Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

kienkid

Xe container
E vào hóng xem có gì ko?:21:

nissan CFR

Xe tăng
E cũng vào đăng ký 1 xuất, thèm tóa

TDI

Xe buýt
Em xin chào các cụ nhà BSC !

Hôm nay cụ Chủ tịch Clayton ghé qua Box Chi hội Xa Xứ có để lại mấy trao đổi làm em bất ngờ và thú vị quá:) Bên XX chúng em cũng có nhiều cụ có thú vui thưởng rượu nhưng tất nhiên chưa đạt tới trình độ Pro như các cụ BSC mà chỉ dừng ở mức "ngưu ẩm" cách nói của các cụ đây:)Nhà em cũng thích bày vài chai trong nhà và từ khi theo mạch bài của các cụ đây cũng mua được ít chai SM về ngắm .Thực ra em cũng đã có một vài bài trong box này và cũng có PM riêng với cụ Clayton trong dịp cụ
công du UK vừa qua nhưng tiếc là cụ không ghé qua DE , chắc cụ còn nhớ:)
Từ hôm nay xin phép em dùng nick TDI thỉnh thoảng trao đổi với các cụ và mời các cụ ghé qua nhà Xa Xứ góp vui với các cụ bên ấy . Cám ơn cụ Chủ tịch và các cụ :)

BarleyRiver

Xe tải
Chai này em chưa có, Lại phải hao công tốn sức rồi đây, Không hiểu giá cả của nó nằm ở phân khúc nào cụ BR nhỉ?
Cụ hỏi mà em chưa biết thì cụ Clayton đã trả lời cụ rồi. Chúc mừng cụ nhân ngày nhà giáo. Sinh viên của cụ biết thày là tay lái cứng của BSC thì chắc khối đồng chí có lý do đi luyện rượu để lấy cảm tình của thầy đây. Chúc cụ vẫn OFF đều cùng BSC là biết máy móc cơ thể vẫn chạy khoẻ và tốt cụ ạ.

jackal76

Xe tải
Tiếp theo 1 số cụ có post Whiskey Mỹ, cháu xin post 3 chai còi

windows 7 screenshot

Trong đó có Gold Medal Series - Jack Daniel 1915

Gồm 7 chai với mẫu mã, hình dạng chai khác nhau. Thuộc series Gold Medal, kỷ niệm các năm nhà JD đã đoạt giải Gold Medals.

1904 Gold Medal – 1996
1905 Gold Medal – 1997
1913 Gold Medal – 1998
1914 Gold Medal – 2001
1915 Gold Medal – 2002
1954 Gold Medal – 2005
1981 Gold Medal – 2006
http://www.jackdanielsbottles.com/more-bottles/gold-medal-series/

Các chai này, cháu post, để nguyên bụi bám trên chai. Để các cụ biết chai của cháu còn zin, nhuốm màu thời gian :)

BarleyRiver

Xe tải
Tiếp theo 1 số cụ có post Whiskey Mỹ, cháu xin post 3 chai còi

windows 7 screenshot

Trong đó có Gold Medal Series - Jack Daniel 1915

Gồm 7 chai với mẫu mã, hình dạng chai khác nhau. Thuộc series Gold Medal, kỷ niệm các năm nhà JD đã đoạt giải Gold Medals.

1904 Gold Medal – 1996
1905 Gold Medal – 1997
1913 Gold Medal – 1998
1914 Gold Medal – 2001
1915 Gold Medal – 2002
1954 Gold Medal – 2005
1981 Gold Medal – 2006
http://www.jackdanielsbottles.com/more-bottles/gold-medal-series/

Các chai này, cháu post, để nguyên bụi bám trên chai. Để các cụ biết chai của cháu còn zin, nhuốm màu thời gian :)
Cụ tìm mấy chai này tốt quá, nhất là chai Gold Medal 2002 thì bây giờ chắc ko có nữa.

tuankts

Xe tải
Ae BSC chuẩn bị hội bàn về event cho mùa đông với chủ đề whiskey Mẽo, lão Jacku gợi ý nhanh thế ko biết, ae cảm ơn lão trc nhé, lão cứ lấy chai JD mang đến là dc :)

webzy

Xe tải

screen capture software
Trời se lạnh , em mang ra thử so sánh 2 e sherry với nhau.
Màu sắc: vàng sậm giống nhau.
Vị : Hlp 18yo cho vị toffy, 1 chút khói nhẹnhej, trơn mượt của tuổi 18 với 43abv. Còn e Glenfaclas 15 thì khoẻ mạnh hơn với 46abv vị thêm chút cay của gừng. Nhâm nhi với mấy hạt nhân thấy mùa đông có nhiều vị thật.
Cuối cùng e blend cả 2 loại với nhau. Kết quả thật bất ngờ các cụ ạ. Vị của nó bao gồm trọn vẹn vị của cả 2 nó bổ sung cho nhau và rất complex. Tuyệt.

Chỉnh sửa cuối:

Catmatpat

Xe điện
Còn dưới đây thì liên quan đến dòng Bénédictine mà cụ Jackal vừa mới nhắc đến ở trên:

Phần chú dẫn và ảnh của cụ Cattiensa:

"Bên trong tu viện Bénédictine, nơi từ hơn 400 năm nay chuyên chưng cất dòng rượu mùi nổi tiếng cùng tên"

Ối, em không nghĩ một ngày chai rượu mùi Bénédictine xứ Normandie chỗ em lại lên bàn của các cụ sành rượu BSC. Nhân cụ chủ tịch có nhời, em mon men sang giao lưu cùng các cụ trên tinh thần Fun là chính :D Bénédictine, cùng với Grand Marnier (ra đời sau đó rất lâu) là 2 tên tuổi lớn của dòng rượu mùi Pháp. Được chưng cất từ 27 loại thảo dược khác nhau, ủ trong thùng gỗ sồi ít nhất 4 tháng mới đem ra đóng chai. Ở 40% alc, chỉ cần một viên đá nhỏ, trong một chiếc ly thành đứng pha lê, mà uống Bénédictine sau bữa ăn tối thì thật tuyệt đỉnh.

gaunhua0203

Xe máy
Em mới thuổng chai này về làm đồ trang trí các cụ ạ, giá không thể rẻ hơn : 300k :D

Clayton

Xe điện
Ối, em không nghĩ một ngày chai rượu mùi Bénédictine xứ Normandie chỗ em lại lên bàn của các cụ sành rượu BSC. Nhân cụ chủ tịch có nhời, em mon men sang giao lưu cùng các cụ trên tinh thần Fun là chính :D Bénédictine, cùng với Grand Marnier (ra đời sau đó rất lâu) là 2 tên tuổi lớn của dòng rượu mùi Pháp. Được chưng cất từ 27 loại thảo dược khác nhau, ủ trong thùng gỗ sồi ít nhất 4 tháng mới đem ra đóng chai. Ở 40% alc, chỉ cần một viên đá nhỏ, trong một chiếc ly thành đứng pha lê, mà uống Bénédictine sau bữa ăn tối thì thật tuyệt đỉnh.
Cảm ơn cụ rất nhiều về những dòng đầu tiên, những tấm ảnh đầu tiên trong series về Rượu mạnh của BSC và các anh em OF yêu mến rượu!

Em chắc sẽ còn khá lâu nữa mới có dịp quay lại Pháp, nên chắc các bài phóng sự trực tiếp về các vùng rượu nước Pháp, em sẽ phải nhờ cụ và các cụ bên đó "tiếp sức", hõ trợ và chia sẻ với các anh em ở nhà và anh em đang ở những miền đất khác.

Thật may mắn là cụ lại đang sinh sống ở Vùng Normandie, vùng đất lịch sử nổi tiếng, đồng thời cũng là một vùng rượu đặc sắc với Bénédictine và các nhà làm rượu Calvados, một dòng rượu mạnh em đặc biệt yêu thích và thường thưởng thức trong tiết trời và khung cảnh mùa thu.

Em làm quen với rượu mạnh thế giới (ta cứ tạm gọi theo kiểu VN là "rượu Tây" đi :D ) bắt đầu từ các dòng rượu Pháp từ những năm 1980s và bắt đầu đam mê từ đó. Khoảng hơn chục năm gần đây, em ưa thích khám phá và tìm hiểu về Scotch Whisky hơn, nhưng trong tim vẫn có một ngăn đặc biệt dành cho các dòng rượu quý phái và đẳng cấp của nước Pháp, các vùng làm rượu nổi tiếng của Pháp, bao gồm cả các vùng làm Vang, Champagne, Cognac, Armagnac, Calvados...

Nếu cụ có dịp lang thang đó đây tới các vùng làm rượu đó, em nhờ cụ chụp giúp bọn em ít tấm hình về các nhà rượu, những lâu đài cổ kính, những cánh đồng nho, những vườn táo chín, những lò chưng cất đặc sắc... và viết cho bọn em chút ít phóng sự trực tiếp từ nước Pháp.

Bọn em chờ tin cụ và mong cụ vẫn có chút thời gian hàng ngày hoặc hàng tuần ghé qua đây! :)

Clayton

Xe điện
Ae BSC chuẩn bị hội bàn về event cho mùa đông với chủ đề whiskey Mẽo, lão Jacku gợi ý nhanh thế ko biết, ae cảm ơn lão trc nhé, lão cứ lấy chai JD mang đến là dc :)
Thực ra, theo lịch thì đã Lập Đông rồi, tuy nhiên, tiết trời Hà Nội nói riêng, miền Bắc nói chung vẫn đang thực sự Mùa Thu, những ngày cuối thu đẹp đến nao lòng. Khi chưa vào những ngày đông giá rét, ra đường phải suýt xoa, khăn ấm, mũ ấm, áo khoác, áo choàng, thì vẫn chưa phải là thời khắc lý tưởng để thưởng thức Bourbon Whiskey hoặc Tennessee Whiskey ngọt lịm, đậm đà, nam tính, hăng hăng, chan chát.

Nếu không tận hưởng những ngày cuối thu sẽ chóng qua này để thưởng thức một dòng rượu Pháp đậm chất tình, lãng mạn, du dương, ngọt êm, chua nhẹ, thì quả là đã bỏ qua một cơ hội tuyệt vời mà đất trời đã chủ ý dành cho những người thưởng rượu. Calvados - rượu brandy táo nổi tiếng của Vùng Normandie, được chưng cất từ những trái táo chín đỏ, má hồng - những Trái Ngọt Vườn Cấm của một vùng thuộc loại êm đềm và bình yên nhất thiên hạ.

Vậy trước khi háo hức theo tiếng ngựa hí vang trời, bụi bay mù mịt của những chàng cao bồi nước Mỹ, hãy đừng quên em, một cô gái nhỏ nhắn, xinh xắn, giọng hát trong trẻo, nhưng rất khiêm nhường, thường e ấp, kín đáo nên chưa nhiều người biết tới.

Clayton

Xe điện
Vùng Calvados và những vườn táo chín Calvados

Bức hình ngay liền trên là bản đồ 4 Vùng rượu Calvados, được phân hạng giống như các vùng Cognac, Armagnac hay các vùng Vang.

Vùng màu xanh đậm nhất, AOC calvados Pays d'Auge là vùng cho những trái táo thơm ngon nhất để làm ra những thùng rượu Calvados hảo hạng nhất, tương tự như Vùng Grande Champagne đối với Cognac và Vùng Bas-Armagnac đối với Armagnac.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện

Ghi chú: Các tấm hình trong các post về Calvados, em đều tải về từ Internet.

Trong tủ rượu của em hiện tại cũng có một số chai Calvados, nhưng em chưa tiện post lên đây giới thiệu cùng các cụ. Em nợ vậy nhé :D ;)

Clayton

Xe điện
Chai này 1000k mua được không các pác :
Chai này "đời sâu", xuất hiện đã rất lâu, khá hiếm và rất đáng để sưu tầm. Hương vị của chai này thì rất thường, êm nhưng nhạt vị, phẳng và trôi nhanh. Phần Single Malt chiếm khoảng chưa đến 40%, trong đó chủ yếu vẫn là Glenfiddich.

Mức giá cho 1 chai rượu cũ thuộc dòng Blended và 15 tuổi, nếu 1.000k VND, thì khá là cao!

Cụ có thể sưu tầm nếu cụ đặc biệt thích.

Clayton

Xe điện
Trời se lạnh , em mang ra thử so sánh 2 e sherry với nhau.
Màu sắc: vàng sậm giống nhau.
Vị : Hlp 18yo cho vị toffy, 1 chút khói nhẹnhej, trơn mượt của tuổi 18 với 43abv. Còn e Glenfaclas 15 thì khoẻ mạnh hơn với 46abv vị thêm chút cay của gừng. Nhâm nhi với mấy hạt nhân thấy mùa đông có nhiều vị thật.
Cuối cùng e blend cả 2 loại với nhau. Kết quả thật bất ngờ các cụ ạ. Vị của nó bao gồm trọn vẹn vị của cả 2 nó bổ sung cho nhau và rất complex. Tuyệt.
Trải nghiệm thú vị quá, cụ ạ.

Cụ đã bước vào Giai đoạn thứ hai thường có đối với những người mê rượu và thưởng rượu rồi đấy, cụ ạ. :) =D>=D>=D>

Trạng thái
Thớt đang đóng