Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

xebienxanh

Xe đạp
Có lẽ Cụ cũng nên cố mà tập uống lấy mỗi lần 1 tí.
Ôm cả kho rượu mà chỉ để ngắm thời hơi phí.
Không phí đâu cụ ơi, mặc dù không biết uống nhưng do chịu khó sưu tập và đọc các bài phân tích hay của cụ Cleten hay cụ Đoành mà em có thể chém gió về rượu với các cậu em ở cơ quan. Các cậu ấy cứ gọi là phục em sát đất có biết là em đã uống bao giờ đâu he he

skywalkers

Xe buýt
Không phí đâu cụ ơi, mặc dù không biết uống nhưng do chịu khó sưu tập và đọc các bài phân tích hay của cụ Cleten hay cụ Đoành mà em có thể chém gió về rượu với các cậu em ở cơ quan. Các cậu ấy cứ gọi là phục em sát đất có biết là em đã uống bao giờ đâu he he
Cần đếch gì sưu tập cũng chém được hả cụ. Nhất là mấy cụ đi xe biển xanh ý cụ ạ. Chém vãi hàng luôn... Hố hố

Văn Đoành

Xe điện
Thưa Cụ! Cụ thử hình dung thế này nhé, Cụ ngâm cứu và thuộc lòng Tố nữ Kinh hày Dịch cân kê... mà Cụ nhịn chay cái khoản kia thì cũng chỉ như nhìn quả trứng thấy nó có vỏ bên ngoài và lòng đỏ và lòng trắng bên trong mà thôi. Sở dĩ các Cụ Clayton, Cụ Malt, Cụ Sky, Cụ Hà, Cụ Lập, Cụ VNA, Cụ God..có những bài viết về rượu đến mức uyên thâm và văn vẻ đến như vậy là bởi vỉ các Cụ ấy từng thẩm rất nhiều loại và những mạch bài hay nhất, cuốn hút nhất được tuôn chảy trên bàn phím chính là lúc các Cụ ấy đang ngây ngất trong men nồng của những loại rượu mà các Cụ ấy vửa nhấm nháp ở đâu đó về.

Một người bạn tốt, cực tốt :)
Ah Cụ Lập viền bâu h thía? Có vác được thêm loại nào nữa không?

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, nói về cái chai 7yo có nhãn viết tay loằng ngoằng em xin ý kiến các cụ lúc trước, em mới đọc ra trên mạng thì nó là chai của nhà Springbank nhưng chưng cất theo phong cách Islay, rất chú trọng peated. Nhà này muốn tạo ra 1 dòng Islay ở trong đất liền. Thế nên nó cũng có nét lạ lạ các cụ ạ.

Cũng liên quan tới nhãn chai viết tay loằng ngoằng, em lục thấy 1 chai cũ cũ này, gọi là Carn Mor, năm 1991, bottled 2009, Xin up cùng các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
Thưa Cụ! Cụ thử hình dung thế này nhé, Cụ ngâm cứu và thuộc lòng Tố nữ Kinh hày Dịch cân kê... mà Cụ nhịn chay cái khoản kia thì cũng chỉ như nhìn quả trứng thấy nó có vỏ bên ngoài và lòng đỏ và lòng trắng bên trong mà thôi. Sở dĩ các Cụ Clayton, Cụ Malt, Cụ Sky, Cụ Hà, Cụ Lập, Cụ VNA, Cụ God..có những bài viết về rượu đến mức uyên thâm và văn vẻ đến như vậy là bởi vỉ các Cụ ấy từng thẩm rất nhiều loại và những mạch bài hay nhất, cuốn hút nhất được tuôn chảy trên bàn phím chính là lúc các Cụ ấy đang ngây ngất trong men nồng của những loại rượu mà các Cụ ấy vửa nhấm nháp ở đâu đó về.
Thưa cụ, mạn phép cụ cho em dự đoán một câu là, chắc lúc vừa gõ những dòng trên đây, cụ cũng có thẩm 1 ly nào đó. Em thấy chất Islay như Cao Ila hoặc Laphroaig chăng?!!!
Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

xebienxanh

Xe đạp

Ah Cụ Lập viền bâu h thía? Có vác được thêm loại nào nữa không?
Các cụ nhầm to rồi các cụ ơi. Hơn nhau ở cái hoạt ngôn thôi. Thông tin thì có đầy trên mạng, chỉ cần đọc và xào nấu lại là thành món của mình, chứ càn gì phải thẩm mới thấy được mùi nọ vị kia. Còn sưu tập thì vẫn phải sưu tập chứ vì nhỡ có bàn bè đến thăm thì còn có cái để show hàng chứ vả lại chém gió thì cũng phải có ảnh thật để up lên chứ không nhẽ lại lấy ảnh trên mạng để up a thì lộ hàng hết còn gì. E cứ thật bụng mình mà nói, nhỡ có động chạm cụ nào thì mong đươc lượng thứ. Hi hi

VNAVNA

Xe tải
Vấn đề này thiết tưởng cụ không nên nhọc tâm trả lời cụ ạ. Vì tiêu chí là lập thớt này có phải nhằm mục đích lợi dụng nó để kinh doanh rượu đâu, còn việc chia sẻ những chai ngon bổ rẻ để thỏa mãn thú đam mê của các cụ cùng chung chí hướng là việc bình thường. Chắc cụ ấy nghĩ ai cũng giống ai nên mới cm thế thôi
Thưa cụ Malt và thưa các cụ, bây giờ em thấy là lúc đúng nhất để theo lời cụ Malt đấy ạ.
Làm đàn ông trót nâng chén rượu, đành tự dặn cũng luôn rộng lượng phải không ạ! Đôi khi nói ít mà phải hiểu nhiều vậy.
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Em đang làm 1 ly glendronach và dark chocolate thấy khá là match các cụ ạ.

jackal76

Xe tải
em vua lam it Kavalan va raisin, xem bo phim Impossible vê song than o Phuket. Cam giac kha tuyet voi toi thu 6 truoc dot nghi Le dai ngay. Chuc cac Cu tham đuoc nhieu chai hay, la trong 5 ngay sap toi.

Clayton

Xe điện
Tối nay thì em lại thèm Cognac dã man :) Không những thế, lại thèm 1 dòng lâu lâu chưa uống. Thế mới tệ các cụ ạ! Bởi vậy, đành phải mở 1 chai Frapin VIP XO và ngồi "nhâm nhi" các bài viết về hai trận Bayern vs Barca, B. Dortmund vs Real Madrid. Frapin thật ngọt ngào và sâu lắng! Quá thích hợp khi thưởng thức lại cảm giác ngọt ngào về chiến thắng không tưởng của hai đội bóng chiếu dưới. :)

Godfather77

Xe điện
Tối nay thì em lại thèm Cognac dã man :) Không những thế, lại thèm 1 dòng lâu lâu chưa uống. Thế mới tệ các cụ ạ! Bởi vậy, đành phải mở 1 chai Frapin VIP XO và ngồi "nhâm nhi" các bài viết về hai trận Bayern vs Barca, B. Dortmund vs Real Madrid. Frapin thật ngọt ngào và sâu lắng! Quá thích hợp khi thưởng thức lại cảm giác ngọt ngào về chiến thắng không tưởng của hai đội bóng chiếu dưới. :)
Em thèm nhỏ cả dãi ra đây này, bắt đền cụ đấy. Ko có sẵn cognac, đành làm 1 ly blue label :)

Clayton

Xe điện
Cháu tưởng nút bi vẫn có thể bị chảy ra nếu dốc ngược lắc mạnh chứ các cụ.
Tùy thuộc vào thiết kế và chất lượng của nút kim loại hoặc nút nhựa bên ngoài. Ví như chai Dewar's 12yo hoặc nhiều chai Black Label, Gold Label..., thì có dốc kiểu gì, thì rượu cũng chẳng thể chả ra được. Kể từ khi nhà JW chuyển sang dùng nút chống refill loại mới (nút có thân tròn tròn, khi đã mở thì không đóng khít lại được), thì hiện tượng như các cụ nêu đã xuất hiện. Được mặt nọ, lại hơi dở mặt kia.

Clayton

Xe điện
Trời chuyển gió, man mát, se se và êm ái. Vậy là em lại thích ngồi khuya để vừa nhâm nhi ly rượu nhỏ, vừa đọc một loạt các bài viết và tám chuyện cùng các cụ. Đang thưởng thức một ly cognac quá ngon của một nhà nhỏ, chuyên làm cognac theo phong cách truyền thống với hương vị đặc sắc của vùng Grande Champagne, chợt lại nhớ đến 1 ly cognac tối qua. Gọi "nó" là cognac thì quả là oan cho... cognac.

Dẫu sao, em cũng thấy lòng nhẹ nhõm và thanh thản, vì sáng nay đã nói được thẳng thắn với một ông anh về một điều cần nói.

Câu chuyện thật "thú vị", nhưng là "thú vị" theo cách... vừa đắng chát, vừa nhạt nhẽo. Thấy tội cho ông anh, và cũng thấy tội... cho chính mình.

xebienxanh

Xe đạp
Trời chuyển gió, man mát, se se và êm ái. Vậy là em lại thích ngồi khuya để vừa nhâm nhi ly rượu nhỏ, vừa đọc một loạt các bài viết và tám chuyện cùng các cụ. Đang thưởng thức một ly cognac quá ngon của một nhà nhỏ, chuyên làm cognac theo phong cách truyền thống với hương vị đặc sắc của vùng Grande Champagne, chợt lại nhớ đến 1 ly cognac tối qua. Gọi "nó" là cognac thì quả là oan cho... cognac.

Dẫu sao, em cũng thấy lòng nhẹ nhõm và thanh thản, vì sáng nay đã nói được thẳng thắn với một ông anh về một điều cần nói.

Câu chuyện thật "thú vị", nhưng là "thú vị" theo cách... vừa đắng chát, vừa nhạt nhẽo. Thấy tội cho ông anh, và cũng thấy tội... cho chính mình.
Nghe cụ nói mà thấy lòng buồn tái tê, chắc cụ đang có tâm sự gì đây???
Lúc này mới thấy rượu đúng là bạn tri kỷ, đúng không các cụ?

skywalkers

Xe buýt

Louis 13 đểu hả cụ?

Clayton

Xe điện
Louis 13 đểu hả cụ?
Gần như thế, cụ ạ.

Nó đánh gục lòng kiêu hãnh của ông anh, và gục luôn lòng tin của ông anh vào một đứa bán hàng nào đó. Tuy nhiên, chuyện này chưa hẳn. Có thể người bán hàng cũng không biết mình đã bán cái gì.

Clayton

Xe điện
Tối qua, khi chai rượu "quý" được mở ra, em đã biết ngay rượu có vẫn đề. Trước khi mở, em không dám "cả gan" kiểm tra. Ai lại làm thế. Ngồi ở nhà ông anh, giàu có, sang trọng, cũng sành rượu (khá là sành và sành thật, các cụ nhé), mình là em út, làm sao nỡ, làm sao dám lắc, gõ, nghiêng ngó... Nhưng khi mở ra thì ôi thôi thôi...

Nhưng ông anh không tin, nhất quyết không tin. Ông anh nằng nặc bảo rằng, mùi vị này là do cái nút, là do điều kiện bảo quản chai rượu... Hôm qua, em uống hơi nhiều, cả bia Đức, cả vang, cả whisky, rồi hai loại VSOP Cognac trước đó, rồi mới đến chai này. Uống hơi nhiều và phải "uống tạp" như vậy, nên thấy đầu óc cũng vang váng rồi, nên khi gặp chai rượu cuối, và quá ngỡ ngàng vì mùi hương của nó khi vừa mở ra, em đã từng hy vọng rằng, nó... chí ít cũng phải là tầm Raynal VSOP hay đại loại bất kỳ một dòng Brandy giá 2 - 3 trăm ngàn gì đấy, rẻ nhưng mà phải chuẩn.

Clayton

Xe điện
Và sáng nay, em đã phải gọi điện lại "thủ thỉ" với ông anh rằng: anh ơi, anh hãy đổ bỏ chai rượu đấy đi cho em, không nên để mời ai nữa, cũng không nên đem cho ai cả. Vì đem cho xong rồi, sẽ có lúc anh thấy áy náy đấy.

Ông anh chết lặng! Nhưng đành vậy, biết làm sao! Lẽ nào em không nói ra điều ấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng