Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Cụ Flat ơi, cụ có thể cho vài hàng Tasting Notes về em Tomatin 1984 được không?

Về cơ bản, các dòng Tomatin mà anh em BSC đã tasted đều khá phù hợp để lựa chọn làm Summer Dram: dịu dàng, thanh nhã, ngọt nhẹ pha chua dịu, nhiều chanh cam, mật ong, táo, lê và cây cỏ.

Philip Tèo

Xe máy
Đẹp quá, cụ Tèo à.

Thêm một tuyệt tác nữa của Nhà Gordon & MacPhail về đến Việt Nam. Với chỉ 85 chai trên toàn cầu, với rượu được chiết ra từ thùng ủ First-Fill Sherry Hogshead mang số hiệu 465, đây thực sự là một Limited Edition theo đúng nghĩa của nó.

Chai này mang số bao nhiêu vậy cụ Tèo?

Có lẽ đây là chai đầu tiên về VN phải không?
Hi hi, em có số 44 và 54, cụ muốn chọn số nào?Đây là cặp đầu tiên về VN và cũng là 2 chai cuối cùng của GM. Còn các đại ly bên ngoài thì vẫn có thể còn.

Lát nữa em sẽ post một số ảnh chưa từng xuất hiện nhé, một chai mà các nhà sưu tầm đang rất ngóng chờ

Chỉnh sửa cuối:

Philip Tèo

Xe máy

Chỉ có 360 chai trên toàn thế giới và 60 chai sẽ đến khu vực châu á bao gồm cả Trung Hoa Đại Lục và Đài Loan (2 ông này chắc làm mất 50 chai của khu vực rồi)
Đây là chai cao tuổi nhất mà nhà Glenfarclas từng đóng chai. Giá retail sẽ khoảng 14500 GBP.
Các cụ có muốn tasting em này không để em còn reserve cái nào.Chỉ có 5 chai dành cho thị trường Việt Nam thôi các cụ ạ (bằng đúng với số lượng mà Macallan Lalique V 62YO dành cho thị trường Việt Nam)

Philip Tèo

Xe máy
Thêm một chút thông tin về chai Glen Grant 60yo Queen Elizabeth II Diamond Jubilee (1952-2012) để các cụ cùng biết:

Để kỷ niệm 60 năm lên ngôi của Nữ hoàng Anh - the Queen Elizabeth II - vào ngày 02/02/2012, Nhà Gordon & MacPhail (GM) đã cho khui thùng rượu vừa tròn 60 tuổi để đóng được cả thảy 85 chai rượu chưng cất bởi Nhà Glen Grant.

Khỏi phải nói về hình thức của chai rượu đặc biệt này, vì nó quá xứng đáng để mừng Lễ Diamond Jubilee (Lễ mừng Kim Cương - Lễ 60 năm) của Nữ hoàng: Mọi thứ đều được làm thủ công cầu kỳ, tỉ mỉ, cẩn thận, rắn rỏi, chắc chắn, từ bình đựng pha-lê, nút gốc và phần trang trí kim loại đặc biệt trên cổ chai, nút pha-lê hình viên kim cương, đến hộp gỗ. Một tuyệt tác mà không cần phải quá khoa trương.

Về chất lượng rượu và đặc tính hương vị, hầu hết các Connoisieurs SM trên thế giới đều đánh giá rất cao và cho điểm xuất sắc đối với chai này. Xin mở ngoặc là hầu hết các bác này được nếm thử là do Nhà GM gửi sample dram đến, chứ chưa phải bỏ tiền túi ra mua, hoặc share tiền nhau để mua, vì chai này có mức giá khá cao, 8.000 Bảng Anh (tức khoảng gần 14.000 USD, hay 300 triệu VND). Điểm đặc biệt của thùng rượu này ở chỗ, cho dù nằm trong thùng sồi First Fill Oloroso Sherry tới 60 năm, nhưng rượu vẫn không bị hương vị gỗ lấn át, không gây cảm giác khó chịu. Hương vị của nó được đánh giá là tầng tầng, lớp lớp với rất nhiều hương thơm và vị ngon được nhận diện, liên tưởng.

Chúng ta đều biết rằng, rất nhiều thùng rượu SM có độ tuổi từ 40 trở lên, bên cạnh sự đặc biệt về tuổi tác, mức độ hiếm có của nó và nhiều hương vị đặc biệt, rất phức hợp và hấp dẫn, thì chúng lại luôn mang nhược điểm là bị hương vị gỗ lấn án, một số dòng thì trở nên đắng ngắt, chát xít ở hậu vị. Anh em BSC đã từng trải nghiệm những dòng như vậy, từ Macallan 1970, Glenfarclas 1969, đến Strathisla 1960... Bởi vậy, tìm được một dòng rượu SM ủ thùng Sherry tới 60 năm, mà rượu không gặp phải "vị xấu" của gỗ thùng ủ, thì quả thực là hiếm có và quý giá.
Em góp thêm chút thông tin về sự đặc biệt của chai này nhé.
Nhân dịp kỷ niệm 60 năm lên ngôi của nữ hoàng anh, có rất nhiều nhà làm rượu tung ra các sản phẩm đặc biệt để chào mừng ngày lễ này, chivas có chai 21Yo diamond, Johnny walker có chai 60Yo diamond (giá chát lắm), Macallan cũng có luôn, nói chung các cụ mà cứ kiếm trên mạng thì sẽ có rất nhiều chai nhân dịp này.Tuy nhiên chỉ có chai GM Glen Grant Diamond Queen Jubilee 60YO là đặc biệt bởi vì cask Glen Grant 1952 number 465 được fill vào đúng ngày lên ngôi của nữ hoàng : 02/02/1952 và sau tròn 60 năm, ngày 02/02/2012, thùng này được khui và đóng chai với số chai chỉ có 85 chai.

BarleyRiver

Xe tải
Hàng khủng quá. Chúc mừng cụ Tèo. Bộ Glenfarclas 60yo này, hình như cụ Tèo tháo nút bấc ra lắp nút Pha lê vào thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Hi hi, em có số 44 và 54, cụ muốn chọn số nào?Đây là cặp đầu tiên về VN và cũng là 2 chai cuối cùng của GM. Còn các đại ly bên ngoài thì vẫn có thể còn.

Lát nữa em sẽ post một số ảnh chưa từng xuất hiện nhé, một chai mà các nhà sưu tầm đang rất ngóng chờ
Cảm ơn cụ Tèo nhé! Cụ thích số nào thì cụ giữ lại số đó, còn lại thì cụ để em :D

Clayton

Xe điện
Chỉ có 360 chai trên toàn thế giới và 60 chai sẽ đến khu vực châu á bao gồm cả Trung Hoa Đại Lục và Đài Loan (2 ông này chắc làm mất 50 chai của khu vực rồi)
Đây là chai cao tuổi nhất mà nhà Glenfarclas từng đóng chai. Giá retail sẽ khoảng 14500 GBP.
Các cụ có muốn tasting em này không để em còn reserve cái nào.Chỉ có 5 chai dành cho thị trường Việt Nam thôi các cụ ạ (bằng đúng với số lượng mà Macallan Lalique V 62YO dành cho thị trường Việt Nam)
Bộ ảnh này quá đẹp Tèo ạ.
Đúng là đến Nhà Glenfarclas cũng không thể "tránh" được trào lưu Prestige chung của các nhà làm SM hiện nay :D
Một chai quá tuyệt vời cho những Bộ sưu tầm khủng.

tauluon

Xe buýt
IMG]http://img.otofun.net/upload/uploads/2014/T05/C240414-81---Version-2.jpg[/IMG]

Quá long lanh, gợi nên bao cảm hứng. Cảm ơn cụ Tèo nhé

thumotty

Xe buýt
Chai này khủng quá cụ Tèo ơi.

Về hình thức thì không thể nhận ra chai này luôn vì mẫu mã và kiểu dáng khác hoàn toàn so với các chai core của nhà này. Khái niệm nhà Glenfarclas chỉ làm rượu uống chứ không để nhìn có thể sẽ thay đổi từ đây chăng?

flat

Xe buýt
Cụ Flat ơi, cụ có thể cho vài hàng Tasting Notes về em Tomatin 1984 được không?

Về cơ bản, các dòng Tomatin mà anh em BSC đã tasted đều khá phù hợp để lựa chọn làm Summer Dram: dịu dàng, thanh nhã, ngọt nhẹ pha chua dịu, nhiều chanh cam, mật ong, táo, lê và cây cỏ.
Chủ tịch đã "dự" hết cả những gì em định viết rồi còn gì :)
Hôm qua, em chỉ cảm nhận thêm được được một chút rằng, đây là một "cô em" nhà bourbon chính hiệu, ngồi gần cô ấy có hương thơm ngọt ngào, mát nhẹ của lẵng hoa buổi sáng, điểm xuyết hương vani và trái cây tươi. Hậu vị thì nhẹ nhàng mà ...kéo dài lắm :)), theo lời cụ Nguyễn nhà mình thì thì tuy "cô ấy" sinh năm 1984 nhưng chưa thèm lấy chồng nên có cái tươi mà đằm thắm, ngọt ngào, ý nhị, làm em mãi chả dứt ra được (cụ Jackal76 dùng dằng, dùng dằng, còn chả chịu về thay tã cho con nữa cơ).

Tóm lại, để cho chính xác, em vẫn phần nguyên CT một dram nhé. Cụ chuẩn bị trả cho em bằng 10 dram LAP là được rồi :)

webzy

Xe tải
Cụ Tèo tái xuất , lợi hại vô cùng . Trông chờ cơ hội đc ngắm 2 " cụ " 60 mà vẫn long lanh .

BarleyRiver

Xe tải
Tặng các cụ 2 tấm ảnh liên quan đến chai M-Decanter đình đám này.
Đầu tiên là những người đàn ông danh tiếng đã cùng tạo ra một sản phẩm đặc biệt: Nhà thiết kế Febien Baron, Chuyên gia sáng tạo sản phẩm và Pha chế rượu của Nhà Macallan - Bod Dalgarno, và Silvio Denz - Chủ tịch kiêm
Kế đến là một số hình ảnh của quá trình chế tác thủ công bình đựng pha lê này. Decanter được làm theo phương pháp truyền thống - thủ công - từ tạo dáng, thổi ống (bằng miệng), cắt tỉa, đánh bóng và tạo mờ phần cổ chai cũng như nút pha lê.

Hình ảnh được tổng hợp từ các ảnh trên Internet.
Ở cái hình nhỏ nhỏ ở giữa. Nếu ko biết trước đây là mấy cụ nghệ nhân đỉnh, đang hợp tác với nhà Macallan lừng danh, thì nhìn bức tường, nhìn cái mái sắt thép lằng nhằnh, nhìn mấy cái dậu che bằng tôn với thép, lại cứ nghĩ các cụ này sang ViệtNam dạy người mình thổi bễ cũng nên. Làm thủ công mà ra được tác phẩm như thế. Đúng là một bức tranh, lột tả rõ cái cốt lõi của nghệ thuật vẫn là con người.

BarleyRiver

Xe tải
Nhân dịp chủ đề đang toàn chai pha lê long lanh, lâu đời mà mới toanh. Các cụ cho em post chai cũ xì này với. Nhờ các cụ nếu có thông tin xem hộ em đây có phải chai Pha Lê ko?

flat

Xe buýt
Báo cáo Chủ tịch và các cụ BSC
Hôm nay em đã tự "dị ứng" 6.000.000đ mua 10 "kông" đựng rượu của Câu lạc bộ. Em định mai làm chục cái khóa mini nữa là bàn giao lại Chủ tịch. Đề nghị Chủ tịch duyệt quyết toán, nếu không là em móm toàn tập đấy ạ!

(Trong hình là 12 kông, có 2 cái của em đấy ạ, mợ CravenA trên OF cung cấp hàng tuyên bố giá sỉ = giá lẻ nhé :))).

ca_voi

Xe lăn
Cháu dự chai Inver House 25 yo của cụ là Pha lê ạ

tuankts

Xe tải
Nhân các cụ nhắc đến Glenfarclas, em mới nhớ trưa nay kỷ niệm giải phóng Điện Biên, BSC cử 1 đại diện vác hàng khủng lắm lên bắn phá, 60 năm trc giặc nằm chết la liệt, 60 năm sau em nghe ông MC truyền hình trực tiếp về là các chú bộ đội, công an, tình báo, an ninh, đặc vụ các loại cũng.. la liệt chả kém, tưởng bị gì hóa ra là bị ông MC này vác 1 kông rượu 60 độ (Glenfarclas 105) lên oanh tạc, thấy MC giọng cũng líu cả cbn lưỡi chả kém, ko biết có lết về dc đến HN ko nữa.

flat

Xe buýt
Nhân các cụ nhắc đến Glenfarclas, em mới nhớ trưa nay kỷ niệm giải phóng Điện Biên, BSC cử 1 đại diện vác hàng khủng lắm lên bắn phá, 60 năm trc giặc nằm chết la liệt, 60 năm sau em nghe ông MC truyền hình trực tiếp về là các chú bộ đội, công an, tình báo, an ninh, đặc vụ các loại cũng.. la liệt chả kém, tưởng bị gì hóa ra là bị ông MC này vác 1 kông rượu 60 độ (Glenfarclas 105) lên oanh tạc, thấy MC giọng cũng líu cả cbn lưỡi chả kém, ko biết có lết về dc đến HN ko nữa.
He he he, anh nghe thấy thằng cha đấy số son, được đi ké máy bay với Trung tướng L.Đ.H nhé, nghe đâu về đến Nội Bài để lấy "kông" roài :P

Clayton

Xe điện
Chủ đề pha lê cũng hay ạ. Để em tìm dần xem mấy em đó giờ ở góc nào, lôi ra lau bụi và chụp choẹt hầu chuyện các cụ sau ạ.

Clayton

Xe điện
Tuankts có nhầm ko vậy? Glenfarclas 105 hay Laphroaig 10? Cái món Lap này mới là "quốc hồn, quốc túy" :D

Trạng thái
Thớt đang đóng