[Funland] Review Sách hay

64love

Xe hơi
Cụ in ra giấy nếu không tìm được sách. Đó là giải pháp của em với những cuốn không tìm mua được hoặc sách gốc quá đắt.
Thanks cụ, nhà cháu cũng đang tính in ra nhưng muốn in thành sách phải có file word hoặc PDF đánh máy, mới chỉ thấy bản scan nên sợ chế bản hơi khó :)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thanks cụ, nhà cháu cũng đang tính in ra nhưng muốn in thành sách phải có file word hoặc PDF đánh máy, mới chỉ thấy bản scan nên sợ chế bản hơi khó :)
Em vẫn in pdf scan, chỉ cần không mờ quá là được ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ale ale

Xe máy
Finished, cảm ơn cụ!

Nhà giả kim: Người có thể biến mọi kim loại thành vàng.

Nhưng kho báu lớn nhất chính là hạnh phúc tuyệt đối, mà khó khăn hơn cả là sự thông linh đến trái tim mình và thế giới xung quanh.

Cách duy nhất là bước chân vào hành trình đi theo ước mơ của mình, dù muôn vàn khó khăn đang chờ đợi bạn.
Em rót rượu mà máy báo lỗi chú ý đến Cụ nhiều quá ạ! Em mạo muội đoán là Cụ đã đọc nó.

Cụ cũng như nhiều Cụ Mợ khác cho em thêm động lực để tiếp tục review chia sẻ những cuốn sách hay. Chúc Cụ ngủ ngon!

BRIA

Xe tải
Em rót rượu mà máy báo lỗi chú ý đến Cụ nhiều quá ạ! Em mạo muội đoán là Cụ đã đọc nó.

Cụ cũng như nhiều Cụ Mợ khác cho em thêm động lực để tiếp tục review chia sẻ những cuốn sách hay. Chúc Cụ ngủ ngon!
Vâng, em vừa đọc xong.

Chúc cụ ngủ ngon!

Meow

Xe điện
Úi mấy hôm vào nhà đã gần 4 chục trang. Em lội dần ah :)

ThanhHuyen94

Xe máy
Có cuốn nào về làm giàu ko cụ

mcat1015

Xe tải
Em đang đọc cuốn tiểu thuyết mới nhất của Murakami Haruki: "Killing Commendatore". Lại một câu chuyện fantasy nửa thực nửa hư đúng chất "Kafka bên bờ biển" hoặc "1Q84"...

Em hóng cuốn này mà chả thấy thông tin bao giờ xuất bản bản tiếng Việt cụ nhỉ? Sáng nay vừa gúc lại mỏi tay vẫn chưa thấy gì.

Chào các Cụ Mợ. Tối nay rảnh rỗi em review cuốn "Nhà giả kim" theo cảm nhận của cá nhân em cho các Cụ Mợ nào chưa đọc ạ.

Cuốn này em tin là có nhiều Cụ Mợ đã đọc rồi. Nhưng đọc sách nó có cái thú, cái hay ở chỗ mỗi người sẽ có một tưởng tượng và cảm nhận khác nhau về cùng một cuốn sách.

Về nội dung em xin phép không nói cụ thể nhiều, để dành cho các Cụ Mợ chưa đọc có sự hấp dẫn kịch tính nhất định khi đọc nó sau này.
Câu chuyện kể về hành trình của một chàng thanh niên chăn cừu đi tìm kho báu. Sau bao nhiêu gian nan vất vả vượt qua chính mình bằng niềm tin mãnh liệt vào bản thân, chàng đã được toại nguyện. Nhưng kho báu lớn hơn mà chàng có được đó là sự dũng cảm bước ra khỏi vùng an toàn để khám phá thế giới mà thật ra là khám phá sức mạnh tiềm ẩn của bản thân mình. Mỗi khó khăn trở ngại là một lần giúp chàng trai trưởng thành mạnh mẽ hơn thêm.

Đây là cuốn sách mà từ các bạn tuổi teen đến cụ mợ 80 tuổi vẫn có thể đọc được. Con trẻ thì đọc như truyện cổ tích không được "happy end" nhiều lắm như các truyện cổ thông thường. Có tuổi như em thì đọc đi đọc lại vẫn thấy hay và nhận ra thêm nhiều tầng ý nghĩa sau mỗi lần đọc lại.

Trong sách có nhiều câu có thể lấy làm trích dẫn khá hay về cách nhìn nhận cuộc sống. Em ấn tượng nhất là đoạn ông già giao cho chàng chăn cừu 1 cái muỗng chứa 2 giọt dầu và yêu cầu chàng đi ngắm các tầng nhà mà vẫn giữ nguyên không để sánh ra ngoài. "Bí quyết của hạnh phúc là biết ngắm nhìn mọi thứ tuyệt mỹ trên thế gian này mà không hề quên 2 giọt dầu trên muỗng"

Cuộc đời con người, xét cho cùng ta chọn mình là ai: nhà buôn pha lê có mong ước nhưng không đủ can đảm thực hiện ước mơ, anh thanh niên bán kem vô tư, hay chàng chăn cừu dấn thân vào cuộc đời... tất thảy đều do chúng ta lựa chọn cả.

Trên đây chỉ là cảm nhận của riêng cá nhân em sau khi đọc sách. Mong các Cụ Mợ đã đọc rồi cùng chia sẻ cho vui ạ.

Mình cũng mới vừa đọc lại cuốn này. Thực sự như chủ thớt nói, càng đọc càng thấy hay từ những câu chuyện nhỏ trong suốt cuộc hành trình của nhân vật chính. Cuốn sách rất mỏng nhưng nội dung cực kỳ sâu sắc, cô đọng và có ý nghĩa. Mình rất thích một vài câu nói kiểu :
- "Dường như ai cũng biết rất rõ người khác phải sống như nào cho đúng, mà lại mù mờ về cuộc sống của chính bản thân"
- "Khi bạn thực sự muốn điều gì thì cả vũ trụ sẽ chung tay giúp sức cho bạn đạt được."
- Trên đời này tồn tại 1 thứ ngôn ngữ nằm ngoài câu chữ, mà ta có thể dùng nó để giao tiếp với bất kỳ ai, bất kỳ sưh vật hiện tượng nào
Và còn rất nhiều, một cuốn sách rất nên đọc, sẽ không mất nhiều thời gian của bạn.

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu cụ/mợ nào thích mảng văn học nước ngoài, nhà cháu khuyên nên tìm đọc cuốn "Thành trì" (A.J.Cronin) & "Bức họa Maja khỏa thân" (Samuel Edwards). Nhà cháu hy vọng các cụ/mợ sẽ ko hối tiếc thời gian bỏ ra để đọc nó.o:-)

BRIA

Xe tải
Nếu cụ/mợ nào thích mảng văn học nước ngoài, nhà cháu khuyên nên tìm đọc cuốn "Thành trì" (A.J.Cronin) & "Bức họa Maja khỏa thân" (Samuel Edwards). Nhà cháu hy vọng các cụ/mợ sẽ ko hối tiếc thời gian bỏ ra để đọc nó.o:-)
Sorry, máy em bị lỗi

Cụ review cuốn"Thành trì" giúp em đuợc không ạ

Dung123123

Xe hơi
Em đọc ké của con, truyện : Doreamon

DaDieuchienxu

Xe container
Sorry, máy em bị lỗi

Cụ review cuốn"Thành trì" giúp em đuợc không ạ
Một SV ở tỉnh lẻ lên London học ĐH Y khoa. GĐ anh rất nghèo, vì vậy, để theo học cả 6-7 năm trời, anh phải vay tiền của 1 Quỹ (tương tự như ngân hàng CSXH ở VN). Khi ra trường, anh ko kén cá chọn canh mà sẵn sàng đi bất cứ đâu, miễn là có việc làm & trả nợ cho Quỹ (dù họ ko thúc ép trả nợ).
Một hôm, anh nhận đc thư mời làm phụ tá cho 1 BS già ở 1 tỉnh xa. Anh nhanh chóng đến nhận việc. 1 người PN phốp pháp tiếp anh, tự giới thiệu là vợ BS già, bảo do vị BS đang bệnh nên có thể anh phải đảm đương thay thế khám chữa bệnh cho bệnh nhân trong 1 thời gian.
Hơi lạ, nhưng anh vẫn bằng lòng. Công việc tất bật, nhưng kiến thức anh học đc trong trường khá đủ để anh làm tốt. Gần 1 năm trôi qua, bệnh nhân ngày càng đông, thu nhập do bà vợ BS già lấy hết, chỉ trả cho anh đồng lương chết đói. Tuy vậy, anh vẫn ko so đo, chỉ hơi lạ sao vị BS kia bệnh gì mà lâu khỏi thế?
1 lần, bà vợ đi vắng, anh nghe có tiếng rên. Tò mò, anh bước vào phòng. Vị BS già mắc 1 căn bệnh hiểm nghèo, sau khi khám, anh biết ông ta ko bao giờ có thể làm việc đc nữa. Anh khuyên ông ta cứ nghỉ ngơi, bản thân anh vẫn sẽ tiếp tục công việc của ông ta.
1 ngày nọ, 2 vợ chồng người thợ mỏ đến tìm anh để cảm ơn vì đã đỡ ca đẻ khó của người vợ. Nay họ đi làm xa, tiếc là ko còn đc anh chăm sóc Y tế cho họ nữa, và tặng anh 1 ngân phiếu 10 bảng. Ko biết nghe lỏm đc ở đâu, bà vợ BS già xồn xồn lên, vu cho anh ăn cắp tiền, vì khoản này phải trả cho bà ta, anh ko đc quyền nhận. Bị xúc phạm, anh tuyên bố nghỉ việc dù ko biết ngày mai ntn.
Trong thời gian này, anh quen & yêu 1 cô giáo, nhưng chưa kịp tỏ tình.
Anh đăng tin tìm việc, và đúng lúc tuyệt vọng nhất thì có 1 khu mỏ đồng ý nhận anh. Khi phỏng vấn, ngoài năng lực cần có, HĐQT khu mỏ nêu 1 điều kiện bắt buộc là BS phải có vợ & đc cấp nhà cửa. Anh bảo sắp kết hôn & đc họ chấp nhận, nhưng lúc về, anh lo ngay ngáy cô giáo kia có OK lấy anh hay ko? Rất may là cô giáo đã chấp thuận lời cầu hôn vụng về nhưng chân thành của anh at once.(có lẽ ế lâu quá!:)))
Ở khu mỏ đã có 3 BS cho mỗi khu. Khi anh về mới thấy...nản. 3 ông này, ông thì dốt, ông thì lo làm giàu nên bệnh nhân cứ dồn về phía anh. Tuy nhiên, 1 thời gian sau thì họ lần lần bỏ đi vì anh áp dụng ~ p/pháp tân tiến nhưng các ông BS kia & ~ người dân quá bảo thủ nên anh bị tẩy chay, chỉ có 1 vị trong HĐQT đc anh cứu chữa nên hết lòng ủng hộ.
Sau đó, vợ anh bị sẩy thai & ko bao giờ còn có con đc nữa. Đây là 1 cú sốc lớn vì cây cầu vào nhà hư hại, anh đề nghị sửa mà HĐQT cứ cù cưa để dẫn đến tai nạn=> anh quyết định cùng vợ ra đi sau biến cố này...
Sorry, cụ nên tìm xem sẽ thấy rất lôi cuốn. Nhà cháu bị tai nạn gãy tay, giờ type= 1 tay mỏi quá!:D Nếu review đến hết chắc...băng bột nốt cái tay kia.

Nha Trang@

Xe điện
Một SV ở tỉnh lẻ lên London học ĐH Y khoa. GĐ anh rất nghèo, vì vậy, để theo học cả 6-7 năm trời, anh phải vay tiền của 1 Quỹ (tương tự như ngân hàng CSXH ở VN). Khi ra trường, anh ko kén cá chọn canh mà sẵn sàng đi bất cứ đâu, miễn là có việc làm & trả nợ cho Quỹ (dù họ ko thúc ép trả nợ).
Một hôm, anh nhận đc thư mời làm phụ tá cho 1 BS già ở 1 tỉnh xa. Anh nhanh chóng đến nhận việc. 1 người PN phốp pháp tiếp anh, tự giới thiệu là vợ BS già, bảo do vị BS đang bệnh nên có thể anh phải đảm đương thay thế khám chữa bệnh cho bệnh nhân trong 1 thời gian.
Hơi lạ, nhưng anh vẫn bằng lòng. Công việc tất bật, nhưng kiến thức anh học đc trong trường khá đủ để anh làm tốt. Gần 1 năm trôi qua, bệnh nhân ngày càng đông, thu nhập do bà vợ BS già lấy hết, chỉ trả cho anh đồng lương chết đói. Tuy vậy, anh vẫn ko so đo, chỉ hơi lạ sao vị BS kia bệnh gì mà lâu khỏi thế?
1 lần, bà vợ đi vắng, anh nghe có tiếng rên. Tò mò, anh bước vào phòng. Vị BS già mắc 1 căn bệnh hiểm nghèo, sau khi khám, anh biết ông ta ko bao giờ có thể làm việc đc nữa. Anh khuyên ông ta cứ nghỉ ngơi, bản thân anh vẫn sẽ tiếp tục công việc của ông ta.
1 ngày nọ, 2 vợ chồng người thợ mỏ đến tìm anh để cảm ơn vì đã đỡ ca đẻ khó của người vợ. Nay họ đi làm xa, tiếc là ko còn đc anh chăm sóc Y tế cho họ nữa, và tặng anh 1 ngân phiếu 10 bảng. Ko biết nghe lỏm đc ở đâu, bà vợ BS già xồn xồn lên, vu cho anh ăn cắp tiền, vì khoản này phải trả cho bà ta, anh ko đc quyền nhận. Bị xúc phạm, anh tuyên bố nghỉ việc dù ko biết ngày mai ntn.
Trong thời gian này, anh quen & yêu 1 cô giáo, nhưng chưa kịp tỏ tình.
Anh đăng tin tìm việc, và đúng lúc tuyệt vọng nhất thì có 1 khu mỏ đồng ý nhận anh. Khi phỏng vấn, ngoài năng lực cần có, HĐQT khu mỏ nêu 1 điều kiện bắt buộc là BS phải có vợ & đc cấp nhà cửa. Anh bảo sắp kết hôn & đc họ chấp nhận, nhưng lúc về, anh lo ngay ngáy cô giáo kia có OK lấy anh hay ko? Rất may là cô giáo đã chấp thuận lời cầu hôn vụng về nhưng chân thành của anh at once.(có lẽ ế lâu quá!:)))
Ở khu mỏ đã có 3 BS cho mỗi khu. Khi anh về mới thấy...nản. 3 ông này, ông thì dốt, ông thì lo làm giàu nên bệnh nhân cứ dồn về phía anh. Tuy nhiên, 1 thời gian sau thì họ lần lần bỏ đi vì anh áp dụng ~ p/pháp tân tiến nhưng các ông BS kia & ~ người dân quá bảo thủ nên anh bị tẩy chay, chỉ có 1 vị trong HĐQT đc anh cứu chữa nên hết lòng ủng hộ.
Sau đó, vợ anh bị sẩy thai & ko bao giờ còn có con đc nữa. Đây là 1 cú sốc lớn vì cây cầu vào nhà hư hại, anh đề nghị sửa mà HĐQT cứ cù cưa để dẫn đến tai nạn=> anh quyết định cùng vợ ra đi sau biến cố này...
Sorry, cụ nên tìm xem sẽ thấy rất lôi cuốn. Nhà cháu bị tai nạn gãy tay, giờ type= 1 tay mỏi quá!:D Nếu review đến hết chắc...băng bột nốt cái tay kia.
Ngày xưa em đọc cuốn này ba lần, chắc mai lên tiki mua lại đọc! Đoạn cảm động nhất là cô vợ tuyên bố sẽ bỏ đi vì anh BS xa rời lý tưởng chữa bệnh cho người nghèo, chỉ biết chữa cho mấy ông bà già giàu có ăn no rửng mỡ không có việc làm. Tối hôm đó anh BS nói với vợ ngày mai sẽ kết hợp với hai người bạn mở một BV tư chữa miễn phí cho nhười nghèo. Cô vợ mừng rơi nước mắt bảo chồng khui chai rượu ăn mừng, cô thì chạy qua kia đường mua cái gì về ăn... Rồi, ầm một tiếng, chiếc xe vô tình chạy qua đụng cô vợ. Anh BS chờ mãi mà chẳng thấy vợ trở về, ra đường hỏi thì mới biết vợ bị tai nạn mất rồi...

DaDieuchienxu

Xe container
Ngày xưa em đọc cuốn này ba lần, chắc mai lên tiki mua lại đọc! Đoạn cảm động nhất là cô vợ tuyên bố sẽ bỏ đi vì anh BS xa rời lý tưởng chữa bệnh cho người nghèo, chỉ biết chữa cho mấy ông bà già giàu có ăn no rửng mỡ không có việc làm. Tối hôm đó anh BS nói với vợ ngày mai sẽ kết hợp với hai người bạn mở một BV tư chữa miễn phí cho nhười nghèo. Cô vợ mừng rơi nước mắt bảo chồng khui chai rượu ăn mừng, cô thì chạy qua kia đường mua cái gì về ăn... Rồi, ầm một tiếng, chiếc xe vô tình chạy qua đụng cô vợ. Anh BS chờ mãi mà chẳng thấy vợ trở về, ra đường hỏi thì mới biết vợ bị tai nạn mất rồi...
o:-)Nhà cháu rất vui khi có 1 người bạn đồng cảm về nhận định 1 cuốn sách.
Quyển nhà cháu đang giữ là quyển thứ 3! Quyển đầu bị người bạn mượn ko trả, quyển 2 đọc gần banh ra từng tờ:)), thế là mua quyển thứ 3 đc bao= bìa cứng nên giờ vẫn còn ngoại hình.
Mợ nói chuẩn, xúc động nhất là đoạn ấy: Khi người chồng đã "ngộ" ra, trở về vs hoài bão của mình năm xưa thì người vợ đầu gối tay ấp đã ra đi mãi mãi:((

Hoàng Trang

Xe ngựa
Quyển nhà cháu đang giữ là quyển thứ 3! Quyển đầu bị người bạn mượn ko trả, quyển 2 đọc gần banh ra từng tờ:)), thế là mua quyển thứ 3 đc bao= bìa cứng nên giờ vẫn còn ngoại hình.
Mợ nói chuẩn, xúc động nhất là đoạn ấy: Khi người chồng đã "ngộ" ra, trở về vs hoài bão của mình năm xưa thì người vợ đầu gối tay ấp đã ra đi mãi mãi:((
Mềnh chuẩn bị cướp nốt quyển thứ 3 vì nghe review hay quá :))

Nha Trang@

Xe điện
Ông nhà văn Cronin này còn viết mấy cuốn nữa mà cuốn nào cũng rất hay, là một bác sĩ chân chính luôn.