không chịu đọc thì tự trách mình thôi trách ai giờ? Cụ không đọc đâu có nghĩa là NH không thông báo ;;)

Mới mấy hôm trước thì "sự khốn nạn trong kinh doanh", hôm nay thì "sự móc túc trắng trợn". OF bây giờ toàn đao to búa lớn đọc hãi quá :))

gianghn12

Xe tải
Do đây là thẻ Visa debit phát hành bởi Acb nên khi cụ rút ở Atm Acb thì giao dịch của cụ đến thẳng tk tại Acb nên chỉ phải trả phí cho Acb. Khi cụ rút tại Atm Vcb thì giao dịch của cụ sẽ đi qua Vcb rồi qua tổ chức Visa ở nước ngoài rồi mới lộn lại về Acb. Cụ phải trả phí cho cả 3 tổ chức này mà Visa thì nó thu phí cao rồi.

sleepwalkervn

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ cảnh báo
Em cũng có cái debit, lúc mở thẻ các em teller chả nói gì, bảo dùng như atm thôi
Em dùng của tech, visa debit ra rút cây mãi chả bị phí gì
May chưa rút bằng atm của bank khác
Debit của TCB rút trong hệ thống là 1,100 VND Cụ nhé. Rút ở VCB là 10,000 VND.

vietran

Xe ba gác
Khổ thân, chả cái ngu nào hơn tự vả vào mặt mình bảo mình là chó, giờ đọc giải thích hiểu ra thì chả xoá được còm nữa :))
Thánh đơi , visa debit thánh xài của ngân hàng khác Acb của thớt . Rút cây atm của đơn vị phát hành thẻ miễn phí , còn ra ngân hàng khác nó bem như visa .
Có gì sai xin chỉ giáo ?

Còn thằng nào bảo thẻ visa debit là thẻ atm thì ngu quá chó

JasonNghia

Xe điện
Nếu nói về lạoi thẻ thì có thẻ debit (ghi nợ) tức bạn phải có tiền mặt trong đó, ở VN lạoi này chiếm 80% do các cty hợp tác với NH trả lương vào đó và thẻ credit (tín dụng): ngân hàng cho bạn vay tiêu trước trả sau trong 1 hạn mức nào đó.
Atm nó là cái thẻ, thế thôi.
ATM không phải là cái thẻ, nó là viết tắt tiếng anh của cái máy rút tiền ợ "Automatic Teller Machine"
Giờ đăng ký thẻ em thấy toàn là ghi nợ nội địa hết (Không tính thẻ có tem Visa, Master,v.v, mấy cái này thường phải yêu cầu thì nó mới mở cho, hoặc là đăng ký mở thẻ đúng đợt nó chạy chỉ tiêu thì nó tự mở k cần đăng ký) , chứ hình như chẳng có cái thẻ nào ATM đúng nghĩa, tức là chỉ chuyên dùng để rút tiền.

Friedrich II

Xe tải
Cụ đọc mấy còm em đã nói rất rõ rồi đấy.
Các cụ không nên rút tièn mặt từ thẻ credit vì thẻ tín dụng chuyên để chi tiêu chứ k khuyến nghị rút tiền mặt nên phí rất cao, với thẻ debit k nên rút khác cây,

Vì bidv, vietin, agri...là các ngân hàng nộinđịa, nên thẻ của họ k thanh toán quốc tế được, cho nên mới sinh ra các thẻ Vietin JIB hay Visa BIDV...
Cụ nói có cái đúng và có cái chưa đúng lắm.
Thẻ ATM đúng là thẻ ghi nợ, nghĩa của nó là máy rút tiền tự động mà ^^. Có điều là thẻ ghi nợ nội địa.
Thẻ Visa là thẻ thanh toán quốc tế, thẻ này được các ngân hàng liên kết với công ty thanh toán quốc tế như visa, master, jcb.... phát hành để thanh toán trên toàn thế giới tuy nhiên việc mở thẻ cần nhiều thủ tục.
Vì vậy, các ngân hàng và công ty thanh toán liên kết để mở ra một loại thẻ mới là thẻ ghi nợ quốc tế tức là thẻ Visa debit, thẻ này vừa là thẻ ghi nợ nội địa vừa có chức năng thanh toán quốc tế. Tuy nhiên có 1 điều là nó chỉ được miễn phí tại Ngân hàng phát hành, còn rút tại các ngân hàng khác nó được mặc định là thẻ thanh toán quốc tế. Phí rút rất cao.

luuanhchien

Xe buýt
Cụ đi ngược chiều lại muốn phạt nhẹ nhàng sao được.
Thẻ tín dụng tính phí còn hơn bọn bát họ

vietran

Xe ba gác
ATM không phải là cái thẻ, nó là viết tắt tiếng anh của cái máy rút tiền ợ "Automatic Teller Machine"
Giờ đăng ký thẻ em thấy toàn là ghi nợ nội địa hết (Không tính thẻ có tem Visa, Master,v.v, mấy cái này thường phải yêu cầu thì nó mới mở cho, hoặc là đăng ký mở thẻ đúng đợt nó chạy chỉ tiêu thì nó tự mở k cần đăng ký) , chứ hình như chẳng có cái thẻ nào ATM đúng nghĩa, tức là chỉ chuyên dùng để rút tiền.
Cái tên ATM ra đời đúng như cụ nói, sau thì tích hợp thêm nhiều tính năng cũng đúng như cụ nói :))

Lexus 717

Xì hơi lốp
P/s : Thẻ visa debit link đến tài khoản bank nhé, e vẫn dùng nó để rút ở cây atm ACB thì chả khác gì thẻ ATM cả.
Vấn đề là lúc rút nó chả có cảnh báo gì, cũng không thông báo phí rút luôn. Xong thì trừ tiền thế thôi.

Chào các cụ,
E viết mấy dòng để các cụ tránh rơi vào trường hợp của e, bị bọn bank móc túi một cách trắng trợn.
Em có cái thẻ visa devit ACB vẫn dùng nó để rút tiền từ cây ATM ACB thì không gặp vấn đề gì. Phí rút tiền cho mỗi giao dịch là 1100 vnd.
Hôm trước ra cây ACB rút tiền mà nó sửa chữa, loanh quanh đấy không còn cái cây ACB nào nên e vào cây Vietcombank để rút tạm 3M bằng visa ACB. Xong việc em cũng không để ý lắm vì nghĩ phí rút tiền ở cây của ngân hàng khác thì cùng lắm cũng chỉ gấp 10, tức là 11k.
Đến hôm nay ACB gửi thông báo trừ tiền từ tài khoản thì quả thật e không thể chấp nhận được cái cách tính phí rút của bọn nó. Phí rút là 90K cho 3M —> không thể ngửi nổi, số tiền không nhiều nhưng cảm thấy rất bực, giống như kiểu bị ăn cắp một cách trắng trợn vậy.

Âu cũng là rút kinh nghiệm cho bản thân và cảnh báo các cụ.
Nhà cháu cũng bị 1 phát ở vietinbank rút 8T mất ngay 320K. Khốn nạn là rút khác NH nó chỉ cho rút tối đa 2T. Vây là phải rút 4 lần mỗi lần phí 80K

nostalgie

Xe máy
TOÀN CÁC ÔNG THÍCH CHỬI NGƯỜI KHÁC NGU. MÌNH CHẮC ÉO ĐÃ KHÔN HƠN AI. LẤY SỰ BẤT CẨN CỦA NGƯỜI KHÁC LÀM NIỀM VUI.

noname208

Xe tải
Tóm lại em thấy ông thớt thiếu hiểu biết, thiếu trách nhiệm với quyền lợi và nghĩa vụ của mình (không đọc kỹ điều khoản, điều kiện và biểu phí trước khi mở thẻ) tính lại lom dom, có mấy chục ngàn mà bù lu bù loa vu cho ngân hàng móc túi
Thông cảm cụ ơi, có thể cụ ý mời khách đi chịch cave nhưng mang thiếu tiền. Tiền phòng thì thanh toán thẻ chứ tiền tip thì chắc phải dùng tiền mặt.... Nếu gặp trường hợp này theo em cụ chuyển sang món momo cũng tạm ổn

vietran

Xe ba gác
Cụ nói có cái đúng và có cái chưa đúng lắm.
Thẻ ATM đúng là thẻ ghi nợ, nghĩa của nó là máy rút tiền tự động mà ^^. Có điều là thẻ ghi nợ nội địa.
Thẻ Visa là thẻ thanh toán quốc tế, thẻ này được các ngân hàng liên kết với công ty thanh toán quốc tế như visa, master, jcb.... phát hành để thanh toán trên toàn thế giới tuy nhiên việc mở thẻ cần nhiều thủ tục.
Vì vậy, các ngân hàng và công ty thanh toán liên kết để mở ra một loại thẻ mới là thẻ ghi nợ quốc tế tức là thẻ Visa debit, thẻ này vừa là thẻ ghi nợ nội địa vừa có chức năng thanh toán quốc tế. Tuy nhiên có 1 điều là nó chỉ được miễn phí tại Ngân hàng phát hành, còn rút tại các ngân hàng khác nó được mặc định là thẻ thanh toán quốc tế. Phí rút rất cao.
Cụ hiểu sai rồi, thẻ nào thì cũng rút được tiền mặt được hết. Nói lại 1 lần cho có hệ thế cho cụ dễ hiểu:
tất cả các thẻ NH có thể gọi là ATM, thẻ NH nào cũng rút được tiền mặt.
Dựa vào tính chất của số dư mà phân thẻ debit và credit, debit là tiền tươi thóc thật của khách hàng nạp vào, hết tiền hết tiêu; credit là ngân hàng cho vay, tiêu bao nhiêu hết tháng nạp trả nợ Nh bấy nhiêu, tất nhiêu tiêu nợ trong hạn mức thẻ,
Thương hiệu nội địa có các NH như ACB, BIDV, AGri...chỉ thanh toán trong nc
Thuơng hiệu ngoại phổ biến có VISA, MAstercadr, JBC...
Liên kết giữ nội với ngoại để thanh toán quốc tế, để mang thẻ ra nước ngoài tiêu...nên có các thẻ liên thương hiệu như Vietin JBC, ACB Visa....
Chỉ có thế thôi, rất đơn giản

Friedrich II

Xe tải
Cụ hiểu sai rồi, thẻ nào thì cũng rút được tiền mặt được hết. Nói lại 1 lần cho có hệ thế cho cụ dễ hiểu:
tất cả các thẻ NH có thể gọi là ATM, thẻ NH nào cũng rút được tiền mặt.

Dựa vào tính chất của số dư mà phân thẻ debit và credit, debit là tiền tươi thóc thật của khách hàng nạp vào, hết tiền hết tiêu; credit là ngân hàng cho vay, tiêu bao nhiêu hết tháng nạp trả nợ Nh bấy nhiêu, tất nhiêu tiêu nợ trong hạn mức thẻ,
Thương hiệu nội địa có các NH như ACB, BIDV, AGri...chỉ thanh toán trong nc
Thuơng hiệu ngoại phổ biến có VISA, MAstercadr, JBC...
Liên kết giữ nội với ngoại để thanh toán quốc tế, để mang thẻ ra nước ngoài tiêu...nên có các thẻ liên thương hiệu như Vietin JBC, ACB Visa....
Chỉ có thế thôi, rất đơn giản
Em hiểu mà. Em đang nói vụ phí rút tiền thôi

matizvan2009

Xe ba gác
Hôm trước ra cây ACB rút tiền mà nó sửa chữa, loanh quanh đấy không còn cái cây ACB nào nên e vào cây Vietcombank để rút tạm 3M bằng visa ACB. Xong việc em cũng không để ý lắm vì nghĩ phí rút tiền ở cây của ngân hàng khác thì cùng lắm cũng chỉ gấp 10, tức là 11k.
Đến hôm nay ACB gửi thông báo trừ tiền từ tài khoản thì quả thật e không thể chấp nhận được cái cách tính phí rút của bọn nó. Phí rút là 90K cho 3M —> không thể ngửi nổi, số tiền không nhiều nhưng cảm thấy rất bực, giống như kiểu bị ăn cắp một cách trắng trợn vậy.
giờ cụ bực thằng nào, thằng acb hay vcb

Wink

[Tịch thu bằng lái]
Bác chỉ topic chắc chắn là Thẻ Visa debit hay credit ạ?
Debit là tiền của bản thân, thẻ visa debit là thẻ Atm đó ạ. Chứ mấy cái thẻ Atm cũ kỹ (thẻ nội địa theo ngôn ngữ cũ) là kiểu né phí của ngân hàng, hồi còn nghèo khó đó ạ.

Credit là thẻ tín dụng.

Nếu rút = debit thì phí rẻ như atm. Quan trọng là đúng cây atm của ngân hành, khác cây sẽ thêm phí. Bao nhiêu thì e chịu ạ. Bác hỏi acb với vcb

Nếu rút = credit thì cực tốn tiền. Nó phí cao + số tiền rút dc coi là khoản vay ngay & tính lãi luôn, chứ k fai là 30-45 ngay miễn lãi đâu ạ.

Các bác chú ý nhé.

Người cát

[Tịch thu bằng lái]
Có chỗ nào là ko bị lừa hả cụ