Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

jackal76

Xe tải
Cụ Flat vừa nói chuyện với em và quyết định mời anh em trưa nay qua Phố Biển, Tràng Thi lúc 11:30 để "xử lý" hai em "giấu tuổi" này. Thường thì ở đời, nếu được hỏi mà lại giấu tuổi, thì hay có chuyện mờ ám. Mà đã mờ ám thì phải xử lý thôi. Các cụ cho ý kiến và nhắn tin confirm với cụ Flat luôn nhé.
Em xin CF.

Clayton

Xe điện
Lúc đầu, cụ Flat hơi ngần ngại, vì muốn mang ra mời các cụ em nào đã khai rõ tuổi tác với cụ ấy, tỷ dụ như Ballantine's 12yo. Nhưng bực mình với 2 em "giấu tuổi" nên cụ ấy lại nôn nóng xử lý 2 em nó cho... bõ ghét. Vậy các cụ ủng hộ cụ ấy tí nhá, kẻo ko thì cụ âý lại buồn.

thumotty

Xe buýt
Cụ flat đổi cho em một em đi. Em bù cho cụ một chai SM nhé. Tiếc là trưa nay em không qua được vì phải ăn cưới tít tận Hà Đông.

Clayton

Xe điện
Cụ flat đổi cho em một em đi. Em bù cho cụ một chai SM nhé. Tiếc là trưa nay em không qua được vì phải ăn cưới tít tận Hà Đông.
Đổi làm gì, cụ ơi. Hai em này đã dành để trưa nay xử lý rồi. Nếu cụ thích dòng này, thì để em lấy giúp cụ. Đang có 1 lô Limited hàng hồi có giá rất hợp lý, cụ nhé.

Delet

Xe tăng
2 bộ đĩa mà cụ CT giao cho em đang ra lò nhé,
Hy vọng trong 2 ngày tới e không phải đi đâu thì sẽ xong (tổng 50 đĩa: 25/25 mỗi loại)

Đĩa 1: Speyside Cooperage
Đĩa 2: On the Whisky Trail.

Delet

Xe tăng
Riêng về phần website thì về phương án thi công xây dựng web và mua tên miền, hosting thì không vấn đề gì!

Nhưng hiện tại có 2 việc vướng:
- Pháp lý: Domain, hosting,.... đăng ký tên ai?
- Domain sẽ dùng là gì?! vì thấy tất cả các thành viên đều chưa thống nhất

skywalkers

Xe buýt
Riêng về phần website thì về phương án thi công xây dựng web và mua tên miền, hosting thì không vấn đề gì!

Nhưng hiện tại có 2 việc vướng:
- Pháp lý: Domain, hosting,.... đăng ký tên ai?
- Domain sẽ dùng là gì?! vì thấy tất cả các thành viên đều chưa thống nhất
Nếu vấn đề pháp lý mà phức tạp thì chúng ta xem thử phương án đăng ký blogpost vậy nhỉ?

Clayton

Xe điện
Trong khi rất nhiều Nhà chưng cất và các Tập đoàn rượu beer lớn cuả thế giới đang càng ngày càng tung ra nhiều mẫu Whisky NAS, thì Chivas Brothers nói riêng và Pernod Ricard nói chung lại cổ vũ ngày một nhiều cho truyền thống Age Statement và họ vẫn đang đi theo hướng này trên thực tế. Dưới sức ép của Chivas Brothers và các nhà sx Whisky khác thuộc Tập đoàn Pernod Ricard, một nhóm nghị sỹ UK đã đệ trình bản Amendment cho Đạo luật UK Whisky Act, theo đó, sẽ có thêm những điều khoản chặt chẽ ràng buộc các nhà sx Whisky chỉ được phép tung ra thị trường không quá 20% số dòng sp là NAS và tổng sản lượng theo Lít của NAS không được vượt 10% tổng sản lượng của nhà sx đó. Dự luật này được rất nhiều người dân Scots nói riêng và UK nói chung ủng hộ. Họ cho rằng: về lâu về dài, các sản phẩm NAS tràn ngập hiện nay sẽ gây ra hệ lụy tai hại cho ngành whisky. Họ nhắc lại rằng, xưa kia, nói đến NAS là người ta thực ra chỉ muốn nói đến các sp ít tuôỉ, chất lượng vừa phải và rẻ tiền.

skywalkers

Xe buýt
Chiều nay đi làm về theo thói quen đưa đường chỉ lối em lạc vào shop Hùng Ánh chợ hàng da thì thấy lạc đâu ra 1 thùng OP30 ko tem nhãn khả năng là hàng CPC về. Em ôm tạm 2 chai về cho đủ 2 line ở nhà với giá tạm tạm là 8xxx/chai. Lúc em về họ vẫn còn 4 chai. Cụ nào có nhu cầu ra nhanh nhé.

Clayton

Xe điện
Sky có 2 lines OP, thế thì đầu hè, anh em BSC kéo đến nhà Tasting thử 1 line nhé. Yên tâm là mỗi ông chỉ 1 dram cho mỗi expression thôi, không ai mang theo lựu đạn đâu, ngoại trừ ông Flat và ông thumotty.

Tuctu

Xe máy
Mong là cụ Flat chém trong ngày cá tháng tư thôi.

Chứ các cụ mà nhất cử nhất động chỉ có SM thôi và cấm tuyệt các dòng khác, kể cả thi thoảng chia sẻ các dòng khác như Blended Whisky, Cognac, .... thì em tâm tư lắm lắm.

Em vẫn mong các cụ trong BSC chia sẻ những kiến thức về những dòng khác ngoài SM, tất nhiên chủ đạo vẫn là SM, để mọi người và em được hiểu biết thêm về rượu mạnh nói chung. Như vậy mới thể hiện được cái phóng khoáng, tinh thần chia sẻ của người chơi và thưởng rượu ạ.

Em nói có khi không phải, mong cụ bỏ quá cho ạ.

flat

Xe buýt
Mong là cụ Flat chém trong ngày cá tháng tư thôi.

Chứ các cụ mà nhất cử nhất động chỉ có SM thôi và cấm tuyệt các dòng khác, kể cả thi thoảng chia sẻ các dòng khác như Blended Whisky, Cognac, .... thì em tâm tư lắm lắm.

Em vẫn mong các cụ trong BSC chia sẻ những kiến thức về những dòng khác ngoài SM, tất nhiên chủ đạo vẫn là SM, để mọi người và em được hiểu biết thêm về rượu mạnh nói chung. Như vậy mới thể hiện được cái phóng khoáng, tinh thần chia sẻ của người chơi và thưởng rượu ạ.

Em nói có khi không phải, mong cụ bỏ quá cho ạ.
Đấy, con CÁ to ghê, mỗi CHủ tịch nhà em là sáng suốt :)

Đây nhé, có phải BSC chỉ quan tâm đến SM không thôi đâu cụ (nói nhỏ: Chủ tịch BSC là một cây VANG lão luyện cỡ bác Lê Văn, Tô Việt đấy ạ). Nhà em trình còi, trưa nay chỉ dám mon men mấy chai này thôi ạ :))

Clayton

Xe điện
Sao la, Sao la... Ôi, con Sao la của rừng Trường Sơn. Bởi vậy nên em nó mới có tên là Wood :D ;)
Ravens Wood và Vistamar cũng thuộc trong số các lines mà em khá thích.
Late Harvest của Vistarmar cũng khá là hay đấy, cụ Flat ạ.

flat

Xe buýt
Sao la, Sao la... Ôi, con Sao la của rừng Trường Sơn. Bởi vậy nên em nó mới có tên là Wood :D ;)
Ravens Wood và Vistamar cũng thuộc trong số các lines mà em khá thích.
Late Harvest của Vistarmar cũng khá là hay đấy, cụ Flat ạ.
Em chịu Chủ tịch thật, đúng loại này của Saola pp ;)
Em cứ nghĩ mãi, tại sao CT ko chịu KD diệu nhỉ , phí hoài nhân tài quá :))

Chỉnh sửa cuối:

Delet

Xe tăng
Không hiểu sao cái đĩa "On the Whisky trail" của cụ CT em cho vào đầu DVD xem thì Ô sờ kê, nhưng đưa vào chương trình ghi đĩa thì hoàn toàn không đọc được!

Còn đĩa "Speyside Cooperage" em đã cho ra lò 20 bản rồi, nếu nhiều cụ mợ có yêu cầu thì em lại cho ra lò tiếp ạ!

thumotty

Xe buýt
Cảm ơn cụ Delet nhé. CT bố trí một buổi unpluged để nhận đĩa và blind tasting đi CT ơi.

Clayton

Xe điện
Tuần sau em dự định sẽ tổ chức buổi Blind Tasting các dòng NAS trẻ như Ballantine's Finest, Dewar's White Label, J&B, JW Red Label, Grant's Family Reserve, Teacher's Highland Cream, Passport... các cụ nhé. Rất nhiều người đang cần có các review khách quan của BSC về những dòng phổ thông, giá rẻ để tham khảo.

Delet

Xe tăng
Ôi, lại được tát rồi, "sướng.... tay" quá!
Tuần sau em dự định sẽ tổ chức buổi Blind Tasting các dòng NAS trẻ như Ballantine's Finest, Dewar's White Label, J&B, JW Red Label, Grant's Family Reserve, Teacher's Highland Cream, Passport... các cụ nhé. Rất nhiều người đang cần có các review khách quan của BSC về những dòng phổ thông, giá rẻ để tham khảo.

Clayton

Xe điện
Ôi, lại được tát rồi, "sướng.... tay" quá!
Vâng, tin rằng đây sẽ là một buổi Tasting có nhiều ý nghĩa.

Khi đã tiếp cận thời gian dài và quen thưởng thức các dòng Single Malts đẳng cấp cao, drinkers (không chỉ riêng ở VN, mà dường như ở khắp nơi trên thế giới) có xu hướng rời xa, "chê" các dòng Blended Whisky, đặc biệt là những dòng phổ thông, bình dân, từ các dòng NAS (No Age Statement) giá rẻ, đến 10yo, 12yo, 15yo và lên đến 18yo. Với một số người đã đam mê SM, thì một chai SM chỉ tầm tuổi 10yo, 12yo nhưng "dầy" hương vị, có cá tính, có đặc trưng... vẫn gây hứng thú và hấp dẫn hơn rất nhiều so với 1 chai Blended Whisky ở tầm tuổi cao hơn như 17yo, 18yo, thậm chí là 21yo, 25yo.

Đã quen thưởng thức SM, chúng ta phải thừa nhận với nhau rằng, hầu hết các mẫu SM đều là các chai rượu có hương vị đặc sắc, hấp dẫn và dễ "gây nghiền". Nhiều dòng có hương vị rất đặc sắc, làm cho người thưởng thức thật khó quên. Tuy nhiên, nhược điểm (nếu có thể nói như vậy) lớn nhất của nó là mức giá khá cao, dẫn đến khó tiếp cận đối với rất nhiều nhóm người dùng phổ thông. Một lý do nữa, do là các dòng rượu nguyên gốc và truyền thống, nên mặc dù có thương hiệu rất tốt, nhưng các thương hiệu này lại không có độ phổ biến, độ bao phủ rộng trên thị trường như nhiều nhãn Blended Whisky.

Tuy nhiên, nếu hiểu được về mục đích của người Scots (và sau này là các dân tộc khác) khi cho ra đời sản phẩm Blended Whisky, hiểu được đặc trưng của dòng rượu này, và hiểu được những nét hay của Blended Whisky, thì chắc rằng chúng ta sẽ không "chê" dòng này đến thế.

Một đặc điểm quan trọng khác, không riêng gì tại VN, mà cả ở rất nhiều khu vực thị trường khác, các dòng Whisky phổ biến nhất, dễ tiếp cận đối với nhiều người nhất, mức giá vừa phải nhất (tính trên độ tuổi rượu) lại là các dòng Blended Whisky, trong đó, nhiều dòng NAS trẻ có chỉ số P/P (Performance/Price) khá tốt, có mức giá dễ chịu nhất đối với số đông.

Bởi vậy, rất nhiều người trong số đông người dùng thường quan tâm đến các nhận xét, review, ý kiến đánh giá, phê bình từ những người dùng kinh nghiệm, từ các chuyên gia về rượu... để họ có thể tham khảo và tự tin định vị thói quen tiêu dùng. Tất nhiên, họ có thể tự mình cảm nhận, đánh giá, sau đó rút ra kết luận cho riêng mình. Nhưng trên thực tế, không phải ai cũng có khả năng đó, và không phải ai cũng có điều kiện trải nghiệm như thế trước khi mua 1 chai rượu đầu tiên thuộc 1 line nào đó cho mình.

Đó chính là lý do quan trọng và thiết thực để các CLB rượu như BSC tổ chức các Blind Tasting Sessions để đánh giá khách quan, trung thực về các dòng rượu có bán phổ biến trên thị trường.

Không nằm ngoài mục tiêu đó, đồng thời cũng là cách để giúp cho các Thành viên BSC có trải nghiệm đa dạng hơn, nhiều cung bậc hơn (cao có, thấp có, lung linh có, tầm thường cũng có... :D ), BSC đã lên kế hoạch thực hiện trong năm 2014 các buổi Blind Tasting.

Các Blind Tasting Sessions có thể lên kế hoạch cho thời gian tới:

- Tasting so sánh các dòng NAS trẻ thuộc nhóm Blended Scotch Whisky có bán phổ biến tại VN;
- Tasting so sánh các dòng 12yo Blended Scotch Whisky có bán phổ biến tại VN;
- Tasting so sánh các dòng 17-18-19yo Blended Scotch Whisky có bán phổ biến tại VN;
- Tasting so sánh các dòng 20-21-22yo Blended Scotch Whisky có bán tại VN;

- Tasting so sánh các dòng NAS trẻ thuộc nhóm Single Malt Scotch Whisky;
- Tasting so sánh các dòng 10-11-12yo Single Malt Scotch Whisky có bán phổ biến tại VN;
- Tasting so sánh các dòng 17-18yo Single Malt Scotch Whisky có bán tại VN;
- Tasting so sánh các dòng 20-21yo Single Malt Scotch Whisky có bán tại VN;

- Tasting so sánh các dòng Blended Malt Scotch Whisky có bán tại VN;

- Tasting so sánh các dòng Cognac VS có bán phổ biến tại VN;
- Tasting so sánh các dòng Cognac VSOP có bán phổ biến tại VN;
- Tasting so sánh các dòng Cognac XO có bán phổ biến tại VN;

- Tasting so sánh các dòng French Brandy (Grape)có bán phổ biến tại VN;

........

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng