Review lắp đèn LED cho cos Escape (Lumileds P6 45w, chip Luxeon ZES)

USRobotics

Xe buýt
Vâng, đặc thù em có con nhỏ, nên tối thì hẹn tầm từ 9h tối dở ra thì tiện cho em ạ, sau khi thằng ku nó lên giường đi ngủ :D

wacwac

Xe buýt
Em nghĩ nếu muốn so thì:
- Chụp nơi không có đèn.
- Chụp ánh sáng trên mặt đường nhựa khô có vạch sơn đường phân cách (halogen đứt khoản này là cái chắc)
- Chụp ánh sáng trên mặt đường ẩm ướt (Halogen thì vô địch khoản này)
- Chụp pha lẫn tiểu cảnh: Biển báo, vỉa hè, vật chắn sáng (Vì mỗi loại đèn phản xạ theo 1 kiểu sáng khác nhau) để thấy tác dụng trong thực tế.

Chụp vào tường thì thường là khoe đường cắt, không hữu dụng ngoài thực tế. Chính mấy cụ bán LED đem clip chiếu vào tường khoe nhưng em thì em lại ko tin môn đó mặc dù cái LED này chiếu vào tường sáng kinh dị luôn.

wacwac

Xe buýt
Rảnh em vs cụ ra so sánh xem led và xenon (non bi) nhỉ? So sánh trực tiếp có gì bàn luận dễ hơn nhỉ
Sao làm gì có bóng Xenon nào cho choá đèn HB3, HB4 nhỉ, cụ có nhầm ko đấy, các loại chân là khác nhau, hay phải chế chân?

USRobotics

Xe buýt
Sao làm gì có bóng Xenon nào cho choá đèn HB3, HB4 nhỉ, cụ có nhầm ko đấy, các loại chân là khác nhau, hay phải chế chân?
Nhà em ngay ngã tư láng ncthanh tdhung, chắc ra mỹ đình 15p thôi
Chân hb3 hb4 em thấy đầy mà, trên này có nhiều bác bán xenon philips hb4 6,5 củ đó
Chân cắm phát là xong, ko đến 5p
Loại rẻ có 1,8T, em chọn hẳn loại đắt nhất 3T cho 'hịn' :D

BVTL

Xe điện
Người OF

Em nghĩ nếu muốn so thì:
- Chụp nơi không có đèn.
- Chụp ánh sáng trên mặt đường nhựa khô có vạch sơn đường phân cách (halogen đứt khoản này là cái chắc)
- Chụp ánh sáng trên mặt đường ẩm ướt (Halogen thì vô địch khoản này)
- Chụp pha lẫn tiểu cảnh: Biển báo, vỉa hè, vật chắn sáng (Vì mỗi loại đèn phản xạ theo 1 kiểu sáng khác nhau) để thấy tác dụng trong thực tế.

Chụp vào tường thì thường là khoe đường cắt, không hữu dụng ngoài thực tế. Chính mấy cụ bán LED đem clip chiếu vào tường khoe nhưng em thì em lại ko tin môn đó mặc dù cái LED này chiếu vào tường sáng kinh dị luôn.
Chơi vào cái này cho chuẩn test, cộng thêm biển phản quang nữa là đc.
Vấn đề là chưa kiếm đc chỗ phù hợp :(

USRobotics

Xe buýt
Chơi vào cái này cho chuẩn test, cộng thêm biển phản quang nữa là đc.
Vấn đề là chưa kiếm đc chỗ phù hợp :(
Các cụ cứ cầu kỳ quá, theo em ra cứ bật 2 xe cạnh nhau, giả sử có thêm vài cụ nữa, cứ vote xem xe nào sáng hơn là chuẩn rồi, chứ đo chi tiết quá để làm j đâu :D xe nào được nhiều phiếu hơn là xe đó sáng hơn :D
À, cái bóng xenon của em 35W nhé

B2-A2

Xe hơi
Em đợi led tech có p6 55w chân 9600 em sẽ ra đọ với các cụ. Các cụ ới e với nhé

USRobotics

Xe buýt
Càng lúc càng đông vui nhỉ, hạng cân led thì có 45 và sắp 55w rồi, hạng cân xenon non-bi mới có em 35w thôi, cụ nào kiếm con xenon 45w đi nhỉ :D

wacwac

Xe buýt
Các cụ cứ cầu kỳ quá, theo em ra cứ bật 2 xe cạnh nhau, giả sử có thêm vài cụ nữa, cứ vote xem xe nào sáng hơn là chuẩn rồi, chứ đo chi tiết quá để làm j đâu :D xe nào được nhiều phiếu hơn là xe đó sáng hơn :D
À, cái bóng xenon của em 35W nhé
xenon nào cũng 35W cả mà cụ, nó tốn điện lúc khởi động thôi, lúc đó phóng điện cao gây a/h tới bình hoặc máy phát. Giờ em mới dc mở tầm mắt có bóng Xenon các loại chân. Trước chỉ nghe họ khuyên ko dùng xenon nến ko có bi

USRobotics

Xe buýt
xenon nào cũng 35W cả mà cụ, nó tốn điện lúc khởi động thôi, lúc đó phóng điện cao gây a/h tới bình hoặc máy phát. Giờ em mới dc mở tầm mắt có bóng Xenon các loại chân. Trước chỉ nghe họ khuyên ko dùng xenon nến ko có bi
Thì em cũng có biết đâu, nhân lúc nói chuyện vs Trung già, ông í bảo có, lắp được, thế là mình chơi luôn thôi :D hôm nay sang ecopark, lúc về tối đi đường thấy sáng hẳn, chứ trước đi con halogen cứ tưởng mình chưa bật đèn, mắt em cận nên vụ ánh sáng buổi tối này quan trọng lắm ạ :D hai cái bóng philips cũ thì cứ để ở cốp làm hàng backup

Antilope

Xe buýt
Thì em cũng có biết đâu, nhân lúc nói chuyện vs Trung già, ông í bảo có, lắp được, thế là mình chơi luôn thôi :D hôm nay sang ecopark, lúc về tối đi đường thấy sáng hẳn, chứ trước đi con halogen cứ tưởng mình chưa bật đèn, mắt em cận nên vụ ánh sáng buổi tối này quan trọng lắm ạ :D hai cái bóng philips cũ thì cứ để ở cốp làm hàng backup
Xenon giờ có đủ các loại chân, mỗi loại nó tính tim đèn sao cho gần tương đương với halogen nên khi lắp vào choá halogen thì ánh sáng khá chuẩn, không bị toé loe như loại xenon lắp chung tất cả các chân bóng.
Về xenon - led thì như em đã nói ở trên, đặc tính của led là ánh sáng toả rộng tầm gần nên nếu test cos thì led sẽ chiếm ưu thế về độ sáng.
Một điều lưu ý với các cụ là đèn sáng thì tốt nhưng nếu quá sáng thì đôi khi lại có hại đấy vì khi đèn quá sáng thì mắt người sẽ điều tiết đồng tử co lại, như vậy các vật ở vùng tối hai bên coi như bị "mù", điều này khá nguy hại khi một người đi bộ, một chiếc xe không đèn từ hai bên lao ra chẳng hạn.
Ví dụ cụ thể là các cụ nhìn vào nguồn sáng mạnh sau đó nhìn các vật thì thấy tối om, một lúc sau mắt điều tiết lại thì mới thấy rõ trở lại.

Gửi các cụ cái link test giữa led và bixenon, tầm gần thì led sáng hơn nhưng pha thì xenon thắng (led bên trái, xenon bên phải).

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Tóm lại là tối thứ nào đấy anh em tụ lại test tiếp đi. Chứ cứ đọ với nhau trên này bằng mồm thì đội khác nó cười cho, lại bảo là toàn chém gió.
(Ke ke ke. Em chém thế cho các cụ có khí thế, và tiện thể cho em ké tí)

SirTuan

Xe hơi
Clip này em cũng xem rồi, là 1 trong những clip trong quá trình đi tìm hiểu LED của em.
bao giờ các cụ test cho em xin suất dự thính nhé, e cũng đang định theo cụ quạc quạc quả led cho cos đây, cos zin tối quá ợ.

p/s: cho e hỏi cụ Fuji có phải tên Tuấn bên xóm nhiếp ảnh ko nhỉ ;)?

BVTL

Xe điện
Người OF
bao giờ các cụ test cho em xin suất dự thính nhé, e cũng đang định theo cụ quạc quạc quả led cho cos đây, cos zin tối quá ợ.

Chốt đc ngày em báo các cụ, các cụ bố trí ra chém gió và ánh sáng nhé!
Dự kiến SVD MỸ ĐÌNH ah!

FujiS5200

Xe điện

Không phải, cụ ơi. Bên đó cũng có 1 cụ nick như em nhưng từ lâu rồi em không chơi bên đó nữa.
PS: Klq nhưng hình như cụ cũng thích chơi ảnh ạ?
PS2: Có lq: Các cụ đọ đèn sau Noel chứ?

USRobotics

Xe buýt
Không phải, cụ ơi. Bên đó cũng có 1 cụ nick như em nhưng từ lâu rồi em không chơi bên đó nữa.
PS: Klq nhưng hình như cụ cũng thích chơi ảnh ạ?
PS2: Có lq: Các cụ đọ đèn sau Noel chứ?
Chắc là sau noel thôi chứ cụ. Ko kịp cuối tuần này thì ko khéo sang năm :D