[Funland] Rối loạn hệ thần kinh thực vật .

nguyenkimkhanh96

Đi bộ
Cảm giác ức ức nghẹn nghẹn như bị cái gì tắc ở phần giữa ngực đúng ko mợ? Lúc thì nhẹ lúc thì khó chịu lại cảm giác đó.
Cảm
giác ức ức nghẹn nghẹn như bị cái gì tắc ở phần giữa ngực đúng ko mợ? Lúc thì nhẹ lúc thì khó chịu lại cảm giác đó.
Dạ đúng rồi mợ, em bị cả ngày luôn ạ,em hay bị giữa ngực, lan xuống thượng vị chút xíu, đôi khi em lo lo kiểu sợ bị lại dạ dày ( em từng bị viêm xung huyết hang vị nhẹ và đã uống thuốc)nhưng nghĩ lại cũng k hẳn tại em k đau bao tử không ợ nôn gì hết . Mợ có bị triệu chứngvậy không và nếu có thì khoảng bao lâu hết vậy ạ ?

nguyenkimkhanh96

Đi bộ
Ở đây có cụ nào đôi khi thấy nóng nóng trong bụng không ạ?

F_175.46

Xe tăng
em thấy xuất hiện bệnh lúc em bị căng thẳng thần kinh 2016 sau đó lại tư hết , cuối năm 2017 lại bị tiếp em có ra 103 khám thì ko ra bệnh , tháng 6 vừa rồi lại bị lại em ra y khám đầy đủ ko ra bệnh họ bảo bị xoang nhưng ko hết hẳn chỉ nhẹ đi thôi . Tháng này lại bị nặng cụ ạ , cứ dập dờn mà đi khám ko ra bệnh càng lo .
Binh thường Mợ có TDTT gì không? Theo em Mợ thử theo một khóa Yoga xem ntn?

GiaCuong

Xe đạp
Chia sẻ với chủ thớt. Bị cái này là mệt lắm. Trước đây năm 2014 và 2015 em bị tiền đình. Đi khám bị chẩn đoán là hội chứng meniere. Nặng đến mức có hôm đang ngồi trên ghế mà trời đất lộn ngược ngã tý đập đầu xuống đất. Còn đang nằm mà giống như bị rơi xuống vực mãi không thấy đáy là thường xuyên. Bi quan kinh khủng. Bác sĩ có tư vấn là bệnh này không chữa được phải sống chung với nó. Phải uống beta sec và lợi tiểu liên tục nhưng vẫn không hết. Sau này em chơi lại thể thao. Chú trọng rèn luyện sk cho đến bây giờ thì không bị lại. Không biết sau này thì thế nào nhưng bây giờ em ổn định đánh cầu lông thậm chí khỏe nữa.
Cho theo ngu ý của em là chủ thớt ngoài việc chữa trị thì nên để ý đến việc tập thể thao nhiều hơn. Ăn uống đủ chất, ngủ đủ, ít street, nếu có thời gian nên tập thêm yoga hay thiền sẽ giúp ích rất nhiều đấy ạ.

Nangtiencodon

Xe tăng
Cầu Lường, Quang Thịnh, Lạng Giang, Bắc Giang

Dở người

Xe điện
Cơ thể con người cực kỳ kì diệu. Nó có khả năng tự cân bằng khi bệnh nhẹ nếu được nghỉ ngơi, ăn uống đúng cách.
Với bệnh nặng cần sự can thiệp của y học.
Rối loạn TKTV thực chất là một bệnh về tâm lý. Cơ thể không có bệnh thực thể nhưng lại có biểu hiện bệnh, thậm chí bệnh nặng.
Nhiều bác sỹ trong em sợ bà chị họ em gần chết vì lúc nào bả cũng kêu bệnh, khám khắp nơi, kể đủ triệu chứng tưởng chết đến nơi mà khám thì không ra chính xác bệnh gì. Cuối cùng một ông bác sỹ già phán đại bả bị cái gì đấy liên quan đến tim, yêu cầu bả ngày đi bộ 4 cây số. Sau này bà chị em khỏe hẳn, khen ông bác sỹ hết lời trong khi ổng nói với gia đình động viên bả vận động nhiều vào, phân tán bớt tư tưởng bệnh tật vì bả bị "bệnh tưởng".

Em tự thấy ngay chính bản thân mình, đợt nào ăn uống tử tế, rau xanh quả chín, ngủ đủ, tập luyện thể thao đều đặn thì khỏe mạnh cả tinh thần và thể chất. Đợt nào nhiều việc, ăn uống thất thường, suy nghĩ nhiều là hay bệnh, đầu óc quay cuồng.
Cơ thể con người như một dòng nước, động thì sạch, tĩnh thì bẩn. Các cụ mợ nên chọn một môn thể dục thể thao để luyện tập thường xuyên ít nhất ngày 30 phút, 5 ngày/tuần. Vận động thường xuyên giúp cơ thể kích thích mọi giác quan, lưu thông máu huyết, nuôi các tế bào khỏe mạnh. Vận động cũng giúp đầu óc được thư giãn do endorphins nội sinh được tiết ra do quá trình tập luyện, giúp thư giãn tinh thần.
Kèm với tập thể thao các cụ mợ nên luyện tập phương pháp thở của bác sỹ Nguyễn Khắc Viện. Thở đúng cách giúp cơ thể dồi dào oxi, đẩy lùi bệnh tật.
Mong CCCM chóng khỏe mạnh.

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Đáng ra cho vào box bệnh xá nhưng bên ý vắng quá nên xin phép bác mod em để box cafe mong các cụ vào chia sẻ cho em cũng như 1 số cụ bị phương pháp chữa bệnh rối loạn hệ thần kinh thực vật sao cho hiệu quả

Sau thời gian dài e căng thẳng thần kinh mất ngủ thì phát bệnh . Hết chóng mặt lại buồn nôn rồi lại khó thở , bệnh cứ linh tinh hết cả lên triệu chứng thì mơ hồ chả biết bệnh nào ra bệnh nào linh tinh cả lên . Đi khám các kiểu mà chả ra bệnh thực thế nào bsi kết luận rối loạn hệ thần kinh - rối loạn triệu chứng cơ thể ( gọi chung rlhtktv) mà chữa nó chỉ đỡ ko dứt được cứ đỡ bệnh nó lại sang bệnh kia , kèm theo rối loạn lo âu nữa. Tinh thần đi xuống bệnh thì cứ dai dẳng hành hạ khó chịu mệt mỏi chả làm ăn gì được mà chưa tìm được phương án chữa hiệu quá. Có cụ nào bị giống em ko ạ? khổ quá rồi :(

P/s: Có cụ nào bị bệnh giống em thì ib e gửi zalo kết bạn , được mấy cụ em tạo thành 1 nhóm cùng chia sẻ các cụ nhé.
Em lại bị rối loạn hệ thần kinh động vật...nó cứ động và lại còn vật suốt... đau hết cả lưng :D

tuan_nguyen261188

Xe điện
Thế là phải sống chung với thuốc à bác?
SĐT đó của B/s Uân thì phải, nhưng em muốn khắm hẳn trong viện cho cẩn thận đc k nhì?
Dạ đúng rùi anh của B/s Uân . Mẹ em đi khám hết rùi...từ bắc ra nam uống đủ thứ thuốc mà vẫn không ngũ được. Giờ uống vào ngũ được đợi cơ thể hồi lại sức khỏe đã. sau thử ngưng 1 thời gian coi sao. Nếu ngũ được thì dừng không uống nữa còn ngược lại thì chỉ còn cách cứ uống thui. Coi như bệnh này giống tiểu đường...

tuan_nguyen261188

Xe điện
Xem clip này nha mợ:

Những ai bị stress hoặc vấn đề sức khoẻ tâm thần nên xem và làm theo clip :D
Em tin là có...vì ở nhà có người thân có hiện tượng này. Nhưng chỉ có các thành viên trong giòng họ mới về được thui. Tết năm nào mà bà nội em cũng về ngày 1 tháng 1 hết. Nên anh em ngày đó tụ tập lại đợi bà về dặn dò cho năm mới...còn mấy vụ lên đồng về em nghĩ là giả hết...

nguyenkimkhanh96

Đi bộ
O
Cơ thể con người cực kỳ kì diệu. Nó có khả năng tự cân bằng khi bệnh nhẹ
nếu được nghỉ ngơi, ăn uống đúng cách.
Với bệnh nặng cần sự can thiệp của y học.
Rối loạn TKTV thực chất là một bệnh về tâm lý. Cơ thể không có bệnh thực thể nhưng lại có biểu hiện bệnh, thậm chí bệnh nặng.
Nhiều bác sỹ trong em sợ bà chị họ em gần chết vì lúc nào bả cũng kêu bệnh, khám khắp nơi, kể đủ triệu chứng tưởng chết đến nơi mà khám thì không ra chính xác bệnh gì. Cuối cùng một ông bác sỹ già phán đại bả bị cái gì đấy liên quan đến tim, yêu cầu bả ngày đi bộ 4 cây số. Sau này bà chị em khỏe hẳn, khen ông bác sỹ hết lời trong khi ổng nói với gia đình động viên bả vận động nhiều vào, phân tán bớt tư tưởng bệnh tật vì bả bị "bệnh tưởng".

Em tự thấy ngay chính bản thân mình, đợt nào ăn uống tử tế, rau xanh quả chín, ngủ đủ, tập luyện thể thao đều đặn thì khỏe mạnh cả tinh thần và thể chất. Đợt nào nhiều việc, ăn uống thất thường, suy nghĩ nhiều là hay bệnh, đầu óc quay cuồng.
Cơ thể con người như một dòng nước, động thì sạch, tĩnh thì bẩn. Các cụ mợ nên chọn một môn thể dục thể thao để luyện tập thường xuyên ít nhất ngày 30 phút, 5 ngày/tuần. Vận động thường xuyên giúp cơ thể kích thích mọi giác quan, lưu thông máu huyết, nuôi các tế bào khỏe mạnh. Vận động cũng giúp đầu óc được thư giãn do endorphins nội sinh được tiết ra do quá trình tập luyện, giúp thư giãn tinh thần.
Kèm với tập thể thao các cụ mợ nên luyện tập phương pháp thở của bác sỹ Nguyễn Khắc Viện. Thở đúng cách giúp cơ thể dồi dào oxi, đẩy lùi bệnh tật.
Mong CCCM chóng khỏe mạnh.
Em bị nhịp tim nhanh , đi bộ như vậy có sao không cụ nhỉ ?

Dở người

Xe điện
O
Em bị nhịp tim nhanh , đi bộ như vậy có sao không cụ nhỉ ?
Đi bộ vừa phải, nhẹ nhàng chính là môn thể thao cho người bị các vấn đề tim mạch.
Hoặc mợ có thể chọn 1 môn cường độ cao hơn 1 chút là khiêu vũ. Khiêu vũ giao tiếp bình thường chứ không phải dance sport. Môn đấy thì nặng quá.
Hàng xóm em có anh xấp xỉ 50 tự nhiên bị hở van tim 2 lá dù trước đó khỏe mạnh, tài xế xe tải mà. Ngoài uống thuốc thì bác sỹ khuyên đi bộ. Nhưng đi bộ ảnh chán nên theo vợ đi khiêu vũ phong trào. Vậy mà sau 2 năm giờ tim tự nhiên lành lại, hết bệnh luôn đó mợ.
Mợ cứ đi bộ bình thường, vừa đi vừa kết hợp thở đều đặn em nghĩ là tốt mợ ạ.
Nhất là mợ cần lắng nghe cơ thể mình, đi tốc độ nào, lượng vận động ra sao... Đi mà cảm thấy khỏe ra thì tiếp tục. Còn thấy càng ngày càng mệt thì ngừng lại, đi doctor tư vấn tiếp mợ nhé.

nguyenkimkhanh96

Đi bộ
Đi bộ vừa phải, nhẹ nhàng chính là môn thể thao cho người bị các vấn đề tim mạch.

Hoặc mợ có thể chọn 1 môn cường độ cao hơn 1 chút là khiêu vũ. Khiêu vũ giao tiếp bình thường chứ không phải dance sport. Môn đấy thì nặng quá.
Hàng xóm em có anh xấp xỉ 50 tự nhiên bị hở van tim 2 lá dù trước đó khỏe mạnh, tài xế xe tải mà. Ngoài uống thuốc thì bác sỹ khuyên đi bộ. Nhưng đi bộ ảnh chán nên theo vợ đi khiêu vũ phong trào. Vậy mà sau 2 năm giờ tim tự nhiên lành lại, hết bệnh luôn đó mợ.
Mợ cứ đi bộ bình thường, vừa đi vừa kết hợp thở đều đặn em nghĩ là tốt mợ ạ.
Nhất là mợ cần lắng nghe cơ thể mình, đi tốc độ nào, lượng vận động ra sao... Đi mà cảm thấy khỏe ra thì tiếp tục. Còn thấy càng ngày càng mệt thì ngừng lại, đi doctor tư vấn tiếp mợ nhé.
Dạ vâng em cảm ơn

MaiChon

Đi bộ
Mình năm nay 25t và hiện đang bị rối loạn thần kinh thực vật!!
Sau trận sốt siêu vi 40 độ lần ấy thì mình bắt đầu các triệu chứng chóng mặt, nhức đầu, buồn nôn, ăn k vô, da dẻ thì xanh xao, cứ tưởng là ung thư máu các bạn ạ, đi xét nghiệm thì kq bình thường, thậm chí k thiếu máu cơ thể hay máu não luôn!
Xong rồi bác sĩ cho thuốc đông y về uống, uống đc 1 tháng thấy cũng đỡ chút, nhưng tháng sau thì bệnh lại thêm triệu chứng hồi hộp, tim đập nhanh, khó ngủ, đặc biệt hay suy nghĩ tiêu cực, và hay sợ sệt, k dám chạy xe, mỗi lần đi xa nhà là sợ! Từ lúc phát bệnh thì mình đã nghỉ việc, vì lúc nào cũng chóng mặt, mệt mỏi, k thể tiếp tục công việc!!
Xong rồi mình lại vào ĐHYD ở TP.HCM để chụp CT, kq rất bình thường, mình kể các triệu chứng ra thì bác sĩ cho thuốc trợ tim, thuốc thiếu máu cục bộ, có cả thuốc để buồn ngủ và kích thích ăn!!
mình uống nửa tháng thấy kq khả quan lắm, tuy nhiên vẫn k khỏi bệnh hoàn toàn, vẫn cứ hay nặng ngực, lói ở ngực, và chóng mặt!
Vậy là mẹ dắt mình lên bv Chợ Rẫy để khám tổng quát, kq vẫn rất bình thường, nào là siêu âm tim, chụp xq long ngực, đo máu não, đo điện tim,...! Bác sĩ KL mình bị rối loạn thần kinh thực vật, rối loạn giấc ngủ, suy nhược cơ thể!!
Mình về uống thuốc nam, xong rồi chuyển qua thuốc tây, thấy kq khả quan lắm, ngủ cũng được hơn trước!!
Tuy nhiên gần đây mình lại chóng mặt, hồi hộp, mình nghỉ bệnh vẫn chưa khỏi, mình rầu lo vì không biết khi nào bệnh mới khỏi, mình rất muốn hết bệnh để đi làm phụ giúp gia đình, ở nhà chữa bệnh đã 4, 5 tháng rồi mà bệnh vẫn k khỏi, mình viết lên đây để xin lời khuyên từ các bạn!!

thtvuf

Xe điện
Nhớ thời điểm đầu tiên mình bị bệnh là vào 28 tết vừa rồi. Một buổi tối đẹp trời tự nhiên mình chóng mặt và buồn nôn, choáng váng lên giường đắp chăn luôn. Từ đó trở đi lúc nào đầu cũng nặng, tâm trạng trùng xuống, ăn uống khó khăn. Sau tết cái giảm luôn 4kg. Mình bị nặng nhất là triệu chứng buồn nôn, có thời điểm khó khăn nhất là hơn 2 ngày ko nuốt trôi được cái gì, nước uống còn buồn nôn chứ nói gì đồ ăn. Rồi mình đi khám tiêu hoá
may quá vào ông bác sỹ ngon ông ấy kê cho liều thuốc trong đó đặc biệt có một loại thuốc về thần kinh tốt cho tiêu hoá, mình nghĩ thấy nhờ thuốc đó mà mình hết buồn nôn. Thế rồi đến khi uống hết thuốc nó lại đâu vào đấy. Mình lại chuyển qua thuốc nam chữa dạ dày. Thế mà cũng ngon, uống cho mấy tháng ăn uống được đều đều nhưng mình thấy vô lý vì người vẫn mệt mỏi, tâm trạng lúc nào cũng trùng xuống, thi thoảng có những ngày lên cơn tối nằm trằn trọc, ngủ 5 10 p lại giật mình tỉnh giấc rồi lại thiếp đi... rồi hoạt động nhiều quá là mình lại bị triệu trứng như là đang rất hồi hộp ấy, đặc biệt từ khi bị bệnh mình rất sợ lạnh nhé! Nắng tý là mình bị chói hơn nhiều so với bình thường. Mình đã lên 108 xét nghiệm máu, điện tâm đồ, cộng hưởng từ, siêu âm... và cuối cùng là có dạ dày bị viêm còn lại chẳng sao cả
Rồi mình tìm hiểu trên mạng, mình biết mình ko phải bị bệnh tiêu hoá mà là bị rltktv. Mình về quê ở ninh bình khám đông y, ông bs bắt mạch và dựa theo triệu chứng chốt luôn là rltktv. Mình uống thuốc được 2 tháng thì đỡ rõ rệt. Trước mình ngửi thấy hơi rượu đã sợ rồi thì giờ mình đã uống được nửa lít. Riêng bia thì ko hiểu sao ko uống nổi. Uống vào là dần dần mặt nóng ran, tim đập nhanh, thở gấp, bụng dạ nôn nao khó chịu. Đến giờ chỉ còn triệu trứng là hơi nặng bụng, sáng dậy là nao nao, hơi hơi buồn nôn một chút và các triệu trứng giảm dần về cuối ngày, đến trước khi đi ngủ là đẹp nhất. Ngoài ra thì ngày mình đi vs 1 lần vào buổi sáng, phân vẫn thànhkhuôn nhưng nó cứ nát nát, mầu thì vàng lẫn với xám xám đen đen. Đợt đầu năm uống thuốc dạ dày thì phân đẹp lắm. Thế nên mặc dù biết bị rltktv rồi mà cứ lo đại tràng bị làm sao, có ông chú bên vợ mới bị ung thư dạ dày đâm đôi khi mình cũng sợ bị ung thư đại tràng thì bỏ mẹ
:v
Mấy hôm nay thì chẳng hiểu sao lại cứ nôn nao, buồn nôn suốt. Cũng có thể là do trở trời. Chẳng biết đến bao giờ bệnh nó mới khỏi để có thể sống một cuộc sống bình thường đây :/
Đã được nửa, nâng lên chẵn lít ... là khỏi

thtvuf

Xe điện
Cụ kiế
Mình năm nay 25t và hiện đang bị rối loạn thần kinh thực vật!!
Sau trận sốt siêu vi 40 độ lần ấy thì mình bắt đầu các triệu chứng chóng mặt, nhức đầu, buồn nôn, ăn k vô, da dẻ thì xanh xao, cứ tưởng là ung thư máu các bạn ạ, đi xét nghiệm thì kq bình thường, thậm chí k thiếu máu cơ thể hay máu não luôn!
Xong rồi bác sĩ cho thuốc đông y về uống, uống đc 1 tháng thấy cũng đỡ chút, nhưng tháng sau thì bệnh lại thêm triệu chứng hồi hộp, tim đập nhanh, khó ngủ, đặc biệt hay suy nghĩ tiêu cực, và hay sợ sệt, k dám chạy xe, mỗi lần đi xa nhà là sợ! Từ lúc phát bệnh thì mình đã nghỉ việc, vì lúc nào cũng chóng mặt, mệt mỏi, k thể tiếp tục công việc!!
Xong rồi mình lại vào ĐHYD ở TP.HCM để chụp CT, kq rất bình thường, mình kể các triệu chứng ra thì bác sĩ cho thuốc trợ tim, thuốc thiếu máu cục bộ, có cả thuốc để buồn ngủ và kích thích ăn!!
mình uống nửa tháng thấy kq khả quan lắm, tuy nhiên vẫn k khỏi bệnh hoàn toàn, vẫn cứ hay nặng ngực, lói ở ngực, và chóng mặt!
Vậy là mẹ dắt mình lên bv Chợ Rẫy để khám tổng quát, kq vẫn rất bình thường, nào là siêu âm tim, chụp xq long ngực, đo máu não, đo điện tim,...! Bác sĩ KL mình bị rối loạn thần kinh thực vật, rối loạn giấc ngủ, suy nhược cơ thể!!
Mình về uống thuốc nam, xong rồi chuyển qua thuốc tây, thấy kq khả quan lắm, ngủ cũng được hơn trước!!
Tuy nhiên gần đây mình lại chóng mặt, hồi hộp, mình nghỉ bệnh vẫn chưa khỏi, mình rầu lo vì không biết khi nào bệnh mới khỏi, mình rất muốn hết bệnh để đi làm phụ giúp gia đình, ở nhà chữa bệnh đã 4, 5 tháng rồi mà bệnh vẫn k khỏi, mình viết lên đây để xin lời khuyên từ các bạn!!
Cụ kiếm môn khí công, yoga nhẹ nhàng mà tập, sống lạc quan cân bằng là đỡ thôi

MaiChon

Đi bộ
Cụ kiế
Cụ kiế
huhu nói thì dễ mà làm sao khó quá bạn ạ
với phần đang ở nhà, chỉ có ba má và mình, suốt ngày k nói chuyện với ai, cũng ngại tiếp xúc với người ngoài!!
tập thể dục được vài bữa thì mình lại bỏ ngang

thtvuf

Xe điện
huhu nói thì dễ mà làm sao khó quá bạn ạ
với phần đang ở nhà, chỉ có ba má và mình, suốt ngày k nói chuyện với ai, cũng ngại tiếp xúc với người ngoài!!
tập thể dục được vài bữa thì mình lại bỏ ngang
Cụ cảm thấy khó thì ai sẽ thấy dễ? không ai ốm hộ ai được đâu, xl nếu cụ thấy không vừa ý

MaiChon

Đi bộ
Cụ cảm thấy khó thì ai sẽ thấy dễ? không ai ốm hộ ai được đâu, xl nếu cụ thấy không vừa ý
ùa k có ji đâu, giờ chỉ lo hết bệnh chứ k còn cảm xúc với mọi thứ xung quanh nữa!
Dù sao cũng cảm ơn bạn nha