Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Chưa từng bao giờ có một màn đấu giá... đặc biệt đến ngỡ ngàng như thế:

1.850.000 VND cho 2/3 chai King of Scots 25 years old (do Nhà Douglas Laing làm) với vỏ chai bằng sứ của Wade, kèm theo phần còn lại của Dalmore 18yo (chai ra mắt CLB của cụ Tuấn Nguyễn), phần còn lại của Kavalan Port Cask Finish (quà của cụ Macro và minhchi23, do em lặn lội xách từ Sài Gòn ra), phần còn lại của Jura Prophecy với màn giới thiệu đặc biệt của cụ Flat về hình Con Mắt Dựng Nghiêng đầy ẩn ý và khơi gậy (cả tượng thanh lẫn tượng hình ;) ), phần Special Blend (do Clayton thực hiện blended từ nhiều chai rượu quý từ hồi tháng 5 năm ngoái), chưa hết, kèm theo quà KM 200.000 VND tiền mặt của chính cụ Flat và Delet cho người thắng cuộc.

Hể hả hết biết luôn :D :))

Clayton

Xe điện
Và cũng hả hê không kém khiến người cầm cái cứ mân mân mê mê, đếm đi, đếm lại ;)

Quỹ của anh em BSC lại được bổ sung thêm 2 triệu nữa.

Clayton

Xe điện
Lâu em không vào mục này, ngó thấy tên cụ CT mừng quá, được đọc mấy bài viết thật hay, cảm ơn CT và mong cụ thường xuyên chia sẻ với anh em hơn, cụ nhé!
Cảm ơn cụ. Cũng mong cụ thường xuyên vào viết bài, chia sẻ, trao đổi và tán gẫu với anh em.
Em cũng xin lỗi các cụ là suốt mấy tháng vừa qua em có ít điều kiện thường xuyên vào OF, cộng thêm một vài lý do nữa, nên các bài viết và những dòng chia sẻ với các cụ cũng bị gián đoạn ít nhiều.

Clayton

Xe điện
Chai Highland park 1994 giá 2 củ có múc được không các cụ ơi? Chai này ko đươc đánh giá cao nên Em trả 1,6 củ mà chủ ko bán.
Highland Park 1994 là một expression thuộc Vintage serie mà Nhà HP đóng chai để bán trên kênh miễn thuế (bao gồm cả hàng Duty Free tại các Sân bay Quốc tế và hàng Duty Free nội địa tại một số thị trường). Đây là một mẫu đã từng được bán khá phổ biến tại kênh Duty Free của VN trước đây, cùng với HP 1998 và HP 1990.

HP 1994, được đóng chai năm 2010, như vậy, rượu có tuổi 16yo.

Với mức giá 2 triệu VND, thậm chí là ngay cả mức giá 1.6 triệu VND, trừ phi cụ thích mua để sưu tầm, hoặc mua để thử cho biết, hoặc là 1 fan ruột của HP, còn lại, nếu mua để uống, thì cụ có thể có nhiều sự lựa chọn khác tốt hơn hẳn.

Cho dù là một nhà rất nổi tiếng, được ưa chuộng khắp nơi, nhưng kỳ thực, những Vintage 1990, 1994, 1998 của HP không phải là những version xuất sắc về hương vị.

Clayton

Xe điện
Theo Chicago Tribune (đăng ngày 25/3/2014), thì các Cổ đông của Tập đoàn đồ uống Beam Global của Mỹ đã bỏ phiếu thông qua Nghị quyết về việc bán toàn bộ Công ty cho Tập đoàn Suntory của Nhật Bản với mức giá 16 tỷ USD. Khi thương vụ hoàn tất, các Cổ đông hiện hữu của Beam Global sẽ được hưởng mức giá 83.5 USD cho mỗi một Cổ phiếu mà mình sở hữu.

Ngay sau khi Suntory mua lại Beam Global, trên trang WhiskyParty.net đã cho đăng tấm hình sơ đồ sở hữu các nhãn Whisky của các Tập đoàn lớn trên Thế giới. Đáng tiếc là sơ đồ này chỉ mới tính đến các nhóm Scotch, Irish, Rye, Bourbon, Canadian, American Whiskies, mà không hề tính đến Japanese Whisky (trong khi đó, Suntory là một ông lớn đến từ Nhật Bản). Sơ đồ này cũng không có sự xuất hiện của UB, InverHouse, Edrington...

Tuctu

Xe máy
Em sắp đi du lịch Úc, bay vào Úc qua sân bay Melbourne và bay về VN qua sân bay Sydney. Em xin các cụ tư vấn: có nên mua whisky ở các sân bay này không (giá có hợp lý không) và nên mua những chai nào ạ? Em cám ơn các cụ.

Clayton

Xe điện
Em sắp đi du lịch Úc, bay vào Úc qua sân bay Melbourne và bay về VN qua sân bay Sydney. Em xin các cụ tư vấn: có nên mua whisky ở các sân bay này không (giá có hợp lý không) và nên mua những chai nào ạ? Em cám ơn các cụ.
Cả Melbourne Tullamarine (MEL) và Sydney Kingsford Smith (SYD), em đều đã bay qua, bay lại một số lần và cũng đã mua rượu từ Úc đem về. Em có thể tư vấn cho cụ như sau để cụ tham khảo:

- Mua rượu ở SYD dễ hơn ở MEL vì chủng loại phong phú, đa dạng hơn, nhiều shop DFS hơn và nhiều sản phẩm có giá bán tốt hơn. Cả MEL, SYD và các sân bay tại Úc đều cho mua hàng miễn thuế theo cả chiều đi và chiều đến, nên cụ có nhiều sự lựa chọn cho hành trình của mình.

- Theo kinh nghiệm của em, em đã mua từ SYD và MEL về VN các loại sau đây (với giá mềm hơn so với việc em nhờ mua bên Anh, Nhật... và ngang với giá mua được ở Kuala Lumpur, Singapore...): Aberlour A'bunadh (hiện chắc SYD vẫn đang bán cả Batch 46 và 47, hy vọng có thể tìm được Batch 45 còn rơi rớt lại vài chai :) ), Dalwhinne 15yo, Glengoyne 17yo, 21yo, Glenfarclas 30yo. Ngày em mua Glenfarclas, thì dòng này chưa được nhập về VN, còn bây giờ thì Glenfarclas đã được NK chính thức về VN và được bán với mức giá khá mềm.

Cụ tham khảo nhé.

Clayton

Xe điện
Về buổi gặp mặt và Tasting ngày hôm qua, em dự kiến sẽ có mấy dòng Tasting Notes (cho lần thưởng thức vào tiết mùa Xuân xứ Bắc) về những Dram mà anh em BSC đã cùng thưởng thức: Benromach Traditional, Benromach 10yo, Benromach Sassicaia Wood Finish, Aberfeldy 12yo, Glenmorangie Ten Years, Macallan 1990 Speymalt (G & M), Glen Ord 12yo, Dalmore 18yo, BenRiach 21yo Authenticus - Peated Malt và King of Scots 25yo.

Các cụ có ảnh và Tasting Notes của riêng mình thì cứ post lên để anh em cùng tham khao, chia sẻ, các cụ nhé.

Clayton

Xe điện
Trời hôm nay Hà Nội oi bức và khó chịu quá. Không khí rất ẩm.

Chiều, có một cụ BSC gọi cho em mô tả hiện tượng mà cụ ấy rất lo ngại: Để bảo quản Bộ sưu tập rượu quý, cụ ấy đã xếp hết vào 1 phòng riêng (nhà cụ ấy là nhà riêng) và để dưới tầng 1. Thời tiết nồm, cụ ấy bật điều hòa suốt, nhưng sáng nay, cụ ấy tắt điều hòa và sau đó, mở các cửa sổ, cửa chính để thoáng khí cho phòng. Sau mấy tiếng quay lại, cụ ấy thấy toàn bộ những chai rượu để trần đều bị "đổ mồ hôi" thành các giọt nước trên vỏ thủy tinh, và đặc biệt là các tem rượu đều bị ướt sũng nước.

Hiện tượng này là do: Khi bật máy lạnh, thì phần nước rượu trong chai bị lạnh đi. Khi bật điều hòa, thì không khí trong phòng được làm khô --> rất ổn. Tuy nhiên, khi tắt điều hòa và mở cửa phòng, thì do chênh lệch về nhiệt độ và độ ẩm không khí, nên ngay lập tức, sẽ có sự trao đổi để tạo lại sự cân bằng giữa không khí trong và ngoài. Nói cách khác, không khí trong phòng sẽ nhanh chóng tăng độ ẩm, cân bằng với độ ẩm của không khi bên ngoài. Khi đó, phần không khí bao bọc quanh chai có độ ẩm rất cao. Gặp lạnh (do chai rượu vẫn còn lạnh), hơi nước bên ngoài chai sẽ ngưng tụ lại ngay, tạo ra hiện tượng "đổ mồ hôi" trên vỏ thủy tinh và gây ướt phần nhãn. Đây là hiện tượng rất tệ với rượu cần giữ lâu để sưu tầm. Vì việc nhãn ngấm nước lâu, sẽ khiến nhãn có thể bị ố, bị nhăn (sau khi được làm khô trở lại), không còn phẳng phiu, trơn láng.

Để tránh hiện tượng này, nếu muốn bật điều hòa cho không khi phòng rượu được khô ráo, thì sau khi tắt điều hòa đi, các cụ đừng mở cửa phòng và cửa sổ phòng ngay nhé. Độ ẩm không khí bên ngoài vẫn lọt vào, nhưng mức độ sẽ chậm hơn rất nhiều và giảm đáng kể.

Các cụ cũng có thể đóng kín cửa phòng và mua máy hút ẩm để hút hơi nước trong không khí.

Không khí miền Bắc mùa này tệ thật!

Delet

Xe tăng
Sau một thời gian dài em mới lại tham dự một buổi Họp cùng các BSCer, thật vui và say nồng!
Đặc biệt là lại được đọc và học hỏi những kinh nghiệm chia sẻ lý thú của cụ CT, những chia sẻ này sau này khi có web riêng sẽ là kho tư liệu lịch sử quý giá cho BSC Hà nội chúng ta.!!!

Delet

Xe tăng
Nhân tiện đây em cũng xin ý kiến của tất cả các BSCer về việc lựa chọn tên miền cho BSC theo nhiệm vụ đã đăng ký trong buổi Họp mặt đầu xuân.

Vì tất cả các domain với tên BSC.com BSCVN.com,.... đều đã được các công ty đăng ký hết., Do vậy xin ý kiến của cụ CT, Ban điều hành và các thành viên về việc này để em sớm triển khai Kế hoạch.

Hiện còn tên miền www.bsc-club.com là free. do vậy cần chốt sớm!

Vì là Club với tầm vóc quốc gia và quốc tế nên theo em không nên lấy loại .vn/ vì phí đăng ký và duy trì rất cao, hơn nữa bó hẹp trong khuôn khổ VN.

MaltBrothers

Xe buýt
Trời hôm nay Hà Nội oi bức và khó chịu quá. Không khí rất ẩm.

Chiều, có một cụ BSC gọi cho em mô tả hiện tượng mà cụ ấy rất lo ngại: Để bảo quản Bộ sưu tập rượu quý, cụ ấy đã xếp hết vào 1 phòng riêng (nhà cụ ấy là nhà riêng) và để dưới tầng 1. Thời tiết nồm, cụ ấy bật điều hòa suốt, nhưng sáng nay, cụ ấy tắt điều hòa và sau đó, mở các cửa sổ, cửa chính để thoáng khí cho phòng. Sau mấy tiếng quay lại, cụ ấy thấy toàn bộ những chai rượu để trần đều bị "đổ mồ hôi" thành các giọt nước trên vỏ thủy tinh, và đặc biệt là các tem rượu đều bị ướt sũng nước.

Không khí miền Bắc mùa này tệ thật!
Cụ BSCer đã bật điều hòa lạnh nên mới ra nông nỗi này, xin chia buồn vì em dám chắc rằng sau khi khô nước tem nhãn 1 số chai rượu quý sẽ nhăn nheo đặc biệt là những Chai tem giâý mỏng như Talisker, Balvenie, Caol ila, Ardbeg .... đa phần điều hòa bây giờ đều có chế độ dry, nên sử dụng Chế độ naỳ là OK nhất. Vụ mưa dầm dề cả tháng qua thật kinh khủng khi độ ẩm lên đến 95%. Nhà em 1 số chai bày trong tủ Tem nhãn đã bị rộp và tất nhiên ko thể khắc phục đc đành chấp nhận thương đau. Tuy nhiên một số chai nhét gầm giường bảo quản kiểu nông dân là quấn nilong kín mít thì lại OK. Thôi thì mặc kệ 1số cụ chê bai Em là em chơi bài xác ướp Ai cập hết với những chai tâm huyết hehe. Chứ nhìn mấy chai Taslisker và Balvenie xót xa quá

Clayton

Xe điện
Nhân tiện đây em cũng xin ý kiến của tất cả các BSCer về việc lựa chọn tên miền cho BSC theo nhiệm vụ đã đăng ký trong buổi Họp mặt đầu xuân.

Vì tất cả các domain với tên BSC.com BSCVN.com,.... đều đã được các công ty đăng ký hết., Do vậy xin ý kiến của cụ CT, Ban điều hành và các thành viên về việc này để em sớm triển khai Kế hoạch.

Vì là Club với tầm vóc quốc gia và quốc tế nên theo em không nên lấy loại .vn/ vì phí đăng ký và duy trì rất cao, hơn nữa bó hẹp trong khuôn khổ VN.
Theo em, chúng ta nên chọn theo tên miền mà cụ Delet đã nêu ở trên. Đồng ý với lập luận của cụ về đuôi .com

skywalkers

Xe buýt
Theo em, chúng ta nên chọn theo tên miền mà cụ Delet đã nêu ở trên. Đồng ý với lập luận của cụ về đuôi .com
Theo em tên này là hợp lý ạ.

Nhà em mới kiếm được 1 chai Laphroaig 11 này của nhà Daily Dram. Chai này được đánh giá khá tổt trên Whiskyfun và Whiskybase nhưng thông tin về nhà DD này ít quá. Cụ chủ tịch có thông tin gì ko chia sẻ giúp em với.
http://www.whiskyfun.com/archiveaugust10-2.html#310810
http://www.whiskybase.com/whisky/16841/laphroaig-1999-dd

ca_voi

Xe lăn
T_T sao các cụ họp mà ko gọi em :(

jackal76

Xe tải

BSC là viết tắt của Brothers Single Malt Club (BSC), do vậy tên bsc - club.com, sẽ bị trùng " club". Theo em nên chọn phương án khác

Có thể dùng : brotherssinglemalt.com (1); brotherssinglemalt.com.vn (2) hoặc brotherssinglemalt.vn (3)

(2) & (3) có tên miền .vn, sẽ dễ nhận biết quốc tịch của BSC khi người dùng Internet tìm kiếm qua Google,...

Có điều cả 3 phương án trên, với lại có 2 " s"

Mong các cụ đóng góp ý kiến, để thống nhất, tiến hành lập website riêng sớm.

Chỉnh sửa cuối:

thumotty

Xe buýt
Em nghĩ nên để tên miền viết tắt (BSC) thì sẽ dễ nhớ và dễ vào hơn ạ. Tên đầy đủ brotherssinglemalt có vẻ hơi dài và không dễ nhớ (ít nhất đối với những người ít tiếp xúc với tiếng Anh) lắm. Em đề xuất các tên miền như BSCvietnam.com, BSCVN.com hoặc Vietnambsc.com... Nhờ cụ Delet thử xem mấy tên miền này có còn không ạ?

Delet

Xe tăng
Kính các cụ cho ý kiến,
Em vừa hỏi lại bên cấp Domain, thì thấy tư vấn rằng nếu web của club mà chia sẻ về Rượu là phải xin phép ạ. vì theo giải thích là Rượu là mặt hàng kinh doanh có điều kiện, do vậy phải có pháp nhân đăng ký....

Khoản này thì nhờ cụ CT và cụ Flat chia sẻ thêm dùm.!

ngoài ra, em cũng đã check, thì thấy domain bsc-club là đơn giản và dễ nhớ nhất.,

Trạng thái
Thớt đang đóng