Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuongkc

Xe hơi
Có cụ nào chơi dòng rượu pha (cocktail) ko? E thấy món này hợp với nnhững người thích uống mà tửu lượng có hạn như e :))

ngaydoclap

Xe container
Chai bowmore 1 lit à cụ? Em mua bên HK 1l 12yo 40% giá tầm như này.
Chai 1lit. Em nhớ láng máng tầm giá đó cụ ạ, vì mua mấy loại cùng lúc nên chỉ nhớ khoảng khoảng đó thôi. Để ngày kia em tìm cái bill rồi confirm lại cho các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
DFS bên bển SM có nhiều loai không dì Lâp hỉ

ngaydoclap

Xe container
DFS bên bển SM có nhiều loai không dì Lâp hỉ
Khoảng hơn chục loại thôi bác ạ, em khiêng đủ hết của các bạn ấy rồi, mỗi lần mang về nhà cứ len la lén lút nhét vào tủ thật nhanh đề phòng nó kiểm kê thì bỏ bu.

Vulcan V70

Xe trâu
Sao chai Glenmor này nó lại ghi Cognac nhỉ, cụ giải ngố cho em cái.
Tức là rươu đươc ủ trong thùng gỗ cũ đã dùng để ủ Cognac trước đó bác ơh.
Dì Lâp sơ Gấu kiểm tra kho rưuơu thì vác qua gửi bên cháu nha

Ngong_Hankang

Xe tăng

Clayton

Xe điện
ẶC..sao đắt vậy chài?
Macallan mấy năm nay giá bán leo thang chóng mặt.

Nhiều drinkers ở châu Âu giờ cũng kêu trời và "hận" người châu Á lắm.

Giá bán các sản phẩm của nhãn này tăng quá nhanh trong vài năm đều là "tội" của người Châu Á hết. Điều này không phải bàn cãi! ;) Đúng là tự mình làm khổ mình, không những thế còn làm khổ lây sang người khác. Hmmm!

flat

Xe buýt
Em ít xiền nên cứ căn vào cái "The Single Malt Whisky Flavour Map" để nhờ bạn bè xách về (may là trong cái map đó toàn loại trẻ :) )

Quên, up luôn map để các bác tra cho tiện:

MaltBrothers

Xe buýt
Dân châu á vốn quen với sự ngọt ngào trơn mượt của những chai cognac hảo hạng của lò martel, hennessy hàng trăm năm trc từ mà mấy chú thực dân mang đến khai hóa văn minh cho dân thuộc địa châu á. Có lẽ vì thê mà những chai whisky hương vị ngọt ngào mượt mà theo phong cách thuần sherry như macallan đã lên hương và tạo được chỗ đứng vững chãi trong tầng lớp nhà giàu mới nổi tại châu á chủ yếu là dân gốc hoa giống như hennessy có đc. Nắm bắt đc thị hiếu này nên một số nhà làm rượu thuần sherry như glendronach, dalmore cũng đã chú trọng đầu tư vào thị trường châu á và đã có những thành công nhất định.

Chỉnh sửa cuối:

chipchep

Xe đạp
Chào các cụ. Em gặp trường hợp này khó hỉu nên muốn hỏi các cụ. Em có mua 1 chai Glenmorangie 10yo. Tháy cái vỏ hộp ko mượt nên em kiểm tra kỹ càng. Ngạc nhiên là mã vạch trên vỏ hộp 1 đằng, mã vạch trên chai riệu 1 nẻo. Search ra thì thấy mã vỏ hộp lại là của riệu Ardbeg. Người bán nói nhập cả lô của Moet. Ko biết thực hư thế nào? Glenmorangie có nhiều riệu giả ko các cụ?

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, bản thân em thì thấy giữa những chai Cognac, Armagnac với những chai Scotch thì có vẻ những chai xuất xứ từ Scotland thiên về tốt gỗ hơn tốt nước sơn, nghĩa là rất ngon, rất chú trọng phẩm chất nhưng vỏ chai, bao bì ít bắt mắt. Trong khi những chai từ nước Đại Pháp thì hầu hết đều thiết kế vỏ chai rất đẹp, vô cùng đa dạng, ngắm chai nào cũng thấy có nét sang trọng đẳng cấp. Đặc biệt những chai từ XO trở lên đều vừa tuyệt hảo về chất lượng và quý tộc về hình thức cả. Do đó, nếu lấy 1 chai Scotch đặt cạnh 1 chai Cognac, dù biết là cái chất lỏng bên trong chai xứ sương mù đôi khi lôi cuốn mạnh bạo hơn cái chai từ Phú Lang Sa mà nhìn ngắm lại thường thấy cái sang cả lôi cuốn của chai Phú Lang Sa dễ nổi trội hơn chút.
Tuy nhiên, lần này Em lục ngăn kéo thấy có 2 chai thuộc hai nhánh nêu trên nhưng có vẻ hình thức của chúng thì như 2 công tước cạnh tranh từng chút. Một chai là Whisky 32yo do nhà Ian Macleod đóng chai. Còn một chai là Cognac XO cũng có vẻ được. Vậy em xin up lên để các cụ so sánh.

