[Funland] Review Sách hay

DaDieuchienxu

Xe container
Cháu mạn phép góp vui với các cụ những quyển sách hay:

Nhà cháu rạp mình kính nể cụ quá! Người sở hữu đc những tác phẩm như cụ trên toàn quốc chắc chưa đầy 1 bàn tay.
May ra chỉ có trong kho tư liệu của NN là có.
Xin chúc mừng cụ đã có 1 tài sản vô giá!

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Tác giả Triệu Huấn viết cuốn hút cụ nhỉ? Sau bộ Sao đen, ông viết tiếp các cuốn "Nàng Jaquelin" & "cái tẩu" ly kỳ, mạch truyện liền lạc cho đến chữ HẾT, khác xa vs các TG sau này khi viết phần hậu dường như đều hụt hơi.

Mợ nhầm to rồi. Khi 1 tác phẩm đc chuyển thể thành phim, cả 2 tất nhiên đều có cùng nội dung, nhưng sẽ có nhiều khác biệt.
Thường thì truyện luôn hay hơn phim vì tâm lý nhân vật đc thể hiện rõ, trong khi ở phim, ko phải diễn viên nào cũng thể hiện đc & đôi khi cũng ko có đất để diễn; cũng như các bối cảnh đặc biệt mà đạo diễn ko có điều kiện để thiết kế trong phim.
Em đọc say mê thời học sinh, sv nên cũng không để ý nhiều. Chỉ thấy đọc rất quấn hút, đọc một lèo là hết. Ngoài ra em đọc tác giả Đặng Thanh, như Cất Vó, Tấm bản đồ thất lạc...cũng thấy hay.
Nhưng giờ em không đọc được thể loại này nữa, kiểu như thấy đơn giản, dễ dãi quá.

Ale ale

Xe máy
Cảm ơn cụ, cuốn này em nhiều người thích mà em chưa kịp đọc, sẽ đọc khi có thời gian.

Btw, chi tiết về hai giọt dầu làm em nhớ đến một truyện cực ngắn, trong đó cậu con trai luôn được bố mẹ dặn dò phải nhìn dưới chân mình khi bước đi, để tránh những chỗ bẩn và tránh trượt ngã. Cậu trai lớn lên, rất cẩn thận và luôn làm theo lời bố mẹ dạy- cậu không bao giờ ngã nhưng cũng không được ngắm nhìn những đám mây trên bầu trời xanh vì luôn đặt đôi mắt ở dưới chân mình!
Vâng, nên để giữ cho mình vừa có thể ngắm cảnh sắc tuyệt đẹp xung quanh vừa không làm đổ 2 giọt dầu là cực kỳ khó Cụ ạ. Em nghĩ đây là khả năng giữ quân bình trong cuộc sống để cảm nhận hạnh phúc. Nói cái này thì thật là vô cùng, mỗi người có một khái niệm và cảm nhận khác nhau Cụ nhỉ? Chúc Cụ cuối tuần vui vẻ ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Em đọc say mê thời học sinh, sv nên cũng không để ý nhiều. Chỉ thấy đọc rất quấn hút, đọc một lèo là hết. Ngoài ra em đọc tác giả Đặng Thanh, như Cất Vó, Tấm bản đồ thất lạc...cũng thấy hay.
Nhưng giờ em không đọc được thể loại này nữa, kiểu như thấy đơn giản, dễ dãi quá.
Xin phép bắt tay cụ cái. Nhà cháu lúc xưa cũng say mê TG Đặng Thanh từ bộ Tấm bản đồ thất lạc, sau đó đọc liên tục các cuốn sách ông viết & say mê luôn nhân vật Vũ Long (đây là 1 nhân vật có thật, mang cuộc đời 3 chìm 7 nổi, bị thất sủng sau kỳ chỉnh huấn vì lý lịch GĐ là con địa chủ). Tuy nhiên, đến cuốn "Sự thật về X30 phá lưới" thì văn phong TG khiên cưỡng quá nên nhà cháu nghỉ mê TG này luôn!

khoai0705

Xe tải
E đánh dấu...

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tác giả Triệu Huấn viết cuốn hút cụ nhỉ? Sau bộ Sao đen, ông viết tiếp các cuốn "Nàng Jaquelin" & "cái tẩu" ly kỳ, mạch truyện liền lạc cho đến chữ HẾT, khác xa vs các TG sau này khi viết phần hậu dường như đều hụt hơi.

Mợ nhầm to rồi. Khi 1 tác phẩm đc chuyển thể thành phim, cả 2 tất nhiên đều có cùng nội dung, nhưng sẽ có nhiều khác biệt.
Thường thì truyện luôn hay hơn phim vì tâm lý nhân vật đc thể hiện rõ, trong khi ở phim, ko phải diễn viên nào cũng thể hiện đc & đôi khi cũng ko có đất để diễn; cũng như các bối cảnh đặc biệt mà đạo diễn ko có điều kiện để thiết kế trong phim.
Sao đen sang mấy phần sau thời doi moi viết ngẫn lắm, anh họ tình trước nằm với em xinh mãi không uỵch, sang phần sau thì..úi giời, nhà anh ở sóc Bom Bo.

DaDieuchienxu

Xe container
Sao đen sang mấy phần sau thời doi moi viết ngẫn lắm, anh họ tình trước nằm với em xinh mãi không uỵch, sang phần sau thì..úi giời, nhà anh ở sóc Bom Bo.
:)) "Sao đen" là tác phẩm tình báo đầu tay của TG Triệu Huấn viết trong bối cảnh từ khi đất nước bị chia cắt cho đến lúc miền Nam đc giải phóng. Thời kỳ này chuyện tình cảm nam-nữ ko phải thích là yêu mà phải báo cáo tổ chức, đc chấp thuận cũng phải đi đúng quy trình chứ ko phải hễ đối tác gât đầu là nhào vô...xúc than đc đâu cụ.
Sau này "thoáng" hơn nên mới có hoạt cảnh "Tiếng chày trên sóc Bom bo" đấy chứ!>:)
À, hình như chệch đường rồi, lát mợ chủ vào lại beo tai nhà cháu!:(

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Xin phép bắt tay cụ cái. Nhà cháu lúc xưa cũng say mê TG Đặng Thanh từ bộ Tấm bản đồ thất lạc, sau đó đọc liên tục các cuốn sách ông viết & say mê luôn nhân vật Vũ Long (đây là 1 nhân vật có thật, mang cuộc đời 3 chìm 7 nổi, bị thất sủng sau kỳ chỉnh huấn vì lý lịch GĐ là con địa chủ). Tuy nhiên, đến cuốn "Sự thật về X30 phá lưới" thì văn phong TG khiên cưỡng quá nên nhà cháu nghỉ mê TG này luôn!
em thích mợ Kim Liên

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà cháu hơi khác cụ 1 chút.
Nhà cháu thích...mợ chủ thớt!:))
.
.
.
.
Chạy cho nhanh kẻo xơi guốc!:D
E hèm, Xù đứng im đấy cho em b-( x-(
:)) "Sao đen" là tác phẩm tình báo đầu tay của TG Triệu Huấn viết trong bối cảnh từ khi đất nước bị chia cắt cho đến lúc miền Nam đc giải phóng. Thời kỳ này chuyện tình cảm nam-nữ ko phải thích là yêu mà phải báo cáo tổ chức, đc chấp thuận cũng phải đi đúng quy trình chứ ko phải hễ đối tác gât đầu là nhào vô...xúc than đc đâu cụ.
Sau này "thoáng" hơn nên mới có hoạt cảnh "Tiếng chày trên sóc Bom bo" đấy chứ!>:)
À, hình như chệch đường rồi, lát mợ chủ vào lại beo tai nhà cháu!:(

BRIA

Xe tải
Vâng, nên để giữ cho mình vừa có thể ngắm cảnh sắc tuyệt đẹp xung quanh vừa không làm đổ 2 giọt dầu là cực kỳ khó Cụ ạ. Em nghĩ đây là khả năng giữ quân bình trong cuộc sống để cảm nhận hạnh phúc. Nói cái này thì thật là vô cùng, mỗi người có một khái niệm và cảm nhận khác nhau Cụ nhỉ? Chúc Cụ cuối tuần vui vẻ ạ.
Thay vì giữ hai giọt dầu trên tay em sẽ chọn tìm ... hai cái cốc, như vậy sẽ thảnh thơi hơn :D

Nói vui vậy thôi, đất nước mình còn nghèo khó, kiếm đủ tiền để đến mức an toàn đã là một việc khó khăn và vất vả, số người có hiểu biết, tìm được hạnh phúc bằng đúng năng lực của mình đúng là rất ít.

Chỉnh sửa cuối:

BRIA

Xe tải
Không biết có Cụ nào review chưa, nếu trùng lặp xin bỏ quá. Các Cụ rảnh có thể tìm đọc các tác phẩm của Thu Giang Nguyễn Duy Cần(đa phần là sách biên khảo), trong đó em thích nhất quyển "Cái cười của Thánh Nhân". Lời bình của cụ Thu Giang rất hay, bàng bạc phong vị triết học vô vi Lão Trang. Em trích truyện "Hứa Do rửa tai":

"Sau, vua Nghiêu lại tìm đến, cố mời Hứa Do làm tổng quản cả chín châu. Hứa Do không muốn nghe chuyện nữa, bỏ ra bờ sông Dĩnh Thúy rửa tai. Ngay lúc bấy giờ Sào Phủ đang dắt trâu xuống bờ sông, gặp Hứa Do đang rửa tai, hỏi:
- Vì việc gì mà anh phải rửa tai?
- Vua Nghiêu mời ta ra cầm quyền thiên hạ, ta không muốn bẩn tai ta.
Sào Phủ nghe nói, liền dắt trâu lên quãng sông trên cho trâu uống.
Hứa Do hỏi, Sào Phủ nói:
- Ta sợ trâu ta uống phải nước bẩn của tai anh!
Nhưng rồi lại cười bảo:
- Anh đã làm gì để đến nỗi vua Nghiêu biết anh là người hiền trong thiên hạ để đón anh ra làm vua?”
Độc đáo, u mặc(humour) tuyệt đỉnh là ở câu cuối!

Văn học và tư tưởng Trung quốc cổ đại tưởng như rất phức tạp, nhưng cô đọng lại cũng rất đơn giản.

Khổng Tử nói với học trò: các nguời tưởng ta học nhiều mà biết ư, đấy là ta dùng một điều mà quán triệt tất cả.
Lão Tử nói: Đạo có ở mọi nơi.
Phật pháp nói nhân quả.

Cả ba là một: chỉ là logic, không ngoài logic.

minhtallica

Xe buýt
Em đang đọc cuốn tiểu thuyết mới nhất của Murakami Haruki: "Killing Commendatore". Lại một câu chuyện fantasy nửa thực nửa hư đúng chất "Kafka bên bờ biển" hoặc "1Q84"...

64love

Xe hơi
Quyển bhagavad gita nguyên nghĩa, nhà xuất bản tôn giáo 2010, có cụ nào biết ở HN còn nhà sách nào có quyển này không ạ, đọc sách PDF mỏi mắt quá, thanks

DaDieuchienxu

Xe container
Để được ngồi, em mời cụ review cuốn "Ăn mày dĩ vãng" :D.
Ấy, cuốn "Ăn mày dĩ vãng" mợ review là thích hợp nhất vì là chính chủ, chứ nhà cháu xem lâu quá, giờ chỉ nhớ lõm bõm thôi.
Đây là 1 trong ~ tác phẩm - theo nhà cháu- hay nhất của nhà văn Chu Lai. Nó đã đc dưng thành phim "Ba lần và một lần".
Thường thì phim ko hay bằng truyện, nhưng đặc biệt là ở tác phẩm này, truyện & phim đều đc độc giả & khán giả say mê. Đó là 1 thành công lớn.
Nhà cháu ngồi xuống đc chưa?:((

Hoàng Trang

Xe ngựa
Quyển bhagavad gita nguyên nghĩa, nhà xuất bản tôn giáo 2010, có cụ nào biết ở HN còn nhà sách nào có quyển này không ạ, đọc sách PDF mỏi mắt quá, thanks
Cụ in ra giấy nếu không tìm được sách. Đó là giải pháp của em với những cuốn không tìm mua được hoặc sách gốc quá đắt.

BRIA

Xe tải
Chào các Cụ Mợ. Tối nay rảnh rỗi em review cuốn "Nhà giả kim" theo cảm nhận của cá nhân em cho các Cụ Mợ nào chưa đọc ạ.

Cuốn này em tin là có nhiều Cụ Mợ đã đọc rồi. Nhưng đọc sách nó có cái thú, cái hay ở chỗ mỗi người sẽ có một tưởng tượng và cảm nhận khác nhau về cùng một cuốn sách.

Về nội dung em xin phép không nói cụ thể nhiều, để dành cho các Cụ Mợ chưa đọc có sự hấp dẫn kịch tính nhất định khi đọc nó sau này.
Câu chuyện kể về hành trình của một chàng thanh niên chăn cừu đi tìm kho báu. Sau bao nhiêu gian nan vất vả vượt qua chính mình bằng niềm tin mãnh liệt vào bản thân, chàng đã được toại nguyện. Nhưng kho báu lớn hơn mà chàng có được đó là sự dũng cảm bước ra khỏi vùng an toàn để khám phá thế giới mà thật ra là khám phá sức mạnh tiềm ẩn của bản thân mình. Mỗi khó khăn trở ngại là một lần giúp chàng trai trưởng thành mạnh mẽ hơn thêm.

Đây là cuốn sách mà từ các bạn tuổi teen đến cụ mợ 80 tuổi vẫn có thể đọc được. Con trẻ thì đọc như truyện cổ tích không được "happy end" nhiều lắm như các truyện cổ thông thường. Có tuổi như em thì đọc đi đọc lại vẫn thấy hay và nhận ra thêm nhiều tầng ý nghĩa sau mỗi lần đọc lại.

Trong sách có nhiều câu có thể lấy làm trích dẫn khá hay về cách nhìn nhận cuộc sống. Em ấn tượng nhất là đoạn ông già giao cho chàng chăn cừu 1 cái muỗng chứa 2 giọt dầu và yêu cầu chàng đi ngắm các tầng nhà mà vẫn giữ nguyên không để sánh ra ngoài. "Bí quyết của hạnh phúc là biết ngắm nhìn mọi thứ tuyệt mỹ trên thế gian này mà không hề quên 2 giọt dầu trên muỗng"

Cuộc đời con người, xét cho cùng ta chọn mình là ai: nhà buôn pha lê có mong ước nhưng không đủ can đảm thực hiện ước mơ, anh thanh niên bán kem vô tư, hay chàng chăn cừu dấn thân vào cuộc đời... tất thảy đều do chúng ta lựa chọn cả.

Trên đây chỉ là cảm nhận của riêng cá nhân em sau khi đọc sách. Mong các Cụ Mợ đã đọc rồi cùng chia sẻ cho vui ạ.

Finished, cảm ơn cụ!

Nhà giả kim: Người có thể biến mọi kim loại thành vàng.

Nhưng kho báu lớn nhất chính là hạnh phúc tuyệt đối, mà khó khăn hơn cả là sự thông linh đến trái tim mình và thế giới xung quanh.

Cách duy nhất là bước chân vào hành trình đi theo ước mơ của mình, dù muôn vàn khó khăn đang chờ đợi bạn.