Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Về backdrop, tin rằng, lần này cụ Bảo và anh em BP sẽ giúp chúng ta có 1 tấm Backdrop cho Tasting Event của anh em thật đặc sắc và ấn tượng.

Ý tưởng em đã gửi cho cụ Bảo: Chủ đề của Tháng Sáu là "Whisky - Ngày ấy, Bây giờ" nên Phông sẽ chia làm 2 bên Trái và Phải. Bên trái là “Ngày ấy”. Bên phải là “Bây giờ”. Bên Trái có màu sắc mono tone hoặc Black & White (gồm cả tiền cảnh và hậu cảnh), có hậu cảnh là một Distillery có tháp xưa cũ, cổ kính, rêu phong, hoài cổ. Tiền cảnh là một số mẫu chai cũ như Glen Ord 12yo (mẫu chai vuông mà cụ Jackal đã mang đến nhập kho BSC), Glenmorangie 10yo mẫu cũ, JW Gold Label 18yo mẫu cũ. Ngược lại, bên Phải thì màu sắc tươi sáng, rực rỡ. Hậu cảnh là hình ảnh bên trong 1 nhà chưng cất với các tháp chưng cất bằng đồng sáng loáng (copper still) kiểu như của Nhà Glenmorangie hoặc cũng vẫn là hình ảnh một Nhà chưng cất (Distillery) có tháp (Pagoda) nhưng là ảnh màu tươi sáng có nền trời Scotland trong trẻo và xanh ngắt. Tiền cảnh là những chai mẫu mới như Singleton of Glen Ord 12yo, Glenmorangie Original 10yo mẫu mới, JW Gold Label 18yo mẫu mới hoặc Gold Reserve. Phần chữ sẽ nghiêm túc, đứng đắn, chứ không bay bướm như Chủ đề Tháng Năm. Hai mảng Trái – Phải được mix dần vào nhau một cách hài hòa chứ không có ranh giới phân chia dọc phông một cách sắc nét.

Clayton

Xe điện
Thế các cụ mới tham gia nhập môn vẫn thực hiện đúng qui định mỗi người cung tiến BSC một SM chứ cụ Chủ Tịch. Vì nhà em có quen một số cụ muốn tham gia nhưng em đã chém rất rõ là lệ nhập môn BSC là phải cúng tiến 1chai SM chừng nào chưa có thì đừng hỏi nhiều, hehe.
Đó là Quy định, là Nguyên tắc của BSC mà cụ. Cụ nào đăng ký tham gia với tư cách Thành viên BSC, thì vẫn sẽ phải như thế ạ.

Còn cụ nào mời bạn bè tham gia với tư cách khách mời, quan sát viên (thường chỉ có ý định tham gia 1 lần), thì sẽ chỉ phải đóng góp tiền từng lần, không phải đóng góp rượu cho Lễ ra mắt. Khi làm quan sát viên mà mê rồi, lần sau tham gia với tư cách Thành viên, thì phải mang rượu đến Ra mắt, hehe.

Clayton

Xe điện
Kho rượu của BSC đang tăng lên chóng mặt và sẽ có một số dòng rất... đình đám :D

Theo nguồn tin tuyệt mật, lần này Nhóm cụ Bảo sẽ xuất hiện với 5 chai Single Malt: 03 cho lễ ra mắt của 03 Thành viên mới, và 02 để bù cho lần trước có 03 cụ BP ra mắt BSC nhưng mới có 1 chai, hehe.

Danh mục này sẽ có thêm Bunnahabhain 18yo, Tomatin 18yo và một số dòng khác - tuyền là những dòng ít khi nhìn thấy ở VN cả. :)

MaltBrothers

Xe buýt
Kho rượu của BSC đang tăng lên chóng mặt và sẽ có một số dòng rất... đình đám :D

Theo nguồn tin tuyệt mật, lần này Nhóm cụ Bảo sẽ xuất hiện với 5 chai Single Malt: 03 cho lễ ra mắt của 03 Thành viên mới, và 02 để bù cho lần trước có 03 cụ BP ra mắt BSC nhưng mới có 1 chai, hehe.

Danh mục này sẽ có thêm Bunnahabhain 18yo, Tomatin 18yo và một số dòng khác - tuyền là những dòng ít khi nhìn thấy ở VN cả. :)
Vâng tối hôm trước ra cửa hàng cụ Bảo hóng gió điều hòa tí cho mát mà không ngờ gặp cụ Bảo một phát là gió bão lên ầm ầm nhà em thấy mặt đất rung rinh hết cả khiến nhà em không trụ được liêu xiêu một hồi. Tình hình sắp tới Anh em BCS chịu khó làm thân với cụ Bảo đi vì sắp tới cụ ý sẽ có một lô hàng thử của nhà Hăn tờ lang những 12 chai OMC từ 12 đến 21 thì phải mà cụ ý bảo sẽ bóc hết để thẩm cho sướng và chỉ mời ai mà cụ ấy quí thôi, hehe. Chưa kể sắp tới cụ Bảo sẽ đặt luôn của nhà Hun tờ lang 2 thùng hogshead sherry cask của lò Tom - atin Vintage 1992-2013 đóng được 308 x 2 = 616 chai CS 55,3%abv giá lại cực kỳ hạt dẻ. Lô hàng này sẽ về VN cuối năm quí 3 kèm theo cả 2 thùng sherry cask đó nữa. Ý của cụ Bảo là anh em mình sẽ mua vài trăm lít rượu nếp cái hoa vàng cao độ đổ vào cái thùng đó, hàng ngày các em nhân viên sẽ vần cái thùng gỗ đó ra đặt trước cửa hàng cho hưởng nắng gió cát bụi của đất hà thành, hy vọng sẽ có một loại Kai - whisky đẳng cấp lưu truyền thế hệ mai sau vừa có mùi hương nồng nàn của whisky lại có mùi ngai ngái của khói xăng và dầu diesel, mùi bụi bặm của phố phường và mùi ... Em có lời khuyên là với lô hàng 616 chai Rare malt chuẩn bị về An Nam đợt tới Các cụ nhanh tay ném gạch đá vào nhà cụ Bảo sớm đi nhé ko là ân hận cả đời đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Lần này tương đối hoành tráng rồi! Nói là tương đối thôi vì target CLB mình lên 50-60 người em e phải tổ chức "THẨM ĐỨNG" mất chứ chỗ nào chứa nổi? Em là em cứ hây lo xâ!
Cụ yên tam, e dự tính hết cả rồi ạ. Trong các phương án em đặt ra cho tương lai, có cả... ........ Trung tâm Hội nghị Quốc gia và cả ....... SVĐ Mỹ Đình nữa ạ :D. Khi đó, mình cụ có riêng 2 hàng ghế, thoải mái vừa nằm, vừa ngồi, vừa thưởng rượu, hehe ;)

webzy

Xe tải
Cụ yên tam, e dự tính hết cả rồi ạ. Trong các phương án em đặt ra cho tương lai, có cả... ........ Trung tâm Hội nghị Quốc gia và cả ....... SVĐ Mỹ Đình nữa ạ :D. Khi đó, mình cụ có riêng 2 hàng ghế, thoải mái vừa nằm, vừa ngồi, vừa thưởng rượu, hehe ;)
Cám ơn chủ tịch đã nghĩ đến tương lai xa như vậy.

Philip Tèo

Xe máy
Dang tren duong ra san bay, doc bai cac cu viet xom qua,nhap nhom dung ngoi khong yen, long boi hoi xon xang,hen gap cac cu trua ngay mai nhe

Clayton

Xe điện
Để chạy đà, đêm nay sẽ có thêm rất nhiều ảnh, các cụ nhé. Mời các cụ đón xem ;)

jackal76

Xe tải
Cụ Bảo có chém gió với nhà em là đủ cho tầm 38 người luôn, dưng mà nhà em nghi ngờ chắc anh em mình phải đứng thẩm rượu theo phong cách "hạc tấn" tức là đứng một chân ý may ra mới đủ chỗ. Cụ Bảo vào kờn fơm lại để anh em biết còn luyện tập xuống tấn bằng một chân tối thiểu 30 phút chứ không thì oải lắm.
Em nhớ cụ Bảo, viết đủ chỗ cho 28 Cụ/Mợ (không phải số 38 đâu). 28 thì "song tấn" được, không phải thi triển thế " Kim kê độc lập" cụ Malt à.

jackal76

Xe tải
Vâng tối hôm trước ra cửa hàng cụ Bảo hóng gió điều hòa tí cho mát mà không ngờ gặp cụ Bảo một phát là gió bão lên ầm ầm nhà em thấy mặt đất rung rinh hết cả khiến nhà em không trụ được liêu xiêu một hồi. Tình hình sắp tới Anh em BCS chịu khó làm thân với cụ Bảo đi vì sắp tới cụ ý sẽ có một lô hàng thử của nhà Hăn tờ lang những 12 chai OMC từ 12 đến 21 thì phải mà cụ ý bảo sẽ bóc hết để thẩm cho sướng và chỉ mời ai mà cụ ấy quí thôi, hehe. Chưa kể sắp tới cụ Bảo sẽ đặt luôn của nhà Hun tờ lang 2 thùng hogshead sherry cask của lò Tom - atin Vintage 1992-2013 đóng được 308 x 2 = 616 chai CS 55,3%abv giá lại cực kỳ hạt dẻ. Lô hàng này sẽ về VN cuối năm quí 3 kèm theo cả 2 thùng sherry cask đó nữa.
Cụ Malt đưa thông tin thế này, vị trí chỗ ngồi 2 bên cụ Bảo ngày mai lại SUPER HOT rồi. Có khi giá vé ngồi cạnh " Whisky Idol" lại ngang giá vé hạng A của
Live Show "Vietnam Idol" thì mệt :)

jackal76

Xe tải
Dang tren duong ra san bay, doc bai cac cu viet xom qua,nhap nhom dung ngoi khong yen, long boi hoi xon xang,hen gap cac cu trua ngay mai nhe
Vâng, anh em mong gặp cụ trưa mai. Cụ Tèo ơi, rút KN nàng Tamdhu 2001 GM CS lần trước, Cụ nhớ "Ôm" vào lòng Cụ cả 4 em chân dài/chân ngắn nhé.

Kẻo em nào lại rơi ra, tỏa mùi thơm ngào ngạt trong bán kính 5m. Ngày mai các Cụ/Mợ lại được tham gia Sniff Tasting chay thì....bắt đền Cụ.

Chúc Cụ Tèo chuyến bay ra thủ đô Thượng Lộ Bình An !

Delet

Xe tăng
em xin gia nhap hoi voi ah. cu Chu tich giup e voi nhe. cu Flat gioi thieu e e doc mot mach thot xuyen 15 tang lien. ly ky va hap dan qua! voi mong muon dc thuong Ruou cho dung cach ah.

t2b

Xe tải
các cụ cho e hỏi, tại sao e chỉ thích uống wishky pha đá, chứ uống không pha e thấy nặng lắm, rất khó uống???

Clayton

Xe điện
em xin gia nhap hoi voi ah. cu Chu tich giup e voi nhe. cu Flat gioi thieu e e doc mot mach thot xuyen 15 tang lien. ly ky va hap dan qua! voi mong muon dc thuong Ruou cho dung cach ah.
Welcome cụ! Ngày mai, cụ đi cùng cụ Flat ra tham gia với BSC chứ?

Clayton

Xe điện
các cụ cho e hỏi, tại sao e chỉ thích uống wishky pha đá, chứ uống không pha e thấy nặng lắm, rất khó uống???
Rồi sẽ có lúc cụ không hề muốn cho bất kỳ viên đá nào vào ly whisky của mình, cụ ạ ;)

Clayton

Xe điện
Kính các cụ,

Do cụ MaltBrothers, cụ Blakktulip và một số cụ khác sáng nay cũng phải làm việc hết buổi sáng, nên khó có thể đến sớm được hơn so với lần trước.

Do vậy, nếu cụ nào thuận lợi hơn về thời gian và có thể đến sớm được (tầm từ 10h đến trước 11h), thì các cụ cố gắng đến sớm hơn 11h để phối hợp với cụ Bảo nhé.

Tasting lần này có so sánh cũ-mới để cảm nhận và đánh giá khách quan một số dòng. Vì thế, Blind Tasting là cách duy nhất đúng đắn để anh em chúng ta thực hiện. Chúng ta thường nghe rất nhiều người nói rằng: Ô, dòng A này, chai đời cũ ngon hơn chai đời mới! À, dòng B này, chai ngày xưa bán tại VN, do lúc đó VN còn nghèo, hãng rượu chưa làm riêng các sản phẩm cho VN và mấy nước ĐNA đâu, mà sử dụng version bán tại Âu-Mỹ để nhập về đây nên rất ngon, chứ chai mẫu mới bây giờ làm riêng cho VN nên chán lắm v.v... Ở một số trường hợp, nhận xét đó có thể đúng, nhưng ở một số trường hợp khác, nhận định kiểu như thế lại là sai, chưa chính xác và mang nhiều cảm tính hoặc định kiến sẵn ở trong đầu. Vì thế, khi rót rượu ra và đưa cho người thưởng thức ly rượu, chúng ta không nên nói cho họ biết, hoặc không để cho họ nhìn thấy ly rượu nào được rót ra từ chai cũ, ly rượu nào được rót ra từ chai mới. Hãy để mỗi người được có trước mặt 2 ly rượu của mỗi dòng, một cũ, một mới, mà không biết trước đâu là cũ, đâu là mới. Bằng cảm nhận khách quan về màu sắc, hương, vị, kết cấu, hậu vị, cảm giác uống..., từng người sẽ có nhận xét riêng của mình về mỗi dòng. Đó chính là Blind Tasting. Cuối cùng, ghép kết quả của từ 10 người trở lên cho mỗi một cặp cu-mới, chúng ta dễ dàng có được một câu trả lời rõ ràng hơn, công bằng hơn, chính xác hơn... nếu đem so với nhận xét cảm tính của một vài người.

Tuy nhiên, để phục vụ cho Blind Tasting, thì cần chuẩn bị nghiêm túc, cẩn thận, chu đáo và cần thực hiện cầu kỳ hơn. Mẫu Tasting Notes (Giấy ghi lại Cảm nhận hương vị rượu), em đã chuẩn bị và đã gửi email tới các cụ. Cụ Bảo đã sửa lại logo và đã cho in ấn đầy đủ cho các Thành viên BSC. Chúng ta cần có thêm đầy đủ bút viết đặt trên bàn để ghi Tasting Notes. Để chuẩn bị cho các Thành viên BSC tasting ở "bên ngoài", chúng ta cần có lực lượng "bên trong" bí mật đánh số 1 và 2 trên 2 chiếc ly sẽ được rót rượu Cũ hoặc Mới của mỗi dòng vào đó. Và họ phải đánh số 1 hoặc 2 để dán lên mỗi chai rượu thuộc từng cặp. Chai 1 sẽ rót vào các ly số 1, chai 2 sẽ rót vào các ly số 2. Lực lượng "bên trong", vì thế, cũng rất quan trọng và không được tham gia vào quá trình nếm thử rượu kiểu Blind Tasting với các Thành viên đang tasting. Họ có thể tự mình nếm trải, thưởng thức, nhưng phải... giấu kín cảm nhận của mình cho đến khi có kết quả bên ngoài. BSC nhờ cụ Bảo để cụ Bảo nhờ các em gái bên BP đóng vai trò là... "lực lượng bên trong", cụ nhé! Và cụ Flat, nếu cụ vẫn chưa từ bỏ ý định... thích làm "lực lượng bên trong", "lực lượng ẩn dật đằng sau", thì xin mời cụ đến và vào bên trong để làm Ông Trùm "lực lượng bên trong" gồm toàn các em gái trẻ đẹp, nhanh nhẹn, đa hương, đa sắc nhà cụ Bảo!

Cảm ơn các cụ!

Clayton

Xe điện
Để chuẩn bị cho Blind Tasting, có mấy việc nhỏ, em nhờ cụ Bảo và các cụ giúp cho:

1. Mua băng keo để cắt ra thành từng miếng nhỏ dán trên ly, trên đó chúng ta sẽ đánh số 1 hoặc số 2. Chú ý để làm sao vừa ghi chữ rõ ràng, nhưng đủ nhỏ và gọn để giữ được tính thẩm mỹ khi cầm ly rượu trên tay.

2. Mua bút dạ dầu (bút dạ không xóa được) để đánh số trên miếng dán. Chú ý đánh số để sao cho không đánh số "cứng" theo 1 cách duy nhất, chẳng hạn như cứ chai cũ thì đánh số 1. Hãy thực hiện random.

3. Chuẩn bị sẵn cho mỗi chỗ ngồi sẽ có 1 cốc nước lọc (nên là nước lạnh hoặc bỏ thêm đá) và mỗi người 2 ly. Do không gian Tasting không quá rộng, nên chúng ta không thể bày biện quá nhiều ly xung quanh chỗ ngồi của mỗi người. Sau khi Tasting xong 1 cặp (1 Cũ và Mới), cặp ly này cần được mang đi rửa sạch (nhờ các em thuộc "lực lượng bên trong") ;). Lý tưởng nhất, thì toàn bộ ly, cần phải được rửa thật sạch và để khô ráo trước khi Tasting rượu. Nhưng nếu không thể làm khô được, thì cần rửa sạch và vẩy cho ráo nước trước khi chuyển sang đựng rượu cho 1 cặp mới.

Clayton

Xe điện
Danh sách các Thành viên BSC và Khách mời tham dự Tasting Event Tháng Sáu của BSC

Danh sách các Thành viên và Khách mời (hoặc Quan sát viên) đăng ký tham gia BSC Tasting Event Tháng Sáu của BSC với Chủ đề “Whisky – Ngày ấy, Bây giờ” (15/6/2013) - cập nhật đến 9:00PM Thứ Sáu (14/6/201)

1) Danh sách đã confirm tham dự:

1. Clayton
2. Khách mời (1) của Clayton
3. Khách mời (2) của Clayton
4. Khách mời (3) của Clayton
5. Blakktulip
6. Flat
7. Philip Tèo
8. Phamhavn
9. Jackal76
10. Baobia (Mr Bao Beer Plaza)
11. Mem mới (1) do Baobia giới thiệu
12. Mem mới (2) do Baobia giới thiệu
13. Mem mới (3) do Baobia giới thiệu
14. Jenda (Ms Trang)
15. Letuce
16. Quách Thành Nam (TienPhong Bank)
17. Quách Văn Hùng Thái (Beer Plaza)
18. Dương Trí Dũng (Beer Plaza)
19. Tuankts
20. Webzy
21. Cuongle
22. Ca_voi
23. MaltBrothers
24. Skywalkers
25. Nguyễn Thái Hiệp (Việt Á)
26. Mem mới (4) do cụ Ca_voi giới thiệu
27. Memmoi (5) nick OF là t2b (đã đăng ký tham gia từ trước và vừa confirm đăng ký lại vào tối qua)
28. Mem mới (6) nick OF là Delet - do cụ Flat giới thiệu

2) Danh sách các mem chưa confirm 100% (hiện đang 50-50, hehe):

1. Vmc102
2. Chipchep
3. milicaanj

3) Danh sách đã thông báo bận:

1. Tuấn Nguyễn
2. Ngaydoclap.

Trong DS phía trên (mục 1) cũng đã có thêm 1 - 2 cụ ngập ngừng 50/50 do hoàn cảnh khác quan. Tuy nhiên, cho dù thế nào chăng nữa, chúng ta vẫn sẽ có chắc chắn có trên 24 cụ/mợ tham gia, các cụ/mợ nhé! :) :D

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Danh mục rượu Tasting lần này:
Cập nhật đến 9:00PM Thứ Sáu (14/6/2013)

Chủ đề "WHISKY - NGÀY ẤY, BÂY GIỜ"

(1) Glenmorangie 10yo. Mẫu mới đã có (chipchep đóng góp lần trước, rượu đang có tại Kho BSC). Mẫu cũ, cụ MaltBrothers đã mua giúp BSC 1 chai dung tích 1L với giá 850k và đã nhập kho BSC. Cảm ơn cụ Malt!

(2) Macallan 12yo. Mẫu cũ đã có (Em đã dùng Quỹ BSC mua 1 chai 375ml tại shop NT với giá 755k). Mẫu mới, tối hôm qua, em đã mua giúp BSC 1 chai giá 1.150k.

(3) Glen Ord 12yo. Hiện đã có mẫu mới (Singleton of Glen Ord, Flat đóng góp lần trước, rượu đang có tại Kho BSC) và cả Mẫu cũ (cụ Jackal76 đã nhập kho BSC).

(4) JW Black Label 12yo. Mẫu cũ (Mẫu trước 2010, loại DFS 1L) có thể mua được với giá 650k/1 chai 1L. Mẫu mới (từ 2010 đến nay) thì cụ Flat sẽ mang ra BSC vào trước 11:00 trưa nay.

(5) JW Gold Label. Mẫu mới (Gold Reserve), cụ t2b nói sẽ mang đến BSC trước 12:00 trưa nay (phần Tasting Gold Label, chúng ta thực hiện muộn hơn so với mấy dòng kia, các cụ nhé). Mẫu cũ (18yo Centenary Blend) đã được cụ tuankts công bố đóng góp cho BSC và sẽ mang ra trước 11:00 trưa nay.

Sau khi tasting để đối chiếu, so sánh, ghi Tasting Notes và chấm điểm các cặp trên, thì anh/em sẽ được tasting rất nhiều dòng khác, tùy biểu quyết chung của anh em BSC, cũng như tùy vào ý thích của từng cụ:

- 04 dòng mà cụ Tèo nói là "hàng High-End", trong đó có rượu tuổi cao, gồm: (i) Macallan 22yo (1990-2012) G&M; và (ii) một dòng Hidden Gem 25yo, và vài dòng khác nữa.

- Một số dòng khác, trong đó có thể có những dòng cao cấp, ví dụ như chai King of Scots 25yo (việc này phụ thuộc vào biểu quyết của anh em BSC v/v có mở chai lần này hay không. Thực ra, nếu chúng ta đã thưởng thức 4 dòng High-End nêu trên, thì có thể không cần thiết phải mở tiếp mấy dòng cao cấp khác, mà sẽ dành "các em ấy" cho những lần sau).

- Tasting lại một số dòng đã mở sẵn từ lần Tasting trước (việc này tùy vào sở thích và mong muốn của từng cụ, nhưng chúng ta phải kiểm soát được lượng rượu uống vào một cách phù hợp).

Clayton

Xe điện
Chỗ màu đỏ ở trên, hôm trước em chạy qua Hùng Ánh và đã định "nhấc" 1 chai Black Label dung tích 1L, hàng DFS chuẩn, có giá bán là 650k. Em thấy giá này là ok. Tuy nhiên, sáng nay em lại cũng phải đi làm, và sẽ cố gắng "lẩn" về BSC vào tầm 10:20 để còn kịp đến trước giờ G mươi phút. Nhưng như thế lại không đủ time để chạy đi "vơ" em Black kia. Em nhờ cụ nào đó, tiện ghé qua HA (hoặc là bất cứ shop nào cũng được) để lấy giúp BSC một chai Black mẫu cũ, các cụ nhé. Thanks!

Trạng thái
Thớt đang đóng