Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Phụ họa theo các cụ em có mấy chai Cognac còi mang lên khoe, mong các cụ đừng chê cười ạ

- Chai Calvados này thì trước xuất hiện nhiều em cũng làm 1 chai về chơi, nhưng do tình hình SM lấn át quá nên em để quên trong góc tủ.

@cụ CT: tình hình là mấy chai Cognac em nhét trong thùng vẫn để bên nhà ông bà chưa khuân về nhà được nên em ko show hình cũng như chưa kiểm tra xem có những loại gì được, mong cụ bỏ quá cho em.
Còn mấy chai có sẵn ở nhà như 2 chai trên, em còn chai Remy Martin Club, Remy VSOP (chai 500ml nút sắt), Camus VSOP Grand, Camus VSOP, Camus XO, Henessy VSOP, Henessy Fine de Cognac, Deau XO....
Thực tế còn nhiều mà em ko nhớ tên. Cụ CT lựa chai nào phù hợp cho buổi tasting lần tới thì cụ thông tin cho em biết nhé.
Cảm ơn cụ phamhavn rất nhiều!

Em xin đề xuất thế này: Nếu có thể được, nhờ cụ ủng hộ BSC 2 - 3 chai :D

Berneroy Calvados VSOP, Deau Cognac XO và Remy Martin Club.

Nếu chỉ được 2, thì nhờ cụ 2 chai đầu. Nếu được thì cả 3, hehe.

BSC cuối tuần sau không tasting quá nhiều Cognac, nhưng chúng ta sẽ góp lại và dành cho những lần tasting sau đó. Mùa này là Mùa Vàng dành cho Cognac rồi.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Talisker thì tốt quá rồi. Tuy nhiên nếu được, Cụ Bảo cố gắng chọn được 1, 2 thùng nữa mà nhà HunterLaing có thể offer với giá đặc biệt. Lựa chọn dòng đặc biệt chút. Sau đó có thể tính toán thiết kế hoặc thuê thiết kế nhãn. Chắc chắn cái này phải tính đến cả nhà HunterLaing đồng ý nữa vì có lẽ vẫn phải theo tiêu chuẩn chung về nhãn chai của họ. Tóm lại nhãn chai mà càng cá thể hoá sẽ càng đặc biệt, càng có ý nghĩa và có tính sưu tầm cao. Những chai này chỉ phân chia trong BSC chắc là cũng hết rồi.
Cụ nói đúng. Trong cellar nhà Hunterlaing này còn rất nhiều mấy cái của quý này cụ ạ. Anh em sẽ trao đổi và lựa chọn. Theo cụ thì cụ thích distellery nào?

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Theo kế hoạch mà BSC đã vạch ra từ trước, thì các anh chị em BSC sẽ có những thùng rượu được "thửa" riêng, có nồng độ Cask Strength, là Limited Edition, có nhiều thông tin chi tiết và hấp dẫn về quá trình ủ rượu. Nhãn rượu sẽ có những thông tin rất đặc sắc, riêng biệt về VN và BSC.

Cảm ơn cụ B về bước đầu triển khai kế hoạch này của BSC.

Anh em BSC sẽ thảo luận tiếp về chủ đề này để tính toán hợp lý cho tất cả các Thành viên tham gia Kế hoạch.
Dạ vâng cụ

phamhavn

Xe tải
Cảm ơn cụ phamhavn rất nhiều!

Em xin đề xuất thế này: Nếu có thể được, nhờ cụ ủng hộ BSC 2 - 3 chai :D

Berneroy Calvados VSOP, Deau Cognac XO và Remy Martin Club.

Nếu chỉ được 2, thì nhờ cụ 2 chai đầu. Nếu được thì cả 3, hehe.

BSC cuối tuần sau không tasting quá nhiều Cognac, nhưng chúng ta sẽ góp lại và dành cho những lần tasting sau đó. Mùa này là Mùa Vàng dành cho Cognac rồi.
Do em thay đổi kế hoạch làm việc ở Hưng Yên sáng thứ 6 nên em đi xe khách lên và còn xách vài thứ lỉnh kỉnh khác nên em sẽ góp 2 chai (1) và (3) cho vụ tasting tới cụ nhé vì 2 chai đó đang có sẵn ở Nhà nghỉ 27A THĐ từ rất lâu rồi ạ hị hị. Còn chai Deau XO em sẽ mang lên sau cho 1 lần tasting khác cụ CT nhé vì em còn nợ BSC chai Ta18yo nữa mà.

jackal76

Xe tải
(1) Ở các sân bay quanh khu vực châu Á, có bán cả mấy loại Boulard Calvados: Solage (chai trẻ nhất, từ 2-5 tuổi), VSOP (4-10 tuổi) và XO (8-15 tuổi). Một số Sân bay chỉ có chai VSOP. Chai Hors d'Age là chai "cổ" rồi ạ. Nhà Boulard không bán nữa.

(2) Chai Dumanoir này, Thư không tặng BSC, các cụ nhé. Mình sẽ mua và trả tiền cho Thư, 850k.

(3) So sánh 3 loại trên, thì Le Compte 5yo tương đương với Boulard VSOP, và cao hơn cả 2 version còn lại là Bourlard Solage và Dumanoir.
Cám ơn CT nhiều.

Những thông tin này, sẽ định hướng ban đầu cho cháu nếu thích mua Calvados.

BarleyRiver

Xe tải
Cụ nói đúng. Trong cellar nhà Hunterlaing này còn rất nhiều mấy cái của quý này cụ ạ. Anh em sẽ trao đổi và lựa chọn. Theo cụ thì cụ thích distellery nào?
Vâng nhà HunterLaing thì còn nhiều dòng rượu quý hiếm lắm. Theo em nên chọn 1 dòng khói Islay như Lagavulin, và 1 dòng ngọt ngào bên ngoài Islay nữa cụ ạ. Kiểu như Macallan, nếu được thùng lâu năm 1 chút, đóng chai CS, ko màu, ko lọc lạnh thì vừa danh tiếng vừa giá trị cao. Nói chung, cơ hội hiếm khi mới có để giữ 1 chai có dấu ấn để làm kỷ niệm thì nên giữ cái gì giá trị cao 1 chút. Cũng tuỳ thuộc nhà HunterLaing đang có những dòng nào và họ thực sự dễ dàng lắm với mình ko?

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Vâng nhà HunterLaing thì còn nhiều dòng rượu quý hiếm lắm. Theo em nên chọn 1 dòng khói Islay như Lagavulin, và 1 dòng ngọt ngào bên ngoài Islay nữa cụ ạ. Kiểu như Macallan, nếu được thùng lâu năm 1 chút, đóng chai CS, ko màu, ko lọc lạnh thì vừa danh tiếng vừa giá trị cao. Nói chung, cơ hội hiếm khi mới có để giữ 1 chai có dấu ấn để làm kỷ niệm thì nên giữ cái gì giá trị cao 1 chút. Nói chung cũng tuỳ thuộc nhà HunterLaing đang có những dòng nào và họ thực sự dễ dàng lắm với mình ko?
Dạ vâng cụ. Nhà Lagavulin em cũng đã đề cập đến nhưng ông ấy bảo nhà này thì rượu rất ít. Macallan có 25yo, 32yo, 35yo, ... E sẽ bàn thêm với anh em
Vụ này e chỉ chờ anh em BSC thôi chứ nhà Hunterlaing họ rất open

ca_voi

Xe lăn
các cụ họp 30/11 là họp nhóm nhỏ phải không ạ

Theo kế hoạch mà BSC đã vạch ra từ trước, thì các anh chị em BSC sẽ có những thùng rượu được "thửa" riêng, có nồng độ Cask Strength, là Limited Edition, có nhiều thông tin chi tiết và hấp dẫn về quá trình ủ rượu. Nhãn rượu sẽ có những thông tin rất đặc sắc, riêng biệt về VN và BSC.

Cảm ơn cụ B về bước đầu triển khai kế hoạch này của BSC.

Anh em BSC sẽ thảo luận tiếp về chủ đề này để tính toán hợp lý cho tất cả các Thành viên tham gia Kế hoạch.
Vụ này nghe hấp dẫn cụ nhỉ. Không biết Ban điều hành BSC có kế hoạch chuẩn hóa trang phục có gắn logo của hội để trang bị cho ace không cụ?

flat

Xe buýt
Em nhầm..................................................................................................... :(

Chỉnh sửa cuối:

thumotty

Xe buýt
Vụ này nghe hấp dẫn cụ nhỉ. Không biết Ban điều hành BSC có kế hoạch chuẩn hóa trang phục có gắn logo của hội để trang bị cho ace không cụ?
Em thấy ý kiến của cụ DDT hay. Trong mấy buổi unpluged trước cụ CT và các anh em cũng nói là sẽ design lại logo của BSC (hình như có liên quan đến cụ tuankts). Vậy nhân dịp này ta làm lại luôn logo/nhận diện thương hiệu của BSC rồi đưa cái này vào nhãn chai luôn thể.

tauluon

Xe buýt
Em nhầm..................................................................................................... :(
Cụ dạo này lang thang ở đâu mà chẳng chuẩn bị bài vở gì cả để chủ tịch tung chiêu trò nhiều quá. Giờ vào nhà lại bảo nhầm ... Nhầm cái gì=))

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Cụ dạo này lang thang ở đâu mà chẳng chuẩn bị bài vở gì cả để chủ tịch tung chiêu trò nhiều quá. Giờ vào nhà lại bảo nhầm ... Nhầm cái gì=))
Cụ ấy chuẩn bị nộp phạt BSC 2 chai SM rồi, cụ ơi.

Catmatpat

Xe điện
Quay trở về với Chủ đề rượu Pháp mà anh em BSC dự kiến sẽ tổ chức vào Thứ Bảy tuần sau (30/11/2013), các cụ nhé.

Sau vài ngày, rất nhanh chóng, thời tiết ngoài Bắc đã chuyển sang Đông. Chúng ta đang ở trong một ngày đầu đông điển hình xứ Bắc, với mưa giăng lất phất vào buổi sáng, và gió lạnh từng cơn, từng cơn ùa về vào buổi chiều.

Vì Trời đã chuyển sang Đông, nên chủ đề của chúng ta gắn với Mùa Thu Hà Nội chỉ như một chút gì lưu luyến, cố níu kéo mùa thu ở lại.

Chúng ta đã chia tay Mùa Thu...

Mùa Thu đã rời xa và chỉ trở lại với xứ Bắc thân yêu của chúng ta sau 1 năm nữa.

Chẳng dằn lòng, trưa nay, em đã phải một mình bước xuống phố, tìm một góc nhỏ trong một quán cà phê ấm áp, nhâm nhi một ly đen nóng pha phin tí tách và nghe một vài bài quen thuộc.

"Chiếc lá thu vàng đã rụng
Chiều nay đã bỏ ta đi".

Rồi nghe Lê Hiếu tâm tư từng nốt nhạc:

"Mùa đông sắp đến trong Thành phố
Buổi chiều trời lạnh
Heo may từng cơn gió bước chân về căn gác nhỏ
Nhìn xuống công viên

Ngồi xem lá úa trên đường vắng
Buổi chiều ngủ vùi
Cô đơn còn theo dấu những đêm dài nghe tiếng sầu
Thì thầm với nhaụ
Cho anh yêu em thêm một lần nữa, rồi mai giã từ
Mất em đi rồi, đời vắng đi tiếng cười
Mình anh ở lại trong tiếc nuốị

Mùa đông sắp đến trong thành phố
Buổi chiều trời lạnh
Heo may từng cơn gió bước chân về căn gác nhỏ
Khi mùa đông đến trong thành phố".

Mùa đông đã đến rồi.
Cùng đón chào mùa đông, mùa thương yêu đặc trưng xứ Bắc
Mùa ấm áp gia đình trong từng căn nhà nhỏ
Mùa ấm áp bạn bè bên từng góc phố
Bên những ly cà phê thơm phức
Bên những tách trà nóng nghi ngút khói
Bên những ly rượu nồng ấm men say

Mùa đông là mùa mà cả BSC đã một năm dài chờ đợi
Và những buổi Tasting nhóm đông, nhóm nhỏ... với Cognac, với Sherry SM Whisky, Smoky SM Whisky, American Whiskey, Grand Manier, Benedictine, Drambuie, Pernod, Ricard... đang chờ đón...
Nhà cháu hưởng ứng chủ đề rượu Pháp của các cụ bằng vài tấm ảnh thu vàng xứ Normandie . Chúc các cụ có các buổi tasting thú vị và vui (b)

Bó mạ tụt

Xe buýt
Welcome cụ TDI và cụ Bó mạ tụt.

Chai Absinth 66% ABV của Abtshof, nếu mà về đến được với anh em BSC, sẽ là một trong những chai rượu mạnh "kinh hoàng" nhất mà anh em BSC từng mang trên tay, rồi... đưa lên môi :D

Em tiên nữ nhuốm màu xanh lục đến từ nước Đức, ngoài tác dụng là một dòng rượu mùi mạnh mẽ, bộc trực, nóng bừng bừng, trợn phừng phừng..., còn là một loại thuốc ấm mùa đông, có tác dụng như dầu gió Trường Sơn, vừa giữ ấm dạ dày, vừa có thể đem thoa lên vùng bụng, lên vùng thái dương hay sau gáy để... chống lạnh và cảm lạnh :D
E rất khâm phục sự hiểu biết của cụ về rượu !
Có thể e và lão TDI chưa chắc về đc cùng dịp với nhau, nhưng nếu lão ấy về đợt tới e sẽ alo để lão ấy vác chai Absinth về cùng giao lưu với các cụ ở nhà.
Kính các cụ Sức khỏe !:)

gaunhua0203

Xe máy
Kính thưa các cụ, tối qua em cũng với 2 ông bạn đã thẩm xong nữa chai gila Tequila cùng 1 chai glenfiddich 12y để thẩm định xem nó như thế nào và xin có vài ý kiến sau, các bác đừng cười em nhé:
1. Về màu sắc: Màu vàng hổ phách, không bờn bợt như các chai dong reposado
2. Khi đưa lên mũi ngửi: Có thể cảm nhận hương vị thảo mộc và có hơi hướng bạc hà xen lẫn mùi quả chín rục ( em nói chín rục vì em ngửi chai Glen thấy mùi có vẻ tươi hơn ), chai gila khi ngửi có cảm giác mùi adehit nhẹ hơn nhiều so với chai Glenffiddich.
3. em uống nead và không dùng kèm chanh và muối vì muốn cảm thụ rõ hơn dòng tequila này.
4. Khi ngậm rượu trong khoang miệng ( khoảng 10s ) chỉ thấy một cảm giác lạnh và hơi tê đầu lưỡi, rượu xuống cổ họng rất nhẹ nhàng , khi vừa xuống hết thì 1 mùi hương thaỏ mộc nhẹ nhàng bay lên mũi ( chăc là hương của cây thùa là avega ) đồng thời 1 cảm giác đốt cháy khoang bụng hiện lên rõ rệt, hậu vị là 1 vị đắng ấn tượng nơi cổ họng và 1 cảm giác "sốc" xuất hiện ( kiểu rùng mình khi đi tè đó các bác ).
5. Bọn em mỗi người chơi 5 ly ( loại ly uống vodka) và quả thật càng uống vị sốc càng mạnh không hổ danh là Tequila, cảm giác phừng phừng khó tả , có thể nói là kinh hoàng so với độ rượu 40 độ ) tuy nhiên rượu uống rất mượt mà và hương vị thảo mộc thỉnh thoảng lại bay lên mũi rất thoải mái. So với chai glenffiddich 12 thì có thể nói chân chất nhưng mặn mòi hơn.

Trình độ ngưu ẩm của em thì hiện giờ chỉ có thể miêu tả như vậy, hy vọng trong tương lai em sẽ có thể cảm nhận rõ hơn, tuy nhiên em có thể hiểu được vì sao Dòng Tequila lại có thêm dòng mới là extra anejo. Cá nhân em tin rằng trong tương lai dòng Tequila sẽ ngày càng đậm đà hơn và có khẳng định 1 vị trí đứng rõ ràng trong lịch sử rượu chứ không đơn thuần chỉ là dòng pha chế :)

tauluon

Xe buýt
Kính thưa các cụ, tối qua em cũng với 2 ông bạn đã thẩm xong nữa chai gila Tequila cùng 1 chai glenfiddich 12y để thẩm định xem nó như thế nào và xin có vài ý kiến sau, các bác đừng cười em nhé:
2. Khi đưa lên mũi ngửi: Có thể cảm nhận hương vị thảo mộc và có hơi hướng bạc hà xen lẫn mùi quả chín rục ( em nói chín rục vì em ngửi chai Glen thấy mùi có vẻ tươi hơn ), chai gila khi ngửi có cảm giác mùi adehit nhẹ hơn nhiều so với chai Glenffiddich.
3. em uống nead và không dùng kèm chanh và muối vì muốn cảm thụ rõ hơn dòng tequila này.
4. Khi ngậm rượu trong khoang miệng ( khoảng 10s ) chỉ thấy một cảm giác lạnh và hơi tê đầu lưỡi, rượu xuống cổ họng rất nhẹ nhàng , khi vừa xuống hết thì 1 mùi hương thaỏ mộc nhẹ nhàng bay lên mũi ( chăc là hương của cây thùa là avega ) đồng thời 1 cảm giác đốt cháy khoang bụng hiện lên rõ rệt, hậu vị là 1 vị đắng ấn tượng nơi cổ họng và 1 cảm giác "sốc" xuất hiện ( kiểu rùng mình khi đi tè đó các bác ).
5. Bọn em mỗi người chơi 5 ly ( loại ly uống vodka) và quả thật càng uống vị sốc càng mạnh không hổ danh là Tequila, cảm giác phừng phừng khó tả , có thể nói là kinh hoàng so với độ rượu 40 độ ) tuy nhiên rượu uống rất mượt mà và hương vị thảo mộc thỉnh thoảng lại bay lên mũi rất thoải mái. So với chai glenffiddich 12 thì có thể nói chân chất nhưng mặn mòi hơn.

Trình độ ngưu ẩm của em thì hiện giờ chỉ có thể miêu tả như vậy, hy vọng trong tương lai em sẽ có thể cảm nhận rõ hơn, tuy nhiên em có thể hiểu được vì sao Dòng Tequila lại có thêm dòng mới là extra anejo. Cá nhân em tin rằng trong tương lai dòng Tequila sẽ ngày càng đậm đà hơn và có khẳng định 1 vị trí đứng rõ ràng trong lịch sử rượu chứ không đơn thuần chỉ là dòng pha chế :)
Cảm ơn Cụ, nếu gặp Em cũng sẽ kếm thêm 1 chai để thẩm

Trình thẩm rượu đã đạt đến mức "kiểu rùng mình khi đi tè" thì thật là... tinh tế :D Em mới chỉ thuần tuý là nếu thấy rượu hợp thì khen ngon, chứ chưa thể mô tả được chi tiết, kỹ lưỡng như cụ ~:>

BarleyRiver

Xe tải
Trình thẩm rượu đã đạt đến mức "kiểu rùng mình khi đi tè" thì thật là... tinh tế :D Em mới chỉ thuần tuý là nếu thấy rượu hợp thì khen ngon, chứ chưa thể mô tả được chi tiết, kỹ lưỡng như cụ ~:>
Cụ làm em được trận cười bò ra luôn.
Tuy nhiên dù sao vẫn như em đã ý kiến, cụ Gấunhựa rất có tố chất.

BarleyRiver

Xe tải
Em thấy các cụ nói về Tequila hay quá, em cũng phải lục lọi xem có chai nào tạm tạm ko? Thôi xin post phụ hoạ với các cụ cho vui.

Đây là em Casa Noble

Casa Noble được coi là 1 trong các nhà chưng cất các dòng ultra premium tequila, sx bằng 100% Agave đạt tiêu chuẩn đã trồng ít nhất 10 năm tuổi và hoàn toàn organic (sạch/tự nhiên). Chai này đóng chai năm 2009, là năm mà nhà Casa Noble nhận được bằng xác nhận của Bộ Nông nghiệp Mỹ, là 1 trong 2 nhà sx Tequila đạt được xác nhận của Mỹ về quy trình organic. So với dòng rượu Tequila nói chung, thì chai màu đen là chai được ủ khá lâu, lên tới 5 năm (xếp vào nhóm Extra Anejo - Ultra Aged), trong thùng gỗ sồi trắng của Pháp. Đây cũng là chai Single barrel.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng