[Funland] Review sách hay 02

red_dragon88

Xe buýt
Có cụ nào đọc cuốn " Cộng hòa" của triết gia Plato ko, bản dịch do Alphabook phát hành.
Em thật sự bất ngờ với cách dùng từ của dịch giả nào là "ngô bối" được hiểu là chúng tôi, chúng ta; "lão hủ", " bỉ phu", "hiền điệt"..... dịch giả Đỗ Khánh Hoan. Một triết phẩm Tây phương mà dùng cách dịch này nghe rất sượng.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có cụ nào đọc cuốn " Cộng hòa" của triết gia Plato ko, bản dịch do Alphabook phát hành.
Em thật sự bất ngờ với cách dùng từ của dịch giả nào là "ngô bối" được hiểu là chúng tôi, chúng ta; "lão hủ", " bỉ phu", "hiền điệt"..... dịch giả Đỗ Khánh Hoan. Một triết phẩm Tây phương mà dùng cách dịch này nghe rất sượng.
May quá! Em chưa đọc :D

giradeo

Xe tải
Em đọc được tí phải bỏ dở vì nó lổn nhổn quá. Còn có đoạn dịch "Bố đẻ của bỉ nhân" thì suýt chết sặc vì cười.
Trước NXB Kim Đồng còn có quyển Đỗ Khánh Hoan dịch "Thơ Dâng", em liếc qua dù ban đầu hăm hở thèm lắm mà cuối cũng cũng phải thở dài buông bỏ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em đọc được tí phải bỏ dở vì nó lổn nhổn quá. Còn có đoạn dịch "Bố đẻ của bỉ nhân" thì suýt chết sặc vì cười.
Buồn buồn lôi ra đọc thay truyện cười được mà cụ ơi :)).

cỏ và mây

Xe điện
Các T.G khi đọc còm này hẳn sẽ rất buồn khi biết đứa con tinh thần của mình lại có tác dụng phụ như vầy. :))
Hihi. Cuối tuần em rỗi em sẽ tải bản PDF chuyển sang bản word cho bác Xù nhé. Đọc sách giấy thích hơn đọc máy tính thật mà bác Xù ơi ☺☺

DaDieuchienxu

Xe container
Hihi. Cuối tuần em rỗi em sẽ tải bản PDF chuyển sang bản word cho bác Xù nhé. Đọc sách giấy thích hơn đọc máy tính thật mà bác Xù ơi ☺☺
Ơ, mợ thức sớm thế? :-bd
Mình cũng thích đọc sách giấy. Cái cảm giác tay lật từng trang nó "thật" hơn gí mắt vào màn hình. Đặc biệt là đọc trong tư thế nằm - nhất là nằm võng - bên cạnh ly cafe & tiếng nhạc không lời trong đêm mưa rả rích....Ô, thần tiên!
Khi nào xong bản Word, mợ cho mình xin. Cảm ơn mợ nhá.

cỏ và mây

Xe điện
Mình cũng thích đọc sách giấy. Cái cảm giác tay lật từng trang nó "thật" hơn gí mắt vào màn hình. Đặc biệt là đọc trong tư thế nằm - nhất là nằm võng - bên cạnh ly cafe & tiếng nhạc không lời trong đêm mưa rả rích....Ô, thần tiên!
Em thức xem Ý TBN mà thua r pác ơi. Huhu

Dream Thai

Xe điện
E vừa đọc xong cuốn THÂN PHẬN CON NGƯỜI khá hay

1 cụ người Pháp sống ở vietnam, sang chơi TQ 1 lần mà viết về giai đoạn tiền cách mạng Trung Hoa như đúng rồi :)

belo

Xe điện
Trước em cũng thích sách giấy lắm, cho đến khi có màn hình, vì em nhận ra cái điện thoại rơi vào mặt nó đỡ đau hơn.

DaDieuchienxu

Xe container
Trước em cũng thích sách giấy lắm, cho đến khi có màn hình, vì em nhận ra cái điện thoại rơi vào mặt nó đỡ đau hơn.
Nhu cầu & sở thích mỗi người khác nhau mà cụ.:D
Mình thích nằm đọc sách trên võng, cầm cái Ipad lỡ nó rơi vào mặt sẽ đau hơn cuốn sách. Và nỗi đau có thể sẽ x 2 vì tốn tiền thay cái màn hình.:D

Glamous

Xe tải

Có cụ nào thấy hai quyển này thú vị và có liên quan đến nhau không ạ? Đọc để không "dán nhãn" bản thân và có thêm góc nhìn khác về cuộc sống quanh mình.

Website
www.mocconghoa.com
Ví dụ bác đọc cuốn gì nó dày dày, ví dụ cuốn "Sự trỗi dậy và suy tàn của Đế chế thứ ba " nó dầy đâu quanh 600tr, chắc nặng hơn 1kg, thì chỉ có thể ngồi ngay ngắn trên bàn mà đọc chứ không thể nằm đọc. Còn bản ebook, cầm con Oasis nhẹ bỗng (<300g) nằm khểnh, quay người các kiểu đọc đến lúc rơi máy xuống, ngủ lúc nào không biết :)) , thì chưa biết cái nào phê hơn cái nào

Tuankhoi001

Xe tải
Thôi, dù sao cũng đc vui vài trống canh mà cụ. :D
TG cũng đã định hình tác phẩm của mình là tiểu thuyết chứ có phải tư liệu khảo cứu đâu.:D
Nhân đây giới thiệu với cụ phim Operation Mincemeat, ngồi xem một lúc em mới nhận ra nội dung phim là vụ Hãy để người chết yên nghỉ.

cỏ và mây

Xe điện
Ví dụ bác đọc cuốn gì nó dày dày, ví dụ cuốn "Sự trỗi dậy và suy tàn của Đế chế thứ ba " nó dầy đâu quanh 600tr, chắc nặng hơn 1kg, thì chỉ có thể ngồi ngay ngắn trên bàn mà đọc chứ không thể nằm đọc. Còn bản ebook, cầm con Oasis nhẹ bỗng (<300g) nằm khểnh, quay người các kiểu đọc đến lúc rơi máy xuống, ngủ lúc nào không biết :)) , thì chưa biết cái nào phê hơn cái nào
Hihi. Là 1 cách nói vui vui ạ. Em có dùng ipad và kindle mà :). Nhưng cảm giác cầm quyển sách say sưa đọc rồi ngủ quên hay lắm ạ. Em sorry các bác mê đọc sách nha. Kaka

Em lại bị điện thoại ipad rơi vào mặt nhiều lắm rùi. Hihi. Với có lẽ từ khi biết đọc cũng chỉ từ việc cầm những quyển sách giấy, nó đơn giản chỉ là thói quen thui. Kể cả làm việc, dù các văn bản có thể tra online trên máy tính thì e thấy tải về tra cứu bản cứng vẫn tiện hơn :)

DaDieuchienxu

Xe container
Nhân đây giới thiệu với cụ phim Operation Mincemeat, ngồi xem một lúc em mới nhận ra nội dung phim là vụ Hãy để người chết yên nghỉ.

Ơ, thế mà mình lại ko biết có phim này. Cảm ơn cụ rất nhiều, mình sẽ đánh dấu để khi rảnh sẽ xem.
Xem lướt có vẻ nội dung phim & Vietsub khá hay, chứ ko củ chuối như phim "Nam tước Phôn Gôn rinh", truyện hay bao nhiêu thì phim ẹ bấy nhiêu.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em đọc cuốn "Về Trung Quốc" cảm thấy văn phong người dịch không thoát ý, cảm giác câu từ rất trúc trắc nên đành bỏ dở. Mặc dù đề cập đến nhiều nội dung rất hấp dẫn, kể cả cuốn Trật tự thế giới cùng tác giả, dịch cảm giác cứ lủng củng kiểu word by word hay do cụ Kissinger này văn phong cụ ấy lắt léo như vậy nhỉ.
Chuẩn cụ ạ. Em đọc rất tốn thời gian cuốn đó.
Em đọc cuốn trật tự thế giới xong cũng bỏ dở được 1 nửa, và giờ cũng chỉ nhớ chung chung về hệ thống Westphalia, rồi đế chế La Mã thần thánh
Cuốn On China thì đọc hết được, nhưng đọc lâu và mệt lắm

Nhìn chung em thích đọc sách nghiên cứu nên đọc chậm và kỹ. Tất nhiên sẽ đọc được ít hơn.
Hiện em đang đọc cuốn SỤP ĐỔ của Diamond

Loe_hờ lú

Xe điện
Em mua từ 2018 mà cũng chưa đọc 1 trang :D
Nó thuộc diện sách phải sưu tầm nhưng ko được đọc
Em có 1 dàn sách đó:
- Kinh điển Hy La: Em có Cộng hòa, Chính trị luận, Đối thoại Scratic, Luân lý học Aristotle, Bàn về chính quyền của Cicero
- Thời kỳ Khai Sáng: Em có Hai khảo luận về chính quyền; Tinh thần pháp luật, Bàn về tự do, Khế ước xã hội, Quân vương, Thuyết vị lợi, Bàn về tự do, Chính thể đại diện, Các nguyên lý của triết học pháp quyền của Hegel, Bộ 3 Phê bán của Kant.
- Kinh điển phương Đông: Em có Đạo đức kinh, Tứ thư (Bộ này là bộ Tứ thư bình giảng), Trang tử Nam Hoa Kinh, Hàn phi tử, bộ Sử ký, Tôn tử binh pháp
- Văn minh Việt Nam: Em có Việt Nam văn hóa sử cương, Việt Nam sử lược, Văn minh Việt Nam, Việt Nam phong tục