Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

demon3660

Xe hơi
Cả hai dòng cụ vừa nói em dự là nó discontinued rồi ạ. Nên vơ được chai nào cụ cứ vơ thôi, chai Mac 10 CS review ở hạng khá ngang tầm với chai Glenfarclas 105 Nas hoặc Aberlour A'bunadh nhưng đương nhiên là nó đắt hơn nhiều bởi cái tên quá nổi tiếng và được giới sưu tầm hâm mộ. Không chỉ 10 mà cả 12,18 sherry cask em nghe tây đồn là cũng discontinued rồi, Mac 18yo sherry chỉ còn đến vintage 1995 thôi, đành phải chờ đến 2014 mới biết rõ :)
Chai Mac 10CS chỗ cụ Bảo hình như là seri 10 CS sherry cuối cùng thì phải vì lùng trên web chẳng thấy có mẻ nào tiếp theo, đây là lô hàng xuất Bắc Mỹ năm 2009 chả hiểu sao lưu lạc về Việt Nam giống như một lô Mac 12 yo Sherry 43%abv; 375ml; xuất Bắc Mỹ; hàng tồn từ đầu những năm 2000 được Mỹ Tín nhập về và Ngọc Thanh phân phối ngoài bắc đã nhanh chóng hết veo.
Chiều về qua NT thấy còn 2 em Mac 12 yo Sherry 43%abv này e múc nốt, thế chắc là hết rồi :)

skywalkers

Xe buýt
Chiều về qua NT thấy còn 2 em Mac 12 yo Sherry 43%abv này e múc nốt, thế chắc là hết rồi :)
Chai này hôm tasting thử kém hơn hẳn so với chai mới về độ complex. Được cái mẫu mã trông khá cổ điển.
Nói về mấy chai cổ điển, em mới được anh Benny tặng cho 1 bộ ly này kèm với 3 chai hàng dọn kho đời ơ kìa của LVMH. Bộ này em để tặng cho 1 người anh em vì hôm vừa rồi Ms. Hương đã tặng em 2 bộ rồi. Nghe đồn bộ này LVMH chuyên dùng để tổ chức event VIP như hôm 40 năm VN UK tại Metropole.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Ly Glenmorangie e cũng có 1 cái, còn cái nắp thì cụ Malt xin hộ em hehe

Corolla Altis 1

Xe hơi
3 ngày nay tìm đc topic này của các cụ hay quá, e đọc nhảy cóc từ nhà 1 đến nhà 7 , mỗi nhà khoảng 20-30 trang chứ ko đọc hết được. e chỉ bit nhờ người mua rượu ở sân bay về chứ ở HN ko bit mua ở đâu. Nhờ các cụ chỉ giúp cháu mua ở đâu chuẩn mà giá hợp lý. cháu cần tìm mấy chai trong tầm giá <2tr để tết ngồi nhâm nhi tập thưởng thức SM
E đọc trong topic thấy có bài nói mới uống SM thì tìm mấy chai như:
- Glenfiddich 12y
- Glenlivet 12y
- Old Pulteney 12y
- Balblair 1997 12y hoặc Balblair 2000 10y
- Clenmorangie 10y Original

Corolla Altis 1

Xe hơi
mới uống thì nên uống chai nào dễ uống hả cụ. 2 địa chỉ đấy giá có cần mặc cả ko? cháu tìm thử mà ko thấy web. ra tận nơi thì đang là gà sợ bị chém

tauluon

Xe buýt
mới uống thì nên uống chai nào dễ uống hả cụ. 2 địa chỉ đấy giá có cần mặc cả ko? cháu tìm thử mà ko thấy web. ra tận nơi thì đang là gà sợ bị chém
Kính thưa Cụ Corolla Altis. Hai địa chỉ trên là địa chỉ tin cậy nhất của anh em BSC Hà Nội. Ra đó Cụ sẽ còn thấy nhiều loại hay hơn nhiều thuộc dòng SM trong tầm giá Cụ tìm, không phổ biến trên thị trường VN hiện nay. Em xin bảo lãnh các địa chỉ này. Nếu Cụ tự nhận là gà thì chỉ có thể ra đây là chắc nhất, còn nếu đã sành sỏi như cụ Malt, cụ Phamha.vn, cụ Sky thì mua đâu chả thế^#(^

Chỉnh sửa cuối:

Corolla Altis 1

Xe hơi
Kính thưa Cụ Corolla Altis. Hai địa chỉ trên là địa chỉ tin cậy nhất của anh em BSC Hà Nội. Ra đó Cụ sẽ còn thấy nhiều loại hay hơn nhiều thuộc dòng SM trong tầm giá Cụ tìm, không phổ biến trên thị trường VN hiện nay. Em xin bảo lãnh các địa chỉ này. Nếu Cụ tự nhận là gà thì chỉ có thể ra đây là chắc nhất, còn nếu đã sành sỏi như cụ Malt, cụ Phamha.vn, cụ Sky thì mua đâu chả thế^#(^
Nhà cháu cám ơn cụ. ra đó nhờ tư vấn chắc cũng được đúng ko bác

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cụ vào trang www.whisky.vn
Cụ qua 46 Kim Mã cụ gặp cụ Thái cụ nhé
Cuối tuần sau chai SPRINGBANK CV sẽ về, chai này sẽ rất hợp với cụ
Cám ơn cụ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

Corolla Altis 1

Xe hơi
Cụ vào trang www.whisky.vn
Cụ qua 46 Kim Mã cụ gặp cụ Thái cụ nhé
Cuối tuần sau chai SPRINGBANK CV sẽ về, chai này sẽ rất hợp với cụ
Cám ơn cụ nhiều
cám ơn cụ nhiều, chai đó khoảng nhiêu tiền để nhà cháu chuẩn bị (cái này cụ thông cảm vì nhà cháu mới đi làm, tài chính còn hạn hẹp ạ). Trong khoảng trên dưới 1tr là cuối tuần sau e qua 46 Kim Mã liền

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
cám ơn cụ nhiều, chai đó khoảng nhiêu tiền để nhà cháu chuẩn bị (cái này cụ thông cảm vì nhà cháu mới đi làm, tài chính còn hạn hẹp ạ). Trong khoảng trên dưới 1tr là cuối tuần sau e qua 46 Kim Mã liền
Dạ vâng, em sẽ PM cho cụ

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Em đang tìm hiểu những mẫu mã quầy bar của các cụ mà chẳng thấy cụ nào up hình quầy bar lên cả ...hic

Em không thích một quầy bar lớn.
Nhà em lên kế hoạch dự định là sẽ có 3 cái bar carbinet loại nhỏ :D

1 cái bar ở bếp để pha đồ uống , chủ yếu là sinh tố và mocktail đi liền với thiết kế của bếp.
1 tủ đựng rượu ở phòng khách để trang trí
và khoe những bộ ly cốc đẹp :D
1 tủ đựng rượu nhỏ ( tất nhiên là rượu quý ) ở trong phòng ngủ :">

Nhà em có cái tật rượu chẳng tồn tại được bao lâu, cứ chai nào xuất hiện ở nhà là có "người "đến uống hộ và vác về nhà :-s

Em đang tập tọc học pha chế cocktail nên phải giữ lại rất nhiều loại khác nhau mới pha chế được . Nên phải tính cả cái quầy bar nhỏ xinh ở trong phòng ngủ :D

Các cụ khoe quầy bar hoặc tủ rượu luôn nhé :):x

Phòng khách

skywalkers

Xe buýt
Ly Glenmorangie e cũng có 1 cái, còn cái nắp thì cụ Malt xin hộ em hehe
Nói về cái ly glenmorangie này em thấy nó khá hay, được làm rất tốt về cả kiểu dáng lẫn chất liệu. Chả hiểu được làm ở Pháp hay Hàng Khay nhưng em thấy nó rất tinh xảo, đường nét nuột nà. Chất liệu chắc ko phải là crystal nhưng chắc là 1 loại thủy tinh cao cấp có hàm lượng SiO2 khá tốt. Ly được làm rất mỏng, trong veo, gõ vào nhau nghe âm thanh cũng rất trong trẻo và ngân khá tốt. Loại ly này uống Signet thì chắc là tuyệt vời các cụ ạ :)

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]

magicfinger

Xe hơi
Cụ ngồi chỗ nào nhìn tao nhã thế.

Tiện thể có cụ nào biết quán nào uống rượu vang ở Hà nội, đẹp, ấm cúng và lich sự không ạ

Cám ơn CT & các anh em về buổi nếm thử Cavaldos. Trưa cuối thu, thời tiết se lạnh, nắng vàng ngả bóng, lệnh tập chớp nhoáng của CT, cũng tụ họp được 4 anh em, đặc biệt là sự tham gia của Sky (mặc dù cv gia đình đang bộn bề, nhiều lo toan)

how to do a screenshot on a pc

Thời gian bên nhau dù ngắn ngủi, bên cạnh những chủ đề quen thuộc như thường lệ, hôm nay câu chuyện được gia giảm thêm hương vị nhẹ nhàng, thanh mát của Cavaldos cùng nắng gió của tiết thu. Những câu chuyện bên lề về ký ức trời Âu của CT và Sky, tọa đàm về kiến trúc, vẻ đẹp của đường phố Hà Nội & thủ đô 1 số nước ( lại chém rồi đây, cảm giác dâng trào khi 4 anh em được nhìn 1 góc nhỏ của HN, hồ Lục Thủy từ trên cao). Tất cả quyện lại, khiến cảm giác ban đầu với Calvados, cũng đủ xao xuyến, bồi hồi như được gặp mặt “ Cô gái đã nghe tiếng nhưng giờ mới có cơ hội hẹn gặp”. Cảm giác này, chắc không riêng em, sẽ có thêm từ “ Calvados” trong hành trang tìm kiếm “ Nàng chai” của mình – hành trình đầy gian khổ, khốc liệt nhưng hứa hẹn thật nhiều lý thú, trải nghiệm.

Vậy mới thấy, F&B nói chung và thế giới đồ uống có cồn nói riêng thật đa dạng, phong phú. Thích, tìm hiểu, trải nghiệm không ít đồ uống khác nhau nhưng trưa nay cũng là lần đầu tiên, em được thử “ Rượu táo nổi tiếng của vùng Normady”.

Em tự hỏi, buổi sớm mai nào đó, bên bờ hồ, trong tiết thu se lạnh hoặc cố gắng níu kéo vào tiết đầu đông. Ngoài kia trời mưa tí tách, bên cạnh cô bạn gái nhí nhảnh cùng nhâm nhi 1 vài ly Calvados với những lát táo mỏng còn nguyên vỏ. Chắc chắn kỷ niệm thủa ấu thơ sẽ lại tràn về bên những câu chuyện to nhỏ, thầm thì ngày nào.

Không phải ngẫu nhiên, cụ Tuankts, lại bỏ gần nửa chiều T6 đi mua “ Nàng Calvados”, những 6 chai. Không biết cuối tuần này, còn chai nào ngoài kia để em còn mua được :(

Chúc các cụ/mợ cuối tuần vui vẻ, đầy năng lượng !

Em lại đi lượn shop đây, mong không giáp mặt CT, Sky, ….ngoài đó :)

skywalkers

Xe buýt
Buổi trưa nay, trong một khung cảnh đất trời Hà Nội khó có thể đẹp hơn, bộ tứ BSC (Jackal, Skywalker, tuankts và em) đã có một buổi tasting Calvados rất thú vị, thư giãn, thoải mái, nhẹ nhõm, thảnh thơi...

Calvados Dupont Hors D'Age 42% với Macadamia và phooma ngon, cùng chuyện trò và ngắm nhìn HN từ trên cao.

Hà Nội một ngày đông, nhưng không gian vẫn ngập tràn sắc thu với nắng mật ngọt rải vàng trên phố, trên những mái nhà cổ kính...

Calvados thơm tho, tao nhã, trong tiếng nhạc dịu dàng và bên những người anh em...

Cảm ơn các anh em. Một buổi trưa thực sự đáng nhớ.
Quả là 1 buổi trưa ngẫu hứng và đầy ý nghĩa giữa bao bề bộn, lo toan của cuộc sống. Đúng là đôi khi phải có những phút giây như vậy để refresh lại cuộc sống, nạp thêm năng lượng cho bản thân và để cảm nhận cuộc sống xung quanh ta vẫn còn nhiều điều thi vị, còn những người bạn bên ta những lúc khó khăn.
Xin cám ơn tình cảm của những người anh em BSC.

Trạng thái
Thớt đang đóng