Rèn luyện Phật Tính và ứng xử trong Đời Sống thường nhật

Trạng thái
Thớt đang đóng

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Sinh ra ta nghĩa là Có giờ từ Có lại phải biến sang Không. Ở đời thường người ta nói phép Chia là khó nhất vì bị mất đi. Lại có câu chẳng cái gì tự nhiên sinh ra và mất đi mà chỉ chuyển hóa từ dạng này sang dạng khác.
Em đồng ý có thể chuyển từ Có sang Không nhưng vẫn thiếu cái gọi là quá trình Chuyển hóa và Cụ chưa chỉ ra quá trình đó, không thể vô thường thế được

Ps: hì hì, thực lòng e chả hiểu ý Cụ, Cụ mang trừu tượng ra nói với em còn em đành vác cái củ lạc ra trả lời:D
Bác yên tâm đi, cứ thoải mái đi, thích chén thì chén, buồn ngủ thì ngủ, khát nước thì uống, đừng bị xoắn đầu vì các cái chưa hiểu. Sẽ đến lúc hiểu. Trong khi vác củ lạc ra trả lời mọi người, bác sẽ có thêm vài đồng hành lá....

Cứ làm theo ca dao cho lành nha:
Con gà cục tác lá chanh....

ktphong

Xe tăng
Đọc CM của Cụ, em thấy hình ảnh của mình ngày xưa. Phật nói " chỉ độ người có Duyên, chứ ko độ kẻ Vô Duyên ". Mông lung, vô vọng....... ko hiểu bắt đầu từ đâu. Giờ tìm đc Lộ, em thấy mình thật may mắn gặp đc pháp môn hợp với Căn Cơ.:D

Thật Vì Sinh Tử, Phát Tâm Bồ Đề, Lấy Tín Thiết - Nguyện Sâu, Trì Danh Hiệu Phật.
Nam Mô A Di Đà Phật.

Cụ bớt chút thời gian đi OFF với hội đê. Tất cả câu hỏi của Cụ sẽ đc mổ xẻ và giải đáp. E tin Cụ sẽ hiểu !
Cảm ơn cụ ạ. Nhưng mà e ko có hỏi gì cho cá nhân e hết á, e nói là nói cái đang tồn tại ngoài kia thôi ạ.

E đang nghiên cứu thiền tông cụ ợ.

workerbee2006

Xe tải
Thật ra với những người chưa hiểu Đạo như em thì đọc qua mấy thớt chả nhuần lắm về PP vì cách tiếp cận là không có. Em chỉ có một vài thắc mắc thế này
Mọi người có cái nhìn tổng hợp chiều rộng lẫn chiều sâu thì trả lời hộ em với

1. PP là gì? ( khái niêm, cách nhìn tổng quan)
2. Mục đích hướng đến của PP là gì?
3. Tại sao nên, cần hướng tới PP khi ta sống giữa đời thường ?
4. Các con đường đi đến PP? ( phương pháp luận, phân loại, các công cụ ........)
1. Là con đường, phương pháp do Đức Phật tìm ra để đạt được mục đích giải thoát.
2. Là giải thoát khỏi các trạng thái khổ đau của cuộc sống hiện tại và tương lai.
3. Quá nhiều khổ đau. Xem lại câu 2.
4. Rất nhiều con đường. Tựu chung lại, tìm ra quy luật hoạt động của tâm thức, nhận ra những dây trói thực sự của cuộc sống hiện tại đang trói chặt tâm. Từ đó chế ngự và chặt đứt nó bằng các công cụ như thiền định, thiền tuệ, niệm phật… để giải thoát tâm thức.

ttdung

Xe hơi

kienbeu

Xe điện
Rất có thể 1 ngày nào đó lý thuyết về PP có thể lại phải viết lại cho phù hợp với xã hội cho nó hợp thời trang nhể các cụ b-(
Khi Đức Phật còn tại thế ngài chỉ giảng Pháp chí không viết lách, cho nên dù các tông phái dù chính phái hay tà phái cuối cùng: lá cũng rụng về cội thôi cụ ạ!
Còn về thời trang cụ cứ để các mợ nhà em tư vấn chỉ một đến hai tí là cụ thấy hợp ngay thôi:))

ktphong

Xe tăng
Rất có thể 1 ngày nào đó lý thuyết về PP có thể lại phải viết lại cho phù hợp với xã hội cho nó hợp thời trang nhể các cụ b-(
Thế cụ ko nghĩ là học thuyết của Karl Mark sẽ bị viết lại trước à? Cụ thích ko, e chỉ cho cụ 1 số điểm mà Karl Mark phải xem lại.

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Đứng nãy một mình lạnh quá, huhuhu, câu trả lời dễ vặn lại quá, hehehe

kienbeu

Xe điện
Bác yên tâm đi, cứ thoải mái đi, thích chén thì chén, buồn ngủ thì ngủ, khát nước thì uống, đừng bị xoắn đầu vì các cái chưa hiểu. Sẽ đến lúc hiểu. Trong khi vác củ lạc ra trả lời mọi người, bác sẽ có thêm vài đồng hành lá....

Cứ làm theo ca dao cho lành nha:
Con gà cục tác lá chanh....
Để em ghép từ nhá:)):)):))

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Hôm nay em hoan hỉ quá cơ, một ngày được gặp những 3 anh Long. Ăn trưa cùng a Long chủ tịch, uống cà phê với một anh Long khác, rồi lại được một anh Long nữa chở về tận nhà, hoan hỉ quá cơ, chắc đời sắp thăng như Long rồi, cụ trợ duyên nhể?

lewin

Xe điện
Ở ngay cảnh giới này , ta đã sẵn hoan hỉ rồi :D

Tìm đâu nữa cực lạc nơi nao ? Phỏng chăng đều phù du cả ...Tăng ni Phật tử ngôi chùa này mến mộ thay , hoan hỉ thay ! :))

NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT ! [-O<

phicau

Xe đạp
Ông trẻ em cũng là một hoà thượng nổi tiếng. Trước hay cho nhà em rất nhiều sách phật. Tiếc là em không có căn, đọc mà không hiểu gì :(

TuaBin

Xe tăng
Hôm nay em hoan hỉ quá cơ, một ngày được gặp những 3 anh Long. Ăn trưa cùng a Long chủ tịch, uống cà phê với một anh Long khác, rồi lại được một anh Long nữa chở về tận nhà, hoan hỉ quá cơ, chắc đời sắp thăng như Long rồi, cụ trợ duyên nhể?
tịnh độ là đây rồi, mợ còn tìm đâu nơi cực lạc :)) :)) :))

TuaBin

Xe tăng
Thật ra với những người chưa hiểu Đạo như em thì đọc qua mấy thớt chả nhuần lắm về PP vì cách tiếp cận là không có. Em chỉ có một vài thắc mắc thế này
Mọi người có cái nhìn tổng hợp chiều rộng lẫn chiều sâu thì trả lời hộ em với

1. PP là gì? ( khái niêm, cách nhìn tổng quan)
2. Mục đích hướng đến của PP là gì?
3. Tại sao nên, cần hướng tới PP khi ta sống giữa đời thường ?
4. Các con đường đi đến PP? ( phương pháp luận, phân loại, các công cụ ........)
em sưu tầm được bài hát Đây là Tịnh độ góp vui với mợ và mọi người :

Đây là Tịnh độ,
Tịnh độ là đây
mỉm cười chánh niệm
an trú hôm nay
Phật là lá chín
Pháp là mây bay,
Tăng thân khắp chốn
quê hương nơi này
Thở vào hoa nở
thở ra trúc lay
tâm không ràng buộc
tiêu dao tháng ngày​

lewin

Xe điện

lewin

Xe điện
Cần lắm những tấm lòng........chả nhẽ đạo đức cộng đồng xuống đến vậy sao???????????
http://ipad.24h.com.vn/tin-tuc-trong-ngay/hn-ong-lao-doi-la-tren-cau-thanh-tri-c46a448212.html
Chuyện này nói nên sự bàng quang phổ cập ạ ! Phần nhiều do thời sống gấp ! Như thời bao cấp thì mọi cái từ từ thong thả ít bon chen ...mọi người gần gụi thân mật hơn , quan tâm nhau hơn ! Đau lòng thay ! Cầu cho linh hồn cụ siêu thoát ! [-O<

The Killer

Xe điện
Em cứ thập thò cửa chùa suốt từ nhà cũ đến giờ, nhân dịp nhà mới em vào vãn chùa tịnh tâm một chút :)

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nam Mô A Di Đà Phật!

Exit....
Hôm nay cụ CT gọi e uống bia h đấy là em yên tâm lắm, trước khi đi gặp mợ e lo lắm bây h mới thấy minhf đúng khi nhìn avatar của mợ:D mà có gặp đc ko nhỉ?

nikita24480

Xe tăng
Em thích đi chùa mờ em ko biết khấn. Thêm nữa em cũng ko biết đg cũng bái, sắp sửa lễ, đúng sai, thừa thiếu lằng nhằng hết cả. Đi chùa chỉ lễ ko khấn đc ko ạ? Chỉ sợ tâm xuất phật không biết thì chết dở. Nhưng có nhiều người khấn vậy thì Phật nghe làm sao nhỉ?

lewin

Xe điện
Em thích đi chùa mờ em ko biết khấn. Thêm nữa em cũng ko biết đg cũng bái, sắp sửa lễ, đúng sai, thừa thiếu lằng nhằng hết cả. Đi chùa chỉ lễ ko khấn đc ko ạ? Chỉ sợ tâm xuất phật không biết thì chết dở. Nhưng có nhiều người khấn vậy thì Phật nghe làm sao nhỉ?
Nam mô ! Ta có chứng cho thí chủ mới sớm tìm lại HTC nhanh dư rứa chớ ! :))

Lễ tạ đi kẻo lại vãn lộc bi chừ :))

Trạng thái
Thớt đang đóng