Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Hôm trước, chúng ta đang trao đổi về các sản phẩm rượu đặc sắc có bình đựng (decanter) là pha lê. Tiếp tục chủ đề này, giới thiệu với các cụ mấy tấm hình của một chai thực sự truyền thống và quyến rũ.

Clayton

Xe điện
Có lẽ hầu hết anh em BSC và các cụ khác cũng đã biết chai này.

ca_voi

Xe lăn
Trưa nay em được mấy ông bạn *** gọi ra ngồi làm gần hết 2 chai nên lê tê phê. Trong không khí oi bức, ngột ngạt của nhiệt độ lên đến gần 40*C vào lúc 2h chiều HN, trên đường lái xe về như 1 thói quen em đánh xe tạ qua HA ở chợ hàng da. Lâu lắm ko mua được chai nào nên cũng chả hy vọng gì nhiều mặc dù vẫn tạt qua như 1 thói quen vô thức khó bỏ. Và đúng là quả thật là quá buồn khi đi mua rượu vào 1 ngày đầu hè oi bức, chả có 1 cái gì lọt vào mắt. Lúc ra đến cửa em thấy 2 thanh niên trẻ tuổi lái 1 chiếc Land Rover đỗ xịch ở cửa khuân 1 túi to khệ nệ đi vào. Linh tính giường như sắp có biến nên em theo chân quay vào trong hàng. Quả đúng ko sai, họ lôi trong túi ra 1 lô các chai rượu lạ hoắc em chưa nhìn thấy bao giờ và gạ bán lại cho chủ hàng. Rất tiếc là vào thời điểm đó chị T lại ko có mặt nên họ được hẹn 1 tiếng sau quay lại. 2 thanh niên quay ra với vẻ mắt buồn thiu. Chờ họ chuẩn bị bước lên xe thì em tiến lại hỏi xem và mua lại những chai rượu của họ. Quả thực em cũng ko biết giá nên hỏi họ định bán với giá bao nhiêu. Ông lớn tuổi hơn trong 2 ông nói đây là rượu được 1 đoàn quan chức mới đi công tác UK về tặng ông cụ thân sinh nên họ cũng ko biết giá nhưng phải tối thiểu 5t/chai họ mới bán. Em há hốc mồm và bảo rượu gì mà giá cao thế, chả có tên tuổi gì cả, giá vậy mua Chivas 38 cho xong. Họ bảo nếu em lấy cả 6 chai thì họ bớt cho 2t. Sau một hồi gãi đầu, gãi tai, móc ví đếm đi đếm lại bọn em cùng thống nhất giá 25t cho 6 chai. Họ để lại cho em trong ví còn 200k để đi về nhà phòng thủng lốp, hết xăng. Hai bên bắt tay vui vẻ ra về ko quên trao đổi số ĐT để lần sau nếu có gì mới lại alo mua bán cho tiện. Lái xe về nhà với cái ví còn 200k làm em vừa phê phê, lâng lâng lại run run.
Đúng là hôm nay là 1 ngày đặc biệt nóng lại mất 25t cho mấy chai rượu thì quả thật là lạ lùng. Em xin gửi các cụ bức ảnh chụp vội mấy món chiến lợi phẩm của ngày hôm nay.
Éc,
Chai Talisker 1985 27 Year Old ít nhất là 16 triệu
Chai Glenury Royal 40 Year Old kia..phải trên 20 triệu
Chai Brora 35 Year Old 11th Release Bot.2012 cũng phải 35 triệu

Cụ định lừa em hử...làm gì có giá đó cụ ơi????

Tuctu

Xe máy
Camus Tradition phải không cụ? Em truy lùng theo "lông ngỗng" cụ Clayton để lại mà không biết đúng không :). Cụ viết vài hàng về chai này luôn nhé cụ.

skywalkers

Xe buýt
Éc,
Chai Talisker 1985 27 Year Old ít nhất là 16 triệu
Chai Glenury Royal 40 Year Old kia..phải trên 20 triệu
Chai Brora 35 Year Old 11th Release Bot.2012 cũng phải 35 triệu

Cụ định lừa em hử...làm gì có giá đó cụ ơi????
Chai Brora 35yo là 12th Release of 2013 cụ ạ.

flat

Xe buýt
Các cụ BSC dạo này toàn đi săn khủng long, nhưng chắc toàn để nhòm là chính, tasting notes thì lấy trên mạng :)), rõ khổ ;)

Trưa nay em vừa được cụ Jackal76 rủ đi nhậu, ý tưởng thăng hoa thế nào, cụ Jack có đề nghị: hưởng ứng chiến dịch chống "nước lạ", chuẩn bị các điều kiện cần thiết để sẵn sàng khi cần là "bem-bem", có khi BSC thiết kế, phối hợp với cụ PhilipsTèo, cụ Winecellar đặt hàng riêng 1 loại Single malt, trên đó có lời kêu gọi mua rượu ủng hộ quỹ, dạng như thế này này.....

(thế mới gọi là chơi rượu có phong cách, các cụ nhể :)))

skywalkers

Xe buýt
Các cụ BSC dạo này toàn đi săn khủng long, nhưng chắc toàn để nhòm là chính, tasting notes thì lấy trên mạng :)), rõ khổ ;)

Trưa nay em vừa được cụ Jackal76 rủ đi nhậu, ý tưởng thăng hoa thế nào, cụ Jack có đề nghị: hưởng ứng chiến dịch chống "nước lạ", chuẩn bị các điều kiện cần thiết để sẵn sàng khi cần là "bem-bem", có khi BSC thiết kế, phối hợp với cụ PhilipsTèo, cụ Winecellar đặt hàng riêng 1 loại Single malt, trên đó có lời kêu gọi mua rượu ủng hộ quỹ, dạng như thế này này.....

Bọn em hay uống mấy chai này ạ. Còn mấy chai kia thì đúng là để ngắm là chính

quocviet

Xe container

tuankts

Xe tải

Mới hôm qua nhắn tin có nguồn, hôm nay đã đi khuân vội, độ hóng của cụ cao vãi :), hàng này quá phù hợp cho cụ dùng khao lính còn giề nữa. Chưa thử nhưng em dự chắc ngang ngửa Sir Edward, Lauder's...:), ông nào xài Signature rồi e khó uống em này, em dự thế.

MaltBrothers

Xe buýt
Hehe. Em lấy hình trên mạng quăng bom ý mà cụ ơi?
Vấn đề này thì quá hiểu rồi, ảnh cụ đúng là lấy trên mạng gửi từ bên UK về cho cụ confirm lại là hàng đã tập kết về kho của cụ ở bển rồi đúng ko ạ :D Em là thèm chai Covalmore 36yo (closed 1985) + Glenury royal 40yo (closed 1985) và nhất là chai Brora 35yo bottled 2013 ( closed 1983) đều là hàng khủng của 3 lò chưng cất đã ngừng hoạt động. Riêng chai Brora 35yo giá hiện giờ đã trên 1000£ rồi biết thế em vợt luôn tự đợt nọ cho xong, hụ hụ. Trưa nay em vừa trao đổi với một cụ BSC ở tp Hoa cải đỏ thì cụ ý đã định giá lô hàng này nếu về đến An Nam thì 100 củ cụ ý cũng xúc khẩn trương đấy ợ.

BarleyRiver

Xe tải
Hà Nội mấy ngày nay nóng quá, ngồi trong xe chạy trên đường cũng thấy nóng, vào thớt cũng thấy nóng. Nhưng thôi chắc phải rót rượu về Biển Đông để động viên các chiến sĩ đang chịu những sức nóng cực kỳ nóng vô cùng. Cái này gọi là những ly rượu "tự nguyện" đây các cụ ạ.

Clayton

Xe điện
Hà Nội mấy ngày nay nóng quá, ngồi trong xe chạy trên đường cũng thấy nóng, vào thớt cũng thấy nóng. Nhưng thôi chắc phải rót rượu về Biển Đông để động viên các chiến sĩ đang chịu những sức nóng cực kỳ nóng vô cùng. Cái này gọi là những ly rượu "tự nguyện" đây các cụ ạ.
Vâng, đúng đấy cụ ạ.

Chiều nay, em cũng đã trao đổi với cụ Flat. Trưa mai, mấy anh em trong Ban Điều hành BSC cũng đã hẹn nhau cơm trưa và thảo luận chuẩn bị cho Chủ đề sinh hoạt Tháng Năm của BSC - sẽ là Chủ đề Biển đảo. :)

Trạng thái
Thớt đang đóng