Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

BarleyRiver

Xe tải
Em nghĩ bộ Glenmorangie được sưu tập phong phú đủ hết cả cũ mới trong BSC rồi. Mấy chai nhãn cũ thì em cũng có các chai đề tuổi 10, 15, 18yo. Nhưng thiếu chai 12yo. Ko biết có cụ nào đang còn ko thì post lên cho vui. Em xin post các chai kia. Chai 10, 18 thì có vẻ nhiều. Nhưng chai 15yo thì thấy ít. Nhãn mới hiện nay thì có 12yo, 18yo nhưng 15yo thì cũng ko còn ra phiên bản nào để thay thế nữa.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Theo thiển ý của nhà cháu thì Cụ Bụp và các Cụ nghiên cứu phươbg án sau xem có ổn không: CLB xin mảnh đất trong Box các chi hội nhyw Cụ Mlat đề xuất. Riêng thớt rượu thì vẫn cứ mở ở Cafe theo truyền thống,khi đủ trăm trang thì khuân sang box của chi hội bảo quản và lại mởthớt mới. Một số vấn đề chuyên sâu có thể mở thớt khac trong box Câu lạhc bộ ội.
Ý nhà em cũng thích thế đấy ạ nhưng fải chờ ý kiến của cụ "chã" Đi cham đã xem nếu cụ ý đông ý hay ko vì như thế rất thuận lợi nhưng trái thông lệ 1tí

Website
www.facebook.com
Cụ nói hoàn toàn đúng, cụ Bụp cố gắng giúp anh em để thớt RƯỢU MẠNH này ở mục nào mà anh em dễ vào nhất và đông vui nhất. Anh em cứ thống nhất phạt cụ Clayton một chai SM trên ba chục tuổi thôi.
Ai cũng muốn ở chỗ dễ vào nhất thế này ạ?
Em chưa hiểu thế nào là dễ vào? Với những cụ đã từng comment trong thớt thì chỉ cần có bài mới mình sẽ biết ngay trong phần Thiết lập cá nhân. Để ở cà phê, 1 ngày có hàng trăm thớt được tạo, thớt của các cụ sẽ chìm ngay lập tức nếu không có comment mới, việc các thành viên khác tìm thấy thớt của các cụ là điều rất khó khăn. Riêng em mà ko có phần này thì ko thể nào tìm được thớt của các cụ trong quán, nói gì đến người khác.Chỉ 1 vài cái click chuột mà các cụ cũng băn khoăn đến việc dễ ra dễ vào thì em nói thật là hơi khó hiểu.

Theo thiển ý của nhà cháu thì Cụ Bụp và các Cụ nghiên cứu phươbg án sau xem có ổn không: CLB xin mảnh đất trong Box các chi hội nhyw Cụ Mlat đề xuất. Riêng thớt rượu thì vẫn cứ mở ở Cafe theo truyền thống,khi đủ trăm trang thì khuân sang box của chi hội bảo quản và lại mởthớt mới. Một số vấn đề chuyên sâu có thể mở thớt khac trong box Câu lạhc bộ ội.
Sorry các cụ, các cụ vui lòng đừng làm khó BĐH.

Một chi hội muốn có 1 Box riêng thường phải có tiêu chí rõ ràng, có những hoạt động cộng đồng được ghi nhận theo thời gian, có số lượng thành viên cụ thể...

Và khi đã thành lập chi hội thì sẽ được chuyển về khu vực tương ứng. Các hãng xe thì về các hãng, địa phương về với địa phương, ngoài ra thì gọi là các chi hội khác. Em chưa hiểu là từ Các chi hội khác thì có gì gây phản cảm cho các cụ???

Khi đã có Box riêng thì toàn bộ các sinh hoạt sẽ diễn ra trong Box này. BĐH không thể để 1 chi hội ngoài quán cà phê, chán quán thì lại múc về Box để lưu trữ. Sau này hội nào cũng đòi để ở quán cà phê cho đông, đầy thớt thì chuyển về Box thì khó có thể đáp ứng được.

Biết là chín người mười ý nhưng các cụ cũng nên tìm ra 1 vài phương án khả thi để còn thực hiện ạ.:6:

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Em nghĩ bộ Glenmorangie được sưu tập phong phú đủ hết cả cũ mới trong BSC rồi. Mấy chai nhãn cũ thì em cũng có các chai đề tuổi 10, 15, 18yo. Nhưng thiếu chai 12yo. Ko biết có cụ nào đang còn ko thì post lên cho vui. Em xin post các chai kia. Chai 10, 18 thì có vẻ nhiều. Nhưng chai 15yo thì thấy ít. Nhãn mới hiện nay thì có 12yo, 18yo nhưng 15yo thì cũng ko còn ra phiên bản nào để thay thế nữa.
Em trộm nghĩ khi nào cụ cho anh em BSC mượn để chụp ảnh nguyên cả dải cũ/mới đi cụ ơi.
Bọn em chịu cụ thật đấy, cụ cứ như Ngân hàng Nhà nước ! Luôn sẵn sàng "vốn đối ứng" cho tất cả các dự án :))

MaltBrothers

Xe buýt
Ai cũng muốn ở chỗ dễ vào nhất thế này ạ?
Em chưa hiểu thế nào là dễ vào? Với những cụ đã từng comment trong thớt thì chỉ cần có bài mới mình sẽ biết ngay trong phần Thiết lập cá nhân. Để ở cà phê, 1 ngày có hàng trăm thớt được tạo, thớt của các cụ sẽ chìm ngay lập tức nếu không có comment mới, việc các thành viên khác tìm thấy thớt của các cụ là điều rất khó khăn. Riêng em mà ko có phần này thì ko thể nào tìm được thớt của các cụ trong quán, nói gì đến người khác.Chỉ 1 vài cái click chuột mà các cụ cũng băn khoăn đến việc dễ ra dễ vào thì em nói thật là hơi khó hiểu.

Sorry các cụ, các cụ vui lòng đừng làm khó BĐH.

Một chi hội muốn có 1 Box riêng thường phải có tiêu chí rõ ràng, có những hoạt động cộng đồng được ghi nhận theo thời gian, có số lượng thành viên cụ thể...

Và khi đã thành lập chi hội thì sẽ được chuyển về khu vực tương ứng. Các hãng xe thì về các hãng, địa phương về với địa phương, ngoài ra thì gọi là các chi hội khác. Em chưa hiểu là từ Các chi hội khác thì có gì gây phản cảm cho các cụ???

Khi đã có Box riêng thì toàn bộ các sinh hoạt sẽ diễn ra trong Box này. BĐH không thể để 1 chi hội ngoài quán cà phê, chán quán thì lại múc về Box để lưu trữ. Sau này hội nào cũng đòi để ở quán cà phê cho đông, đầy thớt thì chuyển về Box thì khó có thể đáp ứng được.

Biết là chín người mười ý nhưng các cụ cũng nên tìm ra 1 vài phương án khả thi để còn thực hiện ạ.:6:
Vậy thống nhất ý kiến như cụ Bụp nói nhé. Bây giờ chỉ còn chờ cụ Clayton mở thớt mới ỏ mục chi hội là xong.

Không biết kế hoạch lập website riêng cho BSC của cụ Chủ tịch đang ở giai đoạn nào rồi?!

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Event tháng 12 đã sắp tới gần, đề nghị cụ Clayton, các cụ trong BĐH vào phát động đi thôi.

MaltBrothers

Xe buýt
Không biết kế hoạch lập website riêng cho BSC của cụ Chủ tịch đang ở giai đoạn nào rồi?!
Em nghĩ bây giờ chưa phải là lúc lập site riêng bởi các member của chúng ta còn mỏng và việc chung tay đóng góp những bài viết hay bổ ích của các members về rượu mạnh vẫn còn hạn chế . Một mình cụ Clayton + thêm 1vài cụ khác dù tâm huyết đến mấy cũng đủ thời gian, công sức làm sống 1trang web chuyên về rượu mạnh được . Thậm chí ngay trong từng thớt rượu ở đây cũng nhiều lúc vắng lạnh huống hồ là cả 1trang web riêng .

Quan điểm cá nhân em thì em rất happy với việc thớt rượu mạnh được mở tai OF bởi môi trường OF thân thiện và Open nếu đem so với filux2 thì quả là 1 trời 1 vực, các cụ tham gia luôn được wellcome và được các cụ khác giúp đỡ nhiệt tình :)

Chỉnh sửa cuối:

0t0funer

Xe tải
mở mang được bao nhiêu kiến thức :))

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Đợi nhà mới cất nóc, các cụ bỏ bê việc "ẩm" quá!

Kỷ niệm 22/12, tối qua gấu nhà em đi công tác về tặng em 2 chai Glenlivet 12_15. Định mở chai 12yo cho tiết kiệm, mới nhớ ra Chủ tịch dặn chai này chỉ được uống mùa hè nên đành nghiến răng :) mở chai 15yo French Oak Reserve .

Chai này song ẩm tại nhà trong một buổi tối lãng mạn em thấy khá được :D.
Thơm ngát mùi hoa và trái cây, em cảm tưởng có hương cánh hoa hồng hơi giống chai Calvados hôm nọ của CT, khoang miệng thì mềm mại, vị gỗ sồi rất nhẹ, có chút dư vị kem, một chút va-ni...., vớ vẩn như em mà nhằng cái hết 1/3 lúc nào không biết. Em thấy chai này xứng đáng với giá ~ 1300k (hàng DFS Malay).

Chỉnh sửa cuối:

NewPeace

Xe điện
Trưa nay được hội bạn gọi ra nhậu nhân ngày 22/12, em phóng ra 46KM lấy 1 chai Springbank CV đi góp mặt, mợ bán hàng cứ băn khoăn mãi sợ bị giả danh OF, em phải khai nick và tên thật mà có vẻ vẫn bán tín bán nghi.
Lúc đến uống thì các ông bạn cựu quân nhân đã làm 1 chai Ballentie finest rồi Chivas 12 đến chai CV các bác đều giật mình vì nó 46 %ABV. Mới đầu kêu sốc sau thì công nhận là êm dịu dần, em được thể khoe có mấy ông bạn trùm nhập rượu lậu, oách ghê.

skywalkers

Xe buýt

Kỷ niệm 22/12, tối qua gấu nhà em đi công tác về tặng em 2 chai Glenlivet 12_15. Định mở chai 12yo cho tiết kiệm, mới nhớ ra Chủ tịch dặn chai này chỉ được uống mùa hè nên đành nghiến răng :) mở chai 15yo French Oak Reserve .

Thơm ngát mùi hoa và trái cây, em cảm tưởng có hương cánh hoa hồng hơi giống chai Calvados hôm nọ của CT, khoang miệng thì mềm mại, vị gỗ sồi rất nhẹ, có chút dư vị kem, một chút va-ni...., vớ vẩn như em mà nhằng cái hết 1/3 lúc nào không biết. Em thấy chai này xứng đáng với giá ~ 1300k (hàng DFS Malay).
Cụ Flat nói chuẩn quá ạ. Chai 15 này hình như còn hay hơn chai 18 cụ ạ. Cháu cũng mới bem 1 thùng về uống dần với giá bắng đúng giá cụ mua ở DFS Malay, chỉ có điều ko bằng ở chỗ ko phải do gấu tặng :)

flat

Xe buýt
Trưa nay được hội bạn gọi ra nhậu nhân ngày 22/12, em phóng ra 46KM lấy 1 chai Springbank CV đi góp mặt, mợ bán hàng cứ băn khoăn mãi sợ bị giả danh OF, em phải khai nick và tên thật mà có vẻ vẫn bán tín bán nghi.
Lúc đến uống thì các ông bạn cựu quân nhân đã làm 1 chai Ballentie finest rồi Chivas 12 đến chai CV các bác đều giật mình vì nó 46 %ABV. Mới đầu kêu sốc sau thì công nhận là êm dịu dần, em được thể khoe có mấy ông bạn trùm nhập rượu lậu, oách ghê.
Em hóng hớt được là vào Tasting Event của BSC kỷ niệm 1 năm thành lập (cuối tháng này) sẽ quyết vấn đề Member Card cụ ạ, hy vọng sau đấy cụ không phải ...."log in" vào OF (như em :))) trước mấy mợ nhân viên của cụ B. nữa.

Chúc mừng cụ đã chọn được chai chất lượng, chai CV này, đêm Noel sắp tới mà rét đậm, cụ ôm chai nhâm nhi với mẹt nem chua nướng vỉa hè Hàng Bông thì ...đừng giật mình khi thấy ly rượu tự dưng đục ngầu, cụ nhé (em bị rồi :D).

flat

Xe buýt
Cụ Flat nói chuẩn quá ạ. Chai 15 này hình như còn hay hơn chai 18 cụ ạ. Cháu cũng mới bem 1 thùng về uống dần với giá bắng đúng giá cụ mua ở DFS Malay, chỉ có điều ko bằng ở chỗ ko phải do gấu tặng :)
Hự hự hự, gấu duyệt chi thì được 1 thùng 15yo, gấu trực tiếp chi thì được nhõn 1 chai :((, chả công bằng giề cả....

Mà cụ Sky giải ngố giúp em cái, sao các chai 15yo hay được đánh giá cao hơn 18yo thế nhỉ? Em có chai Glenfiddich 18yo, hôm mời PCT Malt mà lão ấy bĩu môi, rút chai Glenfiddich Solera Reserve 15yo ra mở, đúng là "sherry style" và ngọt ngào hơn hẳn?

MaltBrothers

Xe buýt

Kỷ niệm 22/12, tối qua gấu nhà em đi công tác về tặng em 2 chai Glenlivet 12_15. Định mở chai 12yo cho tiết kiệm, mới nhớ ra Chủ tịch dặn chai này chỉ được uống mùa hè nên đành nghiến răng :) mở chai 15yo French Oak Reserve

Cụ Flat dạo này công lực thâm hậu quá, chỉ mới nhì nhằng đã hết 1/3 chai . Em thì lần đầu tiên nhìn thấy chai này . Gấu nhà em thì chẳng đi nước ngoài bao giờ nên đành chỉ quơ hàng trong nước . Tuy nhiên với tầm giá này em sẽ cố thêm 1tí để có chai Spr 12yo CS vậy . Sáng nay vô tình lọ mọ vào xem Malt Maniac Awards 2013 có 1 thông tin thú vị là chai Springbank 12yo CS 50.3%abv giành được Silver medal cho hạng mục Best Natural Cask thuộc phân khúc Daily drams và may mắn là chai này đang xuất hiện ở An Nam.
Năm nay lò Kavalan - niềm tự hào của xứ Đài vẫn duy trì phong độ đáng ngạc nhiên . Chai Solisr Sherry Cask giành 1 gold medal (chỉ có 4version đc gold medal) trong với thứ hạng cao nhất Supreme winner trong phân khúc Premium với điểm số cao ngất 91point . (May quá em vừa có 1chai :D) các chai Solist Vinho Barrique và Solist Bourbon đêu dành được silver medal với điểm số khá cao 87, 86 và ko hề ngạc nhiên khi chai Solist fino sherry giá cao gấp đôi những chai solist kia ko giành được giải nào . Cụ nào đã từng thẩm qua chai solist fino này ở chỗ cụ winecellar sẽ hiểu đc lý do tại sao . Single cask fino sherry đóng chai năm nay ko thành công như năm 2012 mà lại có hơi hướng giống như chai release năm 2008-2009 với nhược điểm là vị đắng thuốc kháng sinh thiếu sự cân bằng hài hòa, dù hương vị có đậm đà cũng ko cứu vãn đư ợc . Vụ này em cũng may mắn vì đã ...... mua trượt chai fino này . Nhưng cụ Jackal76 thì từ từ, cụ check lại số single cask chai của cụ xem có trùng với chai đc giaỉ năm 2012 ko nhé :D

flat

Xe buýt
C.......... . Sáng nay vô tình lọ mọ vào xem Malt Maniac Awards 2013 có 1 thông tin thú vị là chai Springbank 12yo CS 50.3%abv giành được Silver medal cho hạng mục Best Natural Cask thuộc phân khúc Daily drams và may mắn là chai này đang xuất hiện ở An Nam.
.................
Nhân mạch PCT nói về chai Springbank , em xin kể lại câu chuyện có thật này. Trưa thứ 6 tuần rồi, nhân có lệnh "gặp nhau cuối tuần" mà em lại ra muộn, bị phạt, em đành nộp 1 chai CV, mấy lão bạn cũng tinh tướng phết, rút máy ra search Google ngay trước khi mở chai, em ngó thấy từ khóa (tiếng Việt) là "chai rượu Springbank CV" thì....... dòng đầu tiên Google trả kết quả là "Rượu mạnh....,Nhà số 5" của OF chúng ta :D, trong đó có nguyên 1 line Springbank...đẹp mê hồn (cái lão chụp ảnh cũng khéo ghê :) ), thôi em đưa lại cái ảnh về bên này để PCT thèm luôn thể chai 12yo CS nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Nhất cụ đấy. Được vợ thưởng rượu, lại những 2 chai. Hôm trước em em cũng vừa uống chai 15yo 1 lít thấy cũng ổn. Biết cụ mê khói (giống em), trước khi đóng cửa nhà cũ, xin giới thiệu mấy chai còi của em.

MaltBrothers

Xe buýt
Em hóng hớt được là vào Tasting Event của BSC kỷ niệm 1 năm thành lập (cuối tháng này) sẽ quyết vấn đề Member Card cụ ạ, hy vọng sau đấy cụ không phải ...."log in" vào OF (như em :))) trước mấy mợ nhân viên của cụ B. nữa.

Chúc mừng cụ đã chọn được chai chất lượng, chai CV này, đêm Noel sắp tới mà rét đậm, cụ ôm chai nhâm nhi với mẹt nem chua nướng vỉa hè Hàng Bông thì ...đừng giật mình khi thấy ly rượu tự dưng đục ngầu, cụ nhé (em bị rồi :D).
Em nhớ là cụ New Peace chưa là member của BSC :) vậy cụ Flat lãnh trách nhiệm giới thiệu cụ New Peace để cụ ý ra mắt CLB luôn trong tasting ivent tháng 12 đc ko cụ ?

Mấy mợ nhân viên ở 46KM có fải member đâu nên nếu ko có thư tay hay tin nhắn confirm từ cụ winecellar thì quả là hơi rắc rối . Chiều hôm qua em tạt qua 46KM chơi nhân tiện vơ chai 50.3%abv đang mải chém gió với cụ Th thì thấy có 1cụ trông cũng khá trẻ vào mua Spr CV và nói cũng ở OF nick, mợ bán hàng thì nhất quyết ko bán với giá cho thành viên BSC, cụ kia lúc được em hỏi cũng nói nick gì đó và nói đc cụ B pm giá rùi :) chả hiểu em oai phong lẫm liệt cỡ nào mà cụ ý nói luôn em chính là cụ B :D thấy cụ Th vẫn còn do dự, thế là em mượn gió bẻ măng lấy danh nghĩa cụ B yêu cầu mợ nhân viên xử lý giá BSC cho cụ ý luôn . Cụ Th chán chả nói được câu nào hehe . Được 1lúc lại thấy cụ winecellar lò dò đến ngó nghiêng chả hiểu ngó gì, em khoe luôn vừa thay mặt cụ B nào đó duyệt gía của BCS cho cụ nọ lấy CV , hơ hơ

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Hự hự hự, gấu duyệt chi thì được 1 thùng 15yo, gấu trực tiếp chi thì được nhõn 1 chai :((, chả công bằng giề cả....

Mà cụ Sky giải ngố giúp em cái, sao các chai 15yo hay được đánh giá cao hơn 18yo thế nhỉ? Em có chai Glenfiddich 18yo, hôm mời PCT Malt mà lão ấy bĩu môi, rút chai Glenfiddich Solera Reserve 15yo ra mở, đúng là "sherry style" và ngọt ngào hơn hẳn?
Haha hoá ra nhà lão Malt có mỗi chai Glenfidich 15 mở dở uống mãi không hết và mời mãi vẫn chưa hết.

Trạng thái
Thớt đang đóng