Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

flat

Xe buýt
He he, toàn nhà em độc thoại thế này à :((, các cụ BSC mau về chém tý đê

Chuẩn bị cho chiến tranh, nhà em làm luôn vài thùng, cho các cụ thèm ;)

thumotty

Xe buýt
Em vừa về đến Tp Hồ Chí Minh sau 24h đi săn hàng chuẩn bị cho BSC tasting event đợt 31/5 tới. Báo cáo chi tiết sẽ được gửi vào 31/5 ạ.

flat

Xe buýt
Em vừa về đến Tp Hồ Chí Minh sau 24h đi săn hàng chuẩn bị cho BSC tasting event đợt 31/5 tới. Báo cáo chi tiết sẽ được gửi vào 31/5 ạ.
Quan trọng anh em BSC muốn biết thêm chuyện cô bán rượu ở cửa khẩu Mộc Bài cơ cụ TH. ơi, hôm đấy cụ báo cáo chi tiết nhé, nhưng đừng quên ...mai chuyển khoản cho em đấy :))

ca_voi

Xe lăn
Quan trọng anh em BSC muốn biết thêm chuyện cô bán rượu ở cửa khẩu Mộc Bài cơ cụ TH. ơi, hôm đấy cụ báo cáo chi tiết nhé, nhưng đừng quên ...mai chuyển khoản cho em đấy :))
Cụ Flat cứ làm cháu tò mò

thumotty

Xe buýt
Vụ này phải tường thuật tại chỗ nó mới chuẩn cụ Flat ạ.

Hôm nay em đã thu thập đầy đủ các chai để làm welcome drink rồi. Khoảng 10 loại khác nhau.

Clayton

Xe điện
Vụ này phải tường thuật tại chỗ nó mới chuẩn cụ Flat ạ.

Hôm nay em đã thu thập đầy đủ các chai để làm welcome drink rồi. Khoảng 10 loại khác nhau.
Cảm ơn cụ thumotty. List Welcome Drink bí mật đến phủ cuối à? :D

Sang tuần, cụ tranh thủ "lượm" đủ các chai Official Drinks cho buổi Tasting nhé.

Clayton

Xe điện
Bá cáo các cụ,

Hai tuần vừa rồi, chúng ta đã khởi động cho Tasting Event Tháng 5 với Chủ đề "Biển Đảo".

Tuần tới sẽ là tuần nước rút và công tác chuẩn bị của BĐH + một số Thành viên chủ chốt sẽ cần được tập trung và khẩn trương hơn. Nhờ các cụ trao đổi thêm trên này và trên email chung để mọi việc được thông suốt.

Event Tháng Năm chúng ta đang hướng tới.

Sau Event Tháng Năm, BĐH dự kiến sẽ tổ chức 2 Event quy mô nhỏ hơn trong Tháng Sáu:

1) Tasting các dòng Singleton phổ biến trên Thị trường VN và kênh miễn thuế VN + Châu Á và đối chứng với một số dòng Singleton phổ biến tại Châu Âu.

2) Blind Tasting các dòng Blended Scotch Whisky NAS bán phổ biến trên thị trường VN. Qua đó, BSC sẽ đưa ra được các kết luận cơ bản và chấm điểm dựa trên điểm trung bình của các Thành viên BGK về hương vị rượu, chất lượng rượu và chỉ số P/P (Performance/Price) để làm thông tin tham khảo tin cậy cho các Thành viên BSC và những người khác có quan tâm.

Về Event thứ nhất trong Tháng Sáu, dự kiến sẽ có những chai sau:

1/ Singleton Dufftown 15y (70cl)-54$ - Dòng Singleton dành cho Châu Âu:

http://www.thewhiskyexchange.com/P-12052.aspx

2/ Singleton Dufftown 18y (70cl)-73$ - Dòng Singleton dành cho Châu Âu:

http://www.thewhiskyexchange.com/P-17399.aspx

3/ Singleton Glen Ord Artisan (100cl)-154$ - DFS Châu Á

http://www.moodiereport.com/document.php?c_id=31&doc_id=37391

4/ Singleton Glen Ord Trinite (100cl)-81$ - DFS Châu Á

5/ Singleton Glen Ord Liberte (100cl)-59$ - DFS Châu Á

http://www.trbusiness.com/index.php/regional/indian-sub-cont/13571-diageo-launches-the-singleton.html

6/ Singleton Glen Ord 15yo (70cl) - Châu Á

Như anh em chúng ta đã biết, cách đây gần 10 năm, Tập đoàn Diageo đã đưa ra thị trường thế giới Thương hiệu Singleton khi họ muốn phổ biến Single Malts theo cách đơn giản nhất, dễ nhớ nhất. Thực tế, một thương hiệu chung là Singleton, nhưng rượu được dùng từ 3 Nhà chưng cất khác nhau dành cho 3 phân nhóm thị trường khác nhau: Dufftown (thị trường Châu Âu), Glen Ord (Asia Pacific) & Glendullan (US).

Các chai số 1 và số 2 là Dufftown, các chai số 3 đến số 7 là Glen Ord.

Ở Châu Á, chúng ta thường chỉ biết đến Singleton Glen Ord, hiện đã bán phổ biến cả 12yo, 15yo và 18yo. Thỉnh thoảng, chúng ta mới có điều kiện thưởng thức hàng Glen Ord cho kênh DFS hoặc hàng Dufftown do đi công tác xách về hoặc một số kênh đặc biệt khác. Glendullan thì còn ít thưởng thức hơn nữa.

Lần này, chúng ta sẽ có cả Glen Ord dễ kiếm (bán ở thị trường nội địa VN), Glen Ord khó kiếm hơn (bán trên kênh DFS) và Dufftown cho Châu Âu.

3 chai (Số 3 - 5), thuộc Singleton Glen Ord - Reserve Collection (Artisan, Trinite & Liberte).

Quy mô và cách thức tổ chức dự kiến:

- Nếu chỉ có khoảng 15 người tham dự, chúng ta sẽ chỉ chung nhau tasting 3 dòng từ số 3 đến số 5.
- Nếu quy mô từ 16 - 25 người, chúng ta sẽ tasting các dòng từ 1 đến 5.
- Nếu quy mô trên 26 người trở lên, chúng ta sẽ tasting đủ 7 dòng.

Clayton

Xe điện
Cám ơn cụ. Em cũng khuân được 2 bộ ly này, em sẽ thử theo cách của cụ hướng dẫn.
Hai loại ly này là khá tốt để Tasting Whisky và các dòng rượu ngon khác, cụ ơi. Thưởng thức rượu ngon, ngoài vị, phải có hương, nên kiểu dáng ly là rất quan trọng.

Ly đầu tiên thì nhìn hơi xấu xí tí chút vì chân quá ngắn mà bầu lại hơi to. Ly số 2 Glencairn thì là dòng đặc chủng dành cho Scotches rồi nên cụ yên tâm. Tuy nhiên, quá trình thử nếm nhiều loại rượu Whisky ngon, em và nhiều cụ BSC khác đều có một nhận xét chung là ly Glencairn thì rất tốt, nhưng nhiều lúc hơi khó cầm, khó đặt trên mặt bàn và nó hơi thiếu sự linh hoạt. Kiểu dáng của em nó thì độc đáo, thiết kế tốt, nhưng thực sự thì không phải là đẹp.

Cụ vẫn nên cần sắm thêm ít nhất một cặp ly tulip của Nhà Camus hoặc một số loại ly tulip khác nữa.

Tuctu

Xe máy
Cụ vẫn nên cần sắm thêm ít nhất một cặp ly tulip của Nhà Camus hoặc một số loại ly tulip khác nữa.
Vâng, em cũng đang tìm mua loại ly tulip chân cao, cụ CT ạ. Đầu tháng 7 này, em có dịp đi Pháp mươi ngày, cụ tư vấn dùm em nên mua loại ly nhãn hiệu nào trung trung có một hộp 6 cái luôn đi cụ. Nhân tiện, mong cụ mách dùm em nên mua những chai rượu nào? Em cám ơn cụ.

thumotty

Xe buýt
Cảm ơn cụ thumotty. List Welcome Drink bí mật đến phủ cuối à? :D

Sang tuần, cụ tranh thủ "lượm" đủ các chai Official Drinks cho buổi Tasting nhé.
Các chai mà em thu thập được để làm welcome drink như sau:

1. Glenfididch Pure Malt
2. Glenlivet Master Distilleries Reserve
3. Teacher
4. Yamazaki 12
5. Aberfedy 12
6. Dewar's 12
7. Hankey Bannister Original
8. Benromach
9. Glenmorangie 10 YO (chai cũ)
10. Singleton 12.

Chủ tịch cứ yên tâm nhé.

flat

Xe buýt
Hôm nay là một ngày đặc biệt - 19/5 - Sinh nhật Bác Hồ, một ngày Lễ mà suốt nhiều năm qua, tin bài sẽ xuất hiện rất nhiều trên các phương tiện thông tin đại chúng, tuy nhiên, còn năm nay, sự kiện Biển Đông đã choán phần lớn sự quan tâm của mọi người.

Trong khuôn khổ BSC, thật trùng hợp, ngày hôm nay cũng là Sinh nhật của hai Thành viên BĐH - anh Flat và anh Blakktulip. Chúc các anh Sinh nhật vui vẻ, bước sang tuổi mới thật mạnh khỏe, hạnh phúc và thành công! :)
Chúc cụ Flat và cụ Tulip gừng càng già càng cay. Càng ngày bộ sưu tập càng khủng và không quên chia sẻ cho anh em.
Hôm nay mới kịp đọc, cảm ơn các cụ BSC rất nhiều :)

Hôm 19/5, tuy đang công tác xa, nhưng tuân thủ đúng truyền thống nhà BSC (đi đâu cũng có SM mang theo :))), nhân tiện anh em hậu cần lo được con salmon này, em đem chai LP 10 ra góp vui, kết quả thì các cụ ....biết rồi đấy ;), em chém gió về rượu mạnh được ngót 2 tiếng, gần bằng cụ TuấnKTS chém gió với anh em xây dựng bên Đặng Xá hồi cuối 2013 :)

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Em tranh thủ cập nhật Danh sách các Thành viên BSC và Khách mời đăng ký tham gia Event của BSC tháng 5/2014:

Danh sách đăng ký tham gia Tasting Event 5/2014 của BSC

1. Clayton - Thành viên BSC. Confirmed
2. Jackal76 - Thành viên BSC. Confirmed
3. Tuankts - Thành viên BSC. Confirmed
4. Letuce - Thành viên BSC. Confirmed
5. Skywalker - Thành viên BSC. Confirmed
6. Flat - Thành viên BSC. Confirmed
7. MaltBrothers - Thành viên BSC. Confirmed
8. Thumotty - Thành viên BSC. Confirmed
9. Blakktulip - Thành viên BSC. Confirmed
10. Mr Nguyễn - Thành viên BSC. Confirmed
11. Tauluon - Thành viên BSC. Confirmed
12. Phamhavn - Thành viên BSC. Confirmed
13. Ca_voi - Thành viên BSC. Confirmed
14. Webzy - Thành viên BSC. Confirmed
15. Cuongle - Thành viên BSC. Confirmed
16. Vmc102 - Thành viên BSC. Confirm sau.
17. Jenda - Thành viên BSC. Confirm sau.
18. Mr Vương Tuấn Bình - Khách mời (Jackal mời), cũng đã là một "Người quen" của BSC. Confirmed
19. Khách mời (cụ Tauluon mời), dự kiến sẽ trở thành Thành viên BSC. Confirmed
20. Khách mời: Anh S. - Pernod Ricard VN (Clayton mời). Confirmed
21. Khách mời: Anh D. - Hennessy VN (Clayton mời). Confirmed
22. Khách mời: Anh H. - Hennessy VN (Clayton mời). Confirmed
23. Khách mời: Anh Ch. - CP Wines & Spirits VN (Clayton mời). Confirmed
24. Khách mời: Anh Bản (Clayton mời). Confirmed
25. Khách mời: Anh An - Kiểm toán (Clayton mời). Đăng ký, sẽ Confirm sau.
26. Khách mời: minh0075 (tức anh Giang10 Filux2 :) ). Confirmed
27. Khách mời: Anh - Bác sỹ (Clayton mời). Confirmed
28. Khách mời: Anh Trinh SGN (Clayton mời). Đăng ký, sẽ Confirm sau.
29. Đúng Đối Tượng - Thành viên BSC. Confirmed
30. Ngaydoclap - Thành viên BSC. Đăng ký, sẽ Confirm sau.
31. Tuấn Nguyễn - Thành viên BSC. Đăng ký, sẽ Confirm sau.
32. Delet - Thành viên BSC. Đăng ký, sẽ Confirm sau.
33. Mr Quang Huy - Thành viên BSC. Confirmed
34. Mr Mạnh Thắng - Thành viên BSC. Đăng ký, sẽ Confirm sau.
35. ChipChep - Thành viên BSC. Đăng ký, sẽ Confirm sau.
36. Mr Tô Việt (Wines) - Khách mời (Clayton mời). Đăng ký, sẽ Confirm sau.
37. Mr xyz1 - Thành viên BSC (Thumotty đăng ký). Confirmed.
38. Mr xyz2 - Khách mời (Thumotty mời). Thumotty giới thiệu để trở thành Thành viên BSC. Confirmed.
39. MayMan - Khách mời (OFer đăng ký). Đăng ký, sẽ Confirm sau.
...

Mời các cụ tiếp tục đăng ký tham gia. Em sẽ liên tục cập nhật DS.

Ghi chú: DS trên, em có đưa tên một số cụ mem BSC dựa trên các thông tin trao đổi vào tuần trước. Các cụ xem lại và confirm giúp em nhé. Cảm ơn các cụ.
Tiếp tục cập nhật:
Tới giờ này đã có các cụ sau nộp tiền cho nhà em:
2. Jackal76 - Thành viên BSC
11. Tauluon - Thành viên BSC
18. Mr Vương Tuấn Bình - Khách mời
19. Khách mời (cụ Tauluon mời), dự kiến sẽ trở thành Thành viên BSC
.

Các cụ túc tiệp cho nhà em nhé.

Real life

Xe đạp
Hóa ra thế giới nhỏ bé thật, toàn là người quen!
Tối qua lang thang thế nào lại gặp toàn các cụ Ofer, do một cụ beo béo dẫn đầu, hỏi ra mới biết là các cụ có câu lạc bộ BSC này. Có mấy cái ảnh chụp vội trên máy còi, gửi tạm các cụ làm quà vậy :)

flat

Xe buýt
Ôi trời, giờ em mới tỉnh.....

Hóa ra mọi chuyện gặp gỡ này của BSC bắt đầu từ cuối tuần trước, khi cụ Clayton gặp ông Rick Edwards (lúc đấy chả ai biết ông ấy ở đâu, làm gì), nghe miêu tả thì ông ấy đang mặc váy, lang thang cafe trên mạn Phan Chu Trinh thì CT nhà mình nhìn thấy váy kẻ, liền rẽ vào hỏi han :D

Chân dung mr Rick Edwards lúc CT mới bắt gặp đây:

Em chạy đi lo việc đã nhé, đặt gạch trưa về kể chuyện hầu các cụ sau ;)

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Tối qua lang thang thế nào lại gặp toàn các cụ Ofer, do một cụ beo béo dẫn đầu, hỏi ra mới biết là các cụ có câu lạc bộ BSC này. Có mấy cái ảnh chụp vội trên máy còi, gửi tạm các cụ làm quà vậy :)
Cảm ơn cụ nhiều! Ảnh cụ chụp đẹp qúa. May mà có cụ nên bọn e mới có mấy tấm đẹp như thế này. Mời cụ thỉnh thoảng ghé qua đây chơi với tụi em cho vui.

E rất ấn tượng với design và gam màu xanh lá đặc trưng Glenlivet tối hôm qua. Đẹp qúa.

Clayton

Xe điện
@Flat: E cũng có mấy tấm chụp Bố Gìa Flatia đeo kính đen Ray Ban ngồi trong bóng tối ngắm chân dài nhìn ấn tượng kinh hồn luôn :D

tuankts

Xe tải
Cảm ơn cụ nhiều, nhìn mấy tấm ảnh đẹp quá chưa nhìn người pót em giật mình sao ảnh đẹp thế, chả có nhẽ con máy cùi, thụt thò nòng ngắn của lão Phẳng lại cho ra ảnh đẹp như này.

Trạng thái
Thớt đang đóng