Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuongle

Xe tải
Glenmorangie nhà cháu cũng đã bị uống phải rượu chế tại Bar nổi tiếng ở phố THD . không phải giả nhưng chắc chắn bị pha thêm nước cho chai 1.5L. Nhạt kinh... Mua 1 chai 1.5L được khuyến mại 1 chai 0.75L. Nói chung, Glenmorangie bây giờ bán nhiều quá, lẫn lộn hết cả, trừ phi các cụ xách tay về cháu mới tin.

Clayton

Xe điện
Cập nhật tin tức mới cho các cụ đây ạ:

Tập đoàn Distell Group của Nam Phi (sản xuất và kinh doanh rượu mạnh, rượu mùi, rượu vang, rượu nhẹ) vừa mới mua lại (mua đứt luôn) một Công ty của Scotland mang tên Burn Stewart Distiller Limited (BSDL) với giá 160 triệu Bảng Anh. BSDL nghe có vẻ lạ tai với các cụ, nhưng thực ra thì các sản phẩm của họ đã xuất hiện tại Vn từ khá lâu nay. Ngoài những chai trôi nổi do các cụ, các mợ (và thỉnh thoảng là cả em nữa ;)) xách về qua đường xe buýt trên không, thì công "nhớn nhớn" đầu tiên phải kể đến cụ Tèo, cái tên vừa lạ, vừa quen :D

Hàng của BSDL tại VN đã khá đủ đầy lines sản phẩm của họ, bao gồm 4 dòng Single Malts của 3 nhà chưng cất Matl Whisky (Bunnahabhain, Tobermory, Ledaig, Deanston) và hai nhãn blended (Scottish Leader và Black Bottle).

Việc đổi chủ ở "bển" có ảnh hưởng gì đến việc "vác" hàng về VN không vậy cụ Tèo?

Văn Đoành

Xe điện
Sau mỗi đợt đổi chủ như vậy thường thì các ông chủ mới có thay đổi kiểu dáng mẫu mã vỏ chai vỏ hộp cho cho mới lạ và hấp dẫn, còn chất lượng thì liệu có dần dần bị "thực dân hóa" không Cụ Clayton? Thành thật mà nói từ khi nhãn rượu Ballantinens thay đổi mẫu mã eim chưa mua thêm chai 17 và 21 nào của họ.
Các lò rượu của xứ Tô cách lan cứ dần dần bị tài phiệt nước ngoài thâu tóm dần. Eim xem lại thì thấy người Nhật cũng tranh thủ mua được đến 2 lò rượu của nước này đó là Bowmore và Auchentoshan. Việc sở hữu 2 lò rượu này từ năm 1994 chắc rằng cũng giúp rất nhiều cho nhà Suntory trong việc hoàn thiện chất lượng những loại Whisky của họ tại chính quốc.

Clayton

Xe điện
Sau mỗi đợt đổi chủ như vậy thường thì các ông chủ mới có thay đổi kiểu dáng mẫu mã vỏ chai vỏ hộp cho cho mới lạ và hấp dẫn, còn chất lượng thì liệu có dần dần bị "thực dân hóa" không Cụ Clayton? Thành thật mà nói từ khi nhãn rượu Ballantinens thay đổi mẫu mã eim chưa mua thêm chai 17 và 21 nào của họ.
Các lò rượu của xứ Tô cách lan cứ dần dần bị tài phiệt nước ngoài thâu tóm dần. Eim xem lại thì thấy người Nhật cũng tranh thủ mua được đến 2 lò rượu của nước này đó là Bowmore và Auchentoshan. Việc sở hữu 2 lò rượu này từ năm 1994 chắc rằng cũng giúp rất nhiều cho nhà Suntory trong việc hoàn thiện chất lượng những loại Whisky của họ tại chính quốc.
Bowmore và Auchentoshan thì do Tập đoàn rượu bia Suntory của Nhật đang sở hữu.

Chuyện mua-bán kiểu này không sao đâu cụ ạ, mua rồi bán, bán rồi mua... Nền kinh tế hiện đại, toàn cầu hóa, tự do hóa nó thế mà. M&A trong ngành bia rượu nở rộ khoảng chục năm nay. Có nhiều lò sau này sẽ lại về tay người Scotch thôi mà.

Clayton

Xe điện
Distell mấy năm trước (hình như là 2009) cũng thực hiện xong một vụ M&A đình đám. Khi đó, Pernod Ricard bắt buộc phải bán đi một số nhãn sau khi mua được Absolut. Họ đã quyết định bán Bisquit Cognac, và Distell đã sở hữu được Nhà này.

skywalkers

Xe buýt
Dear cụ Clayton.
Cụ cho em hỏi thêm 1 chút về range Provenance của IB DL với ạ. Provenance so với OMC có phải thấp hơn 1 chút không cụ hay nó theo 1 style khác ạ? Hình như theo cảm nhận của bản thân em thì range này hình như chủ yếu tập trung vào những chai tuổi trẻ, tươi tắn phải không ạ?
Hôm vừa rồi em có thẩm 1 số chai Provenance trẻ (7-10yo), đều là 46%abv và non-chil, cảm nhận thì về màu rượu thường là tươi sáng (no-Karamel), về hương thì rất trẻ trung, tươi mát, thanh thoát. Cốt rượu em thấy khá đầy và rất chắc nên làm bật lên mùi hương trẻ trung của rượu rất tốt. Finish thì thường là long và medium long. Em thấy range Provanance này có vẻ gần giống với OMC, chỉ khác là nose của nó có vẻ trẻ trung và khỏe khoắn hơn còn OMC thì trầm và sâu hơn 1 chút.
Đây là cảm nhận của riêng em, nhờ cụ Clay và các anh em khác chỉ bảo thêm với ạ.

minhchi233

Xe điện
Kính thưa các Cụ, như ở trang đầu Cụ củ thớt đã đề cập rằng ở đây chúng ta có thể luận bàn về rượu mạnh và bao gồm cả Rượu Việt. Đã từ lâu eim cũng nghe phong thanh rằng trong SG có loại rượu "Thằng Guỷ" :D, hôm trước đến nhà ông anh chơi thấy ông anh vác ra khoe loại rượu này, hóa ra đây là loại rượu mà do T.U. TPHCM độc quyền chuyên để tiếp khách chứ không bán ra ngoài (Eim cũng không dám chắc rằng các anh bên chỗ anh Hai có thường dùng loại này khồng, hay các anh ấy lại thích loại khác). Eim chụp được mấy cái ảnh post lên ah.
Vỏ hộp quà rất sang trọng

eim tìm trên mạng thấy trước đây ghi rõ như này, nhưng chắc là mới đây có quy định cấm tiếp khách bằng bia rượu nên cơ quan Đ ảng cũng tiên phong rằng không rượu bia gì nữa

Chai mới bây h có thay đổi nội dung 1 tí!

Chỉnh sửa cuối:

chipchep

Xe đạp
Vấn đề Cụ search cái vỏ hộp thuộc về nhãn rượu Ardbeg cũng dễ hiểu thôi Cụ ah, vì hiện nay cả Glenmorangie và Ardbeg đều thuộc sở hữa của tập đoàn Moët Hennessy Louis Vuitton. Chai Glenmorangie 10 có lần eim đọc thấy trên vỏ hộp còn ghi rõ hàng chữ Moet Hennessey.
Nhãn này liệu có rượu giả hay không thì không thể biết được Cụ ah.
Cảm ơn cụ, nhưng nhà cháu nghĩ vỏ hộp Glenmorangie thì ko thể ra chai Ardbeg được cụ ạ.

VNAVNA

Xe tải
Kính thưa các Cụ, như ở trang đầu Cụ củ thớt đã đề cập rằng ở đây chúng ta có thể luận bàn về rượu mạnh và bao gồm cả Rượu Việt. Đã từ lâu eim cũng nghe phong thanh rằng trong SG có loại rượu "Thằng Guỷ" :D, hôm trước đến nhà ông anh chơi thấy ông anh vác ra khoe loại rượu này, hóa ra đây là loại rượu mà do T.U. TPHCM độc quyền chuyên để tiếp khách chứ không bán ra ngoài (Eim cũng không dám chắc rằng các anh bên chỗ anh Hai có thường dùng loại này khồng, hay các anh ấy lại thích loại khác). Eim chụp được mấy cái ảnh post lên ah.
Vỏ hộp quà rất sang trọng
eim tìm trên mạng thấy trước đây ghi rõ như này, nhưng chắc là mới đây có quy định cấm tiếp khách bằng bia rượu nên cơ quan Đ ảng cũng tiên phong rằng không rượu bia
Thưa cụ, đọc cái giới thiệu về loại rượu cụ post ở đây thấy hấp dẫn quá. Cụ cho em hỏi thêm chút là ông anh cụ có rượu từ nguồn nào vậy? Cái loại rượu này chắc ko bán đại trà nhưng thông thường có sx thì phải có phân phối, dù là trong phạm vi hẹp phải ko ạ? Cụ có thể tìm hiểu thêm một chút thông tin về điều đó được ko?
Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Thưa cụ, đọc cái giới thiệu về loại rượu cụ post ở đây thấy hấp dẫn quá. Cụ cho em hỏi thêm chút là ông anh cụ có rượu từ nguồn nào vậy? Cái loại rượu này chắc ko bán đại trà nhưng thông thường có sx thì phải có phân phối, dù là trong phạm vi hẹp phải ko ạ? Cụ có thể tìm hiểu thêm một chút thông tin về điều đó được ko?
Đa tạ cụ.
Thưa Cụ loại rượu này đúng là không bán ngoài thị trường và cũng không có kênh nào phân phối vì theo eim được biết nơi SX ra loại rượu này là đơn vị làm KT của TU TPHCM kêng duy nhất là kho của T.U. Eim mới cafe với 1 chú em làm lái xe cho mấy đời Bí Thở của Quận nọ và hỏi thử có chai nào không (Chú này gần như kiểm soát các loại quà biếu bằng hiện vật của Sếp) thì chú ấy bẩu các sếp cấp quận cũng không có tiêu chuẩn rượu này, tết tư cũng không thấy có :D. Còn ông anh eim kiếm được chai này ở đâu thì chắc là anh ấy xin được của bác nào đấy. Eim soi kỹ thì thất rượu ghi 38% độ cồn, search trên mạng cũng rất ít thông tin.

VNAVNA

Xe tải
Thưa Cụ loại rượu này đúng là không bán ngoài thị trường và cũng không có kênh nào phân phối vì theo eim được biết nơi SX ra loại rượu này là đơn vị làm KT của TU TPHCM kêng duy nhất là kho của T.U. Eim mới cafe với 1 chú em làm lái xe cho mấy đời Bí Thở của Quận nọ và hỏi thử có chai nào không (Chú này gần như kiểm soát các loại quà biếu bằng hiện vật của Sếp) thì chú ấy bẩu các sếp cấp quận cũng không có tiêu chuẩn rượu này, tết tư cũng không thấy có :D. Còn ông anh eim kiếm được chai này ở đâu thì chắc là anh ấy xin được của bác nào đấy. Eim soi kỹ thì thất rượu ghi 38% độ cồn, search trên mạng cũng rất ít thông tin.
Vâng đa tạ cụ. Em vừa nhắn 1 cụ tìm gửi cho em bình này để em thử xem nó có xác thực như quảng cáo ko cụ ạ. Chừng nào có, tiện tiện em sẽ up cùng các cụ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Ui, hôm nay em mới vào đọc thread của các Cụ. Nhà em vừa có thêm 1 em còi còi này, em xin góp cùng các Cụ cho vui vẻ:;))

MaltBrothers

Xe buýt
Chai này đc release hàng năm với số lượng rất hạn chế tầm vài nghìn chai và ko fải năm nào nha Balvenie cũng có hàng cho các hảo tửu trên toàn thế giới. Với nhà E thì chai này thuộc hàng bô lão rồi chứ chả dám nghĩ nó còi tẹo nào ạ, kể từ lần đầu tiên giới thiệu fiên bản OB no vintage 30yo năm 2004 chai này luôn đc giới mộ điệu đánh giá cao. Điểm đánh giá luôn ở mưc xoay quanh 90point. Nhà em cũng chỉ có nhõn chai hộp giấy ra năm 2010

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
Ui, hôm nay em mới vào đọc thread của các Cụ. Nhà em vừa có thêm 1 em còi còi này, em xin góp cùng các Cụ cho vui vẻ:;))

Nhà em chuyên nhập khẩu rượu Vodka Belarus từ Nga. Cụ VNAVNA thích Vodka thì call Em: 012.66886873 - 0903289687 nhé!
Chào cụ, ngoài Vodka thì cụ có bán loại nào khác nữa ko? Cụ buôn rượu thế chắc có nhiều loại độc, thỉnh thoảng nếu nhập dòng nào mới hay hay hoặc của hiếm, nhờ cụ up cho chúng em cùng check với nhé. Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Chai này đc release hàng năm với số lượng rất hạn chế tầm vài nghìn chai và ko fải năm nào nha Balvenie cũng có hàng cho các hảo tửu trên toàn thế giới. Với nhà E thì chai này thuộc hàng bô lão rồi chứ chả dám nghĩ nó còi tẹo nào ạ, kể từ lần đầu tiên giới thiệu fiên bản OB no vintage 30yo năm 2004 chai này luôn đc giới mộ điệu đánh giá cao. Điểm đánh giá luôn ở mưc xoay quanh 90point. Nhà em cũng chỉ có nhõn chai hộp giấy ra năm 2010
Tranh thủ khoe khéo thế. Anh mua được chai này giá có 3 củ thôi nhỉ?

phamhavn

Xe tải
Gì chứ, đảm bảo chai này có sắp chết lão này cũng ko mở ra uống, bọc kĩ lắm vì sợ nó mốc haha

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Chào cụ, ngoài Vodka thì cụ có bán loại nào khác nữa ko? Cụ buôn rượu thế chắc có nhiều loại độc, thỉnh thoảng nếu nhập dòng nào mới hay hay hoặc của hiếm, nhờ cụ up cho chúng em cùng check với nhé. Đa tạ cụ.
Dạ vâng. Nhà em chuyên nhập các loại Vodka của Belarus để phục vụ các Cụ OF;)), ngoài ra thì Sói nhà em cũng có thú sưu tầm các loại rượu khác để chơi nữa Cụ ạ. Thi thoảng có chai nào "độc" em sẽ post chia sẻ với các Cụ.

skywalkers

Xe buýt
Chai này của em uống có bằng Bal30 ko cụ Malt?

VNAVNA

Xe tải
Chai này của em uống có bằng Bal30 ko cụ Malt?
Cụ có chai này hiếm quá, chắc mua tại Myanmar hả cụ? Bên đó thấy bảo còn lạc hậu, mới mở cửa, rất nhiều chùa chiền. Bên đó là xứ xở nhiều đá quý, mua bán thô sơ như rau ý. Ăn uống cũng đơn giản, ko cầu kỳ mấy, thế mà cũng có đóng chai Whisky ủ thùng gỗ cơ ạ? Cụ có thể chia sẻ một vài chuyện liên quan tới mua chai rượu này được ko ạ?
(Thoạt tiên Em nghĩ cụ có làm việc với 1 anh mà em có nghe tên là Pháo (hình như họ CaoXuân hay họ CaoVũ gì đó) ở bên Myanmar. Nhưng sau em suy luận thêm thì chắc ko phải. Nhưng có thể cụ và em cùng có nghe tên anh Pháo chăng?).

Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng