Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vulcan V70

Xe trâu
Chai ở giữa và chai ngoài cùng bên phải Cụ để nhầm vị trí với vỏ hộp rồi ạ. Ballantines 21 còn một phiên bản chai sứ màu xanh rất đẹp, giờ cũng ít thấy ạ.

BarleyRiver

Xe tải
Chai ở giữa và chai ngoài cùng bên phải Cụ để nhầm vị trí với vỏ hộp rồi ạ. Ballantines 21 còn một phiên bản chai sứ màu xanh rất đẹp, giờ cũng ít thấy ạ.
Vâng, cụ nói đúng rồi. Tuy nhiên em để vỏ hộp lung tung thôi chứ 3 cái chai thì em có sắp xếp theo thứ tự thời gian từ trái qua phải cụ ạ.
Chai sứ 21yo thì em nhớ các cụ Phamhavn, Minh Chi có.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Em xin giới thiệu với các cụ 1 chai này. Có lẽ hầu hết các cụ của BSC đều có nhiều đam mê với Highland Park, và HLP18yo là chai ko thể thiếu trong bộ sưu tập. Tuy nhiên, chai này thì hơi khác, và thậm chí khác với tất cả các chai có đề tuổi rượu trong thế giới rượu nói chung. Đó là chai này đề tuổi rượu 18 3/5 years old.

Chai này được nhà HLP giải thích là đưa ra nhân sự kiện tuần trăng âm lịch Nutation đầu tiên của thế kỷ 21. Thông thường, khoa học tính toán quỹ đạo chuyển động của Mặt trăng theo chu kỳ hàng tháng. Tuy nhiên, có 1 chu kỳ khác mà mặt trăng sẽ lặp lại sau 18,6 năm, đó là chu kỳ Nutation (Em ko biết dịch từ này. Đại loại thì có lẽ đây là 1 chu kỳ rung lắc quanh trục tự thân của 1 hành tinh, giống như con quay khi quay tròn thì cái trục ko thẳng đứng mà có những xung động nghiêng ngả. Điều này ảnh hưởng tới thuỷ triều trên trái đất). Chu kỳ này được hoàn tất 1 vòng lặp đầu tiên trong thế kỷ 21 vào năm 2007, vòng lặp tiếp theo sẽ hoàn tất vào năm 2025. Nhà HLP đóng đô tại Orkney, phía bắc Scotland và gần bắc cực nên có gắn bó với nhiều hoạt động và nghiên cứu thiên văn học. Một phần cũng gắn với một di sản văn hoá Unesco ở Orkney gọi là vòng xuyến Brodgar. Trên nhãn chai này có in lại hình chụp vòng xuyến này trong một đêm trăng. Tóm lại, nhà HLP cố gắng thể hiện việc chưng cất ra mỗi giọt rượu giống 1 giọt kết tinh của đặc trưng địa lý, văn hoá, lịch sử và thiên văn học ở trong đó.

Chai này được HLP đóng chai ở 45,1 abv, khác với 43abv như thường lệ và là chai OB mà chỉ ra có tổng cộng 500 chai thôi.
Em nó đây ạ:

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Em xin giới thiệu với các cụ 1 chai này. Có lẽ hầu hết các cụ của BSC đều có nhiều đam mê với Highland Park, và HLP18yo là chai ko thể thiếu trong bộ sưu tập. Tuy nhiên, chai này thì hơi khác, và thậm chí khác với tất cả các chai có đề tuổi rượu trong thế giới rượu nói chung. Đó là chai này đề tuổi rượu 18 3/5 year old.
Chai này của cụ hình như là chai 18yo Lunar thì phải.

minhchi233

Xe điện
Vâng, cụ nói đúng rồi. Tuy nhiên em để vỏ hộp lung tung thôi chứ 3 cái chai thì em có sắp xếp theo thứ tự thời gian từ trái qua phải cụ ạ.
Chai sứ 21yo thì em nhớ các cụ Phamhavn, Minh Chi có.
Eim rấ t khâm phục trí nhớ của Cụ Việc có được chai Ballantines 21 vỏ sứ đối với eim thật là may mắn và tình cờ. Đáng lẽ nó đã bị bóc ra uống nhưng hôm ấy eim lại đề nghị đổi bằng chai Chivas Royal 100cl có sẵn trên xe và được chấp nhận.
Chai Ballantines 21 bên trái của Cụ rất lạ, không hiểu tại sao eim vẫn rất thích mẫu chai Ballantines 17,21 kiểu cũ trước khi nhà Penrnod Ricard đổi mẫu mã tem nhã và vỏ hộp mới. Hay tại eim bảo thủ và hoài cổ quá chăng ?:D

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Eim rấ t khâm phục trí nhớ của Cụ Việc có được chai Ballantines 21 vỏ sứ đối với eim thật là may mắn và tình cờ. Đáng lẽ nó đã bị bóc ra uống nhưng hôm ấy eim lại đề nghị đổi bằng chai Chivas Royal 100cl có sẵn trên xe và được chấp nhận.
Chai Ballantines 21 bên trái của Cụ rất lạ, không hiểu tại sao eim vẫn rất thích mẫu chai Ballantines 17,21 kiểu cũ trước khi nhà Penrnod Ricard đổi mẫu mã tem nhã và vỏ hộp mới. Hay tại eim bảo thủ và hoài cổ quá chăng ?:D
Cảm ơn cụ. Cụ hoài cổ đúng lắm vì chai Ballantines 21 sứ hiếm quá cụ ạ. Em thấy nó đẹp quá nên để ý tìm mãi mà vẫn chưa gặp được.

flat

Xe buýt
Dành cho mùa đông xứ Bắc, cụ MinhChi233 từ SG gửi ra HN tặng em cặp rượu kèm đồ chơi đầy đủ :D
Cảm ơn cụ nhiều nhé :)

Clayton

Xe điện
Buổi trưa nay, trong một khung cảnh đất trời Hà Nội khó có thể đẹp hơn, bộ tứ BSC (Jackal, Skywalker, tuankts và em) đã có một buổi tasting Calvados rất thú vị, thư giãn, thoải mái, nhẹ nhõm, thảnh thơi...

Calvados Dupont Hors D'Age 42% với Macadamia và phooma ngon, cùng chuyện trò và ngắm nhìn HN từ trên cao.

Hà Nội một ngày đông, nhưng không gian vẫn ngập tràn sắc thu với nắng mật ngọt rải vàng trên phố, trên những mái nhà cổ kính...

Calvados thơm tho, tao nhã, trong tiếng nhạc dịu dàng và bên những người anh em...

Cảm ơn các anh em. Một buổi trưa thực sự đáng nhớ.

tuankts

Xe tải
Một buổi trưa thực sự là rất rất tuyệt vời và đầy thi vị giữa tiết trời thu muộn của HN. Cảm ơn CT đã cho ae biết đến thế nào là khái niệm MÙA THU & CALVADOS.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Chai chưa mở mà đã có rượu trong ly rồi, hay là nước vối vậy mấy đại ca?

tuankts

Xe tải
Chai chưa mở mà đã có rượu trong ly rồi, hay là nước vối vậy mấy đại ca?
Úi giời, ae định quất theo ly, ai ngờ 1 vài shot đầu ấn tượng quá nên CT biểu quyết gọi nguyên chai, buổi trưa nên ko nhiều thời gian nhưng 4 ae cũng quất dc mỗi người 4,5 ly, hiện giờ còn 2/3 chai lão Jacku đang giữ các cụ nhé. Trong lúc chờ lão Jacku viết rì viu lại, em tranh thủ đi quanh HN vơ vét chỉ dc có 6 chai thôi ạh, hàng này cũng ko sẵn mà cũng vì em sợ sau khi đọc rì viu xong thì mua cái vỏ hộp cũng chả còn he...he...

phamhavn

Xe tải
Em giờ kiêng roài, giá có rẻ thế chứ rẻ nữa em cũng ko mua về nữa đâu ạ, chật nhà lắm rồi.

jackal76

Xe tải
Cám ơn CT & các anh em về buổi nếm thử Cavaldos. Trưa cuối thu, thời tiết se lạnh, nắng vàng ngả bóng, lệnh triệu tập chớp nhoáng của CT, cũng tụ họp được 4 anh em, đặc biệt là sự tham gia của Sky (mặc dù cv gia đình đang bộn bề, nhiều lo toan)

how to do a screenshot on a pc

Thời gian bên nhau dù ngắn ngủi, bên cạnh những chủ đề quen thuộc như thường lệ, hôm nay câu chuyện được gia giảm thêm hương vị nhẹ nhàng, thanh mát của Cavaldos cùng nắng gió của tiết thu. Những câu chuyện bên lề về ký ức trời Âu của CT và Sky, tọa đàm về kiến trúc, vẻ đẹp của đường phố Hà Nội & thủ đô 1 số nước ( lại chém rồi đây, cảm giác dâng trào khi 4 anh em được nhìn 1 góc nhỏ của HN, hồ Lục Thủy từ trên cao). Tất cả quyện lại, khiến cảm giác ban đầu với Calvados, cũng đủ xao xuyến, bồi hồi như được gặp mặt “ Cô gái đã nghe tiếng nhưng giờ mới có cơ hội hẹn gặp”. Cảm giác này, chắc không riêng em, sẽ có thêm từ “ Calvados” trong hành trang tìm kiếm “ Nàng chai” của mình – hành trình đầy gian khổ, khốc liệt nhưng hứa hẹn thật nhiều lý thú, trải nghiệm.

Vậy mới thấy, F&B nói chung và thế giới đồ uống có cồn nói riêng thật đa dạng, phong phú. Thích, tìm hiểu, trải nghiệm không ít đồ uống khác nhau nhưng trưa nay cũng là lần đầu tiên, em được thử “ Rượu táo nổi tiếng của vùng Normady”.

Em tự hỏi, buổi sớm mai nào đó, bên bờ hồ, trong tiết thu se lạnh hoặc cố gắng níu kéo vào tiết đầu đông. Ngoài kia trời mưa tí tách, bên cạnh cô bạn gái nhí nhảnh cùng nhâm nhi 1 vài ly Calvados với những lát táo mỏng còn nguyên vỏ. Chắc chắn kỷ niệm thủa ấu thơ sẽ lại tràn về bên những câu chuyện to nhỏ, thầm thì ngày nào.

Không phải ngẫu nhiên, cụ Tuankts, lại bỏ gần nửa chiều T6 đi mua “ Nàng Calvados”, những 6 chai. Không biết cuối tuần này, còn chai nào ngoài kia để em còn mua được :(

Chúc các cụ/mợ cuối tuần vui vẻ, đầy năng lượng !

Em lại đi lượn shop đây, mong không giáp mặt CT, Sky, ….ngoài đó :)

tuankts

Xe tải
Khó nhỉ!

Chưa uống chai này, coi như chưa uống rượu mạnh.

Vậy phải làm sao đây ta?
Một lời CT phán coi như xong nhé hẹ...hẹ...lại thêm cơn sốt nhẹ tựa Sassicaia, Octomore Comus, Legacy hay Springbank CV sắp diễn ra. E vừa thâu thêm dc 2 chai nữa rồi nhé.

phamhavn

Xe tải
Một lời CT phán coi như xong nhé hẹ...hẹ...lại thêm cơn sốt nhẹ tựa Sassicaia, Octomore Comus, Legacy hay Springbank CV sắp diễn ra. E vừa thâu thêm dc 2 chai nữa rồi nhé.
Khiếp bố này quá, đúng cơn khát nước đây!

phamhavn

Xe tải
Khó nhỉ!

Chưa uống chai này, coi như chưa uống rượu mạnh.

Vậy phải làm sao đây ta?
Hehe thế là em lại phải thử roài cụ CT ơi.

@cụ Jackal: Cuối tuần tới em qua cụ cầm theo 2 quả lựu đạn nhé hehe

tuankts

Xe tải
Hehe thế là em lại phải thử roài cụ CT ơi.

@cụ Jackal: Cuối tuần tới em qua cụ cầm theo 2 quả lựu đạn nhé hehe
Nhà lão Jacku xây kiên cố lắm cụ ơi, 2 quả lựu đạn chỉ bung dc cánh cửa, trưa nay nghe lõm bõm thấy bảo có hàng C4 đấy, làm chục cân đảm bảo bay cả nhà :)

phamhavn

Xe tải
Hehe thôi em để dành xiền lấy 4 chai Talisker 30yo bottle 2007, 2008, 2009 và 2010 ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng