[Funland] Review Sách hay

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ông nhà văn Cronin này còn viết mấy cuốn nữa mà cuốn nào cũng rất hay, là một bác sĩ chân chính luôn.
o:-)Nhà cháu rất vui khi có 1 người bạn đồng cảm về nhận định 1 cuốn sách.
Quyển nhà cháu đang giữ là quyển thứ 3! Quyển đầu bị người bạn mượn ko trả, quyển 2 đọc gần banh ra từng tờ:)), thế là mua quyển thứ 3 đc bao= bìa cứng nên giờ vẫn còn ngoại hình.
Mợ nói chuẩn, xúc động nhất là đoạn ấy: Khi người chồng đã "ngộ" ra, trở về vs hoài bão của mình năm xưa thì người vợ đầu gối tay ấp đã ra đi mãi mãi:((
Cảm ơn 2 cụ, chờ lấy lương, em múc :D

seamannb

Xe buýt
Một SV ở tỉnh lẻ lên London học ĐH Y khoa. GĐ anh rất nghèo, vì vậy, để theo học cả 6-7 năm trời, anh phải vay tiền của 1 Quỹ (tương tự như ngân hàng CSXH ở VN). Khi ra trường, anh ko kén cá chọn canh mà sẵn sàng đi bất cứ đâu, miễn là có việc làm & trả nợ cho Quỹ (dù họ ko thúc ép trả nợ).
Một hôm, anh nhận đc thư mời làm phụ tá cho 1 BS già ở 1 tỉnh xa. Anh nhanh chóng đến nhận việc. 1 người PN phốp pháp tiếp anh, tự giới thiệu là vợ BS già, bảo do vị BS đang bệnh nên có thể anh phải đảm đương thay thế khám chữa bệnh cho bệnh nhân trong 1 thời gian.
Hơi lạ, nhưng anh vẫn bằng lòng. Công việc tất bật, nhưng kiến thức anh học đc trong trường khá đủ để anh làm tốt. Gần 1 năm trôi qua, bệnh nhân ngày càng đông, thu nhập do bà vợ BS già lấy hết, chỉ trả cho anh đồng lương chết đói. Tuy vậy, anh vẫn ko so đo, chỉ hơi lạ sao vị BS kia bệnh gì mà lâu khỏi thế?
1 lần, bà vợ đi vắng, anh nghe có tiếng rên. Tò mò, anh bước vào phòng. Vị BS già mắc 1 căn bệnh hiểm nghèo, sau khi khám, anh biết ông ta ko bao giờ có thể làm việc đc nữa. Anh khuyên ông ta cứ nghỉ ngơi, bản thân anh vẫn sẽ tiếp tục công việc của ông ta.
1 ngày nọ, 2 vợ chồng người thợ mỏ đến tìm anh để cảm ơn vì đã đỡ ca đẻ khó của người vợ. Nay họ đi làm xa, tiếc là ko còn đc anh chăm sóc Y tế cho họ nữa, và tặng anh 1 ngân phiếu 10 bảng. Ko biết nghe lỏm đc ở đâu, bà vợ BS già xồn xồn lên, vu cho anh ăn cắp tiền, vì khoản này phải trả cho bà ta, anh ko đc quyền nhận. Bị xúc phạm, anh tuyên bố nghỉ việc dù ko biết ngày mai ntn.
Trong thời gian này, anh quen & yêu 1 cô giáo, nhưng chưa kịp tỏ tình.
Anh đăng tin tìm việc, và đúng lúc tuyệt vọng nhất thì có 1 khu mỏ đồng ý nhận anh. Khi phỏng vấn, ngoài năng lực cần có, HĐQT khu mỏ nêu 1 điều kiện bắt buộc là BS phải có vợ & đc cấp nhà cửa. Anh bảo sắp kết hôn & đc họ chấp nhận, nhưng lúc về, anh lo ngay ngáy cô giáo kia có OK lấy anh hay ko? Rất may là cô giáo đã chấp thuận lời cầu hôn vụng về nhưng chân thành của anh at once.(có lẽ ế lâu quá!:)))
Ở khu mỏ đã có 3 BS cho mỗi khu. Khi anh về mới thấy...nản. 3 ông này, ông thì dốt, ông thì lo làm giàu nên bệnh nhân cứ dồn về phía anh. Tuy nhiên, 1 thời gian sau thì họ lần lần bỏ đi vì anh áp dụng ~ p/pháp tân tiến nhưng các ông BS kia & ~ người dân quá bảo thủ nên anh bị tẩy chay, chỉ có 1 vị trong HĐQT đc anh cứu chữa nên hết lòng ủng hộ.
Sau đó, vợ anh bị sẩy thai & ko bao giờ còn có con đc nữa. Đây là 1 cú sốc lớn vì cây cầu vào nhà hư hại, anh đề nghị sửa mà HĐQT cứ cù cưa để dẫn đến tai nạn=> anh quyết định cùng vợ ra đi sau biến cố này...
Sorry, cụ nên tìm xem sẽ thấy rất lôi cuốn. Nhà cháu bị tai nạn gãy tay, giờ type= 1 tay mỏi quá!:D Nếu review đến hết chắc...băng bột nốt cái tay kia.
Cụ review kỹ quá. Trên thớt này một số cụ/mợ thẩm sách qua quan sát e có cảm nhận rất đáng để mình đọc và e đã copy lại đầu mục để dành mua đọc sau này.
Nhưng đừng tả kỹ quá nhé. Mớm thôi :))

Ale ale

Xe máy
Cụ review kỹ quá. Trên thớt này một số cụ/mợ thẩm sách qua quan sát e có cảm nhận rất đáng để mình đọc và e đã copy lại đầu mục để dành mua đọc sau này.
Nhưng đừng tả kỹ quá nhé. Mớm thôi :))
Em cũng có cùng cảm nhận như cụ. Review kỹ sẽ giống như mình xem film mà biết trước nội dung rồi đấy ạ nên em chỉ...nhá hàng thôi.

Cụ vào đây cẩn thận kẻo tốn nhiều xèng để mua sách đấy nhé

minhtallica

Xe buýt
Em hóng cuốn này mà chả thấy thông tin bao giờ xuất bản bản tiếng Việt cụ nhỉ? Sáng nay vừa gúc lại mỏi tay vẫn chưa thấy gì.
Em cũng chưa thấy có thông tin sách dịch, chắc phải thời gian nữa!

Dê già 79

Xe hơi
Hồi em còn bé toàn lấy truyện của phụ huynh đọc. Toàn các truyện của Liên Xô (không chấm Mỹ :) ) như: Ngọn cờ trên tháp, Thời thơ ấu gian khổ, Đất vỡ hoang...
Truyện của VN em đọc một vài cuốn từ hồi cấp 2 và thấy cũng khá hay như: Mẫn và Tôi, Quê nội, Rừng đêm, Sao đêm, Nắng đồng bằng. Mấy tác phẩm nổi tiếng sau này như: Mảnh đất lắm người nhiều ma, Thời xa vắng thì mãi sau này lớn mới được đọc.
Không nhiều về số lượng nhưng cũng có khá nhiều ấn tượng.
Truyện hiện đại thì gần như không có dịp được đọc vì...truyện giấy thì đắt mà truyện đọc trên thiết bị điện tử nó không cho cảm giác đủ hứng thú để đọc được lâu.
Ngồi hóng review truyện hay để tìm đọc sau này :)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hồi em còn bé toàn lấy truyện của phụ huynh đọc. Toàn các truyện của Liên Xô (không chấm Mỹ :) ) như: Ngọn cờ trên tháp, Thời thơ ấu gian khổ, Đất vỡ hoang...
Truyện của VN em đọc một vài cuốn từ hồi cấp 2 và thấy cũng khá hay như: Mẫn và Tôi, Quê nội, Rừng đêm, Sao đêm, Nắng đồng bằng. Mấy tác phẩm nổi tiếng sau này như: Mảnh đất lắm người nhiều ma, Thời xa vắng thì mãi sau này lớn mới được đọc.
Không nhiều về số lượng nhưng cũng có khá nhiều ấn tượng.
Truyện hiện đại thì gần như không có dịp được đọc vì...truyện giấy thì đắt mà truyện đọc trên thiết bị điện tử nó không cho cảm giác đủ hứng thú để đọc được lâu.
Ngồi hóng review truyện hay để tìm đọc sau này :)
Truyện giấy bây giờ đâu có đắt đâu ạ?

BRIA

Xe tải
Một SV ở tỉnh lẻ lên London học ĐH Y khoa. GĐ anh rất nghèo, vì vậy, để theo học cả 6-7 năm trời, anh phải vay tiền của 1 Quỹ (tương tự như ngân hàng CSXH ở VN). Khi ra trường, anh ko kén cá chọn canh mà sẵn sàng đi bất cứ đâu, miễn là có việc làm & trả nợ cho Quỹ (dù họ ko thúc ép trả nợ).
Một hôm, anh nhận đc thư mời làm phụ tá cho 1 BS già ở 1 tỉnh xa. Anh nhanh chóng đến nhận việc. 1 người PN phốp pháp tiếp anh, tự giới thiệu là vợ BS già, bảo do vị BS đang bệnh nên có thể anh phải đảm đương thay thế khám chữa bệnh cho bệnh nhân trong 1 thời gian.
Hơi lạ, nhưng anh vẫn bằng lòng. Công việc tất bật, nhưng kiến thức anh học đc trong trường khá đủ để anh làm tốt. Gần 1 năm trôi qua, bệnh nhân ngày càng đông, thu nhập do bà vợ BS già lấy hết, chỉ trả cho anh đồng lương chết đói. Tuy vậy, anh vẫn ko so đo, chỉ hơi lạ sao vị BS kia bệnh gì mà lâu khỏi thế?
1 lần, bà vợ đi vắng, anh nghe có tiếng rên. Tò mò, anh bước vào phòng. Vị BS già mắc 1 căn bệnh hiểm nghèo, sau khi khám, anh biết ông ta ko bao giờ có thể làm việc đc nữa. Anh khuyên ông ta cứ nghỉ ngơi, bản thân anh vẫn sẽ tiếp tục công việc của ông ta.
1 ngày nọ, 2 vợ chồng người thợ mỏ đến tìm anh để cảm ơn vì đã đỡ ca đẻ khó của người vợ. Nay họ đi làm xa, tiếc là ko còn đc anh chăm sóc Y tế cho họ nữa, và tặng anh 1 ngân phiếu 10 bảng. Ko biết nghe lỏm đc ở đâu, bà vợ BS già xồn xồn lên, vu cho anh ăn cắp tiền, vì khoản này phải trả cho bà ta, anh ko đc quyền nhận. Bị xúc phạm, anh tuyên bố nghỉ việc dù ko biết ngày mai ntn.
Trong thời gian này, anh quen & yêu 1 cô giáo, nhưng chưa kịp tỏ tình.
Anh đăng tin tìm việc, và đúng lúc tuyệt vọng nhất thì có 1 khu mỏ đồng ý nhận anh. Khi phỏng vấn, ngoài năng lực cần có, HĐQT khu mỏ nêu 1 điều kiện bắt buộc là BS phải có vợ & đc cấp nhà cửa. Anh bảo sắp kết hôn & đc họ chấp nhận, nhưng lúc về, anh lo ngay ngáy cô giáo kia có OK lấy anh hay ko? Rất may là cô giáo đã chấp thuận lời cầu hôn vụng về nhưng chân thành của anh at once.(có lẽ ế lâu quá!:)))
Ở khu mỏ đã có 3 BS cho mỗi khu. Khi anh về mới thấy...nản. 3 ông này, ông thì dốt, ông thì lo làm giàu nên bệnh nhân cứ dồn về phía anh. Tuy nhiên, 1 thời gian sau thì họ lần lần bỏ đi vì anh áp dụng ~ p/pháp tân tiến nhưng các ông BS kia & ~ người dân quá bảo thủ nên anh bị tẩy chay, chỉ có 1 vị trong HĐQT đc anh cứu chữa nên hết lòng ủng hộ.
Sau đó, vợ anh bị sẩy thai & ko bao giờ còn có con đc nữa. Đây là 1 cú sốc lớn vì cây cầu vào nhà hư hại, anh đề nghị sửa mà HĐQT cứ cù cưa để dẫn đến tai nạn=> anh quyết định cùng vợ ra đi sau biến cố này...
Sorry, cụ nên tìm xem sẽ thấy rất lôi cuốn. Nhà cháu bị tai nạn gãy tay, giờ type= 1 tay mỏi quá!:D Nếu review đến hết chắc...băng bột nốt cái tay kia.
Cảm ơn cụ đã review, chi tiết thế này thì em đỡ phải đọc rồi :D

TrangBonBon

Xe tăng
Hồi bé mẹ mua cho 2 anh em em nhiều sách của NXB cầu Vồng, toàn sách in giấy bóng đẹp, nhiều tranh vẽ Mít Đặc, bác sĩ AiBolit, chuyện về nhưng chuyến vòng quanh thế giới, Chuyện kể về kim loại...tôt tô chan...
Sau lớn đọc ké phụ huynh mấy cuốn toàn sách in bằng giấy bóng dày, đẹp có tranh minh hoạ; đọc truyện tuyển tập Puskin, ngắm mãi các bức trang vẽ vợ nhà văn rất đẹp; nguyên tác cảm hứng cho bài thơ Tôi yêu em đến nay chừng có thể... :D
Sách bây giờ không thể đẹp và ấn tượng đc như hồi đó nữa.

DaDieuchienxu

Xe container
Cảm ơn cụ đã review, chi tiết thế này thì em đỡ phải đọc rồi :D
Cụ nhầm rồi. Phần nhà cháu review chỉ là khúc đầu, ko hay bằng phần giữa & phần cuối.
Vả lại, nhà cháu vốn dốt về diễn đạt nên ko thoát ý đc tác phẩm.

virusmamut

Xe đạp
cô giáo T.T chắc ít ng chưa đọc lắm nhỉ. em hồi học sinh nhớ là đọc dc bản chép bằng tay của mấy ông lớp trên. kkk

Minhnguyen1012

Xe hơi
Em rất thích đọc trinh thám. Các cụ giới thiệu cho em vài cuốn với ạ. E cảm ơn nhiều.

Jue

Xe tải
Đọc cuốn "Hành trình ngày thơ ấu" cụ sẽ lại thấy được cảnh đồng quê và sơn cước Việt Nam tuyệt đẹp dưới ngòi bút của Dương Thu Hương
Đọc thớt này khá nhiều, giờ ngoi lên khi gặp 1 bác cũng thích Dương Thu Hương. Đọc Hành Trình Ngày Thơ Ấu rồi sau này đọc Nguyễn Nhật Ánh thấy hơi bánh bèo. Ngày trước các cụ bình Thủy Hử là truyền cho người ta ý tưởng làm loạn còn Tam Quốc dạy người ta làm loạn thế nào. Những năm 8x Dương Thu Hương đã kể về 1 cô bé nhốt thầy giáo vào nhà xí vì trù dập học sinh.

Em đã đọc khá nhiều truyện của Dương Thu Hương: Bên Kia Bờ Ảo Vọng, Chuyện Tình Kể Trước Lúc Rạng Đông, Những Vĩ Nhân Tỉnh Lẻ .... Dương Thu Hương là một nhà văn đặc biệt. Những người đàn bà trong truyện của Dương Thu Hương rất đẹp, đàn ông thì hơi hèn, trừ anh bộ đội trong Chuyện Tình Kể Trước Lúc Rạng Đông.

Những tưởng giờ không đọc được truyện nữa nhưng vài năm trước đọc Đỉnh Cao Chói Lọi vẫn thấy say mê.

Chỉnh sửa cuối:

vietnamcongtru

Xe buýt
Em đã đọc hầu hết các tiểu thuyết nổi tiếng của Dan Brown. Dan Brown có kiến thức cực kỳ sâu rộng, đặc biệt về mật mã(code), biểu tượng(symbol) và tôn giáo, pha thêm chút giật gân trinh thám kiểu Mỹ nên sách ông thật sự cuốn hút. Duy có cuốn "Nguồn cội"(Origin) làm em thất vọng tràn trề, kiểu như "đầu voi đuôi chuột". Đặt vấn đề rất đỗi hoành tráng, cuối cùng cái kết tầm thường hơn cả tầm thường. "Hỏa ngục", "Mật mã Da Vinci", "Biểu tượng thất truyền"..._thì hay.

Xechaybangcom

Xe điện
Em rất thích đọc trinh thám. Các cụ giới thiệu cho em vài cuốn với ạ. E cảm ơn nhiều.
Trinh thám có các truyện như Sherlock Home, hoặc các truyện của tác giả Dan Brown, sự im lặng của bầy cừu hoặc Pháp y Tần Minh, của trẻ em có Conan.

Xechaybangcom

Xe điện
Ấy, cuốn "Ăn mày dĩ vãng" mợ review là thích hợp nhất vì là chính chủ, chứ nhà cháu xem lâu quá, giờ chỉ nhớ lõm bõm thôi.
Đây là 1 trong ~ tác phẩm - theo nhà cháu- hay nhất của nhà văn Chu Lai. Nó đã đc dưng thành phim "Ba lần và một lần".
Thường thì phim ko hay bằng truyện, nhưng đặc biệt là ở tác phẩm này, truyện & phim đều đc độc giả & khán giả say mê. Đó là 1 thành công lớn.
Nhà cháu ngồi xuống đc chưa?:((
Nhà văn Chu Lai có 1 tác phẩm đáng để đọc đó là Phố, mô tả về sự thay đổi tâm lý khi con người thay đổi môi trường sống

Xechaybangcom

Xe điện
Cuốn trên đầu là cuốn chôm chỉa đó cụ.
Nhà cháu rạp mình kính nể cụ quá! Người sở hữu đc những tác phẩm như cụ trên toàn quốc chắc chưa đầy 1 bàn tay.
May ra chỉ có trong kho tư liệu của NN là có.
Xin chúc mừng cụ đã có 1 tài sản vô giá!