Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Chúc các cụ một buổi sáng tốt lành! Trời chuyển mát rồi, các cụ nhé.

quocviet

Xe container
Dạ, không phải chai miniature đâu, cụ ơi.
dạ, tại em thấy cụ chụp nghệ thuật quá, trình còi em có hạn, đang vào trong này đọc bài của các cụ hầu mong giải ngố, mong cụ thông cảm ạ :)

Clayton

Xe điện
dạ, tại em thấy cụ chụp nghệ thuật quá, trình còi em có hạn, đang vào trong này đọc bài của các cụ hầu mong giải ngố, mong cụ thông cảm ạ :)
Không sao đâu, cụ ơi. Chỗ anh em chơi vui mà. Welcome cụ! ;)

Clayton

Xe điện
Đây chính là chai Camus XO Superior phải khôbg Cụ.
Trước nhà cháu có một chai lại uống mất rồi nhưng còn cái vỏ.
Dòng XO truyền thống này cùng lúc được Camus cho ra cả Superior và Superieur, và chai này thì đúng là... Superior đấy ạ. Cụ nhận ra ngay em nó rồi. :)

BarleyRiver

Xe tải
Đợt này mùa hè, nắng nóng khắp nơi. Nhưng em nghĩ cũng nên chịu đựng cái nóng cho nó đúng thời tiết. Hôm qua lại thấy Hà Nội hơi mát hơn, thế nên em tự cho phép mình đi lại ngó nghiêng chút. Thấy Duty Nội Bài dạo này có cả rượu mở sẵn mời khách các cụ ạ. Có 2 bàn rượu và 1 bàn Chocolate nhân Almond. Em ko nếm rượu nhưng chụp cái ảnh giới thiệu với các cụ cho vui:
Đây là 1 chai mới của JW nhưng cũng ra được vài tháng rồi.

Còn đây là 1 chai Glenlivet NAS quá quen với các cụ rồi:

Đặc biệt em thấy có 1 chai Camus XO rất mới, loại 1L:

Ngoài ra, tiện các cụ đang nói về Camus XO Borderies, em thấy chai này lại giảm giá nhẹ từ 230USD mấy tháng trước xuống còn 227USD.

Theo em, nếu sưu tầm các chai Cognac XO, thì rất nên giữ 1 chai Camus Borderies XO. Vì chai này dùng nho 100% tại vùng đặc biệt Borderis các cụ cũng đã biết.

Clayton

Xe điện
Nhà Camus thiết kế lại toàn bộ Core Range "Elegance" từ giữa năm ngoái, cụ Barley ạ, cả VS, VSOP và XO. Họ thiết kế lại theo phong cách đương đại, mạnh mẽ, đề cao mảng khối chứ không đi vào đường nét, chi tiết như mẫu trước đây. Thiết kế này có ảnh hưởng từ sự thành công của mẫu chai Extra mà họ đã tung ra mấy năm trước. Riêng chai XO Borderies (rượu XO được làm 100% từ nho thuộc tiểu vùng Borde ries, loại nho cho hương vị thơm ngàn ngát, quyến rũ, lãng mạn) thì vẫn được giữ nguyên mẫu chai cổ điển để lưu giữ truyền thống.

Clayton

Xe điện
Ngoài ra, tiện các cụ đang nói về Camus XO Borderies, em thấy chai này lại giảm giá nhẹ từ 230USD mấy tháng trước xuống còn 227USD.

Theo em, nếu sưu tầm các chai Cognac XO, thì rất nên giữ 1 chai Camus Borderies XO. Vì chai này dùng nho 100% tại vùng đặc biệt Borderis các cụ cũng đã biết.
Chai này để uống cũng rất ngon, các cụ ạ. Nếu thường uống Cognac, thì tủ rượu nên có 1 chai này luôn luôn mở sẵn. Do đặc tính hương vị nên dòng này uống được theo khá nhiều cách.

BarleyRiver

Xe tải
Nhà Camus thiết kế lại toàn bộ Core Range "Elegance" từ giữa năm ngoái, cụ Barley ạ, cả VS, VSOP và XO. Họ thiết kế lại theo phong cách đương đại, mạnh mẽ, đề cao mảng khối chứ không đi vào đường nét, chi tiết như mẫu trước đây. Thiết kế này có ảnh hưởng từ sự thành công của mẫu chai Extra mà họ đã tung ra mấy năm trước. Riêng chai XO Borderies (rượu XO được làm 100% từ nho thuộc tiểu vùng Borde ries, loại nho cho hương vị thơm ngàn ngát, quyến rũ, lãng mạn) thì vẫn được giữ nguyên mẫu chai cổ điển để lưu giữ truyền thống.
Oh, mẫu thiết kế ra mấy tháng rồi mà em ko biết cụ ạ. Nếu từ cuối năm ngoái đến nay thì em cũng có dịp đi qua sân bay và vẫn ngó nghiêng quầy rượu cả. Nhưng đây là lần đầu tiên em nhìn thấy chai Camus XO này.

Clayton

Xe điện
Oh, mẫu thiết kế ra mấy tháng rồi mà em ko biết cụ ạ. Nếu từ cuối năm ngoái đến nay thì em cũng có dịp đi qua sân bay và vẫn ngó nghiêng quầy rượu cả. Nhưng đây là lần đầu tiên em nhìn thấy chai Camus XO này.
Họ roll out theo từng key outlet cụ ạ.

Mà mẫu mới này cũng được Camus VN nhập về bán tại local market từ dịp Tết DL mà, cụ ơi. :D

thumotty

Xe buýt
Dòng XO truyền thống này cùng lúc được Camus cho ra cả Superior và Superieur, và chai này thì đúng là... Superior đấy ạ. Cụ nhận ra ngay em nó rồi. :)
Em cũng nhận ra đây là chai Superior. Đang đặt một em chắc sẽ về tủ trong thời gian vài ngày tới. Cụ CT cho em ít note về em này đi.

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ CT ơi! cháu tìm mãi sao khong thấy ảnh chai Camus Xo Superieur, trên mạng vậy Cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Em cũng nhận ra đây là chai Superior. Đang đặt một em chắc sẽ về tủ trong thời gian vài ngày tới. Cụ CT cho em ít note về em này đi.
Rất tốt về hương, nhưng vị nhẹ, xốp, thanh nhã, giàu sức sống chứ không đậm đà, không sâu, không có tính "hưởng thụ" cao như Martell, Frapin, Chabase, HenHennessy, Remy Martin. Không cứng cáp, thô ráp, mạnh mẽ, nam tính như Courvoisier, Otard, Delamain, Hine... Đây là đặc tính của Nhà Camus. Lãng mạn hơn, tinh tế hơn, nhiều hương hoa và trái cây nhiệt đới hơn, êm ái, mềm mượt, nhẹ nhàng, nhưng ít rancio, ít râm ran hơn.

Clayton

Xe điện
Chai của Ca_voi là Superieur chứ ko phải là Superior. Khác nhau tí chút ;)

Clayton

Xe điện
Chai Superior thì hai nhành nguyệt quế lớn hơn, mơn mởn hơn :D

skywalkers

Xe buýt
Trong kho nhà em có mấy chai Cognac kiểu: Camus superieur, Remy Club, Ortad VSOP... Hôm vừa rồi dọn kho ra 1 đống, tới mang ra chợ đổi lấy SM về dùng vậy. Hehe..

phamhavn

Xe tải
Em lang thang HN cả sáng nay mà chưa vớt được chai nào. Chờ chủ tịch mời cơm trưa vậy.

Trạng thái
Thớt đang đóng