Chai Cognac Grand Champagne, chai này có cái hộp cũng công phu như cái Vali ý:

Còn chai bên phải là Whisky 32 yo do nhà Ian Macleod đóng chai:

Các cụ có thấy đúng là lần này hai ông bạn láng giềng so kè không ai chịu ai ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

tuctuc2010

Xe điện
Không hiểu co bao giờ lấy rượu tây ngâm thuôc, sâm hay động vật không nhỉ :D

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ Flat đã úp 1 bản đồ hương vị whisky, mỗ em bổ sung thêm bản thứ hai nữa ạ. Bản chất giống nhau nhưng chủng loại có khác nhau chút. Còn Nguồn thì em C&P từ Maianh Daily news mà em dự rằng bản đồ này họ cũng lấy nguồn Diageo. Bổ sung thêm chút là những chai có biểu tượng hình tròn là những lò rượu đã từng hoặc hiện nay vẫn thuộc Diageo nhé. Và cũng phải công nhận tập đoàn Diageo sở hữu được những lò chưng cất rất đẳng cấp.

Thưa cụ Tuctuc2010, việc dùng whisky ngâm thuốc, hay sâu động vật thì em chưa thấy nhưng mỗ em dự là có, ở an nam em chỉ biết đợt trước cũng có một trào lưu ngâm whisky với cây củ quả Anh Túc mà báo chí từng nêu rồi nhưng em chưa thấy qua.

Công nhận cụ VNAVNA có những chai độc đáo thật nhất là chai cognac.

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
Cụ Flat đã úp 1 bản đồ hương vị whisky, mỗ em bổ sung thêm bản thứ hai nữa ạ. Bản chất giống nhau nhưng chủng loại có khác nhau chút. Còn Nguồn thì em C&P từ Maianh Daily news mà em dự rằng bản đồ này họ cũng lấy nguồn Diageo. Bổ sung thêm chút là những chai có biểu tượng hình tròn là những lò rượu đã từng hoặc hiện nay vẫn thuộc Diageo nhé. Và cũng phải công nhận tập đoàn Diageo sở hữu được những lò chưng cất rất đẳng cấp.
Thưa cụ Tuctuc2010, việc dùng whisky ngâm thuốc, hay sâu động vật thì em chưa thấy nhưng mỗ em dự là có, ở an nam em chỉ biết đợt trước cũng có một trào lưu ngâm whisky với cây củ quả Anh Túc mà báo chí từng nêu rồi nhưng em chưa thấy qua.

Công nhận cụ VNAVNA có những chai độc đáo thật nhất là chai cognac.
Thưa cụ MaltBrothers, cảm ơn cụ có lời động viên. Em tự lượng thực tế thật sự chưa có được cái gì cụ ạ. Em đang rất nể các cụ ở đây có nhiều chai SM thuộc loại xịn quá. Em cứ nhìn thấy thành quả của các cụ lấy làm niềm vui được ngắm của mình cũng đã lắm. Đa tạ cụ.

Văn Đoành

Xe điện
Chào các cụ. Em gặp trường hợp này khó hỉu nên muốn hỏi các cụ. Em có mua 1 chai Glenmorangie 10yo. Tháy cái vỏ hộp ko mượt nên em kiểm tra kỹ càng. Ngạc nhiên là mã vạch trên vỏ hộp 1 đằng, mã vạch trên chai riệu 1 nẻo. Search ra thì thấy mã vỏ hộp lại là của riệu Ardbeg. Người bán nói nhập cả lô của Moet. Ko biết thực hư thế nào? Glenmorangie có nhiều riệu giả ko các cụ?
Vấn đề Cụ search cái vỏ hộp thuộc về nhãn rượu Ardbeg cũng dễ hiểu thôi Cụ ah, vì hiện nay cả Glenmorangie và Ardbeg đều thuộc sở hữa của tập đoàn Moët Hennessy Louis Vuitton. Chai Glenmorangie 10 có lần eim đọc thấy trên vỏ hộp còn ghi rõ hàng chữ Moet Hennessey.
Nhãn này liệu có rượu giả hay không thì không thể biết được Cụ ah.

Trạng thái
Thớt đang đóng