Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
cÁC CỤ Ở HÀ NỘI ƠI, EM CÓ THỂ HỎI CÁC CỤ 1 CÂU ĐƯỢC KHÔNG Ạ: EM NGHE Ở HÀ NỘI CÓ QUÁN BÁN RƯỢU HOÀNG HOA TỬU ĐÚNG KHÔNG Ạ, CÓ CỤ NÀO THẨM CHƯA VÀ CHO EM BIẾT Ý KIẾN ĐƯỢC KHÔNG Ạ , EM CHÂN THÀNH CÁM ƠN
Cụ hỏi quả là khó, em cũng chưa nghe cái tên này bao giờ. Có cụ nào biết thì pm cho cụ gaunhua0203 nhé. Nói chân thành với cụ, rượu ta dỏm tràn lan cho nên ngoài rượu ngoại chuẩn ra thì bọn em cũng gần như không uống rượu ta mấy trừ phi bắt buộc phải uống thôi ạ. Thành ra cũng ko để ý tìm hiểu, em chỉ có duy nhất rượu San Lùng em nhờ người lấy trực tiếp tại bản Xèo, Bát Xát, Lào Cai và rượu Ngô lấy trực tiếp tại Bản Phố, Bắc Hà, Lào Cai là mấy thứ rượu ta em có biết thôi :(

minhchi233

Xe điện
cÁC CỤ Ở HÀ NỘI ƠI, EM CÓ THỂ HỎI CÁC CỤ 1 CÂU ĐƯỢC KHÔNG Ạ: EM NGHE Ở HÀ NỘI CÓ QUÁN BÁN RƯỢU HOÀNG HOA TỬU ĐÚNG KHÔNG Ạ, CÓ CỤ NÀO THẨM CHƯA VÀ CHO EM BIẾT Ý KIẾN ĐƯỢC KHÔNG Ạ , EM CHÂN THÀNH CÁM ƠN
Có Vĩnh Xuân ,Khả Lạc Tửu Cụ thích không?

gaunhua0203

Xe máy
Cụ hỏi quả là khó, em cũng chưa nghe cái tên này bao giờ. Có cụ nào biết thì pm cho cụ gaunhua0203 nhé. Nói chân thành với cụ, rượu ta dỏm tràn lan cho nên ngoài rượu ngoại chuẩn ra thì bọn em cũng gần như không uống rượu ta mấy trừ phi bắt buộc phải uống thôi ạ. Thành ra cũng ko để ý tìm hiểu, em chỉ có duy nhất rượu San Lùng em nhờ người lấy trực tiếp tại bản Xèo, Bát Xát, Lào Cai và rượu Ngô lấy trực tiếp tại Bản Phố, Bắc Hà, Lào Cai là mấy thứ rượu ta em có biết thôi :(

Đúng như cụ nói Rượu ta làm giả tràn lan, không chỉ người bán làm giả mà kể cả người sản xuất trực tiếp cũng làm giả. Đó là một thực trạng rất buồn, nhìn sang Trung quốc, thấy rượu Mao đài mà tủi cho thân phận rượu quốc lủi mình, 1 chai của nó giá thành còn hơn chai Chivas sứ nữa :( ). Rượu hoàng hoa tửu đó em nghe nói là bán ở 24 Phạm Hồng Thái - Gà Nội nhưng không biết hương vị ra sao, mà em cũng chưa có điều kiện để ra đó mua nữa.

MaltBrothers

Xe buýt
Em thấy đợt này triệu chứng loạn vị của các cụ BSC ngày càng trở nên rõ ràng hay sao ý. Đơn cử hôm trc cụ B mở chai Kavalan Solist Fino, cũng thuộc dạng ngon nhưng uống sau mấy chai CS đâm ra hôm đó e uống thấy chán quá, nhạt nhẽo, hôm rồi Phá CT Malt nhất quyết ấn vào tay 1 ly bắt uống, e thấy khá ấn tượng, hương vị rất riêng xứ Đài của 1 loại mùi gỗ thùng ko giống Scotch, Mẽo, Japan...tí nào cả, hay hôm trc em cũng như 1 số cụ trong đó có Phá CT Malt dc thẩm chai Laphroaig 25 hàng Executive Decision hẳn hoi cũng chê lên chê xuống, nào nóng, bốc, sốc... sau khi thử 1 cơ số trc đó, mấy hôm sau Phá CT xuống HP ko biết lão Phamha có dẫn đi sơn đồ hay dc em nào nạo lưỡi mà lại kêu sao ngon thế?. Có khi nhân tiện vụ Cognac & Calvados tới, các cụ cai SM Luxury tầm 1 tháng xem có chữa dc bệnh ko để đến tết uống cho nó ngon :)
Nhân nói về vấn đề loạn vị thì em xin đính chính và cũng muốn chia sẻ thêm một chút ạ.
Ý em là nói với cụ TuanNguyen rằng vì các cụ BCS nhà ta uống nhiều rượu ngon quá mức độ sành rượu lên cao ngất nên uống rượu Blended sẽ cảm thấy chán :D. Cũng vì thế em định chay tịnh nhằm mục đích thẩm hết cái chỗ rượu Blended whisky nhà em cho ngon. Với chai LP21 Exclusive Dicision thì nhà em không có chê nó chán mà chỉ là em nói thích longrow14 hơn chai Lp21 trong lần thẩm đầu tiên (có thể trong buổi hôm đó em vô tư xơi nhiều đồ ăn hợp hơn với chai longrow14), tuy nhiên trong lần thẩm sau với cụ Phamha sau khi ăn tối xong chỉ ăn hoa quả, hạt điều nhạt thì em đã trả Lp21 về đúng vị trí của nó, sẽ có một số cụ thắc mắc là chai Longrow14 này review trên maniacs kém em cũng xem nhưng cái này thật khó đánh giá có thể ông Sege thì cho 70 point nhưng những cụ khác trong maniacs không như thế. Không thể nói trình độ các cụ Maniacs kém nhưng em cũng nhìn thấy rất nhiều trường hợp cùng một chai có cụ cho 91 point một cụ khác cho có 74 point, ngay cả một chai khá nổi là chai Aberlour A'bunadh, mẻ 41 vừa ra có cụ maniacs chỉ cho có nhõn ........... 62 point mà lại là cụ Keith wood - một cụ có truyền thống không ưa Aberlour A'bunadh lần trước thẩm ở mẻ khác thì cho có 72point, một cụ khác khá hơn cho 68 point. Nếu đó là một mẻ rượu quá tệ thì em không nghĩ nhà sản xuất lại tiếp tục đem đóng chai với nhãn A'bunadh được. Cái này có thể còn do hoàn cảnh và gu thưởng thức của từng cụ maniacs đối với từng style nữa. Vì thế nói về vấn đề loạn vị em nghĩ sẽ có nhưng cũng chỉ ở mức thấp thôi đặc biệt với những cụ có công lực thâm hậu thì mức độ chênh lệch trong đánh giá giữa những lần thẩm cùng một loại không đáng kể và không thường xuyên xảy ra. Một yếu tố ảnh hưởng khá nhiều đến việc thưởng thức rượu đó là việc matching đồ ăn nữa. Trong mấy vụ unplugged vừa rồi việc đánh giá không chính xác em nghĩ có thể một phần do ảnh hưởng của đồ ăn, nếu đồ ăn hợp gu của cụ này thì ok thẩm rượu cũng ok, nhưng không hợp gu cụ kia thì đương nhiên thẩm rượu cũng sẽ ảnh hưởng. Vì đây chỉ là vụ unplugged ngẫu hứng hoặc nhóm nhỏ đặt nặng vấn đề vui là chính chứ không theo chủ đề hay sắp xếp có trình tự bài bản giống như các buổi offline chính thức của BSC đã tổ chức khá thành công, nên việc gặp tai nạn (loạn vị) cũng dễ xảy ra :D

Tình hình là em muốn chay tịnh cũng không được nữa rồi các cụ ạ, lại phải uống mà lại là uống cask strength thành ra lô Blended whisky sẽ tiếp tục nằm trong gầm giường, hehe.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Có khi phải tổ chức buổi uống rượu Mầm Đá cho các Cụ BSC cụ PCT ạ.

minhchi233

Xe điện
Lần đầu tiên em nghe tên 2 loại này đó cụ ^=^
Hai loại rượu này là do Lão Đại phu Sâu Róm em giai Sâu Kèn. Thầy lang nổi tiễng OF bào chế và ngâm đó Cụ . Mỗi năm cứ độ gần tết là lão ý chuẩn bị bung hàng. Hồi trước có hẳn gian hàng hoàng tráng trên Chợ Giời nhưng từ hồi Min/ Mod cấm buôn rượu mạnh thời đóng cửa.

gaunhua0203

Xe máy
Hai loại rượu này là do Lão Đại phu Sâu Róm em giai Sâu Kèn. Thầy lang nổi tiễng OF bào chế và ngâm đó Cụ . Mỗi năm cứ độ gần tết là lão ý chuẩn bị bung hàng. Hồi trước có hẳn gian hàng hoàng tráng trên Chợ Giời nhưng từ hồi Min/ Mod cấm buôn rượu mạnh thời đóng cửa.
Có thiệt không cụ, nghe hấp dẫn quá, 2 loại rượu này làm bằng gì vậy cụ, và em ở xa có thể mua được không cụ??

Tuan nguyen

Xe buýt
Nhân nói về vấn đề loạn vị thì em xin đính chính và cũng muốn chia sẻ thêm một chút ạ.
Ý em là nói với cụ TuanNguyen rằng vì các cụ BCS nhà ta uống nhiều rượu ngon quá mức độ sành rượu lên cao ngất nên uống rượu Blended sẽ cảm thấy chán :D.
Em thấy chỗ này là cụ nói quá chuẩn này.
Em không nghĩ là các cụ BSC (chứ không phải BCS đâu nhé) nhà mình không phải là loạn vị đâu. Mà quả thực là từ ngày em biết tới Single Mom, các blended đều bị em cảm thấy kém cỏi cả. Nên bây giờ, khi vẫn cảm thấy Blue Label ngon, thì em nghĩ là nó cũng ngon thực chứ không phải là nó ngon chỉ vì nó đắt hơn các lines khác của nhà JW.

minhchi233

Xe điện
Có thiệt không cụ, nghe hấp dẫn quá, 2 loại rượu này làm bằng gì vậy cụ, và em ở xa có thể mua được không cụ??
Được Cụ ạ. Năm nào eim cũng mua vài bình uống Tết. Cụ tìm Cụ có nick Sâu Róm hỏi xem nhé. Cái loại rượu Khả Lạc tửu của lão í uống vào rất là khả lạc.

Chỉnh sửa cuối:

gaunhua0203

Xe máy
Được Cụ ạ. Năm nào eim cũng mua vài bình uống Tết. Cụ tìm Cụ có nick Sâu Róm hỏi xem nhé. Cái loại rượu Khả Lạc tửu của lão í uống vào rất là khả lạc.
Rượu làm từ gì vậy cụ? cụ có số cụ sâu róm không cho em với.

MaltBrothers

Xe buýt
Lâu lắm nhà em mới có dịp buổi sáng sớm ngồi cafe vỉa hè trên phố tận hưởng cái không khí lạnh khô đâu đông thật cảm khoái với phin cafe nóng đặc quánh và ..... 1chút cognac XO đựng trong bình thiếc em vẫn mang theo . Gọi điện cho cụ Hoài Hương ra ngồi cùng nghe chém gió một tí và thưởng thức cognac và Cafe mix Cognac của nhà em mà cụ ấy lại báo bận hẹn sau những 1tiếng, hix thôi đành tự sướng 1mình vây.
Chúc các cụ 1ngày mới tốt lành

tauluon

Xe buýt
Lâu lắm nhà em mới có dịp buổi sáng sớm ngồi cafe vỉa hè trên phố tận hưởng cái không khí lạnh khô đâu đông thật cảm khoái với phin cafe nóng đặc quánh và ..... 1chút cognac XO đựng trong bình thiếc em vẫn mang theo . Gọi điện cho cụ Hoài Hương ra ngồi cùng nghe chém gió một tí và thưởng thức cognac và Cafe mix Cognac của nhà em mà cụ ấy lại báo bận hẹn sau những 1tiếng, hix thôi đành tự sướng 1mình vây.
Chúc Cụ duy trì được niềm cảm hứng và tranh thủ post bài cho anh em :-|

TDI

Xe buýt
Thớt vắng quá các cụ ơi,em up vài chai cho vui nhé :)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

flat

Xe buýt
Em cũng bị cụ Hoaihuong bỏ bom đây này, chờ mấy tiếng rồi :(

Dưng mà công nhận, Signet với cafe hợp thật ạ.

Tuan nguyen

Xe buýt
Em cũng bị cụ Hoaihuong bỏ bom đây này, chờ mấy tiếng rồi :(

Dưng mà công nhận, Signet với cafe hợp thật ạ.

Cụ Phẳng giải ngố cho em vụ uống Glenmorangie Signet với cà phê và sữa được không?
Cụ tợp một ngụm cà phê rồi tợp một ngụm rượu pha sữa, hay là cụ tợp một ngụm rượu riêng, sữa riêng rồi cà phê riêng?
Haizzz, theo được cái thú ăn chơi của cụ nghe chừng mệt phết đấy. :D

Trạng thái
Thớt đang đóng