Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Tuyệt quá, Sky! Collect đủ bộ Warrior của Highland Park thì cực kỳ thú vị và "chịu chơi" rồi. Bộ này thể hiện rất rõ chất văn hóa Viking của Highland Park.
Dạ đó cũng là dự kiến thôi cụ CT. Với 3 chai đầu đã ra mắt thì ko thành vấn đề nhưng 3 chai tiếp theo giá bán sẽ tăng dần và chai cuối cùng dự kiến sẽ khoảng 1000€. Chưa kể để số lượng cũng có thể hạn chế. Tóm lại là bộ 3 chai đầu trước đã ạ :)

Clayton

Xe điện
Thiên Cầm! Thiên Cầm!

Đất Trời giao thoa, biển đẹp, sóng xanh, nước trong, cát trắng...

Ngàn dương xanh rực rỡ trong nắng miền Trung, đón gió vi vu, ngân nga như Tiếng Đàn Trời...

Chỉ tiếc rằng, Thiên Cầm thiếu vắng... single malt, và thiếu vắng anh em BSC

Còn ngoài ra, thì... không phải "ngợi"! :D :D :D

Clayton

Xe điện
@Vulcan V70 and MaltBrothers: Trang đó là trang được sao lại từ Filux2 "gốc" và người sao cũng mới chỉ dừng lại ở thời điểm đó. Sau thời điểm này, Filux2 xuất hiện thêm một số bài viết (chắc các mạch bài khác trong Filux2 cũng thế), nhưng trang "sao" chưa kịp cập nhật.

Clayton

Xe điện
Về mẫu tủ, Hà nên tham khảo mẫu số 2 trong ảnh của ca_voi với một số gợi ý chỉnh sửa như sau:

- Màu gỗ, nên chọn và làm tủ có màu gỗ sáng hơn, vàng nhạt hoặc nâu nhạt hoặc hơi ngả trắng sẽ thanh nhã và dễ tạo được độ tương phản với các chai rượu, nhãn trên chai rượu;

- Giảm bớt một số chi tiết hơi uốn lượn và hơi "nặng nề" của mẫu tủ này. thay vào đó, thì các thanh đỡ (nếu thật cần thiết) nên làm vuông vức, các chỗ lắp đèn ngang thân nên bỏ.

Tủ của tuankts rất đẹp! Đúng là thiết kế của kiến trúc sư có khác, rất biết nhấn nhá, tạo không gian và khá bắt mắt. Tuy nhiên, mẫu này có một số nhược điểm cơ bản như: (i) Đây vẫn nghiêng về một mẫu tủ đề cao tính trưng bày hơn là dành cho collectors. Nếu Hà muốn có 1 mẫu tủ "lạ" và "độc" để kê trên phòng khách, thì đây cũng là một mẫu rất đáng tham khảo; (ii) Do để trưng bày là chính, nên tủ này không nên để nhiùe chai rượu, mà nên bày thưa đúng như cách mà tuankts đang làm; (iii) Hệ thống đèn chiếu sáng thì nên chỉ dùng cho tủ trang trí, trưng bày (ví dụ như cách của tuankts đang dùng), chứ không nên dùng thường xuyên cho các collections, vì về bản chất, nơi bày các collection về rượu nên được nhìn nhận giống như một dạng thư phòng, có không gian "hàn lâm" và truyền thống một chút, càng không nên có quá nhiều đèn chiếu sáng. Tất nhiên là các yêu tố trên còn phụ thuộc rất nhiùe vào gu của mỗi người.

Tủ của Sky cũng rất lạ. Về cơ bản, đây thực sự là mẫu tủ dành cho collectors, nó thích hợp cho việc bày "dầy", các chai rượu xếp ken đặc với nhau mà không bị vướng mắt, không bị rối rắm. Tuy nhiên, 4 khoang đen là "điểm nhấn" c ủa cụ này thì nhìn hơi nhức mắt và làm người xem "khó chịu ra mặt", ra cái chiều: ái à, cha này giấu cái gì quý quý, đắt đắt trong này đây! ;) :D

Clayton

Xe điện
Quá thèm một ly Single Mum, à quên, Single Malt có hương vị biển, hoặc Whisky khói nhẹ nhàng của vùng đảo Islay, chẳng hạn như mấy dòng Glenmorangie Cellar 13, Old Pulteney 17yo, Lagavulin 16yo, Caol Ila 12yo, Bowmore 15yo Mariner, hoặc kể cả là một em có vị kem chua, táo xanh thanh thanh như em "Hidden Name of Islands - 4yo (2006-2010)" như đã tasting Tháng Năm thì tuyệt vời biết mấy, nhất là với những món như thế này.

Ôi, những "hương vị biển" mặn mà, nhưng so sweet, smooth and mellow :D

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ CT đang du hí nơi mô màc ảnh đẹp và mẫu cũng rất đẹp nữa. Chai 4yo mà Cụ nhắc ở trên có phải là chai nấu từ bên Tô cách lan và được người Pháp đóng chai không ạ?

t2b

Xe tải
cụ Clayton quên xách theo vài chai SM à? chẹp chẹp

jackal76

Xe tải
Xin post tủ sách kiêm tủ rượu của nhà cháu nhưng sách/truyện ngày càng bị chiếm chỗ.

http://postimage.org/app.php

Vì là ngoại đạo trước đây nên không design tủ rượu, sau thích SM nên sử dụng luôn. Do là tủ sách nên chiều sâu các ô hộc để 3 hàng chai thoải mái, các cụ à.

2 khoang trên cùng có cover trắng (trái để liqueur pha cocktail; phải để Vodka/Gin), không biết 2 địa bàn này có sớm bị SM xâm chiếm không nữa :)

Tủ rượu của cụ Sky có 4 khoang giữa, nhà em cũng có 5 khoang dưới cùng, hiện để sách, vở.

Với các ô hiện đang để rươu, nếu tận dụng hết được khoảng 120 chai.

Sau này nếu tận dụng cả 4 khoang dưới, chắc được 250 chai.

Với cụ Chủ tịt nhà mình, chắc 3 -4 tháng là fill in all, cụ Malt/Sky mất 2 tháng, chứ em chắc 3 năm nữa chưa đầy. Hic

@ Phạm Hà : cháu đã kiếm được Sake 180ml rồi. Khó kiếm quá vì cụ Malt & cụ săn hết. May làm được 1 ít.

phamhavn

Xe tải
Nhìn cụ chủ tịch post ảnh mà em thèm quá, thèm mấy chai SM vỏ xanh đen và đỏ hồng hehe.
Về mẫu tủ e sẽ nghiên cứu thêm trên Google, thanks các cụ. Khi có mẫu em sẽ pm cụ CT sau nhé

jackal76

Xe tải
@ Phạm Hà : cụ ơi, CT post mấy SM label xanh, đỏ,.. cụ hiểu ý CT chưa ?

Alo CT sớm để nhận MẬT LỆCH

Clayton

Xe điện
Jackal chỉ dược cái hiểu ý mình nhanh. ;)
Hà đã hiểu chưa nhỉ? :D

Clayton

Xe điện
Anh em BSC lại sắp có một bộ ảnh đẹp. Những chai maritime SM hảo hạng sẽ được đặt trên những ghềnh dá, sóng vỗ dưới chân ì ì oạp oạp.

Vâng, Đồ Sơn, Phạm Hà và DSC xin kính chào Quý Khách! :D

phamhavn

Xe tải
@các cụ: EM đã đề cập đến mấy em đen-xanh và hồng rồi còn j.
Dưới Đồ Sơn nhà em vẫn an toàn bình thường mà hoạt động còn có phần sôi nổi hơn các cụ nhé! Em vừa thử trưa qua xong nhé!

MaltBrothers

Xe buýt
em thì chỉ khoái mấy cái ảnh của cụ CT thôi, nhìn ngon vãi hihi chả them SM đỏ hay xanh đen gì cả. Riêng cái này em chỉ thích nói thẳng nói thật thôi phải ko cụ Philip Tèo.

@các cụ: EM đã đề cập đến mấy em đen-xanh và hồng rồi còn j.
Dưới Đồ Sơn nhà em vẫn an toàn bình thường mà hoạt động còn có phần sôi nổi hơn các cụ nhé! Em vừa thử trưa qua xong nhé!

Đợt này anh xuống nhất định chú phải cho anh đi duyệt đội hình và kiểm tra phẩm chất của phi đội gà bay DSC đấy nhé, nghe thèm quá rồi, anh là anh vẫn nhớ em gà TQ đấy lắm thế mà chú chả thèm đeo biển để anh em BCS nhận dạng luôn thể.

Chỉnh sửa cuối:

Tuan nguyen

Xe buýt
Anh em BSC lại sắp có một bộ ảnh đẹp. Những chai maritime SM hảo hạng sẽ được đặt trên những ghềnh dá, sóng vỗ dưới chân ì ì oạp oạp.

Vâng, Đồ Sơn, Phạm Hà và DSC xin kính chào Quý Khách! :D
Vụ này chắc chắn là em có mặt nhé, hehe

ca_voi

Xe lăn
Hay cụ Phamhavn :D mở luôn tour đi gom SM dưới HP đi ạ :)) nhà cháu tiện đường về thăm luôn ông bác :D

tauluon

Xe buýt
Thiên Cầm! Thiên Cầm!

Ngàn dương xanh rực rỡ trong nắng miền Trung, đón gió vi vu, ngân nga như Tiếng Đàn Trời...

Sóng vỗ dưới chân, mây dồn mái tóc
Nằm phơi mình cùng mấy "vóc" đẹp xinh
...
Ôi biển thì xanh, cất thì vàng, nắng thì hồng mà da em thì trắng

CT nhất còn gì SM mà làm chi

tauluon

Xe buýt
Thiên Cầm! Thiên Cầm!

@CT: Sóng vỗ dưới chân. mây dồn mái tóc
Nằm phơi mình cùng mấy "vóc" đẹp xinh
Như ở tiên giới còn gì
Biển thì xanh.cát thì vàng, nắng thì hồng, da em thì trắng ... vẫn còn mơ SM quả đúng là CT

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ Tàu Lượn văn thơ qủa là lai láng, đề nghị tuần tới cụ tham gia vụ off unplugged với BCS đi cụ, thẩm rượu tây lai có thêm thơ ca nũa là rât độc đáo và mang hồn việt, lại thể hiện sự giao thoa văn hóa đông tây kim cổ. E còn đang mường tượng sẽ là thế nào nếu các cụ BCS vừa thẩm rượu vùa nghe hát cô đâù (chầu văn) xen lẫn tiếng cụng ly với hương thơm ngào ngạt của rượu whisky là những tiếng tom tom chát chát và giọng hát lả lướt phiêu lãng của cô đầu.
Em thấy hay phết đấy ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng