Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

phamhavn

Xe tải
Em vừa về đến nhà, hôm nay ôm mấy chai ở chỗ cụ Bảo về nặng quá!
@Cụ Clayton, Jackal, Sky: Glen Ord 12yo các cụ lấy mấy thùng? Nhưng xơi tạm Singleton nhé! Hehe

chipchep

Xe đạp
Cháu lo bận ko đi được, ai dè lại vì ốm:((. Cổ đau rát, nghĩ đến rượu cũng ngại :((. Các cụ post ảnh lên cho cháu hóng với

t2b

Xe tải
up ảnh cho e hóng với các cụ ơi

vmc102

Xe hơi
Chúc mừng cụ Tèo với con số may mắn 2288 nhé :))

skywalkers

Xe buýt
Chúc mừng cụ Tèo với con số may mắn 2288 nhé :))
Hay hay tắm tắm.
Một vài tasting note cho buổi hôm nay:
- cặp 1: chai glen 10 có màu nhạt hơn chai glen original, hương cũng nhẹ nhàng hơn, thanh hơn. Chai original thì hương nồng nàn hơn, ngọt hơn, nhiều vị kẹo béo hơn. Về vị thì chai 10 cân bằng hơn, chắc chắn hơn. Mới uống cảm giác hơi gắt hơn do độ cồn cao hơn nhưng khi xuống đến cổ họng thì bắt đầu thấy dễ chịu, khá êm và mượt. Finish cũng khá tốt. Chai origin thì vị có chút gì đó ko được comfortable cho lắm, hơi có chút khe khé ở họng. Fisnish trôi hơn chai 10 khá nhiều. Đó là 2 điểm trừ lớn của chai này đối với em. 10 win original 77 over 73.
- cặp 2: khi mới đưa lên mũi nose qua thì thấy khá giống nhau. Tuy nhiên khi ngửi kỹ lại bằng 1 hơi dài thì thấy xuất hiện sự khác biệt. Có vẻ như Diageo thấy người châu á khoái mac nên họ muốn dụ khỉ bằng cách tăng thêm hàm lượng sherry trong chai singleton thì phải tuy nhiên nó lại làm mất đi tính complex của chai singleton so với ông anh Glenord về cả hương lẫn vị. Trong khi chai ord thì có 1 chút gì đó khá là lạ lùng, ngúng nguẩy, làm 1 hụm lại muốn làm thêm hụm nữa, hụm trước với hụm sau có cái gì đó khang khác để ta muốn tiếp tục khám phá, tìm hiểu thêm thì ông em singleton có chút gì đó hơn giản đơn quá, ko có gì đó quá đặc biệt, cuốn hút mặc dù rượu không phải là kém chút nào. Cảm giác sau 1 hụm, 2 hụm, 3 hụm nó vẫn vậy, ko có gì đó mang tính khơi gợi, khám phá. 82 vs 75 cho ord.
- cặp 3: mac 12 mới hương vị sherry rõ hơn, nhiều mùi sulfure thum thủm hơn nhưng uống vào thấy dễ chịu hơn và cũng có cảm giác complex hơn chút. Chai mac bé thì cảm giác ngọt hơn, ít thum thủm hơn. Em có cảm giác chai cũ nó lai lai giữa sherry oak và fine oak của những chai về sau này. Có lẽ sau khi mac ra thêm dòng fine oak thì dòng sherry đc tăng thêm chất sherrry để phân biệt rõ ràng hơn với dòng fine oak mới ra chăng??? 81 and 80 for mac 12 new and old.
- cặp 4: thú thực em taste mỗi em black già nhăn nheo thôi ạ. Thực sự nếu ko nói thì sẽ ko nghĩ đó là black mà nghĩ nó là 1 chai sm nào đó hoặc 1 chai vatted nào đó. Theo em hàm lượng sm có thể lên đến 60% trong chai này, có thể tìm thấy 1 chút glen elgin, 1 chút cardhu, 1 chút glen ord hay blair athol với hơi hướng sherry rõ rệt với chút khói lăn tăn của nhà Caol ila thì phải. So với các chai Đen khác thì khói ở chai này ẩn dật hơn, lăn tăn hơn, phải để ý kỹ mới nhận thấy chứ ko phải nổi hẳn lên bề mặt như chai black hay db bây giờ. Đúng là hơi giống chai Green như cụ Hà nói. Có thể vì hàm lượng malt của nó nhiều và cốt sherry cũng chiếm tỷ trọng cao hơn chai black đương đại. 78 score cho chất lượng. Còn nếu sau khi biết nó là chai black chứ ko phải là sm thì cho thêm 4 điểm ấn tượng nữa là 82 điểm.
- Mấy chai GM SM 1990, hay mấy chai hidden gem thì em ko bàn luận vì chỉ mang tính thưởng thức nhưng cũng cảm giác có một số chai có độ tuổi ngoài 20 năm. Hí hí đoán mò.
- Về tổng thể buổi hôm nay, chai ấn tượng nhất là chai ord còn người ấn tượng nhất là cụ malt brothers. Cụ là 1 tấm gương sáng cho anh em Bsc noi theo. Hế hế..

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Buổi họp mặt rất vui và bổ ích. Ko những được thưởng thức những chai hay và lạ mà anh em còn còn được củng cố thêm cả kiến thức nữa. Em rất ấn tượng với khái niệm " Director' cut " đã được giải thick chi tiết. Các cụ nào ko tham gia thật là thiệt thòi.
Ý tưởng BSC du lịch Scotland để thưởng thức whisky cũng là 1 hình thức sinh hoạt rất hay đã được gợi ý tổ chức vào hè sang năm. Mong chủ tịch và cụ Philip Tèo xúc tiến để anh em chuẩn bị chu đáo và hưởng ứng .

Clayton

Xe điện
Cháu lo bận ko đi được, ai dè lại vì ốm:((. Cổ đau rát, nghĩ đến rượu cũng ngại :((. Các cụ post ảnh lên cho cháu hóng với
Khổ thân cụ.

Như vậy là trong lúc các anh em BSC đang thẩm rượu tại Tasting Event Tháng Sáu, thì có 2 cụ bị ốm phải nằm nhà là cụ chipchep và cụ t2b.

Chúc hai cụ mau khỏe và sẽ tham gia sớm với anh em trong một lần Tasting sắp tới.

Nhìn vào sự đam mê, say sưa khám phá, thưởng thức rượu của các cụ BSC nhà mình, em nghĩ rằng chắc có lẽ chưa cần đợi đến Tasting Event Tháng Bảy, các cụ BSC nhà ta sẽ í ới nhau kéo đến Beer Plaza để tập hợp ngay một un-official Tasting Event nữa trong những ngày sắp tới (giống như lần 24/5 vừa rồi). Khi đó, nếu có buổi đó, thì các cụ chipchep và t2b tham gia cho vui.

Hôm qua, anh em BSC đã bắt đầu buổi Tasting với cặp Glenmorangie, trong đó có chai Glenmorangie Original 10yo mà cụ chipchep lần trước mang đến ra mắt CLB. Thanks cụ một lần nữa nhé! :)

Clayton

Xe điện
Về Danh sách Thành viên BSC, hôm qua chúng ta đón nhận thêm 6 Thành viên mới và em Jenda đã cập nhật các thông tin cá nhân Thành viên để đưa vào DS chung. Hy vọng là trong cuối tuần này, Jenda sẽ thu xếp được thời gian hoàn thiện DS và gửi đến email co tất cả mọi người để chúng ta dễ dàng cập nhật, trao đổi và không bị lost các thông tin, kể cả thông tin trao đổi trên OF, FB hay trên email. Jenda cố gắng nhé.

Clayton

Xe điện
Cá nhân em cảm nhận, đối với hầu hết các Thành viên tham dự buổi hôm qua, thì Chủ đề Tasting Tháng Sáu rất hấp dẫn, bổ ích, vui và thú vị, xen lẫn rất nhiều điều gây ngạc nhiên.

Có lẽ không ít Thành viên vẫn còn tự hỏi "sao lại có thể như thế?" khi biết link kết quả mà anh em nhận xét về từng expression thuộc từng cặp với tên rượu trên thực tế. Uống riêng từng lần Singleton of Glen Ord thì thấy thơm ngon là vậy, nhưng khi blind tasting với ông anh già cả Glen Ord 12 cũ kỹ, thì cậu em chẳng lẽ lại hụt hơi đến vậy hay sao? Lẽ đâu một version Macallan 12yo Sherry Oak cũ kỹ, "cổ kính", ưa nhìn, hấp dẫn từ trong ra ngoài, từ ngoài vào trong, lại là hàng "đặc chủng" xuất Mỹ lại kém cỏi và ít phức hợp hơn hẳn so với cậu em út 12yo mà hầu hết các cụ đã quen mắt. Điều đó khiến cho một cụ đưa ra ngay nghi vấn: "Phải chăng các version đóng chai nhỏ là nhằm hướng đến mức giá bán thấp, tức là phục vụ cho các thị trường ít tiền, nên chất lượng rượu kém hơn là đương nhiên?". Và đặc biệt, chắc chắn rằng ai ai cũng phải ngạc nhiên: Lẽ đâu một "Ông Lớn" trong ngành rượu như Johnnie Walker, với sản phẩm đình đám, danh tiếng từ hơn 100 năm nay như Black Label, mà các version Black trong mấy thập kỷ vừa qua lại khác nhau một trời một vực đến vậy?

Phần cảm nhận hương vị (Tasting Notes) và so sánh chi tiết của từng anh em và của riêng em, chắc sẽ xuất hiện sau đây. Tuy nhiên, cảm nhận chung, đọng lại sau Tasting, em thấy có mấy nhận xét sơ bộ về các cặp đã Taste như sau:

- Nhà Glenmorangie vẫn duy trì được "chất" và được độ nhất quán của mình. Đúng như tên gọi của chai Glenmorangie 10yo hiện nay là "ORIGINAL", version này vẫn giữ được tính original của nó từ xưa đến nay.

- Nhà Glen Ord gây thất vọng khi đã làm suy giảm chất lượng của một mẫu danh tiếng đã có thương hiệu tại Châu Âu như Glen Ord 12yo trong mẫu chai vuông vắn, thấp đậm và chắc chắn. Kể cả khi họ muốn đổi style cho phù hợp với gu châu Á, thì với tất cả "những người Châu Á" tasting ngày hôm qua, "họ" vẫn không hề thích version mới chút nào, nếu đã biết, đã nếm trải, đã quen với version cũ.

- Nhà Macallan thành công rực rỡ những năm qua, không phải là không có lý do. Em xin bật mí: không riêng gì mẫu Macallan 12yo (mẫu hiện đại) có hương vị phức hợp, đa dạng và quyến rũ hơn so với version cũ, mà điều tương tự cũng xảy ra với cả version 18yo và một số mẫu khác. Đó là cái tài của Bod Dalgarno trong chục năm vừa qua. Rất tiếc là do không forecast được nhu cầu quá cao của thị trường châu Á, nên Nhà Macallan đã quyết định dịch chuyển "văn hóa Age Statement" sang phương thức NAS với hầu hết các line sản phẩm của mình sau này. Đây là thách thức quá lớn của Nhà Mac do bản thân các version 12yo, 18yo, 30yo của Sherry Oak, 15yo, 21yo của Fine Oak đã có được vị trí quá lớn trong lòng những người yên mến single malts lâu nay.

- Nhà JW, với "lịch sử sản phẩm" từ 1980s đến nay, quả thực là đã gây là một "sự thất vọng vĩ đại". Người ta khó có thể tin rằng một chai Black Label 12yo ra đời vào đầu những năm 1980s lại có hương vị hay đến thế, hấp dẫn đến thế và thơm ngon đến thế. Và dám cá rằng, với 100% những người blind tasting chỉ 2 dòng Black Label 12yo version 1980s và version 2010s, họ hầu như sẽ không tin và không muốn tin rằng đây đều là Black Label 12yo danh tiếng của JW.

Clayton

Xe điện
Buổi họp mặt rất vui và bổ ích. Ko những được thưởng thức những chai hay và lạ mà anh em còn còn được củng cố thêm cả kiến thức nữa. Em rất ấn tượng với khái niệm " Director' cut " đã được giải thick chi tiết. Các cụ nào ko tham gia thật là thiệt thòi.
Ý tưởng BSC du lịch Scotland để thưởng thức whisky cũng là 1 hình thức sinh hoạt rất hay đã được gợi ý tổ chức vào hè sang năm. Mong chủ tịch và cụ Philip Tèo xúc tiến để anh em chuẩn bị chu đáo và hưởng ứng .
Vâng, thật là vui và bổ ích cụ ạ.

Ý tưởng của anh em BSC nhà mình không hề khó thực hiện. Thực ra, một số Cty lữ hành lớn tại SGN đã quá quen thuộc với những tour như thế này sau nhiều năm làm dịch vụ cho các Tập đoàn rượu lớn tại VN. VÌ vậy, em đã khảo giá và nhận thấy chi phí cũng không quá lớn nếu so với nhiều loại tour phổ biến khác. Nếu đi theo tour, thì tổ chức được 1 nhóm 20 - 25 người là tối ưu nhất.

Còn nếu anh em tự sắp xếp, thì với một nhóm nhỏ chừng khoàng 5 - 6 người, cụ Tèo sẽ là "linh hồn" tổ chức cho chúng ta, và hy vọng là chúng ta sẽ được "ăn, ngủ, nghỉ, chơi và uống rượu" hoàn toàn tại chính các Nhà chưng cất.

webzy

Xe tải
2 cụ tuankts và cá voi vẫn đang bận biên tập ảnh à, được cái nào up lên cho anh em thưởng thức đi.

flat

Xe buýt
Thôi, em lấy ảnh từ cái máy bao diêm lên hầu các cụ vậy :))

He he, nhân viên của cụ Bảo có tý nhầm :)

Đồ ăn: ngon thôi rồi!

Sẽ Blind Testing từng này chai :)

flat

Xe buýt
Chủ tịch lại chỉ đạo, bực mình quá!

Quá trình testing "mù", nhà em được giao chân rót nên chả kịp chụp choẹt giề :((, nhõn mỗi cái ảnh.

Như thường lệ, miss Tổng Thư ký đấu giá chai Macallan 12 sắp tuyêyj chủng

Các anh tài phía Bắc ...đều thua đại gia đất Phương Nam khi quý ông "Philip Tèo" thắng cuộc với mức giá không thể đặc biệt hơn: 2/2/1988 :)) (2288k: viết tắt ngày/tháng/năm sinh của mem nữ xin nhứt BSC)

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Đây là nơi để 7 chai rượu (dở :))) cụ Tèo cắp nách ra HN cho anh em thẩm và 1 số chai của các mem mới xung công quỹ:

Và đây là ảnh chụp lúc 17h00: kho rượu hiện tại của CLB

Nhà em hết ảnh roài, các cụ SkyW, KTS... up ảnh lên đi ạ :))

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Em chao cac cu? Buoi hom qua da that day
Vu visit Scotland bac CT xuc tien nhe... Em se lien he voi nha Tomatin nua

tuankts

Xe tải
Up tạm vài cái chụp bằng ipad phụ cụ Flat, loạt ảnh xịn chiều mai e up sau.

ca_voi

Xe lăn
Xin lỗi các cụ; giờ nhà cháu mới up ảnh lên được, phải nói rằng... ai không đi được hôm vừa rồi, quả thực là 1 điều thực sự đáng tiếc, thực sự đáng tiếc :D

Đầu tiên là công tác chuẩn bị của cụ Bảo thật là tuyệt vời:

(Nhà cháu xin ngoại trừ cái từ Evant của cụ Bảo :D )

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Phải nói là bộ ly rất đẹp. Cám ơn cụ Bảo - winecellar đã trang bị cho anh em.

tuankts

Xe tải
Phải nói là bộ ly rất đẹp. Cám ơn cụ Bảo - winecellar đã trang bị cho anh em.
Cụ webzy nói làm em lại nhớ về 2 bộ ly Crystal hôm đó lấy của cụ Bảo, ngẫm mới thấy thán phục khả năng tạo sóng (cái này mấy ông sale BĐS gọi = cụ), sau sóng cao sóng thấp là khả năng vơ vét, bộ ly cao Crystal của nhà cụ Bảo sau hiệu lệnh từ cụ Flat đã dc vét sạch tại chỗ sau 2 phút....hẹ...hẹ...thế mới thấy cái j mà dc chứng nhận bới các cụ BSC nhà mình thì đều bán chạy cả, cái này e dc chứng kiến sau vụ chai Benromach Sassicaia hồi tháng 5 :D

Trạng thái
Thớt đang đóng