Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Em lạy các cụ ạ. Em nhờ cụ Tauluon và cụ Flat vào check mail giúp bọn em ạ.

Clayton

Xe điện
Mời tham dự Tasting Event của BSC - Tháng 5/2014

Chủ đề: Biển, Hải Đảo, Đại Dương và Single Malt Scotch Whiskies - Sea, Islands, Maritime Flavours of Single Malt Scotches

Ban Điều hành CLB Brothers Single Malts Club (BSC) trân trọng kính mời các Thành viên BSC và Các Cụ, Các Mợ OFers tham dự Tasting Event Tháng Năm 2014 của BSC với Chủ đề Biển, Hải Đảo, Đại Dương và Single Malts Scotch Whiskies.

Tháng Năm nào cũng vậy, hè về xứ Bắc. Hè về, nắng vàng chang chang và nóng nực, người người, nhà nhà bắt đầu nghĩ ngay đến Biển, mùa hè ở Biển và những kỳ nghỉ tuyệt vời cùng những người thân yêu bên bờ Biển. Vâng, chúng ta yêu biển và chúng ta thật sự hạnh phúc vì là con dân của một quốc gia có Biển, giàu tài nguyên Biển.

Đối với Việt Nam, Biển vô cùng quan trọng, không chỉ vì nguồn lợi kinh tế, vị thế địa chính trị, mà xa hơn nữa, Biển là cánh cửa tương lai, là không gian sinh tồn của Dân tộc.

Tháng Năm này, đối với con dân nước Việt chúng ta, Biển, Đảo, Hải Đảo, Đại Dương là nơi chúng ta đang hướng về, đang đau đáu, trăn trở nhiều suy nghĩ.

Sự kiện Biển Đông làm cho chúng ta nghĩ nhiều hơn đến Biển, hàng ngày, hàng giờ, mọi lúc, mọi nơi..., cố gắng góp một chút gì thêm, bằng nhiều cách khác nhau, để hướng về những vùng Biển Đảo của Tổ quốc, góp sức nhỏ nhoi của mỗi cá nhân để cùng chung tay xây dựng và bảo vệ Biển, Đảo Việt Nam.

Cuộc sống vẫn diễn ra, bên cạnh lo âu, trăn trở hay căm hờn quân xâm lăng truyền kiếp, thì chúng ta vẫn phải duy trì một nhịp sống bình thường, ổn định, luôn có niềm vui, luôn giàu sức sống và duy trì cộng đồng đoàn kết. Anh em BSC vẫn cần phải duy trì lịch sinh hoạt của mình với tư cách là một cộng đồng lành mạnh. Tuy nhiên, cần phải tổ chức lịch sinh hoạt của mình vào Tháng Năm một cách có ý nghĩa. Bởi vậy, anh em Ban Điều hành BSC đã nghĩ đến và lựa chọn Chủ đề Biển, Đảo cho Tasting Event Tháng Năm của mình.

Không phải ngẫu nhiên, mà hầu hết các vùng rượu nổi tiếng trên thế giới đều thuộc về các quốc gia có Biển, giàu tài nguyên Biển. Nhiều nhà chưng cất rượu nổi tiếng thế giới nằm bên bở Biển hoặc gần với Biển. Biển mang lại nhiều lợi thế cho ngành rượu, cả về sản xuất, giao lưu, thương mại, quảng bá và thưởng thức.

Là một đất nước thuộc Liên hiệp Anh UK, một đế chế hùng mạnh xưa kia, một quốc gia hùng cường ngày nay, một Vương quốc đã từng và đang sử dụng lợi thế Biển và Đại dương để biến thành sức mạnh của mình, Scotland cũng có rất nhiều lợi thế được tạo ra từ Biển, Đảo, Hải Đảo và các vùng Đại dương bao quanh. Đó có thể là ngành vận tải Biển, ngành khai thác dầu mỏ Biển Bắc, là ngành thủy hải sản có tiếng tăm,... và tất nhiên - không thể không kể đến - ngành Whisky, vừa là quốc hồn quốc túy, vừa là nguồn lợi dường như vô tận, ảnh hưởng tích cực rõ rệt đến bộ mặt kinh tế Scotland.

Vâng, nhắc đến Scotland, người ta có thể nhắc đến rất nhiều thứ, nhưng có lẽ thứ mà người ta nhắc đến nhiều nhất, quen miệng nhất, dễ nói nhất, mà ít nhầm lẫn nhất, là Scotch Whisky. Trong đó, các dòng Single Malt Scotch Whisky được làm ra từ những vùng Biển, Đảo chính là linh hồn, là đặc trưng, là thế mạnh của Scotch Whisky - những dòng rượu mà những người yêu mến Whisky chắc chắn không thể bỏ qua.

Tổ chức một buổi Tasting Event của CLB với chủ đề tập trung vào các dòng rượu đặc trưng mang hơi thở, mang hương vị, mang linh hồn của Biển Cả, Hải Đảo Scotland đã được anh em BSC nung nấu từ rất lâu. Và giờ đây, Tháng Năm này, có lẽ là thời điểm thích hợp nhất, có ý nghĩa nhất để BSC lựa chọn.

Thưởng thức những dòng Single Malts của các vùng Biển, Đảo đặc trưng của Scotland và nghĩ về Biển, Đảo quê hương, cùng góp chút công sức bé nhỏ theo cách riêng của các Thành viên một CLB rượu (bên cạnh những hành động thiết thực khác mà từng Thành viên đã và đang thực hiện bên ngoài khuôn khổ hoạt động của CLB) sẽ là một việc làm có ý nghĩa.

Trân trọng kính mời các Thành viên BSC và các cụ, các mợ OFers chưa phải là Thành viên BSC cùng đăng ký tham gia.

Thời gian: Trưa Thứ Bảy (31/5/2014). Welcome Drink Session bắt đầu từ 11:30. Tasting and Lunch bắt đầu từ 12:00.

Địa điểm: Nhà hàng Hải Cảng, Tầng 5, Vincom 1, Bà Triệu, Hà Nội

Kinh phí: BSC Members: 600.000 VND/người. Non-Members/Guests: 800.000 VND/người. Hoàn tất việc chốt Danh sách đăng ký tham dự trước ngày 25/5, hoàn tất việc đóng góp kinh phí trước ngày 28/5.

Trang phục: Casual (tuy nhiên, cần phải mặc... quần dài :D ).

Rượu và Đồ ăn: Bao gồm Thực đơn đặc sắc được các Chuyên gia BSC phối ghép (matching) khéo léo, hài hòa giữa đồ ăn (main course), đồ tráng miệng (dessert) với 7 dòng Single Malts đặc trưng của các vùng Biển, Đảo Scotland. List rượu Welcome Drink và List 7 món Single Malts cho tiệc chính sẽ được BSC thông tin trong các bài sau.

BSC xin trân trọng thông báo!

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Các dòng rượu Single Malt dùng trong Event Tháng Năm 2014 của BSC

Welcome Drink:

Từ 10 - 15 loại, bao gồm cả Blended Scotch Whisky và Single Malt Scotch Whisky.

Main Menu:

1. Caol Ila 12yo (ISLAY Island) – dòng rượu khói (smoky whisky) nổi tiếng của Đảo Islay, đảo phía Tây Scotland, hòn đảo có các dòng rượu Whisky “ma thuật” và mang đậm phong cách truyền thống Scotland. Rượu Caol Ila là một thành phần không thể thiếu để tạo ra nhiều sản phẩm Johhnie Walker.

2. Arran Machrie Moor (Isle of ARRAN) – Rượu của Nhà chưng cất duy nhất trên đảo Arran, hòn đảo nằm phía Tây Nam Scotland.

3. Talisker Dark Storm (Isle of SKYE) – Dòng rượu quyến rũ và không thể thiếu trong bộ sưu tập của các Collectors, Whisky Lovers. Cái tên Dark Storm gợi cho chúng ta sự liên tưởng về những cơn bão biển Đại Tây Dương sóng to gió lớn thường xuyên tấn công hòn đảo Skye xa xôi phía Tây Bắc Scotland này.

4. Tobermory 15yo (Isle of MULL) – Thứ Whisky của đảo Mull thật lạ lùng và gây ngạc nhiên cho những người thưởng thức. Tobermory 15yo cũng là một chai thật đặc biệt của Nhà này.

5. Scapa 16yo (ORKNEY Islands) – Rượu của một trong hai Nhà chưng cất trên đảo Orkney, vùng đảo nằm rất cao về phía Bắc Scotland. Rượu Scapa là một thành phần quan trọng số 1 để Nhà Ballantine’s tạo ra sản phẩm Ballantine’s 17yo quyến rũ và rất thành công.

Digestif (Dessert):

6. Old Pulteney 21yo (WICK sea-port) – Dòng rượu đặc sắc của mỏm đất tận cùng phía Bắc phần mainland của Scotland, thứ Whisky đích thực của biển, dân đi biển và ngành hàng hải. Rượu mang đậm phong cách và hương vị biển, được làm ra tại Wick, hải cảng quan trọng xứ Đông Bắc Scotland và là cảng cá trích lớn nhất Châu Âu xưa kia. Một trong bốn sản phẩm được ông Jim Murray cho tới 97.5/100 điểm (trong số hàng ngàn loại rượu mà ông đã thử nếm trong rất nhiều năm).

7. Highland Park 25yo (ORKNEY Islands) – Một trong những chai có thể xếp vào nhóm “Must Try Before You Die” (Thứ mà bạn buộc phải thử trong Đời mình) của Nhà Highland Park, một trong số 2 nhà chưng cất trên đảo Orkney (cùng với Scapa), vùng đất mang đậm dấu ấn và truyền thuyết Viking, với sự ảnh hưởng mạnh mẽ của văn hóa Viking còn tồn tại và phát triển đến tận ngày nay. Phong cách làm rượu và phong cách thiết kế của HP cũng đặc sắc và mang đậm chất Viking, chất Bắc Âu.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Em lạy các cụ ạ. Em nhờ cụ Tauluon và cụ Flat vào check mail giúp bọn em ạ.
Báo cáo, nhà em giờ này mớI về tới Lao Chải. Sóng 3G ko có, mai em check xem phân công nhiệm vụ là gì ngay ;)

thumotty

Xe buýt

Clayton

Xe điện
Em xin thông báo là có một chút thay đổi liên quan đến địa điểm tổ chức Event Biển, Hải Đảo, Đại Dương và Single Malt Scotch Whiskies.

Địa điểm mới: Nhà hàng Hải Cảng, Tầng 5, Vincom 1, Bà Triệu, Hà Nội (địa điểm đã tổ chức BSC Anniversary mà các cụ đã thấy tại phần đầu mạch bài này).

Kính báo, :)

Clayton

Xe điện
Nhà cháu luôn tin tưởng vào BĐH
Điều 1: CT bao giờ cũng có lỹ
Điều 2: Xem lại điều 1 ^#(^
Đợt này cụ hay vào chơi trên Diễn đàn, em đoán chắc cụ cũng nhớ anh em BSC lắm. Cụ cố gắng đến tham dự cùng với anh em hôm 31/5, cụ nhé. Cụ không uống chút nào cũng được ạ, thay vào đó, cụ cứ thưởng thức hương, bao giờ hết hương, thì cụ đưa anh em khác uống giúp :D

Clayton

Xe điện
Nhìn vào danh mục 7 dòng rượu Single Malts đặc sắc thuộc các vùng Biển, Đảo của Scotland được anh em BSC lựa chọn cho Event lần này, chúng ta sẽ thấy một vài điều khá thú vị:

- Có 7 dòng rượu khác nhau, nhưng lại chỉ thuộc về 6 vùng Biển, Đảo. Đảo Orkney chỉ có 2 Nhà chưng cất (Distillery), và cả hai đều xuất hiện trong lần này (Highland Park và Scapa);

- 6 vùng Biển, Đảo này nằm đủ ở các hướng mà Scotland có Biển: Phía Tây có Isle of Skye, Islay, Isle of Mull, Isle of Arran; Phía Bắc có Orkney; Phía Đông có Hải cảng Wick. Phía Nam Scotland đương nhiên không có Biển, Đảo nào vì... giáp giới với nước Anh (England) :D;

- 7 dòng rượu khác nhau này lại thuộc sở hữu của 6 Công ty/Tập đoàn. Trong số này, riêng Diageo có rượu của hai Nhà chưng cất được lựa chọn là Caol Ila và Talisker. Cả hai loại rượu khói này lại đều là nguyên liệu hàng "đinh" để Diageo pha chế nên dòng Johnnie Walker Red Label, Black Label, Green Label và cả Blue Label. Kể ra nếu chúng ta thay Caol Ila 12yo bằng 1 chai Adberg gần tương đương, thì vẫn sẽ giữ được rượu của đảo Islay, nhưng tính đại diện sẽ cao hơn, vì lúc đó sẽ xuất hiện Tập đoàn Moet Hennessy (sở hữu Nhà Glenmorangie và Adberg).

Clayton

Xe điện
Các cụ BSC đang bàn nhau thay em Scapa 16yo bằng một em khác đậm đà hơn, cá tính hơn, gai góc hơn, rạo rực hơn... tỷ dụ như em Caol Ila 18yo. Các cụ ấy sợ rằng sau khi mọi người đã nếm trải 4 dòng đầu khá cá tính và đặc trưng của mỗi vùng, thì Scapa 16 hơi nhẹ nhàng quá, êm ái quá, e ấp quá. Có cụ thì lại cho rằng như thế mới là tốt, vì sau 4 dòng cá tính, chúng ta lại cần tĩnh lặng lại một chút, dịu dàng lại một chút, thực ra là lùi 1 bước để tiến 3 bước với 2 dòng hàng đỉnh về sau - Old Pulteney 21 và Highland Park 25.

Đây là một chủ đề khá vui.

Nếu nhìn lại, ta có thể thấy:

Hiện nay, List rượu của anh em chúng ta đang có 7 chai, thuộc về 6 vùng Biển, Đảo khác nhau (vì Scapa, Highland Park trùng nhau - cùng trên đảo Orkney).

Nếu xét dưới góc độ sở hữu thì lại cũng trùng 1 cặp (Caol Ila và Talisker cùng thuộc về Diageo). Chúng ta đang thiếu rượu của Moet Hennessy (Adberg), hoặc Beam Suntory (Bowmore, Laphroaig), hoặc Remy Cointreau (Bruichladdich), hoặc United Spirits (Jura).

Nếu muốn thay đổi, thì cần thay đổi tới 3 chai --> đảm bảo sẽ có 7 dòng đại diện cho 7 vùng Biển, Đảo (không trùng) và là rượu của 7 Cty, Tập đoàn khác nhau.

Đố các cụ biết là nên đổi những chai nào thành những chai nào? :)

tauluon

Xe buýt
Cảm ơn chủ tịch
Đợt này cụ hay vào chơi trên Diễn đàn, em đoán chắc cụ cũng nhớ anh em BSC lắm. Cụ cố gắng đến tham dự cùng với anh em hôm 31/5, cụ nhé. Cụ không uống chút nào cũng được ạ, thay vào đó, cụ cứ thưởng thức hương, bao giờ hết hương, thì cụ đưa anh em khác uống giúp :D
Cảm ơn CT nhé. Xin chính thức đăng ký tham gia mặc dù chưa đến ngày đăng ký. Người có thể không đến nhưng chắc chắn các loại lệ phí sẽ đến đầy đủ:-|:-|:-|

webzy

Xe tải
Các cụ BSC đang bàn nhau thay em Scapa 16yo bằng một em khác đậm đà hơn, cá tính hơn, gai góc hơn, rạo rực hơn... tỷ dụ như em Caol Ila 18yo. Các cụ ấy sợ rằng sau khi mọi người đã nếm trải 4 dòng đầu khá cá tính và đặc trưng của mỗi vùng, thì Scapa 16 hơi nhẹ nhàng quá, êm ái quá, e ấp quá. Có cụ thì lại cho rằng như thế mới là tốt, vì sau 4 dòng cá tính, chúng ta lại cần tĩnh lặng lại một chút, dịu dàng lại một chút, thực ra là lùi 1 bước để tiến 3 bước với 2 dòng hàng đỉnh về sau - Old Pulteney 21 và Highland Park 25.

Đây là một chủ đề khá vui.

Nếu nhìn lại, ta có thể thấy:

Hiện nay, List rượu của anh em chúng ta đang có 7 chai, thuộc về 6 vùng Biển, Đảo khác nhau (vì Scapa, Highland Park trùng nhau - cùng trên đảo Orkney).

Nếu xét dưới góc độ sở hữu thì lại cũng trùng 1 cặp (Caol Ila và Talisker cùng thuộc về Diageo). Chúng ta đang thiếu rượu của Moet Hennessy (Adberg), hoặc Beam Suntory (Bowmore, Laphroaig), hoặc Remy Cointreau (Bruichladdich), hoặc United Spirits (Jura).

Nếu muốn thay đổi, thì cần thay đổi tới 3 chai --> đảm bảo sẽ có 7 dòng đại diện cho 7 vùng Biển, Đảo (không trùng) và là rượu của 7 Cty, Tập đoàn khác nhau.

Đố các cụ biết là nên đổi những chai nào thành những chai nào? :)
Theo gợi ý của CT, thì e đề nghị đổi scapa thành Bruichladdich, và đổi Talisker thành Laphroaigh.

Trạng thái
Thớt đang đóng