Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

VNAVNA

Xe tải
Hàng Buồm chỉ có vịt quay thôi cụ ơi...
Thế ạ. Em thấy hơi khó hiểu rồi đấy ạ. Cụ xe biển xanh nói đã thấy cơ mà. Theo em nhớ thì ở mấy thớt trước, các cụ cũng có từng nói đến cửa hàng rượu nào đó trên Hàng Buồm. Ko sao, để chiều mai em ghé qua đó xem lại theo thông tin của cụ công chức xe biển xanh cụ ạ.
Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Bảo Ngọc

Xe hơi
Website
kiamorning.net.vn
Kính thưa các cụ, các mợ,

Nhà số 2 do cụ Trạch Văn Đoành mở, đến giờ này cũng đã lên đến tầng thứ 103. Nếu chúng ta không nhanh chóng xây thêm nhà mới thì e rằng “thanh tra xây dựng” trên đây, các cụ ấy sẽ đến “cắt ngọn”. :P

Được sự tín nhiệm của các cụ, em xin được đặt móng xây Toà nhà số 3.

Tuy nhiên, để mạch bài được toàn diện hơn, có phạm vi rộng hơn, không chỉ bó hẹp trong việc sưu tầm rượu, đúng như mong muốn của các cụ, các mợ, và cũng là ý của nhà em, em xin phép đổi tên serie “cao ốc” này bắt đầu từ Tòa nhà này thành “Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ".

Chúng ta cũng cùng nhau “tám chuyện” về Rượu mạnh nói chung, bao gồm cả Rượu Việt, Rượu Tây, trong đó sẽ có đủ cả Whisky, Cognac, Armagnac, Brandy, Calvados, Rum, Tequila, Vodka, Sake...

Rượu Vang, Rượu nhẹ, Bia và các loại đồ uống có cồn khác, chúng ta cũng vẫn có thể “điểm xuyết” trong này, tuy nhiên, để hạn chế làm loãng mạch bài, em đề xuất việc chung ta cố gắng tập trung mạch bài vào Rượu mạnh và các khía cạnh liên quan đến em nó.

Khi đàm đạo về Rượu, chúng ta cũng sẽ cùng nhau chia sẻ thông tin đa chiều về lịch sử dòng rượu, kỹ thuật và nghệ thuật làm rượu, văn hóa thưởng thức rượu, sự đam mê với thứ đồ uống hấp dẫn và kỳ lạ, sở thích sưu tầm rượu v.v…

Em chưa có điều kiện về thời gian để hiệu đính lại một loạt các bài viết về Rượu mà em đã viết từ 2005 đến nay để đưa lên đây chia sẻ với các cụ, các mợ. Hy vọng là sẽ thu xếp đủ thời gian để dần dần đưa lên trên serie này. Bởi vậy, với Tòa nhà số 3 này, các cụ xin hãy đừng chờ đợi lâu quá! Các cụ cứ từng ngày, từng ngày góp thép, nhôm, sắt, kính, xi-măng, sơn, vôi… đến xây dần cho Tòa nhà nó cao lên thêm, cho Khu nhà nó ngày mặt đông dân cư hơn.

Nhìn ở góc độ tích cực, Rượu đem lại cho con người rất nhiều điều tốt đẹp, cho chúng ta thêm niềm vui, thêm không khí vui tươi, cuộc sống thêm thăng hoa, tình cảm gia đình thêm nồng ấm, tình cảm bạn bè thêm gắn kết, hương vị cuộc sống thêm đa dạng, có nhiều thứ để chúng ta đợi chờ và khám phá… Tuy nhiên, để phát huy những điểm tích cực, tốt đẹp đó, đồng thời để ngăn chặn, cũng như giảm thiểu các tác hại của rượu đối với sức khỏe, đối với an toàn giao thông, tránh những phiền phức cũng như những tình huống bất lợi thiếu kiểm soát xảy ra trong cả gia đình và ngoài xã hội, thì em vẫn thêm một lần nữa mạn phép đề xuất với các cụ, các mợ và nhắc nhở chính em: Hãy biết tiết chế và kiểm soát tốt bản thân khi sử dụng rượu! Hãy thưởng thức rượu một cách có trách nhiệm!

Em xin được mời các cụ, các mợ cùng bước vào và tham gia xây Nhà mới!

Để tiện theo dõi, em đưa về đây đường dẫn đến các Tòa nhà Số 1 và Số 2:

Nhà số 1:
http://www.otofun.net/threads/220360-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a

Nhà số 2:
http://www.otofun.net/threads/466094-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a-nha-2
chúc cụ ma may bán đắt

VNAVNA

Xe tải
chúc cụ ma may bán đắt
Thưa cụ, theo em quan tâm và ghi nhận thời gian qua thì cụ Clayton có tâm huyết và kiến thức về rượu rất phong phú và sâu. Chứ cụ ấy làm ngành khác, ko phải dân kinh doanh rượu đâu cụ ạ. Đợt này cụ ấy đang chạy đâu chưa thấy lên đây trả lời cụ, chứ cụ chúc mua may bán đắt có thể bị hiểu nhầm chăng ạ.
Đa tạ cụ.

Văn Đoành

Xe điện
Em hỏi thêm tí cụ xơi được mấy chai nếu có nhiều khi nào có bạn vào SG là em nhờ cụ chuyển nhượng cho em một chai được không ạ?
Đa tạ Cụ, eim vác chai HP 18 về rồi, hơi nhiều vảy tí. Khí tìm được chai thứ 3 trở lên là eim ới Cụ. Hôm qua eim hỏi thằng cu em trong DFS TSN nó bẩu hàng này lâu rồi không nhập, Giảng võ khôn biết có không? Nếu có thì có thể nhờ mua được đấy Cụ.

Thưa các cụ, nhân các cụ nói về cái nắp hộp HLP18 cái bằng thiếc, cái bằng nhựa, em thấy là em có cái chai Glenfarclas 12 này hộp bằng thiếc các cụ ạ. Mà em cũng thấy nhiều chai Glenfarclas 12 thường hộp giấy mập mạp, chai cũng mập chứ không dài dài như chai em mới lục ngăn kéo này. Các cụ cho em hỏi chút thông tin về cái chai này nếu được ạ, nó có phải là đời mới hay là đời trước cả chai hộp giấy? (Vỏ thiếc vẫn sáng bóng các cụ ạ). Đa tạ các cụ.

Chai hộp giấy em copy từ trên mạng xuống:

Chai em xin hỏi nhờ các cụ:
Cái này phải nhờ Cụ Tèo vào khai sáng mới được. Nhưng em đọc được ở đâu đấy thì chai này được đóng chai năm 2007.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Thưa cụ, theo em quan tâm và ghi nhận thời gian qua thì cụ Clayton có tâm huyết và kiến thức về rượu rất phong phú và sâu. Chứ cụ ấy làm ngành khác, ko phải dân kinh doanh rượu đâu cụ ạ. Đợt này cụ ấy đang chạy đâu chưa thấy lên đây trả lời cụ, chứ cụ chúc mua may bán đắt có thể bị hiểu nhầm chăng ạ.
Đa tạ cụ.
Vấn đề này thiết tưởng cụ không nên nhọc tâm trả lời cụ ạ. Vì tiêu chí là lập thớt này có phải nhằm mục đích lợi dụng nó để kinh doanh rượu đâu, còn việc chia sẻ những chai ngon bổ rẻ để thỏa mãn thú đam mê của các cụ cùng chung chí hướng là việc bình thường. Chắc cụ ấy nghĩ ai cũng giống ai nên mới cm thế thôi không có vấn đề gì.

Đa tạ Cụ, eim vác chai HP 18 về rồi, hơi nhiều vảy tí. Khí tìm được chai thứ 3 trở lên là eim ới Cụ. Hôm qua eim hỏi thằng cu em trong DFS TSN nó bẩu hàng này lâu rồi không nhập, Giảng võ khôn biết có không? Nếu có thì có thể nhờ mua được đấy Cụ.
Giảng võ không có đâu cụ ợ!

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Qua đánh giá của các cụ connoisseur cũng như cá nhân mỗ em cảm nhận thì chất lượng của các chai SM release từng năm cũng có khác nhau thậm chí khác khá lớn bởi do đặc điểm của SM whisky khác với Blend whisky ở việc đóng chai. SM hoàn toàn phụ thuộc vào chất lượng mẻ chưng cất của từng năm có thể do thời tiết khí hậu, công nghệ làm Malt và quan trọng hơn cả là chất lượng thùng ủ cái này thì hoàn toàn xanh chín dù có lựa chọn thùng ủ kỹ thế nào đi chăng nữa. Trong khi với Blend whisky thì Master Blend thoải mái lựa chọn các dòng Single Malt và Single Grain để blend nên sp của mình có chất lượng đồng đều để đảm bảo sự thành công về mặt thương mại toàn cầu. Bởi thế nên mỗ em luôn lùng tìm những chai SM whisky được released vào những năm mà giới connoisseur đánh giá tốt nhất. Tỷ như Hlp 18 thì mỗ em thích những chai được released vào những năm 2008 hoặc 2009 hơn cả. Mà như các cụ cũng thấy do nhu cầu và sự yêu mến của các hảo tửu trên toàn thế giới với dòng Single Malt Whisky mà sản lượng của SM Whisky xứ Scotch tăng lên vù vù trong khi lượng cung các thùng ex-bourbon, ex-sherry, ex-rum, ex-port .... lại phụ thuộc và nhu cầu tiêu thụ của những dòng rượu này nữa thành ra các nhà chưng cất cũng không còn quá khắt khe trong việc lựa chọn chất lượng thùng ủ. Bởi thế mỗ em thấy những chai SM whisky đóng chai từ xửa từ xưa dù chỉ ít tuổi tầm 8 - 12 yo và chỉ có 40-43%abv vẫn được mấy ông connoisseur đánh giá rất cao tới 90point kể cả là blend whisky. Một điều cực hiếm bây giờ. Quay lại vụ cloud trong chai hlp 18yo, mỗ em thấy rõ ràng những chai hlp 18 được released năm 2008-2010 với vỏ chai thủy tinh mới hình elip như các cụ thấy (chai cũ hình như là trước 2006 thì phải là hình tròn) được đánh giá tốt thuộc hạng must try before die thì đều có vẩn dạng cloud thậm chí là kết tủa vào hôm trời lạnh, nhưng những chai mới hình như không có tí nào cả không hiểu là do đã được chillfiltered hay non-chill mỗ em chưa uống Hlp 18yo mới ra trong năm 2011+2012 nên không dám võ đoán rằng nó ngon hơn hay không tuy nhiên quan điểm cá nhân mỗ em là cứ nhiều vẩn là ok rồi nhất là khi nhìn thấy mấy chai Hlp 25yo + 30yo thì thấy khoái vì cảm giác nguyên bản của cái chất lỏng có từ mấy chục năm trước đó . Chứ còn bè lũ bất lương làm rượu giả thì đương nhiên họ phải tạo cảm giác an toàn cho người mua nên làm gì có vẩn cloud được. Đây cũng chỉ là quan điểm cá nhân mỗ em thôi có thể chưa chuẩn nên các cụ cũng chém nhẹ tay ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xebienxanh

Xe đạp
Cụ mở Photobucket, có mấy trang như trang trong file excel, cụ chọn trang load picture, bấm mấy nút trong trang đó, nó sẽ hiện ra các thư mục cụ đang có ảnh. Ví dụ, cụ vừa chụp được 1 cái ảnh bằng Iphone, ảnh đó sẽ nằm trong thư mục Camera roll. Cụ chọn 1 cái ảnh, máy sẽ load cái ảnh đó. (Có thể phải bấm nút start load nếu cần). Sau khi complete thì cụ mở trang Album (cạnh trang Load ảnh) của phần mềm, refresh để nhìn thấy ảnh vừa load. Nháy vào nút chữ i ở bên phải, phía dưới của ảnh, sẽ hiện ra một mớ đường dẫn. Đặt tay vào đó coi như copy. Sau đó nhảy ra trang diễn đàn này, viết thơ, đánh máy rồi giữ tay vào phần trống, sẽ hiện ra copy/select/paste thì chạm vào paste. Thế rồi lưu lại, thoát ra.
Cụ ơi, cụ cứ mò như chơi điện tử thì ra ngay. Cụ chắc là lười mò cua bắt cá chăng? Hôm trước các cụ ấy cũng nói vắn tắt kinh nhưng em mất 3 phút có bài load ảnh rồi. Hôm nay em gõ trả lời cụ mất 6 phút, tức là gấp đôi thời gian em tự mò.Cụ nhớ up ảnh cho hấp dẫn cho bõ công em mò hộ cụ nhé.
Đa tạ cụ.
Cụ lam gì mà vi tính thế, em không rỗi nên không nghiên cứu được. Trong khi cụ có nhiều thời gian thì giúp anh em tí

VNAVNA

Xe tải
Vấn đề này thiết tưởng cụ không nên nhọc tâm trả lời cụ ạ. Vì tiêu chí là lập thớt này có phải nhằm mục đích lợi dụng nó để kinh doanh rượu đâu, còn việc chia sẻ những chai ngon bổ rẻ để thỏa mãn thú đam mê của các cụ cùng chung chí hướng là việc bình thường. Chắc cụ ấy nghĩ ai cũng giống ai nên mới cm thế thôi
Thưa cụ, em cũng hiểu ạ. E cũng có gặp những người chưa biết thì lại hay nhạy cảm, dễ cuồn cuộn nổi sóng lòng một chút ạ. Tuy nhiên nếu em có trả lời cho đúng phép thì cũng vì muốn các cụ mới chưa hiểu rõ lắm được thêm khẳng định về các cụ tâm huyết nơi đây và các cụ ấy tự thấy đang được thớt này tôn trọng đón chào thôi.

Thưa các cụ, có chú em hỏi em thấy ưng chai dưới đây ko? Chú ấy nói cửa hàng bán 100usd. Em thấy chai viết tay loằng ngoằng, có 7yo, ko rõ thế nào. Tuy nhiên thấy vintage, Cask Strength hẳn hoi và màu rượu trẻ mà đậm đà ấn tượng quá. Có cụ nào biết qua rồi, cho em xin vài lời được ko ạ.
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ lam gì mà vi tính thế, em không rỗi nên không nghiên cứu được. Trong khi cụ có nhiều thời gian thì giúp anh em tí
Cụ ý vi tính thế mà vẫn chưa làm cụ hài lòng thì Mỗ em cũng chịu thua, mà cụ nói thể thì cụ ấy cũng thấy tự ái đấy ạ vì có lòng giúp mà lại bị chọc chọc. Việc up ảnh nếu cần cụ làm thẳng luông trong Of cũng được.
Đầu tiên tích vào mục đăng ảnh sẽ hiện ra một cửa sổ nhỏ trong đó có phần choose file cụ nhấn vào đó lựa chọn file ảnh trong máy tính hoặc A lô của của cụ rồi upload lên lưu ý ảnh phải được resize dưới 2Mb, khi upload được rồi sẽ hiện ra đường link của ảnh bên dưới, cụ copy đường link này rồi dán vào trong mục trả lời của cụ và viết abc...xyz gì đó tùy cụ rồi đăng trả lời. Mỗ em vẫn thường làm theo cách này. Mỗ em chỉ có cách hơi ngu ngu thế thôi chứ không vi tính gì đâu ạ mong cụ đừng chấp.

Tuan nguyen

Xe buýt
Đầu tiên tích vào mục đăng ảnh sẽ hiện ra một cửa sổ nhỏ trong đó có phần choose file cụ nhấn vào đó lựa chọn file ảnh trong máy tính hoặc A lô của của cụ rồi upload lên lưu ý ảnh phải được resize dưới 2Mb, khi upload được rồi sẽ hiện ra đường link của ảnh bên dưới, cụ copy đường link này rồi dán vào trong mục trả lời của cụ và viết abc...xyz gì đó tùy cụ rồi đăng trả lời. Mỗ em vẫn thường làm theo cách này. Mỗ em chỉ có cách hơi ngu ngu thế thôi chứ không vi tính gì đâu ạ mong cụ đừng chấp.
Cụ ơi, resize dưới 2Mb là cái gì hử cụ, cụ nói vi tính thế em ứ hiểu cụ ạ.

Sorry, em đùa, cụ nào thấy ngứa mắt thì bỏ qua nhé.

xebienxanh

Xe đạp
Em nghĩ cụ không cần phải khoe ảnh làm gì đâu cụ ạ.
Cụ buồn cười thật, đã mất công giấu con vịt mua đươc mấy chai đặc biệt để khoe các cụ, để được các cụ khen mà lại không up lên thì mua làm gì vì em co uống được đâu.

VNAVNA

Xe tải
Cụ ý vi tính thế mà vẫn chưa làm cụ hài lòng thì Mỗ em cũng chịu thua, mà cụ nói thể thì cụ ấy cũng thấy tự ái đấy ạ vì có lòng giúp mà lại bị chọc chọc. Việc up ảnh nếu cần cụ làm thẳng luông trong Of cũng được.
Cảm ơn các cụ lo em dỗi. Dạ em ko dám ạ. Trên diễn đàn cũng phần nào giống ngoài đời, mỗi người một tính, trước lạ sau quen, em ko căng thẳng đâu ạ. Hy vọng cụ xe biển xanh sẽ dần dần hiểu chúng em hơn và cụ sớm sớm up mấy chai của cụ lên cho chúng em chiêm ngưỡng. Và các cụ chuyên gia sẽ có ý kiến nếu được ạ.
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Cụ buồn cười thật, đã mất công giấu con vịt mua đươc mấy chai đặc biệt để khoe các cụ, để được các cụ khen mà lại không up lên thì mua làm gì vì em co uống được đâu.
Hay cụ mời em, cụ Malt, lão Hà, lão VNA và mấy cụ gạo gội đi thẩm luôn mấy chai này đi cụ. Trăm nghe ko bằng 1 thấy, trăm thấy ko bằng 1 sờ, trăm sờ không bằng 1 thử cụ ạ. Em nghĩ mấy cụ kia gật đầu ngay thôi, tiền mồi để bọn em lo được không ạ. Hố hố hố..

xebienxanh

Xe đạp
Gớm, chắc gì mấy cụ đã uống được. Tính em thật thà nên không biết uống thì nói là không biết uống, chứ nhiều người cứ phải cố cho oai. Mà em mua rượu cũng chỉ để ngắm thôi, để khoe thôi, chứ uông rồi thì lấy gì ra khoe? Tiếc lắm haha

Văn Đoành

Xe điện
Gớm, chắc gì mấy cụ đã uống được. Tính em thật thà nên không biết uống thì nói là không biết uống, chứ nhiều người cứ phải cố cho oai. Mà em mua rượu cũng chỉ để ngắm thôi, để khoe thôi, chứ uông rồi thì lấy gì ra khoe? Tiếc lắm haha
Có lẽ Cụ cũng nên cố mà tập uống lấy mỗi lần 1 tí.
Ôm cả kho rượu mà chỉ để ngắm thời hơi phí.

chipchep

Xe đạp
Các bác cho em hỏi chai Double Black 1 lít em lắc mạnh mà chảy cả riệu ra ngoài thì không khí cũng vào được chất lượng rượu sao bảo đảm để lâu được nhỉ

B

Banned_U000001

[Đang chờ cấp bằng]
Các bác cho em hỏi chai Double Black 1 lít em lắc mạnh mà chảy cả riệu ra ngoài thì không khí cũng vào được chất lượng rượu sao bảo đảm để lâu được nhỉ
Uốn, uôsn khẩn trương ko hỏng cụ ạ :D

Em đùa đấy, em chưa gặp chai nào như thế. Cụ ktra nguồn gốc xuất xứ nhé.

Văn Đoành

Xe điện
Những chai dùng nắp bi điển hình như J.W. red, Black,.. cho thị trường ĐNA nếu để nghiêng or lắc mạnh thì rượu sẽ rỉ ra ngoài, và không khí sẽ lọt vào. N ên để chai đứng thì viên bi sẽ đè xuống đậy kín.

Trạng thái
Thớt đang đóng