Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
66.5% ABV, cụ ơi. Phải CUT khá "sâu" thì New Make mới có độ cồn thấp như thế.
Tầm độ cồn như thế thì em nghĩ là em cũng chiến được, uống chắc kha khá giống vodka về vị nhưng hương thì chắc là khác, kiểu gì cũng có mùi ngọt ngào của malty. Tuy nhiên mấy cụ đi mà chỉ thích mấy em Lp 18 với 25 thì em thấy cụ Clay và cụ Black cực đoan quá. Riêng em là em chỉ thích em gái Lp thôi, còn mấy em Lp 18 với 25 gì đó thích thì sau này mua thẩm sau cũng được mà vì năm nào cũng ra nhưng những em gái Lp này đều là hàng limited với số lượng duy nhất 1em (chưa có nhân bản vô tính mà)

skywalkers

Xe buýt
Em nghĩ cụ ko nên tiếc vì thực sự như cụ noi ngon bình thường, hương ko đầy đặn và sâu như SM. Vị thì êm mượt ngọt ngào dễ uống nhưng phẳng với lại tâm tiền mua chai này cụ có thể mua đc một chai blended ngon như Hibiki 17, thêm chút nữa là hibiki21 hay yamazaki 18 ma E nghe thiên hạ đồn uống quên sầu luộn
Theo cháu thì 2 dòng này khác nhau nhiều. Y18 thì cháu chưa được thử nhưng Y10 và Y12 cháu đã thử qua. Cảm giác đúng là rất lạ, có cái gì đó khó tả và khác so với Scotch. Rượu được làm kỹ từ chất lượng đến mẫu mã, sản lượng rượu cháu đoán là không cao. Chai 10 và 12 không có nhiều hương vị của sherry, đặc biệt là chai 10. Rượu mang một cảm giác khá tươi mới, khá nhiều vị gỗ, vị hoa quả tươi, không khói. Ngoài ra các chai Y đều có 1 vị gì đó rất lạ lùng mà không thấy ở Scotch. Cháu đoán mò có thể người Nhật cho 1 loại "gia vị đặc trưng của người Nhật" vào củi đốt hun mạch nha để tạo 1 hương vị đặc trưng cho dòng này chăng.
Nhà Aberlour thì quá nổi tiếng với rượu style sherry rồi, kể cả chai 10yo trở lên. Cá nhân cháu thích hương sherry của nhà này hơn nhà Glenfarclas và Glendronach. Hương vị có vẻ cân bằng hơn, ít bị cái mùi sulphure thum thủm hơn 2 nhà kia. Nói chung là khá dễ uống và dễ cảm nhận, chắc hợp với thể loại newbie như cháu :)

skywalkers

Xe buýt
Hóa ra, Sky cũng thích dòng này à?

Mùa thu, em hay dùng ly này để nếm cognac hoặc SM. Nâng niu em nó trong lòng bàn tay cho hơi ấm dâng lên, cảm giác cũng "đã" lắm đấy ;)
Cháu thích dòng này vì nó cầm gọn gàng trong lòng bàn tay cụ ạ. Hình dáng cũng rất hay mà chất lượng có vẻ cũng kỹ. Loại này chắc nhà LVMH nhập nước ngoài cho vào hộp quà chứ không phải hàng Việt Nam cụ nhỉ.

tuankts

Xe tải
Kể ra thì rượu khói ko phải cụ nào cũng uống dc, nhưng chủ đề về Laphroaig cũng là 1 chủ đề hay đấy CT ạh, vì dải sản phẩm của nhà này dễ kiếm nhất trong các dòng rượu khói Islay ở VN, nếu tasting với số lượng nhiều như mấy buổi vừa rồi thì em tin là cũng có 1 cơ số cụ nghẹn cổ họng :D, nên phần 2 có thể chia 3 nhóm, có ban bánh khảo chấm điểm, nội dung là blend 1 chai Lap với bất kỳ một loại rượu nào trong kho của BSC nhỉ, nếu có vụ đó thì e xin xí 1 chỗ ở nhóm cụ Mô - chiên ra về blend Lap vs SM :D.

cuongle

Xe tải
LP là một trong những chai em khoái! but 10 only :)). Giá khá hợp lý và rượu rất cá tính, không dành cho các cụ mới nhập môn SM! Đặc biệt rất hợp với chân gà nướng :))

MaltBrothers

Xe buýt
@Cuongle: Lp[ 10 uống với trâu gác bếp hoặc cá sấy gác bếp của dân tộc Mường nữa cũng rất hợp. Đợt trước em có đem lọ nhỏ 350ml Lp 10 đi công tác Sơn La Điện Biên về nhà đồng chí cán bộ Dân tộc Mường lôi ra uống thử vào thôi rồi chỉ tiếc là ít quá.

Trưa nay ngồi cơm trưa với cụ Clayton Anh em cũng tranh thủ thầm một số loại SB Gồm có Trúc Bạch và Hà Nội, kết luận như sau: cả hai loại khá tương đồng về Nose nhưng Trúc Bạch có Palate đầy đặn hơn chút, finish cũng dài và râm ran hơn nhưng không nhiều chỉ hơn 0,1 giây thôi. Túm lại là một 10 một 9. Nhưng giá tiền khác nhau khá nhiều các cụ nên cân nhắc nếu muốn chuyển từ SB Hà Nội sang SB Trúc Bạch.

skywalkers

Xe buýt
@Cuongle: Lp[ 10 uống với trâu gác bếp hoặc cá sấy gác bếp của dân tộc Mường nữa cũng rất hợp. Đợt trước em có đem lọ nhỏ 350ml Lp 10 đi công tác Sơn La Điện Biên về nhà đồng chí cán bộ Dân tộc Mường lôi ra uống thử vào thôi rồi chỉ tiếc là ít quá.

Trưa nay ngồi cơm trưa với cụ Clayton Anh em cũng tranh thủ thầm một số loại SB Gồm có Trúc Bạch và Hà Nội, kết luận như sau: cả hai loại khá tương đồng về Nose nhưng Trúc Bạch có Palate đầy đặn hơn chút, finish cũng dài và râm ran hơn nhưng không nhiều chỉ hơn 0,1 giây thôi. Túm lại là một 10 một 9. Nhưng giá tiền khác nhau khá nhiều các cụ nên cân nhắc nếu muốn chuyển từ SB Hà Nội sang SB Trúc Bạch.
1 thông tin nữa là SB HN thì nguồn nước là Tô Lịch Dhu de Hanoi còn SB TB thì nguồn nước chính từ Trúc Bạch lake de Hanoi các cụ nhé. Cả 2 đều nổi tiếng cả. Còn malt thì đều là malt de Trung Hoa Anh Hùng cả.

Vulcan V70

Xe trâu
Các Cụ BSC chuyên gu sang SM 5% ABV rùi ạ.
Em xin ý kiến của các cụ về chai Balblair 2000 đóng chai 2008 với ạ. Chai này chất lượng thế nào,có nên sưu tập không ạ.

ca_voi

Xe lăn
Cụ Chủ tịch bắt đầu post các bài liên quan đến LP; chắc tháng 7 chúng ta sẽ có buổi tasting tại DSC :D
Cháu dự là như vậy

MaltBrothers

Xe buýt
Em xin ý kiến của các cụ về chai Balblair 2000 đóng chai 2008 với ạ. Chai này chất lượng thế nào,có nên sưu tập không ạ.
Liệu cụ có nhầm về năm đóng chai không? Còn nếu không thì hẳn là chai của nhà IB nào đó mà em thử search google không thấy nếu đúng cụ show ảnh lên nhé. Sưu tập hay không phụ thuộc vào tiêu chí từng người, nếu cụ đã sưu tập khá đầy đủ line sp của Balblair thì cụ cứ khuân về thôi. Cá nhân em thì tiêu chí sưu tập phải là ngon bổ rẻ không quan trọng nó hiếm quí cỡ nào nhưng phải được đánh giá chất lượng tốt phù hợp với gu của em và giá hợp lý càng rẻ càng tốt. Với Balblair thì em chỉ thích balblair 26 (giá hợp lý và phẩm chất tốt vì em uống rồi) rất ngưỡng mộ Balblair 33, 38, 1975 first release, 1973(G&M), 1965 còn lại thì em không để ý lắm kể cả chai của nhà IB.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Dạ em nhầm Cụ PCT ạ. Chai này đóng chai năm 2010,tính ra là 8 tuổi ạ.

skywalkers

Xe buýt
Chai này trong vẻo vèo veo, ủ 100% thùng bourbon nên hương vị nhẹ nhàng, thanh mát, trẻ trung, có vị heather. Em thấy chai này uống lạnh khá ngon và hợp. Hôm nọ em mới lấy 1 chai này giá 2 củ. Hehe...

Vulcan V70

Xe trâu
Chai này trong vẻo vèo veo, ủ 100% thùng bourbon nên hương vị nhẹ nhàng, thanh mát, trẻ trung, có vị heather. Em thấy chai này uống lạnh khá ngon và hợp. Hôm nọ em mới lấy 1 chai này giá 2 củ. Hehe...
Cụ cũng nhầm giống em à? 2 lít chứ?

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ cũng nhầm giống em à? 2 lít chứ?
Chắc là hai củ/thùng đây mà :D
Cá nhân em cũng ko ấn tượng với chai này ngoài hương tinh dầu chuối và hương hoa quả tươi trẻ như táo xanh, lê, vỏ quýt và một chút ngọt nhẹ malty. Ngay cả chai balblair 10yo đóng chai năm 2005 cũng ko ấn tượng hơn so với chai 2000

tauluon

Xe buýt
Theo cháu ổn Nên có trong bộ sưu tập :-&

skywalkers

Xe buýt
Chắc là hai củ/thùng đây mà :D
Cá nhân em cũng ko ấn tượng với chai này ngoài hương tinh dầu chuối và hương hoa quả tươi trẻ như táo xanh, lê, vỏ quýt và một chút ngọt nhẹ malty. Ngay cả chai balblair 10yo đóng chai năm 2005 cũng ko ấn tượng hơn so với chai 2000
Cụ malt cứ đùa cháu. Chai khá thế lấy đâu ra giá 2 củ/ thùng. Chai này cháu mua 800k + 1200k tiền nộp cho mấy anh thanh tra giao thông vì đỗ xe sai qui định khi mua rượu. Chát vcl...

Clayton

Xe điện
Theo cháu ổn Nên có trong bộ sưu tập :-&
Đúng như cụ tauluon nói, chai này các cụ nên có trong bộ sưu tập. Lý do thứ nhất, đó là 1 chai discountinued và ngày càng hiếm gặp tại VN. Thứ hai, đây là batch năm 2000, được Nhà Balblair đặt tên là Millenium Malt nên làm khá kỹ. Họ chọn lựa barley xuất sắc và làm malt theo phương pháp slow malting. Thùng ủ, mặc dù là cũng là ex-Bourbon nhưng không rõ họ lựa thế nào mà cho hương vị khá lạ lùng. Cả hương lẫn vị, ta có thể cảm nhận thấy khá rõ hương vị dứa mới chín, cơm dừa, chuối chín và hương lá. Ngược lại, nó không hề quá dậy hương chanh, cam như Glenmorangie, Glenlivet, anCnoc, Speyburn. Ẩn hiện hương thơm của lê xanh, và cả lê vàng.

Nếu chọn các loại rượu có hương malty rõ rệt, thì dải Balblair chính là những thứ mà các cụ có thể tìm kiếm.

Clayton

Xe điện
Ở trên email chung, em gửi các cụ lúc tối, em đã nói rồi, các cụ ạ.

Em thấy cụ Tuấn Nguyễn đã đăng ký tham dự bổi gặp mặt của anh em BSC tối Thứ Ba tuần tới.

Cụ Tuấn Nguyễn đăng ký lần này là lần thứ 3 liên tiếp rồi, các cụ ạ.

Nếu lần này mà cũng không tham dự nữa, thì với trọng trách được các cụ giao phó, em đệ trình BCN BSC thông qua Nghị quyết 130628/BSC-NQ "trừng phạt" cụ Tuấn Nguyễn "nộp vạ làng" 1 chai Single Malt loại 21yo. Ý các cụ thấy thế nào ạ? :D

Trạng thái
Thớt đang đóng