Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuancanh

Xe đạp
Cái chai đẹp thật, em đã uống dòng Landy này nhưng là VSOP, thấy chất lượng có vẻ kém Hen và Remy, hương vị hơi giống Camus (cùng VSOP thôi nhé).

Hãng thì quảng cáo thế này về chai Cru trên:
"The essence of our old Grande Champagne cognacs, made in the purest tradition of exceptional cognacs. A deep fiery amber color, Landy XO 1er Cru reveals concentrated aromas of licorice and Limousin oak, followed by subtle flavors of quince, passion fruit and rancio typical of old Grande Champagne. A cognac to keep for very special occasions."

Thử goog thì thấy giá cũng khá bình thường, không cao lắm nên em nghĩ nó khó vượt quá 5m trừ khi người mua quá máu

https://www.weinquelle.com/artikel/Landy_XO_1er_Cru_Cognac_Grand_Champagne_10210_e.html

http://www.wine-searcher.com/wine-116819-0000-landy-ferrand-numero-1-x-o-cognac-france

http://www.cognac-expert.com/xo-cognac/landy-xo-cognac

Lang thang, em thấy chai nằm không nằm trong Top 10 (Value For Money ) nữa mà
http://blog.cognac-expert.com/list-best-xo-cognacs-price-value-money

Note: em thấy chai của cụ Tuancanh có vẻ như chụp tại cửa hàng rượu bia, thế mà cụ không biết giá thì cũng.....hơi lạ :)
Cảm ơn bác Flat đã nhận xét và cho ý kiến đóng góp cho em. Ông anh mang từ nước ngoài về nên em cũng chả bít giá là bao nhiêu nữa, bác có kinh nghiệm phán không quá 5tr thì em cũng nghe theo bác vậy. Bác nghĩ em bán 4,3 triệu có được không ạh. Dòng Landy XO mạ vàng này em tìm hiểu trên mạng thì hàng không có bán ở Việt Nam. Bác nào ở Sài Gòn muốn xem chai rượu thì alo cho em nhé. Em mang đến tận nơi để các bác xem. Một lần nữa đa tạ bác Flat.
Hôm nay em mới nhận được 3 chai Chivas 12yo nhãn tím, hộp tím. 3 chai đều là hàng xách tay về Việt Nam. Chivas 12 nhãn tím và vỏ hộp màu tím thì chắc bác nào rành về rượu thì biết liền àh :D:D:D
Đây là hình của em nó: còn nguyên trong bọc khi cif hàng về nhé. em chưa có dám khui sợ em nó mất zin.

LongThan

Xe hơi
Em ngán mấy món tây tầu này lắm , cứ rượu ta là ngon . Nhưng dạo này toàn phải dùng tây vì hết ta rồi

Philip Tèo

Xe máy
Vàng bây giờ đắt lắm các cụ ơi, em nghĩ chắc có cụ nào làm kim hoàn tính xem cái vỏ chai được nhiu tiền hộ em cái để em xem có khi mua về để dành chờ vàng lên giá nữa.:)

minhchi233

Xe điện
Eim cũng đua đòi theo cụ Tèo ủ được mươi chai Danzig vảy vàng. Chờ sốt vàng thì gạn lấy vang mang bán.

Clayton

Xe điện
Em bận mấy hôm, giờ quay vào, thấy các cụ "chém" kinh người. Hãi hùng :P

dungcarnival

Xe tăng
http://www.otofun.net/threads/529259-tvc-phien-dau-gia-so-2-ung-ho-cac-em-nho-ta-mung-than-uyen-lai-chau

Kính các cụ, chuyên gia thẩm rượu.

Mời các cụ ủng hộ chuơng trình Trẻ Vùng Cao của bọn e đang thực hiện theo đường link.

Có mục đấu giá chai Robbie Dhu, 350cc, hàng quà tặng của cụ già nhạc nhà e, còn nguyên đai nguyên kiện, e ko dám bóc hộp, sợ mất Tr.inh. Kính mời các cụ tham gia đấu giá cho xôm thớt nhé.

Trân trọng cảm ơn các cụ nhiều

MaltBrothers

Xe buýt
http://www.otofun.net/threads/529259-tvc-phien-dau-gia-so-2-ung-ho-cac-em-nho-ta-mung-than-uyen-lai-chau

Kính các cụ, chuyên gia thẩm rượu.

Mời các cụ ủng hộ chuơng trình Trẻ Vùng Cao của bọn e đang thực hiện theo đường link.

Có mục đấu giá chai Robbie Dhu, 350cc, hàng quà tặng của cụ già nhạc nhà e, còn nguyên đai nguyên kiện, e ko dám bóc hộp, sợ mất Tr.inh. Kính mời các cụ tham gia đấu giá cho xôm thớt nhé.

Trân trọng cảm ơn các cụ nhiều
Thanks cụ.

3_banh

Xe điện
Hôm nay lần đầu tiên em uống chai double black, thấy hơn chivas 12 nhiều, nhưng ko thấy ghi nó blend của những dòng nào và nó khác dòng black thông thường gì. Cụ nào mở mang cho em với.

ca_voi

Xe lăn
Hôm nay lần đầu tiên em uống chai double black, thấy hơn chivas 12 nhiều, nhưng ko thấy ghi nó blend của những dòng nào và nó khác dòng black thông thường gì. Cụ nào mở mang cho em với.
Nhà cháu nghĩ rằng DB này nó blend : Single malt và cả ngũ cốc cụ ạ :D và thông thường vẫn là Talisker và Caol Ila

MaltBrothers

Xe buýt
Double Black thì phẩm cấp có cao hơn black thông thường tuy nhiên theo nhận xét của em thì chai Double black + Black thông thường có bán ở Việt nam có phẩm cấp không ngang bằng với hàng xuất cho thị trường âu mỹ đâu cụ ạ. Các cụ nào đã từng uống Double black hàng miễn thuế loại 1L đôi khi còn sót lại ở một vài cửa hàng ở VN sau đó mà thẩm double black loại phổ thông đều kêu rất chán. Cá nhân em cũng từng uống say mèm cái loại double black của Diageo Việt Nam cũng cảm nhận nó kém chất hơn chai bán trong kênh miễn thuế thậm chí còn kém hơn cả mấy chai Black đời cũ, còn black thông thường thì quá kém ko chấp làm gì. Mỗ em cũng từng so hai chai Black với chivas 12 loại phổ thông bán đại trà ở VN thì thấy chivas vẫn còn ăn đứt. Còn nếu so sánh chai Black+chivas 12 mới với Black+chivas12 thì đời cũ thì cũng ko nên so làm gì. Hiện tại nhà em đều có chivas và JW black 12 đời cũ có cách đây tầm chục năm thực sự uống sướng hơn hẳn so với loại mới.

Double black theo thông tin em tìm hiểu thì thành phần blend nên nó có SM của nhà Caol ila và Talisker như cụ Cá Voi đã nói đó. Tuy nhiên hàm lượng và tỷ lệ khác với Black thông thường với mục đích làm tăng độ khói trong rượu nhằm có được một loại whisky thỏa mãn được nhu cầu của các tín đồ rượu khói trên toàn thế giới với giá cả phải chăng vì cụ cũng biết là SM của các nhà làm rượu khói truyền thông như Talisker, Caol ila, Lagavulin, Ardbeg, Laphroaig thường đắt hơn khá nhiều so với những nhà chưng cất khác.

Cụ Cá voi cũng hài hước thật, cụ lại bẩu DB là blend giữa Single malt với ..... Ngũ cốc nữa chứ, nếu có vụ blend này nhà em nghĩ nó sẽ ra một thứ giống như kiểu rượu nếp cái hoa vàng đổ thêm một chai SM Ardbeg có mùi khê của cám nhợn vào. Uống chắc sẽ rất ấn tượng cụ ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Cụ nào vật quá thì ngắm tạm cặp này cho đợ vật nhé....:D

tuankts

Xe tải
Các cụ nhà mềnh đã cụ nào xem MV "Cảm ơn cha" của Hà Hồ chưa ah? Sặc mùi Diageo từ màu sắc, slogan quen thuộc của JW cho đến nội dung MV. Xem xong clip chắc phải phi ra Mai Anh làm cặp về biếu papa mới dc cho nó hợp mốt...hố...hố.....:D

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Các cụ nhà mềnh đã cụ nào xem MV "Cảm ơn cha" của Hà Hồ chưa ah? Sặc mùi Diageo từ màu sắc, slogan quen thuộc của JW cho đến nội dung MV. Xem xong clip chắc phải phi ra Mai Anh làm cặp về biếu papa mới dc cho nó hợp mốt...hố...hố.....:D
Hay là kiến nghị Chủ tịch thuê em Hà PR kho rượu của BSC, em thấy có khi em nó khoái quá, lại free of charge ấy chứ :))
Mà quả thật hơi lộ liễu quá...

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Nhà cháu tò mò vào xem :):) cứ như xem quảng cáo, chán quá tắt cái rụp

flat

Xe buýt
Chủ tịch bận một cái là nhà cửa vắng quá ..:(
.

3_banh

Xe điện
Double Black thì phẩm cấp có cao hơn black thông thường tuy nhiên theo nhận xét của em thì chai Double black + Black thông thường có bán ở Việt nam có phẩm cấp không ngang bằng với hàng xuất cho thị trường âu mỹ đâu cụ ạ. Các cụ nào đã từng uống Double black hàng miễn thuế loại 1L đôi khi còn sót lại ở một vài cửa hàng ở VN sau đó mà thẩm double black loại phổ thông đều kêu rất chán. Cá nhân em cũng từng uống say mèm cái loại double black của Diageo Việt Nam cũng cảm nhận nó kém chất hơn chai bán trong kênh miễn thuế thậm chí còn kém hơn cả mấy chai Black đời cũ, còn black thông thường thì quá kém ko chấp làm gì. Mỗ em cũng từng so hai chai Black với chivas 12 loại phổ thông bán đại trà ở VN thì thấy chivas vẫn còn ăn đứt. Còn nếu so sánh chai Black+chivas 12 mới với Black+chivas12 thì đời cũ thì cũng ko nên so làm gì. Hiện tại nhà em đều có chivas và JW black 12 đời cũ có cách đây tầm chục năm thực sự uống sướng hơn hẳn so với loại mới.

Double black theo thông tin em tìm hiểu thì thành phần blend nên nó có SM của nhà Caol ila và Talisker như cụ Cá Voi đã nói đó. Tuy nhiên hàm lượng và tỷ lệ khác với Black thông thường với mục đích làm tăng độ khói trong rượu nhằm có được một loại whisky thỏa mãn được nhu cầu của các tín đồ rượu khói trên toàn thế giới với giá cả phải chăng vì cụ cũng biết là SM của các nhà làm rượu khói truyền thông như Talisker, Caol ila, Lagavulin, Ardbeg, Laphroaig thường đắt hơn khá nhiều so với những nhà chưng cất khác.

Cụ Cá voi cũng hài hước thật, cụ lại bẩu DB là blend giữa Single malt với ..... Ngũ cốc nữa chứ, nếu có vụ blend này nhà em nghĩ nó sẽ ra một thứ giống như kiểu rượu nếp cái hoa vàng đổ thêm một chai SM Ardbeg có mùi khê của cám nhợn vào. Uống chắc sẽ rất ấn tượng cụ ạ :))
Chai DB có xuất xứ sân bay Hongkong cụ à, loại bán trong nước thì em chưa uống bao giờ. Nhưng so sánh DB với Black thường đều hàng duty free sân bay châu Á thì em thấy DB hơn hẳn, có thể SM mấy dòng rịu khói nhiều hơn?

Hôm qua em vừa uống chai này do thằng bẹn nó mang từ UK về, mặc dù chỉ là NAS mà cực phê. Dòng này chỉ bán ở UK, chả thấy bọn nó xuất khẩu đi đâu thì phải. NAS mà đã phê thế 12y hoặc 18y chắc ngon lắm. Cụ nào có ai ở UK mà nhờ mua được em đảm bảo không hối hận vì mất công xách đâu. Chai NAS này rẻ thật, có 18 bảng.

http://www.lochlomonddistillery.com/cart/loch-lomond-single-highland-malt-p-30.html

Philip Tèo

Xe máy
Các cụ nhà mình dạo này mail nhiều rồi ít vào đây pót bài phỏng ạ?
Tasting event sắp tới nơi, các cụ hẹn hò nhau ở đây đi cho nó xôm tụ, nhiều khi lại có thêm mem mới tham gia với cho vui, chứ cứ trên mail không làm ở đây im ắng quá.
Em tạm thông báo là event này đông hơn lần trước nhé, đã có 25 cụ còn phơm, cụ CT cho đăng tải danh sách đi ạ, cho nó xôm lên nào

Oh yeah, zo zo zo

Trạng thái
Thớt đang đóng