Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Các Cụ có thông tin em này ko cho em vài dòng với:
Cụ mingtoan hỏi về em này từ khá lâu rồi, tận trang 61 lận. Nhưng anh em mải chém những việc khác, nên cứ để mạch bài trôi đi. Tình cờ, tối nay, em xuống nhà cậu em ở Mỹ Đình có chút việc, nhìn thấy dòng này, và cuối cùng là em cùng với mấy ông khác nữa cũng được thẩm. Đây là quà của một đối tác Đài Loan cho cậu em, gồm 1 chai Glen Ord Signature này và một chai Macallan 1851 (ông em rất thích Macallan).

Hơi tiếc là không có ly cốc chuẩn, chỉ dùng ly cối, và phải uống một vài ly theo kiểu "chạm cốc" chứ không được "thẩm", tuy nhiên vẫn cảm nhận được sự khác biệt so với các chai Singleton Glen Ord 12yo, 15yo hoặc 18yo đang có bán tại VN.

Clayton

Xe điện
Dòng Singleton Glen Ord Signature này là 1 expression thuộc serie "The Singleton Reserve Collection" mà Tập đoàn Diageo đã lần lượt tung ra từ mấy năm nay, bao gồm đủ cả 3 loại rượu single malts đang được đứng chung dưới nhãn Singleton: Glen Ord cho thị trường châu Á, Dufftown cho thị trường châu Âu, và Glendullan cho thị trường Bắc Mỹ.

Cùng được cho ra đời vào năm 2013, nhưng Singleton Reserve Collection ARTISAN thì dùng để bán rộng rãi trong các cửa hàng miễn thuế tại rất nhiều sân bay châu Á, còn Singleton Reserve Collection SIGNATURE thì lại chỉ được làm ra để bán riêng trên thị trường Đài Loan. Theo người viết dự đoán, thì có thể VN sẽ là thị trường kế tiếp mà Diageo muốn bán dòng này. Cả hai expression đều được sáng tạo và pha chế bởi Chuyên gia Pha chế trưởng của Nhà Glen Ord (Master of Malts), bà Maureen Robinson, một trong hai nữ Master Blenders, Master of Malts nổi danh nhất giới Whisky hiện nay (cùng với bà Stephanie MacLeod của Dewar's, Aberfeldy và Royal Brackla).

Chữ "SIGNATURE" ở đây mang hàm ý là "Dấu ấn riêng" của Maureen Robinson. Bà đã cố gắng sáng tạo ra sản phẩm độc đáo, có cá tính và có sự khác biệt so với truyền thống Sherry Oak lâu năm của Nhà chưng cất Glen Ord. Các dòng Glen Ord cổ điển với các chai 12yo (như BSC đã thưởng thức một số lần), 25yo, 28yo, 30yo trước đây và các dòng Singleton Glen Ord 12yo, 15yo, 18yo, 33yo sau này đều mang đậm đà hương vị Sherry Style. Ngược lại, cả Artisan và Signature đều là sự kết hợp khéo léo, uyển chuyển giữa Bourbon Style và Sherry Style, bao gồm cả blended giữa hai loại thùng và cả wood-finish. Có thể nói, những dòng Glen Ord mới do bà Maureen Robinson tạo ra so với range Glen Ord truyền thống không khác gì mấy khi so sánh giữa lines Fine Oak với lines Sherry Oak của Nhà Macallan.

Trong khi rượu Singleton Glen Ord truyền thống uống đậm đà, vị ngọt sâu, nhiều hương vị gỗ và mứt trái cây, thì lines mới, điển hình là chai Signature này lại có thêm những hương vị thanh hơn, tươi tắn hơn, nhje nhàng hơn, uyển chuyển hơn. Hậu vị ngắn hơn so với chai Singleton 12yo, nhưng ấn tượng mạnh là sự trong trẻo, dễ uống, dễ cảm, dễ thẩm. Do có ủ thùng sồi Mỹ ex-Bourbon, nên rượu có thêm hương vị mật ong (không nhiều), cam chín (rõ rệt), lê chín (khá rõ), chuối chín (phảng phất, không rõ rệt và đặc trưng như Balblair). Ngoài ra, vẫn có rượu ủ thùng ex-Sherry nên rượu vẫn có vị ngọt êm và mùi thơm của đường nâu, kem caramel,bánh hạnh nhân.

Nói chung, rượu này dễ uống hơn chai Singleton (Châu Á) truyền thống. Trong khi chai truyền thống thì nam tính, bảo thủ, thì chai này nữ tính và cởi mở, mềm mại hơn. Trong khi chai truyền thống rất thích hợp để uống mùa đông hoặc vào những ngày lạnh, thì chai Signature này sẽ thích hợp để uống mùa hè (summer dram) hoặc vào đầu thu (autumn dram). Tất nhiên, cũng phải xin mở ngoặc, cho dù có thể là một summer dram khá thú vị, thì vào những ngày nóng bức, oi ả như ngày hôm nay ở HN và các tỉnh miền Bắc, chúng ta vẫn nên thưởng thức Signature trong phòng được bật điều hòa lạnh, như buổi tối hôm nay mà người viết đã thưởng thức, 22 độ C (so với khoảng 32 độ C ngoài trời... vào buổi tối ;) ).

Clayton

Xe điện
Để kỷ niệm ngày sinh nhật Bác Hồ (19/5) :)), cô em gái ở bển cho chọn 2 trong 3 chai Bowmore này, các cụ cho em ý kiến nên lấy hai chai nào với (giá tiền là $ Sing) vì em không thích chai 17yo?
Hơi tiếc là 3 em Đen-Vàng-Trắng này, cụ lại không thích em Trắng. Tiếc nhỉ, lẽ ra, thời điểm hiện tại, cụ không có được CÁT VÀNG, thì cụ cũng cố mà có CÁT TRẮNG chứ ;)

Nhưng thôi, nếu cụ không thích Cát Trắng, vậy thì cụ nhận lời "cưới" cả em Vàng và em Đen đi.

Trưa CN (18/5), theo truyền thống và theo Nghị quyết BSC mà cụ đã ký, cụ sẽ vác em Vàng này ra để anh em BSC sờ nắn một tí, sau đó, anh em lại buratino em ấy một tí. Cụ chắc chắn cũng đã lên kế hoạch như thế, như thế, phải không ạ? ;)

flat

Xe buýt
Trưa CN (18/5), theo truyền thống và theo Nghị quyết BSC mà cụ đã ký, cụ sẽ vác em Vàng này ra để anh em BSC sờ nắn một tí, sau đó, anh em lại buratino em ấy một tí. Cụ chắc chắn cũng đã lên kế hoạch như thế, như thế, phải không ạ? ;)
He he he, Chủ tịch quên rồi à, theo chính kế hoạch mà Chủ tịch đã ký, chai San-hô-vàng này, rất tiêc, lại là chai NAS, do đó chỉ được dùng trong các dịp blind tasting mà thôi, đúng không ạ ;)

flat

Xe buýt
Báo cáo cả nhà, trưa 10/5, có một thành viên BSC trốn việc công, đi câu được nguyên bộ Smalt Batch này và đã mang về Láng Hạ cất giấu.........

Thèm quá, em cứ ngắm mãi (mất cả ngủ, tới giờ vẫn thao thức), tự dưng thấy chai 23yo là lạ, lục tìm trên net, hóa ra "Aberlour-Glenlivet Distillery" lại là một câu chuyện có tính văn hóa của Scotch.
Nếu như những gì trên net là đúng, thì do "Glenlivet" ......quá nổi tiếng (hoặc nổi tiếng đầu tiên) nên cả tá nhà chưng cất ở Speyside và thậm chí ngoài Speyside (Aberlour, Aultmore, Benriach, Benromach, Coleburn, Craigellachie, Dailuaine, Dufftown, Glenburgie, Glendronach, Glendullan, Glen Elgin, Glen Grant, Glen Keith, Glenlossie, Glen Moray, Glenrothes, Longmorn, Macallan, Miltonduff, Mortlach, Strathisla, Tomatin, Tomintoul) đều đã từng có thời gian sử dụng hậu tố Glenlivet để làm thương hiệu :))

Thảo nào, mấy chai Glenlivet yêu thích của em, nhãn toàn có chữ "The Glenlivet", chắc để phân biệt ;)
Bọn này ...vui thật.....

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Thèm quá, em cứ ngắm mãi (mất cả ngủ, tới giờ vẫn thao thức), tự dưng thấy chai 23yo là lạ, lục tìm trên net, hóa ra "Aberlour-Glenlivet Distillery" lại là một câu chuyện có tính văn hóa của Scotch.
Nếu như những gì trên net là đúng, thì do "Glenlivet" ......quá nổi tiếng (hoặc nổi tiếng đầu tiên) nên cả tá nhà chưng cất ở Speyside và thậm chí ngoài Speyside (Aberlour, Aultmore, Benriach, Benromach, Coleburn, Craigellachie, Dailuaine, Dufftown, Glenburgie, Glendronach, Glendullan, Glen Elgin, Glen Grant, Glen Keith, Glenlossie, Glen Moray, Glenrothes, Longmorn, Macallan, Miltonduff, Mortlach, Strathisla, Tomatin, Tomintoul) đều đã từng có thời gian sử dụng hậu tố Glenlivet để làm thương hiệu :))

Thảo nào, mấy chai Glenlivet yêu thích của em, nhãn toàn có chữ "The Glenlivet", chắc để phân biệt ;)
Bọn này ...vui thật.....
Ơ, chuyện này đã mấy lần em đã thưa với các cụ BSC nhà mình, em tưởng các cụ biết rồi chứ ạ.

Glenlivet là tên của Vùng đất rộng rãi nhất thuộc Vùng Speyside, còn vùng Speyside lại thuộc Vùng Highland rộng lớn hơn. Chính Vùng Glenlivet này là vùng mà em đã một mình một ngựa "quần thảo" vào mùa hè năm ngoái :D

Xưa kia, hầu hết các nhà làm rượu trong vùng Glenlivet đều gắn tên Nhà rượu mình với "hậu tố" Glenlivet như một chỉ dẫn địa lý, kiểu như Rượu nhà cụ Tôm ở Làng Vân, Rượu nhà cụ Phờ Lét ở Làng Vân... Trong ví dụ so sánh này, từ "Glenlivet" chỉ có ý nghĩa như chữ "Làng Vân" mà thôi. Lâu dần, các nhà dùng nhiều quá, nên cái tên Nhà chưng cất Glenlivet "xịn" bị lọt thỏm trong rừng tên gọi Glenlivet (cả những cái tên đình đám như "Aberlour-Glenlivet", "Macallan-Glenlivet"...) nên mới sinh ra khiếu nại, khiếu kiện, tranh cãi ầm ĩ. Cuối cùng giới chức Scotland quyết định, vì đã đăng ký đầu tiên và chính thức, nên chỉ Nhà Glenlivet mới được giữ lại cái tên Glenlivet trên nhãn sản phẩm, còn các nhà khác phải bỏ.

Việc này giống như là ông Phờ Lét đăng ký được độc quyền cái tên "Làng Vân" nên các Nhà nấu rượu khác ở Làng Vân "xịn" cũng không được mang tên "Làng Vân" mà chỉ được lấy tên khắc gắn với địa lý của vùng rộng hơn hoặc hẹp hơn, kiểu như Rượu nhà ông Tó ở Hà Bắc, Rượu bà Tẹo ở Ninh Vân, Rượu cô Mơ ở cầu đất (đầu Làng Vân). :D

flat

Xe buýt
Ơ, chuyện này đã mấy lần em đã thưa với các cụ BSC nhà mình, em tưởng các cụ biết rồi chứ ạ.

;)D
Em đã nghe cụ HoaiHuong bên filux2 nói rồi, nhưng chưa tin. Hôm nay mới nghe CT khẳng định lại, thì tin rồi .;)
Thật ra, em thấy nhieùu khi, cứ ôn bài thế này, mới nhớ lâu được ạ.

tauluon

Xe buýt
Em đã nghe cụ HoaiHuong bên filux2 nói rồi, nhưng chưa tin. Hôm nay mới nghe CT khẳng định lại, thì tin rồi .;)
Thật ra, em thấy nhieùu khi, cứ ôn bài thế này, mới nhớ lâu được ạ.
chính thức xác nhận labf cụ Phẳng đã bắt được con chuột to

jackal76

Xe tải
Gửi cụ Flat 1 vài chai Laph, cụ thích QA, pm cháu nhá :)

des photos

2004 : releases Quater cask
2007 : vintage 1980 (27y) & 25y. Chắc chai 21y của cháu, cũng ra năm này.
2009 : 18y (đúng ra phải xếp sau 21y, theo mốc thời gian)
2011 : PX, Cairdeas
2013 : QA, An Cuan Moor,..

Đang kiếm Triple Wood (releases 2013) mà khó quá :(

Là BIG Fan của Laph, cụ quan tâm, có chai gì trade lấy mấy chai Laph trên cụ nhỉ :)

Nếu thích, cháu KM thêm chai Nadurra Oloroso (mới ra T5/2014)

hebergement image

Glenlivet 16y Nadu Oloroso, thuần ủ thùng Oloroso đấy cụ nhé, khác 1 số batch khác (ra trước đây, ủ thùng ex - bourbon)

Clayton

Xe điện
Gần đây, có một số cụ pm để hỏi em về danh mục các chai Single Malts hợp lý để các cụ ấy dần tiếp cận với dòng đồ uống này.

Nhân các cụ nhắc đến cụ Hoài-Hương bên Diễn đàn Filux2, em copy lại đoạn cụ Hoài-Hương viết ngày xưa để chia sẻ với các cụ, đặc biệt là các cụ mới bắt đầu làm quen và tiếp cận dần với thế giới Single Malts bao la:

SINGLE MALTS VÀ QUÁ TRÌNH LÀM QUEN, KẾT BẠN...

Single Malt quả là cần có một quá trình tiếp cận và thưởng thức dần dần theo dải hương vị, thì người uống mới cảm nhận hết được cái hay cái đẹp của thế giới Single Malt bao la. Nếu đang dùng quen Blended Scotch như JW, Chivas, Ballantine's mà nhảy ngay vào mấy dòng đại loại như Dalmore, Balvenie, đặc biệt là rượu khói đậm đặc cỡ Ardberg, Laphroaig và nhiều chai Bruichladdich, thì sẽ có người chán ngay lập tức và sẽ vội đưa ngay ra câu kết: tưởng gì, Single Malt đúng là vớ vẩn!

(1) Mới làm quen với Single Malt, tốt nhất, chúng ta nên tìm đến mấy chai rượu hương vị nhẹ nhàng, được ủ chủ yếu (hoặc ủ 100%) trong thùng gỗ sồi Mỹ ex-Bourbon, là rượu được làm ra tại Vùng Speyside và Highland, ví dụ như các chai sau đây:

- Glenfiddich 12yo
- Glenlivet 12yo
- Old Pulteney 12yo
- Balblair 1997 (12yo) và Balblair 2000 (10yo)
- Glenmorangie 10yo Original
- Speyburn 10yo
- BenRiach 12yo

(2) Tiếp theo, chúng ta làm quen dần tới những dòng rượu Single Malt có thành phần là rượu blend giữa hai dòng rượu ex-Bourbon và ex-Sherry theo những tỷ lệ khác nhau.

Lúc này, hương vị đã bắt đầu phức hợp dần lên. Rượu không những có hương vị thanh nhã, tươi tắn của hương hoa, hương trái cây tươi, hương mật ong, vani (ảnh hưởng từ hương vị đặc trưng của thùng ex-Bourbon), mà còn có thêm hương vị kẹo bơ, hương trái cây chín mọng, hương trái cây có màu đậm như nho, dâu, hương hoa quả khô, mứt quả, hương vị gỗ với chút chan chát tannin.

Dòng này cũng có thể là một số loại rượu 100% được ủ trong thùng gỗ sồi Tây Ban Nha (ex-Sherry), nhưng là thùng đã dùng để ủ rượu một vài lần (2nd re-fill cask), nên mức độ ảnh hưởng của gỗ, của Sherry vào rượu ít hơn hẳn so với thùng 1st fill-cask.

Có thể kể đến một số dòng như:

- Glenmorangie Lasanta 12yo (lô đóng chai năm 2010 mới ghi rò là 12yo, các lô đóng chai trước đó là rượu không đề tuổi NAS)
- Glenmorangie 18yo
- Glenfiddich 15yo Solera Reserve
- Glenfiddich 18yo
- Highland Park 12yo
- Balblair 1991 (18yo)
- Balblair 1989 (21yo)

Ghi chú: Bài viết của tác giả Hoài Hương.

List này được tác giả Hoài-Hương viết từ cuối năm 2010, đến nay đã khoảng 3.5 năm, một quãng thời gian đủ dài để có thêm biết bao nhiêu người trở nên sành rượu hơn, hiểu biết hơn về thế giới đồ uống rất phong phú, đa dạng này. Đây cũng là quãng thời gian mà thị trường VN chứng kiến sự "bùng nổ" về số lượng các nhãn hàng tham gia thị trường và các dòng sản phẩm mới liên tục được đưa về. Do vậy, có một số dòng cùng đặc tính có thể được bổ sung thêm vào List. Đồng thời, ngày nay, nhiều Thành viên BSC khác và các cụ trên này cũng có thể đưa ra thêm ý kiến riêng của mình đối với List này.

Clayton

Xe điện
Đây là trao đổi của 1 cụ OFer. Nhờ các cụ BSC chia sẻ cùng với cụ ấy nhé:

Cụ OFer này, theo phần tự giới thiệu, là một người nhẹ nhàng, nên mê những thứ ngọt ngào (như mật ong) và êm dịu nhẹ nhàng như hoa cỏ mùa xuân. Theo đặc điểm đó, cụ ấy đã tự đưa ra 1 List sau đây và mong được đóng góp ý kiến:

1. Chai trẻ tuổi dưới 1 triệu: Maccallan 10yo, Glenfarclas 105 10yo (chai này em chưa nắm được giá), tomatin legacy, glenmorangie 10yo, glenfiddich 12, Singlenton 12, Glendronach 12yo. .>>> (tổ hợp này để em lên nòng trực chiến sẵn sàng chiến đấu)

2. Lô 2: Springbank 15 (chai này em cũng chưa nắm đc giá cụ thể ở VN), Glenmorangie N D'or, glenlivet 15

3. Chai tầm trung: Mac fine oak 15 (chai này đã dẫn em vào con đường tìm hiểu Single malt, nó có giá trị tinh thần rất lớn với em); Lagavullin 16 và HIGHLAND PARK 18

Clayton

Xe điện
Một cụ cũng đã đề nghị chia sẻ giúp danh mục những chai nào nên thẩm ( có "giá cả hợp lý, có bản sắc riêng của Single malt").

Cụ chủ có gu theo thiên hướng thích dòng rượu có vị ngọt trái cây hoặc vị ngọt của mật ong, hương trái cây vừa chứ không tỏa bung mãnh liệt, vị đằm, hậu vị kéo dài ngây ngất của kẹo mạch nha.

Cụ ấy viết: "Hai chai rượu cao nhất (mà em được thẩm) của dòng SM mà cho đến giờ em rất thích đó là chai Lagavullin 16 và chai Mac 15 fine oak".

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ CT ơi, cháu vừa xách được chai Glendronach 21 Parliament 48abv. Mua hàng hôi giá 2T có ổn không Cu?

skywalkers

Xe buýt
Trưa nay em được mấy ông bạn *** gọi ra ngồi làm gần hết 2 chai nên lê tê phê. Trong không khí oi bức, ngột ngạt của nhiệt độ lên đến gần 40*C vào lúc 2h chiều HN, trên đường lái xe về như 1 thói quen em đánh xe tạ qua HA ở chợ hàng da. Lâu lắm ko mua được chai nào nên cũng chả hy vọng gì nhiều mặc dù vẫn tạt qua như 1 thói quen vô thức khó bỏ. Và đúng là quả thật là quá buồn khi đi mua rượu vào 1 ngày đầu hè oi bức, chả có 1 cái gì lọt vào mắt. Lúc ra đến cửa em thấy 2 thanh niên trẻ tuổi lái 1 chiếc Land Rover đỗ xịch ở cửa khuân 1 túi to khệ nệ đi vào. Linh tính giường như sắp có biến nên em theo chân quay vào trong hàng. Quả đúng ko sai, họ lôi trong túi ra 1 lô các chai rượu lạ hoắc em chưa nhìn thấy bao giờ và gạ bán lại cho chủ hàng. Rất tiếc là vào thời điểm đó chị T lại ko có mặt nên họ được hẹn 1 tiếng sau quay lại. 2 thanh niên quay ra với vẻ mắt buồn thiu. Chờ họ chuẩn bị bước lên xe thì em tiến lại hỏi xem và mua lại những chai rượu của họ. Quả thực em cũng ko biết giá nên hỏi họ định bán với giá bao nhiêu. Ông lớn tuổi hơn trong 2 ông nói đây là rượu được 1 đoàn quan chức mới đi công tác UK về tặng ông cụ thân sinh nên họ cũng ko biết giá nhưng phải tối thiểu 5t/chai họ mới bán. Em há hốc mồm và bảo rượu gì mà giá cao thế, chả có tên tuổi gì cả, giá vậy mua Chivas 38 cho xong. Họ bảo nếu em lấy cả 6 chai thì họ bớt cho 2t. Sau một hồi gãi đầu, gãi tai, móc ví đếm đi đếm lại bọn em cùng thống nhất giá 25t cho 6 chai. Họ để lại cho em trong ví còn 200k để đi về nhà phòng thủng lốp, hết xăng. Hai bên bắt tay vui vẻ ra về ko quên trao đổi số ĐT để lần sau nếu có gì mới lại alo mua bán cho tiện. Lái xe về nhà với cái ví còn 200k làm em vừa phê phê, lâng lâng lại run run.
Đúng là hôm nay là 1 ngày đặc biệt nóng lại mất 25t cho mấy chai rượu thì quả thật là lạ lùng. Em xin gửi các cụ bức ảnh chụp vội mấy món chiến lợi phẩm của ngày hôm nay.

Clayton

Xe điện
... Lúc ra đến cửa em thấy 2 thanh niên trẻ tuổi lái 1 chiếc Land Rover đỗ xịch ở cửa khuân 1 túi to khệ nệ đi vào. Linh tính giường như sắp có biến nên em theo chân quay vào trong hàng. Quả đúng ko sai, họ lôi trong túi ra 1 lô các chai rượu lạ hoắc em chưa nhìn thấy bao giờ và gạ bán lại cho chủ hàng. Rất tiếc là vào thời điểm đó chị T lại ko có mặt nên họ được hẹn 1 tiếng sau quay lại. 2 thanh niên quay ra với vẻ mắt buồn thiu. Chờ họ chuẩn bị bước lên xe thì em tiến lại hỏi xem và mua lại những chai rượu của họ. Quả thực em cũng ko biết giá nên hỏi họ định bán với giá bao nhiêu. Ông lớn tuổi hơn trong 2 ông nói đây là rượu được 1 đoàn quan chức mới đi công tác UK về tặng ông cụ thân sinh nên họ cũng ko biết giá nhưng phải tối thiểu 5t/chai họ mới bán. Em há hốc mồm và bảo rượu gì mà giá cao thế, chả có tên tuổi gì cả, giá vậy mua Chivas 38 cho xong. Họ bảo nếu em lấy cả 6 chai thì họ bớt cho 2t. Sau một hồi gãi đầu, gãi tai, móc ví đếm đi đếm lại bọn em cùng thống nhất giá 25t cho 6 chai. Họ để lại cho em trong ví còn 200k để đi về nhà phòng thủng lốp, hết xăng. Hai bên bắt tay vui vẻ ra về ko quên trao đổi số ĐT để lần sau nếu có gì mới lại alo mua bán cho tiện. Lái xe về nhà với cái ví còn 200k làm em vừa phê phê, lâng lâng lại run run.
Đúng là hôm nay là 1 ngày đặc biệt nóng lại mất 25t cho mấy chai rượu thì quả thật là lạ lùng. Em xin gửi các cụ bức ảnh chụp vội mấy món chiến lợi phẩm của ngày hôm nay.
Thôi chết rồi, "2 thanh niên trẻ tuổi", "Land Rover", đúng hai thằng giời đánh này rồi.

Clayton

Xe điện
Cụ CT ơi, cháu vừa xách được chai Glendronach 21 Parliament 48abv. Mua hàng hôi giá 2T có ổn không Cu?
Giá đấy là rất tốt đấy cụ, rẻ được ít nhất 400k. Đây cũng là một chai Sherry Oak (Oloroso + PX) rất ngon mà nhiều anh em BSC yêu thích.

Clayton

Xe điện
Gửi cụ Flat 1 vài chai Laph, cụ thích QA, pm cháu nhá :)
Jackal lại làm cho "ông nghiện" LP chết thèm nữa rồi. Thế nào lại cũng gọi cho em đến nhà nhấc nốt mấy chai Cognac XO, Extra, Prestige các thể loại để "chuyển đổi" sang LP đây ;)

Nếu thích, cháu KM thêm chai Nadurra Oloroso (mới ra T5/2014)

Glenlivet 16y Nadu Oloroso, thuần ủ thùng Oloroso đấy cụ nhé, khác 1 số batch khác (ra trước đây, ủ thùng ex - bourbon)
Jackal có line Nadurra này hay đấy. Nếu có đủ các batch của cả line Nadurra này cũng thích phải biết. Rượu uống ngon, ấn tượng, hương vị rõ rệt, mạnh mẽ, dễ nhận, và... giá lại khá mềm :)

MayMan

Xe tăng
Trưa nay em được mấy ông bạn *** gọi ra ngồi làm gần hết 2 chai nên lê tê phê. Trong không khí oi bức, ngột ngạt của nhiệt độ lên đến gần 40*C vào lúc 2h chiều HN, trên đường lái xe về như 1 thói quen em đánh xe tạ qua HA ở chợ hàng da. Lâu lắm ko mua được chai nào nên cũng chả hy vọng gì nhiều mặc dù vẫn tạt qua như 1 thói quen vô thức khó bỏ. Và đúng là quả thật là quá buồn khi đi mua rượu vào 1 ngày đầu hè oi bức, chả có 1 cái gì lọt vào mắt. Lúc ra đến cửa em thấy 2 thanh niên trẻ tuổi lái 1 chiếc Land Rover đỗ xịch ở cửa khuân 1 túi to khệ nệ đi vào. Linh tính giường như sắp có biến nên em theo chân quay vào trong hàng. Quả đúng ko sai, họ lôi trong túi ra 1 lô các chai rượu lạ hoắc em chưa nhìn thấy bao giờ và gạ bán lại cho chủ hàng. Rất tiếc là vào thời điểm đó chị T lại ko có mặt nên họ được hẹn 1 tiếng sau quay lại. 2 thanh niên quay ra với vẻ mắt buồn thiu. Chờ họ chuẩn bị bước lên xe thì em tiến lại hỏi xem và mua lại những chai rượu của họ. Quả thực em cũng ko biết giá nên hỏi họ định bán với giá bao nhiêu. Ông lớn tuổi hơn trong 2 ông nói đây là rượu được 1 đoàn quan chức mới đi công tác UK về tặng ông cụ thân sinh nên họ cũng ko biết giá nhưng phải tối thiểu 5t/chai họ mới bán. Em há hốc mồm và bảo rượu gì mà giá cao thế, chả có tên tuổi gì cả, giá vậy mua Chivas 38 cho xong. Họ bảo nếu em lấy cả 6 chai thì họ bớt cho 2t. Sau một hồi gãi đầu, gãi tai, móc ví đếm đi đếm lại bọn em cùng thống nhất giá 25t cho 6 chai. Họ để lại cho em trong ví còn 200k để đi về nhà phòng thủng lốp, hết xăng. Hai bên bắt tay vui vẻ ra về ko quên trao đổi số ĐT để lần sau nếu có gì mới lại alo mua bán cho tiện. Lái xe về nhà với cái ví còn 200k làm em vừa phê phê, lâng lâng lại run run.
Thèm quá. Nhưng kinh tế thế này bác xuống 1 lúc 25tr mua rượu uống chơi thì e cũng nể quá.

Clayton

Xe điện
Thèm quá. Nhưng kinh tế thế này bác xuống 1 lúc 25tr mua rượu uống chơi thì e cũng nể quá.
Đúng là 25 triệu để mua rượu thì cũng là một khoản chi phí tốn kém ở thời kỳ kinh tế khó khăn, nhưng qua đó, chúng ta có lẽ sẽ thấm thía hơn một số điều tưởng như đơn giản, nhưng lại rất quý giá trong cuộc sống:

- Hãy sống với ít nhất một niềm đam mê, và hãy cố gắng đều đặn vun quén cho niềm đam mê đó của mình, cho dù phải lao động vất vả để có được niềm đam mê đó. Niềm đam mê sẽ chẳng bao giờ "phản bội" bạn. Sẽ có nhiều thời điểm trong cuộc sống, chẳng hạn như lúc bạn gặp bế tắc trong cuộc sống, bạn bị những cơn stress hành hạ, thì niềm đam mê sẽ là một trong những cứu cánh quý giá nâng đỡ tinh thần bạn;

- Niềm đam mê, nếu được kiểm soát tốt, sẽ mang đến nhiều điều tích cực. Bởi vậy, chúng ta sẽ luôn cố gắng quản trị cuộc sống để có điều kiện duy trì và nuôi dưỡng đam mê;

- Rượu là sản phẩm rất đắt tiền (so với những đồ dùng thiết yếu khác như đồ gia dụng, đồ ăn uống bổ dưỡng...), nhưng nó thực sự là một sản phẩm văn hóa, kết tinh nhiều giá trị, đặc biệt là giá trị lao động, công sức, trí tuệ và bí quyết truyền đời của nhiều người, vì vậy, hãy cư xử đúng mức với rượu, đừng lạm dụng nó, đừng lãng phí nó, hãy chỉ dùng để thưởng thức (như là một cách độc đáo để thưởng thức cuộc sống), để chia vui, chia sẻ với gia đình, người thân yêu và bạn bè...

Bạn hãy thử ngồi lại lâu hơn với một ly rượu đặc sắc - ngồi một mình, đèn bật vừa đủ sáng, dịu nhẹ, một bản nhạc du dương, êm ái - sau một ngày làm việc cực nhọc, vất vả..., lúc đó, nó sẽ như một phần thưởng tuyệt vời mà bạn tự dành cho mình vậy!

Có thể rồi bạn cũng sẽ có đam mê. Biết đâu đấy! ;)

Trạng thái
Thớt đang đóng