Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

onlinefisher

Xe điện
Rượu mới chả chè, đưa lên đây là gì cơ chứ, khổ lắm, lại phải đi lau bàn phím!

VNAVNA

Xe tải
Chai này thấy nắp trên là sắt tây không phải nhựa không rõ năm release là năm nào nhưng em dự rằng nó là đời đầu bởi các đời sau đều nắp nhựa thì phải. Lý do khan hiếm mỗ em cũng đoán là bởi hàng công ty nhập về số lượng ít bởi sức mua kém. Chỉ có các cụ đam mê mới biết chất lượng của chai này. Ngay đến Cty Đại Ninh nhập về một mớ vật vã mãi chẳng ai mua lại phải cạo tem NK cũ dán lên tem mới và hơn chục chai còn lại cũng được dọn sạch bởi mỗ em và vài cụ khác.
Thế ạ, cảm ơn cụ đã cho em biết thông tin. Nếu được hôm nào phiền cụ up giúp hộ em cái ảnh hộp có nắp nhựa được không ạ? Em xin copy lại để so sánh hoặc tìm thêm chai nữa.
Đa tạ cụ.

Vulcan V70

Xe trâu
Chai HP18 của Cụ VNAVNA có viền nắp bằng kim loại giống như nắp chai Glenfiddich. Nhìn nó còn sáng bóng như thế chăc không phải hàng lâu đời đâu Cụ Malt ah. Vì mấy cái nắp kim loại để mấy năm là nó gỉ sét ngay. Mấy chai glenfiddich cũ nh à cháu nắp nó sét dính chặt cả vào vỏ.

VNAVNA

Xe tải
Chai HP18 của Cụ VNAVNA có viền nắp bằng kim loại giống như nắp chai Glenfiddich. Nhìn nó còn sáng bóng như thế chăc không phải hàng lâu đời đâu Cụ Malt ah. Vì mấy cái nắp kim loại để mấy năm là nó gỉ sét ngay. Mấy chai glenfiddich cũ nh à cháu nắp nó sét dính chặt cả vào vỏ.
Em cũng ko rõ cụ ạ. Em có chai này cũng khoảng 1 năm thôi, nhưng chai được sx bao giờ mới quan trọng. Có thể nó là đời mới cũng nên, cụ có biết hộp nắp nhựa ra đời từ bao giờ ko ạ?
Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, hôm nay lục ngăn kéo em cũng thấy có 2 chai Cognac cùng dòng Ortad. Hai chai này có lẽ không phải release thời gian gần đây mà từ các đợt trước chăng? Xin up cùng các cụ. Nếu thông tin chưa phải thì mong các cụ đính chính giúp em. Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Văn Đoành

Xe điện
Cụ nói chí phải đấy, thường phải mua tối thiểu ba chai ngộ nhỡ có gì bất chắc khỏi thẹn với lương tâm. Còn giá 1,7 tr thì múc khẩn trương cụ ơi, mỗ em thấy giờ toàn 2,1 tr thôi. Mà chai chuẩn thì uống quên sầu luôn, còn nhớ cụ từng dính một chai hlp18 rởm rồi nhưng đó chỉ là tai nạn nghề nghiệp không thành vấn đề khi đam mê chưa cạn cụ ạ.

.
Thưa Cụ, eim vừa lượn ra cửa hàng xem lại chai HP18 cũ, chai này Mỹ Tín (trong SG) NK năm 2010 tem thì chuẩn nhưng rượu đã bị kết tủa 1 lớp vảy nhỏ, mỏng chứ không phải lợn cợn, lởn vởn dạng dây như Cụ mô tả ở thớt trước. Eim băn khoăn quá không biết nó có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng không. Quả thật em vẫn còn bị ám ảnh bởi chai năm ngoái.

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
Thưa Cụ, eim vừa lượn ra cửa hàng xem lại chai HP18 cũ, chai này Mỹ Tín (trong SG) NK năm 2010 tem thì chuẩn nhưng rượu đã bị kết tủa 1 lớp vảy nhỏ, mỏng chứ không phải lợn cợn, lởn vởn dạng dây như Cụ mô tả ở thớt trước. Eim băn khoăn quá không biết nó có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng không. Quả thật em vẫn còn bị ám ảnh bởi chai năm ngoái.
Thưa cụ, em thấy cụ nói đến kết tủa đáy chai thì em soi chai của em ko thấy như thế đâu ạ. Em xin up 1 cái hình chụp xuống để cụ xem nhưng trên ảnh và bên ngoài cũng hơi khác chút cụ ạ. Chắc đợi các cụ khác check thêm rồi báo cụ chứ em e ngại là nếu chai cụ xem là xịn thì việc bảo quản có vấn đề chăng?
Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Việc Chai Hlp 18 co kết tủa do ko được lọc lạnh và đóng chai 43%abv là đúng rồi cụ ạ, những chai E mua của cty Đại Ninh đều có kết tử thành vẩn hết. Những chai kiểu như Hlp 25 hay 30yo còn nhiều hơn. Đặc biệt thấy rõ nhất vào mùa đông nhiệt độ xuống thấp. Theo E cụ cứ mua luôn đi cụ ạ nếu ko fải rởm mà E dự 100% là ko rởm. Thì những chai này là tuyệt vời vì nó là chai đời đầu chất lượng khỏi bàn luôn.

MaltBrothers

Xe buýt
Việc Chai Hlp 18 co kết tủa do ko được lọc lạnh và đóng chai 43%abv là đúng rồi cụ ạ, những chai E mua của cty Đại Ninh đều có kết tử thành vẩn hết. Những chai kiểu như Hlp 25 hay 30yo còn nhiều hơn. Đặc biệt thấy rõ nhất vào mùa đông nhiệt độ xuống thấp. Theo E cụ cứ mua luôn đi cụ ạ nếu ko fải rởm mà E dự 100% là ko rởm. Thì những chai này là tuyệt vời vì nó là chai đời đầu chất lượng khỏi bàn luôn.

phamhavn

Xe tải
Laga12 chơi hết chưa cụ Malt? Cụ là cụ tham lắm đó, em hết sạch rồi đây này, ko còn giọt nào nữa.

VNAVNA

Xe tải
Laga12 chơi hết chưa cụ Malt? Cụ là cụ tham lắm đó, em hết sạch rồi đây này, ko còn giọt nào nữa.
Thưa các cụ, các cụ có nguồn lấy thêm Laga12 ko ạ? Em thì cũng thấy có chai bottled 2009 nhưng muốn tìm mấy chai năm trước nữa cho phong phú mà chưa hỏi được.
Em thấy nhà Lagavulin này cũng hay, chai 12yo hơi ít tuổi thì lại đề rõ năm đóng chai cứ như Vintage, trong khi có chai lâu năm hơn như 16yo lại ko thấy chú ý bằng. Có lẽ vì thế nên cũng phần nào tác động tâm lý thích chai ít tuổi này chăng?

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Với nhà Lagavulin, Việc ghi năm đóng chai mà ko ghi năm chưng cất cũng là điều thú vị giông như nhà Talisker đã làm để tạo sự khác biệt. Nó cũng là một dạng vintage. Mỗ E cũng từng thẩm qua laga 12 btl 2011 và laga 16 nhận thấy style của nó khác nhau ạ. Theo cảm nhận của mỗ E thì laga 12 là chai thuần 100% bourbon đc ủ trong thùng quarter cask hoặc hogshead nên dù it tuổi nhưng độ trưởng thành nhanh hơn thùng but và lại được đóng chai cask strength theo từng mẻ- batch riêng biệt có độ tuổi tối thiểu 12 năm nhưng chất lượng rất tốt và ổn định đc giơí mộ điệu đánh giá cao khoảng 90 point. Trong khi chai 16 lại là sự phối trộn giưã SM bourbon va SM sherry có độ tuổi tối thiểu 16yo, và đây là sự phối trộn tuyệt vời để cho ra một loại SM co hương vị phức hợp đầy đặn cân bằng và đc giới connoisseur đánh giá cao ko kém người anh em laga 12. Việc định giá laga 12 cao hơn laga 16 có thể là bởi chất lượng của Laga 12 đã được khẳng định lại là chai CS vintage limited theo từng năm nên có độ hiếm quí nhất định.
Mỗ E thích cả hai chai này tiếc là laga 12 hơi hiếm ở VN. Các cụ có thể nhờ qua cụ Jackal76 lấy hộ hàng dfs ở bển chai hiện đang có laga 12 đóng chai năm 2011. Đây cũng là chai được đánh giá cao và mỗ em cũng như cụ PhamHavn đã thẩm chai này.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Em cũng ko rõ cụ ạ. Em có chai này cũng khoảng 1 năm thôi, nhưng chai được sx bao giờ mới quan trọng. Có thể nó là đời mới cũng nên, cụ có biết hộp nắp nhựa ra đời từ bao giờ ko ạ?
Đa tạ cụ.
Hàng Hlp 18 của mỗ em lấy toàn là hàng có xuất xứ từ Cty Đại Ninh của nhà anh Hà hết (shop Thủy Hà - Yên Phụ) và theo em PG rượu ở cửa hàng thấy nhập về từ khá lâu tầm 2008 - 2009 gì đó. Nắp vỏ hộp nhựa giống hệt chai Hlp vintage 1990 bán ở DFS Nasco. Có thể từ năm 2011 nhà Hlp xài nắp sắt tây cho sang chăng. Nhưng mỗ em cũng có lần nhìn thấy chai Hlp bầy bán ở shop Ngọc Thanh trước tết 2013 chẳng có vẩn gì hết còn tem NK thì thấy ghi là 2012 nhưng em dự rằng là hàng xách tay thôi.
To Văn Đoành: Cụ đã rước em Hlp 18 có nhiều vẩn kết tủa kia chưa ạ? vào tay em là em mua liền tay rồi thậm chí có bao nhiêu vơ bấy nhiêu luôn.

Văn Đoành

Xe điện
Hàng Hlp 18 của mỗ em lấy toàn là hàng có xuất xứ từ Cty Đại Ninh của nhà anh Hà hết (shop Thủy Hà - Yên Phụ) và theo em PG rượu ở cửa hàng thấy nhập về từ khá lâu tầm 2008 - 2009 gì đó. Nắp vỏ hộp nhựa giống hệt chai Hlp vintage 1990 bán ở DFS Nasco. Có thể từ năm 2011 nhà Hlp xài nắp sắt tây cho sang chăng. Nhưng mỗ em cũng có lần nhìn thấy chai Hlp bầy bán ở shop Ngọc Thanh trước tết 2013 chẳng có vẩn gì hết còn tem NK thì thấy ghi là 2012 nhưng em dự rằng là hàng xách tay thôi.
To Văn Đoành: Cụ đã rước em Hlp 18 có nhiều vẩn kết tủa kia chưa ạ? vào tay em là em mua liền tay rồi thậm chí có bao nhiêu vơ bấy nhiêu luôn.
Đa tạ Kụ, Cụ nói thế thì eim yên tâm rùi, lát eim chạy ra xách luôn Cụ ah. Chai HP18 hàng xách tay từ Mẽo viền, eim soi lại kỹ cũng chưa thấy có vảy chắc để thời gian nó sẽ kết t ủa từu từ phỏng ạ?
Mà Cụ cho eim hỏi thăm tí, tại sao trên chai vẫn ghi là đóng chai tại Sotland, cty nhập khảu là ABC NewYork.. nhưng mã vạch cả trên chai và vỏ hộp lại là 08.. của Mỹ ạ?

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Đa tạ Kụ, Cụ nói thế thì eim yên tâm rùi, lát eim chạy ra xách luôn Cụ ah. Chai HP18 hàng xách tay từ Mẽo viền, eim soi lại kỹ cũng chưa thấy có vảy chắc để thời gian nó sẽ kết t ủa từu từ phỏng ạ?
Mà Cụ cho eim hỏi thăm tí, tại sao trên chai vẫn ghi là đóng chai tại Sotland, cty nhập khảu là ABC NewYork.. nhưng mã vạch cả trên chai và vỏ hộp lại là 08.. của Mỹ ạ?
Em là em không quan tâm mã vạch đâu, bởi mã vạch đó đó khẳng định sản phẩm trên thuộc độc quyền của nhà phân phối ABC New York đó. Đó chính là nguyên nhân khiến hàng tổn khi bị clear stock người ta phải xóa code để che dấu thân phận của nhà nhập khẩu đó.
Em hỏi thêm tí cụ xơi được mấy chai nếu có nhiều khi nào có bạn vào SG là em nhờ cụ chuyển nhượng cho em một chai được không ạ?

cuongle

Xe tải
Cái này hình như không đúng cụ ơi..

MaltBrothers

Xe buýt
Cái này hình như không đúng cụ ơi..
Đúng đấy cụ ạ, hiện em vẫn còn ba chai hlp 18 mua từ shop Thủy Hà những hôm trời lạnh vẩn lên nhiều lắm . Đợt trước em lây trọn một thùng hlp 18 của shop này chưa kể lấy cho bạn dăm chai nữa đều có hết cụ ạ.

xebienxanh

Xe đạp
Chào các cụ, em là thành viên mới ra nhập làng rượu, làng của ta đông vui ghê

xebienxanh

Xe đạp
Tuy em không biết uống rượu, nhưng do đọc nhiều trên internet nên cũng có biết đôi chút về rượu, vậy có được tham gia không các cụ?

MaltBrothers

Xe buýt
Tuy em không biết uống rượu, nhưng do đọc nhiều trên internet nên cũng có biết đôi chút về rượu, vậy có được tham gia không các cụ?
Wellcome cụ!
Không biết có phải cụ là cụ vì yêu mến Single Malt Whisky nên đã từng bỏ công biên tập lại các bài của cụ HH không nhỉ? Hiện tại có cụ nào nhà mình có thông tin gì về chai Caol Ila 18yo OB ở việt nam không ạ. Em đang lọ mọ tìm nhưng chưa lần ra.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng