[Funland] Rươi Tứ Kỳ

Vũ Điệp

Xe điện
trời đổi gió mùa mới có hay sao đấy ạ, ở quê em thấy các bà các mẹ hay tính theo nước
tháng 9 đôi mươi tháng 10 mùng 5 cụ ạ! phải nói là món này là món hoài niệm ai ở vuǹg có thì nhớ thôi chứ nhìn đã sợ rồi

LeTai1979

Xe cút kít
Nói thật các cụ em ăn rươi Tứ Kỳ (quán Vụ Rươi thì phải) không hạp miệng, được cái tiếng vì tay chủ quán PR tốt. Em là em khuyên chân thành các cụ nếu muốn ăn rươi ngon và cảm nhận vị rươi thì đừng bao giờ mò về Tứ Kỳ ăn quán này, em thề trong đời em chưa bao giờ thấy ai ăn rươi với cơm nếp (xôi) như ở đây cả, vào ăn rươi mà mang cả đĩa thịt gà to tướng kèm đĩa xôi kiểu package, không thích cũng phải ăn gà ăn xôi, quán thì kiêu, đến phải gọi điện báo trước, gọi điện thì ấm ớ hội tề. Ăn xong có cảm giác như vào đây để ăn xôi gà đá thêm món rươi vậy.

Tứ Kỳ người ta nói đến quán này, nhưng em vào một lần cho mãi mãi vì em hãi, vị rươi nó không bao giờ hạp với thịt gà lá chanh với xôi nếp cả vậy mà ở đây nó ăn như vậy. Những cụ nào chưa từng ăn rươi được dắt đến đây bị ấn tượng với chủ quán đi từng bàn mời chén rượu, nhưng nói chuyện nhàn nhạt và hơi khệnh, quán này đông do phong trào thôi, chả rươi ở đây khô thiếu vị cơ bản.

Rươi ngon chỉ có tự làm được là ngon nhất, gia vị đủ là tự rán mà ăn, rươi chỉ ngon nhất là món chả, các món khác ngon bình thường. Nếu các cụ không biết làm thì ăn nhờ Người nhà ở Hải Dương tự làm ăn nóng ngon rất. Nhớ rán bằng mỡ lợn cho vị khác rán bằng dầu rán.
Gà để cho những người ko ăn đc rươi Cụ ạ, xôi ăn với rươi đốt niêu đất ngon mà Cụ, với lại trên mâm ấy Cụ nghĩ để đĩa xôi hơn hay là để bát cơm hợp hơn? Em cũng đến đây vài lần nhưng ko thấy tệ như Cụ nói. :))
Em đồng ý là rán mỡ lợn ổn hơn dầu ăn.

LeTai1979

Xe cút kít
Có Cụ nào đến mùa rươi bị đau người như e ko ạ? :))

hoasuu88

Xe tăng
Em cũng thấy ngon thật mà, đắt chắc tại không có quanh năm, đến mùa mới có.
rươi có theo con nước chỉ từ cuối tháng 9 đến đầu tháng 10 âm lịch, giá năm nay thấp hơn mọi năm mua tại vựa tầm 450k 1kg, món này rán chả tuyệt vời, ai có điều kiện làm mắm ăn thì ko còn gì để nói

sang90

Xe tải
Cụ cũng cho em đặt gạch 2kg nhé. Gì chứ món này vẫn khoái lắm.
Em không chuyên bán cụ ạ, nếu cụ muốn ăn thì để sang tuần thứ 5,6 gì đó em về nếu có em xách lên giúp cụ ạ

sang90

Xe tải
Chả rươi trên Hà Nội nhiều rồi, cụ có nhập thì nhập mắm rươi, niêu rươi vần mới độc.
Dạ cụ, em thấy bảo đặc sản thì em định tính mang lên phục vụ các cụ thôi ạ, chứ em mà kinh doanh chuyên món này thì em đã ở trên chợ ạ :)

DUONGLAM

Xe điện
Gà để cho những người ko ăn đc rươi Cụ ạ, xôi ăn với rươi đốt niêu đất ngon mà Cụ, với lại trên mâm ấy Cụ nghĩ để đĩa xôi hơn hay là để bát cơm hợp hơn? Em cũng đến đây vài lần nhưng ko thấy tệ như Cụ nói. :))
Em đồng ý là rán mỡ lợn ổn hơn dầu ăn.
Em cũng ăn ở đây vài lần, được cái quán cạnh bờ sông mát mẻ phong cảnh hữu tình, món canh rươi và rươi kho niêu đất cũng ngon. Cơ mà e ko thích cái kiểu đặt chỗ bán combo như thế.

gocart

Xe cút kít
Chả cần lều báo, cụ cứ gúc "nuôi rươi" là ra cả đống, chả có con gì tự nhiên mà đủ với cái sức tiêu thụ của con ng hết.
Cái gọi là nuôi ruơi chỉ là khoanh vùng lãnh thổ để khai thác.
Chấm hết.

Người cát

[Tịch thu bằng lái]
Giời ạ, dán với trứng, vó ít vỏ quýt hôi nữa, siêu ngon

LeTai1979

Xe cút kít
Em cũng ăn ở đây vài lần, được cái quán cạnh bờ sông mát mẻ phong cảnh hữu tình, món canh rươi và rươi kho niêu đất cũng ngon. Cơ mà e ko thích cái kiểu đặt chỗ bán combo như thế.
Cũng là một cách kd mà Cụ.

Matxech

Xe container

Phuco2007

Xe lăn
Cụ ở chân cầu Quý Cao chắc biết quán rươi Vụ Xuyên ở Cầu Xe, Tứ Kỳ, quán đấy nổi tiếng và đông khách, muốn ăn thì phải đặt trước.
Vụ Xuyên (lão chủ trc mổ lợn) bây h làm ăn mất khách rồi! Khách HD chỉ ăn ở Lê Quy thôi cụ nhé

Duo123

Xe tải
Rươi đánh lên rán trứng ngon lắm.

goldlion

Xe hơi
Vụ Xuyên (lão chủ trc mổ lợn) bây h làm ăn mất khách rồi! Khách HD chỉ ăn ở Lê Quy thôi cụ nhé
Vâng cụ, cụ biết khá rõ các quán ở Cộng Lạc Tứ Kỳ thế chắc hẳn cụ hay về đây, em là mợ, là dâu của cái thôn Hàm Hy có 2 quán cụ vừa kể đó ạ.hihi.

goldlion

Xe hơi
hóng cụ nào biết cách ăn rươi

thiếu một thứ lá thơm làm yên độ đạm

vỏ quýt tươi thì phí 20% độ thơm dịu

dù sao cũng rất đẹp mắt và khá chỉn chu

món này ko hợp hành vì nó công vị, e dùng mùi tàu thay hành trong các món vì kiêng

rán nhiệt cao, nhanh, nên dùng loại mỡ dẻo hơn mỡ lợn thì thơm giòn béo ngậy bùi, ko khô

hihi, nhàn nhàn chém chơi thôi, làm chai con con thật nặng là vừa
Thứ lá mà cụ bảo thiếu có phải lá lốt và lá gấc non không ạ? Em cơ địa dị ứng nên không ăn được rươi, nhìn thấy nó cũng đã sợ nhưng từ ngày về làm dâu Tứ Kỳ cũng học làm được vài món rươi để nấu cho cả nhà. Hôm nào mà em rán chả rươi thì 2 F1 đánh bay hết nồi cơm, 3 cha con ăn hết 1 cân là bình thường ạ.